بسم الله الرحمن الرحيم الحمد لله رب العالمين والصلاه والسلام على اشرف الانبياء والمرسلين نبينا وقائدنا وامامنا محمد سيد الاولين والاخرين وعلى اله واصحابه الطيبين الطاهرين ومن تبعهم باحسان الى يوم الدين اما بعد دوغو وتزمجويتو وأفريكا تيفي السلام عليكم ورحمة الله وبركاته تنوى كربشتنا كاتيكا مويندليزو ودرسيتو زا تفسير أو شرحي يكتاب عمبة الأحكام من كلام خير الأنام كتك دراسة يلو بيتا تولي كوميا كتك حديث صلى الله عليه وسلم كما يلو بوكيوان أبو هريرة رضي الله عنه نتوما صلى الله <سؤال> عليه وسلم أمسيما لا يقبل الله صلاة أحدكم إذا أحدث حتى يتوضأ تكوى تنففنوا بعض يمنينو قبل كوينجية تفسير يانينو وقبل نقبل كوبات مفونزو يانيتو كانايو نحديثيه نينو أبو هريرة نيني معنى ياكي تلففنوا نينو إذا أحدث nini maana yake neno hilo limetupelekea kujua nini maana ya hadath hadath tumesema ni kitu cha kimana yani si kitu kinachoweza kukamatika au kushikika mtu aliyekuwa na udhu yeye pangine mkewe pia ana udhu wakigusana ndani ya wanasheria wa kishafii wanasema udhu umekushatenguka wa kila mmoja na tendo la kutengukwa udhu maana yake ni kupatwa na hadathi asa unajiuliza huyu muume alikuwa na udhu pia huyu mke alikuwa na udhu sasa kugusana kwao kumefanya kila mmoja awe tayari anayo hadathi hadathi kumbe ni kitu gani imamu البسامي انا سيما كاتكاكواليزيا حدث نكتوغاني لكن بيا انو نشا هاما يليزياكي هاي بشاننا يلو سيما ونف يونيوينجيني وانا سيما حدث وصف حكمي مقدر قيامه بالاعضاء يمنع وجوده من صحه العباده المشروط لها الطهاره maana yake ni hivi hadath wasfun hukmiyun ni wasfu ni wasifu wa hukmu si kitu cha kukamatika au cha kushikika ni wasifu tu mtu anakuwa katika hali fulani tunasema wewe una hadath sasa ni wasfu wa kihukmu wasifu huo muqadarun qiyamuhu biladai umekadiriwa kuwepo kwake katika viungo aliyetawadha hata ikimtoka hewa mwilini basi tunasema ana hadathi wakati kile ni kitu kimemtoka lakini tunasema ana hadathi ni ile hali ya kutokuwa na udhu aliyeshikana na mkewe au na muumewe tunasema ana hadathi wakati kila mmoja alikuwa ana udhu na kwa hivyo hakuna uchafu aliyetapakaa mwilini lakini tunasema ana hadath kwa hivyo kumbe wasfun hukmiyun muqaddarun qiyamuhu biladai unakadiriwa wasifu huo upo kwenye viungo yamnau wujuduhu wasifu huo ukisha katika viungo vya mtu yamnau wujuduhu min sihat libada unazuia uwepo wake wa sifu huo katika viungo unazuia kusihi ibada almashruti laha ltahara ibada ambayo iliyowekewa sharti ya tahara kwa mfano sala imewekewa sharti ya tahara sasa akiwa na hadathi mtu maana yake inamzuia kama atasali katika hali hiyo sala yake iwe batili كيف في الافريقيه التي تتمكن من ان تتمكن من ان تتمكن من ان تتمكن من ان تتمكن من ان تتمكن من ان تتمكن من ان تتمكن من ان تتمكن من ان كَتَيَ حديث ميان ثلاثين زا كتاب عمدة الأحكام إمي وَعَنْ عن أبي هريرة كتوكا وأبو أبو هريرة رضي الله عنه الله أبو يراضي قال أمي أبو هريرة أمي سيما هذي قال رسول الله صلى الله عليه وسلم امتوم صلى الله عليه وسلم أمي لا يقبل الله الله سبحانه وتعالى هكبالي هاقوكي نهي فو ان يوكاتاليو و ان لا يقبل الله صلاه احدكم الله سبحانه وتعالى هاي صاله يمو جاوينو صاله يمو اذا احدث انا أنا حدث حتى يتوضا مقاكوانزا كوانزا اتواضي لا يقبل الله الله سبحانه وتعالى هيكو بالي صلاة أحدكم صلاة يمدوين، إذا أحدث أنا بباط حدث حتى يتوضأ مقاكوانزا كوانزا أتواضي هابا كما تليفيو كشاونا maelezo yako wazi endapo mtu atasali akiwa ana hadath ametengukwa na udhu basi ajue wazi kwamba allah subhanahu wataala swala yake hiyo haikubali na hapa amesema salata ahadikum swala ya mmoja wenu yoyote yule bila ya kujali mmoja wenu huyo mwanamke mwanamume walii khalifa maswala ya kisheria hayambagui mtu wala hakuna darja mtu anafikia miiko hii kwake inasameheka bali swala ya yeyote kati yenu allah subhanahu wataala haikubali idha ahdatha itapokuwa amepatwa na hadath kupatwa na hadath ni ile hali ya