ndugu mtazamaji tunaendelea na darasa yetu baada ya kisimamo kidogo cha mapumziko mafupi tunaendelea tulikuwa tunaweka msistizo kwamba jamii zetu ziwarithishe watoto na wana familia kwa ujumla yale mambo ya msingi katika dini mambo yale ya msingi katika ibada na mambo ya msingi ni kama vile mtu kuelewa kiusahihi kabisa namna gani anaenda kujisaidia kwa sababu kule u unaweza kuona ni kama jambo dogo lakini sala kusehe kwake huanzia huko anakokwenda mtu kujisaidia wapo ambao mtu anajisaidia anatoka kule na uchafu wake hey, mtu hafikirii awe pale katika mazingira yapi ajikamue kwa namna gani na ajisafishe kwa namna gani watu vitu ambayo vinaonekana katika macho ya e watu ni kama vidogo vidogo lakini wallahi ni vikubwa katika kuifanya sala iwe ndio maana kutokana na umuhimu wa watu kwenda kujiandaa kupata tahara inaanzia mtu kwenda kule nanda kujisaidia na kujisafisha maana katika lugha zaza za, za, za, za uswahilini huku au mila za kwa waswahili kwenda chooni kule wanasema mtu nakwenda msalani kana kwamba huo musala wa kusali mtu unatimia kwa kuandaliwa kule kwa hivyo tunahusia allah, allah tuwarithishe familia zetu wawe wanajua namna ya kwenda huko mali watoni au msalani afundishwe mtu ya yakusemwa huko kwa sababu ziko shari huko kuna pepo wabaya mara nyingi wanapenda kuvinjari huko sasa tuwafundishe watu aende mtu kabla hajaingia pale aseme yale ambayo tumefundishwa na mtume sala llahu alaihi wasalam aende kule atumie kuwepo kwake kule kwa kufanya yale ambaye yanapaswa kufanywa na kwa utaratibu mzuri kisha anajisafisha atoke akiwa nje aseme ile dua ya kumshukuru mwenyezi mwenyezimngu ile dhikri na kwa hivyo ajue dhikiri ya kuendea na anaendaje dhikiri ya kutokea na anatokaje haya ni mambo ya msingi kabla hatujakurupuka kuyajua hayo makubwa mengine na insha allahu taala yako njiani yatakuja ndugu mtazamaji baada ya kupata maelezo juu ya hadithi hii ya mtume salallahu ale wa salam tumeanza kuisoma ili kusahihisha baadhi ya matamko yetu lakini pia tumekuwa tukitafsiri maneno moja moja yale ambayo tumeona yanahitaji maelezo ya, ya ziada baada ya hapo tumekuja katika hatua ya tatu ya kutafsiri kwa ujumla hii hadithi lakini pia tulikuwa tunatafsiri neno kwa neno baada ya hapo ndugu mtazamaji tunapaswa kuelewa baada ya kauli hii ya mtume sal lah wa kuitambua maana yake ndio kitu gani au tunajifundisha nini kwenye hadithi hii ya mtume sala llahu alehi wa na kwa lugha nyingine tunafahamu yapi fikhi ipi tunaipata kupitia حديث زامتومي صلى الله عليه وسلم. دو كنت زاماتي حديثي هيي إيمي تفاهميشا. إيمي توب فقهي. فقهي نولي أفهام أوليوكوى وساوى ساوى. صلاة المحدث غير مقبولة حتى يتطهر من الحدث الأكبر والأصغر. هي لي كميسة. tumeelewa kwamba salatu lmuhdith sala ya mtu mwenye hadath ghairu maqbula haikubaliwi mbele ya mwenyezimgu hata yatatahara mpaka kwanza ajitaharishe min alhadathaini aondokane na hadathi ndogo ambayo inaondoka kwa kutawadha na hadathi kubwa ambayo inaondoka pia kwa kuoga hilo ndilo somo la kwanza tulilojifunza katika hadithi hii ya pili miongoni mwa hadithi za umdatu lahkam fundisho la pili limetufundisha kuwa alhadathu nakidhu min nawaqidhi ludhuu hadathi ni moja katika vitenguzi vya udhu kwa sababu hapa imeonesha mwenyezimngu subhanahu wataala haikubali swala ya mmoja wenu anapopatwa hadath mpaka atawahi maana yake udhu wake umeondoka na akawa muhdith sasa imeonesha ile hadath moja ya athari zake kwamba