kutengukwa na udhu ni kuwa katika hali ambayo sheria inasema huyu ni muhdith sasa akishapatwa na hadath ndio maana yake kama udhu tayari umeshatoweka mwiko huu wa kutokubaliwa ibada yake una upeo una ukomo wake bwana mtume sala lah wa anasema ana sema hata yatawadhaa mpaka kwanza atawadhe akitawadha kwa sababu katika kutawadha kwake tendo lile ni tendo la kuondoa ile hadath tayari tayari kabisa ashajiweka katika nafasi kuanzia sasa sasa akisali swala yake itakubaliwa ndugu yangu mtazamaji kitu ambacho cha kuangalia kwa umakini sana tumesema hadath si kitu cha kuonekana ni kitu cha kimaana ni wasfun hukmiyun ni wasifu wa kihukumu tu kwamba sheria inamhukumu mtu ni muhdith sasa kama hivyo ndivyo mtu anaponuwia wakati anatawadha mathalan amenuwia kuondoa hadath amenuwia kuondoa kitu kisichoonekana wanasema ahlulilmi kwamba mtu akishakuwa muhdith ziko ahkamu hunaka ahkamun tataratabu aleihi ziko ahkamu nyingi zinazoandamana na kuwa kwake kuwa muhdith sasa anapokuja kutawadha ananuiya kuondoa hadathi yani ananuiya kuziondoa zile hukmu zilizomuandama kwa sababu ya kuwa na hadathi alikuwa anaandamwa na hukmu kwamba kwa mfano si rukhsa kuswali kwa mfano si rukhsa kuizunguka ilkaba na mfano wake sasa pale anaponuia kuondoa ananuia kuondoa hukmu zilizotokana na hadath ndugu yangu mtazamaji huu ndio ufupi wa maelezo kwa maana ya tafsiri ya neno kwa neno ya hadithi ya mtume saa salam kama tulivyosema la yaqbalu llahu allah subhanahu wataala hakubali salata ahadikum swala ya mmoja wenu idha ahdatha itapokuwa amepatwa na hadath hata yatawadaa mpaka kwanza atawadhe awe na udho sawasawa baada ya hapo ndipo anaweza akaelekea katika swala kwa maana hiyo basi ni vyema kila mmoja wetu kutilia maanani usahihi wa udhu wake na hapa ametaja udhu kwa sababu ndio asli katika eneo hili vinginevyo kuna tayamamu katika mazingira ambayo haiwezekani kutawadha lakini limetajwa lile ambalo ndilo asli asli katika utahara huu ni kutawadha lakini kule kutayamam kuna kuja badala au badili tu ya kukosa uwezekano wa kutawadha sasa huu udhu usichukuliwe kama ni kitu kidogo kwa sababu mpaka leo tunaona nihadhara mbalimbali inafanywa mikubwa mikubwa lakini ukitaka watu wakukimbie basi anzisha darasa au muhadhara muhadhara kutakuwa na unahusu juu ya uzu. watu wengi watabeza, watakejeli kuona kama ni jambo lakini kwa kweli ni ibada ambayo inabidi mtu aelewe kwa umakini na kwa usahihi kwamba hivi anavyotawadha ndio sawasawa na ndivyo ambavyo bwana mtume salallahu alaihi wa salama amefundisha kwa sababu kila ibada katika uislamu lazima iende kama anavyotaka mwenyezimngu subhanahu wa taala na kama alivyofundisha mtume wake muhamad salllahu laihi wasalama kwa hivyo tunahusia waislamu katika ngazi mbalimbali kuanzia familia imam na maamuma wake wawe na dasturi ya kufundisha yale mambo ya msingi sana bali ikiwezekana kuwe na uradi wa mara kwa mara watu kukumbushwa juu ya tahara zao namna gani wataenda kustak, namna gani wanaweza kujisafisha baada ya kujisaidia namna gani wanaweza kutia udhu kwani tunaona hata katika kutawadha misikitini wamwe watu ambao wanafanya makosa makubwa na makosa hayo yanapelekea kwenye macho ya sheria waonekane kuwa hawajatawadha lakini bahati mbaya anakurupuka mtu kutoka sehemu ya kutawadha anakwenda kujichomeka katika safu ya sala anaswali mpaka mwisho akiamini kabisa kwamba ametawadha kumbe maskini kwa vile vigezo vya dini utaona wazi kwamba udhu wake haukuwa sawa sawasawa kwa hivyo ndugu mtazamaji tutaendelea kufafanua eneo hili ambalo ni muhimu sana kwa sababu linahusu ibada tukufu ya sala naye ni utangulizi wake ni uudhu na kwamba mwenyezimngu hakubali hilo mpaka mtu atawadhi lakini kwanza twende katika mapumziko mafupi