ikimtokea mtu inautengua na kuubomoa ule udhu wake na kuonekana kwamba sasa hana udhu hili ni la pili katika yale ambayo tunaweza kujifunza kutokana na hadithi hii la tatu adamu qabuli salati ile maana ya kusema la yaqbalu llah allah hakubali salata ahadikum neno kutokubaliwa sala maana yake adamu siha wa adamu ijzaiha kwamba haikusihi ndio maana mwenyezimungu akaikataa sio kaikataa lakini iko pale ikiwa sahihi hapana kutoikubali maana yake si sahihi lakini pia waadamu ijzaiha kutokujuzu yani haikufaa sasa ikisema haikufaa maana yake huyu mwislamu mkalifishwa na sheria ina kujipanga upya ili swala hiyo aiswali tena na wala mtu asioni vibaya sababu kuna wingine anahifadhi murwa wake zaidi kuliko ibada ya mwenyezi mwenyezimgu tujalie mtu alikuwa ndani ya safu katika swala ya jamaa ikamtokea hali ya kutengukwa na udhu mwingine anaona aibu kuchomoka kwenye safu itaonekana yeye imemtoka hewa chafu katika njia haja kubwa kwa hivyo anaona aibu utaona anangangana pale pale anabaki tu atarukui atatadil hata kama ilikuwa rakaa ya kwanza ataendelea tu ka katika swala mpaka amalize hilo kwa kweli ni kosa ilo kosa kubwa sana kwa sababu la hayaa fidini unaona haya ni nani katika umma huo nao ambao haimtokee hiyo hali tu hivi sasa na baadaye na tukutokea sasa kwa hiyo huna sababu kwa kweli ya kuona tatizo hilo likakupelekea ukachuma dhambi bila ya mwenyezimgu ukafanya jambo zlisilofaa nalo ni kuswali bila ya tahara imekutokea hiyo hali fanya usanii wowote ule jifanya hata kama labda umedhurika damu damznakutoka pwani ili mradi utoke tu jichomoe pale ukajiandae huko wala usigangamae hapo hapo umekaa umengangania unaogopa watu wasikutambue hivyo usiogope waliohuma wote hukumbwa na jambo hilo kwa nyakati tofauti na wala sipeke yako kamwe huna sababu ya kujipatia dhambi kujifanya msanii unaendelea kuswali hali tayari mambo kwa kweli ilikuwa ni aedlksa hmh ms wamo wanaofanya mtu imekuwaje mambo mambo kwa hih mbm pale toka bwana ili tufahamu kwamba yani, yani, fahamu kwamba sheria inakutaka utoke Hata kusama, yangu shachufanya so ndokusalatsangu susajtokee lannena la mwisho ambalo tunaweza kusema ni moja katika yale ambayo hadithi hii ya mtume saaasalam imetujulisha ni kwamba tunafahamu hadithi hii inashartisha tahara ili swala iweze kusihi yani ni sharti ni jambo la lazima si jambo la khiari sababu haina mjadala kwamba hawezi mtu kuingia katika swala ikiwa hakufanya jambo hili la kutawala inanikumbusha hadithi hii tatizo la ndugu mmoja katika uislamu na kama anatazama runinga hii anaweza kukumbuka kwamba kwambal shehi kumbe ameyaweka katika kumbukumbu yake sipendi kumtaja jina lakini ningependa hili pengine kuna mtu mwingine lilimtokea kuna mtu moja aliniuliza kwa njia ya simu nataka kumwoa mwanamke shehebanamnatakauawanake aina gani sasa sijui nafaa nikamwambia ningependa kujua itikadi zao zikoje ili tufahamu watu wa madhhabi hiyo bado wana sifa ya uislamu wa kawaida au ni kundi tulimejipachikiza nikamwambia we unaelewa itikadi za hao wenzako ni zipi si watu gani atakumbuka nizipi lakini nadhani alitaja makundi kama hayo ila imi somo lilipo ni hapa akaniambia bwana sikumbuki vizuri bibi wanafanyaje akushatiza thaabkn kumbe wakati ananiuliza na yule bibia alikuwepo akawa anamuulizafan hatalebib kasakumbuki hey, vizuri itikadi ya madhahab yao itikadi ya, itika, ya dini yao isipokuwa anachojua e hey, kwamba wao wanasema mtu anaweza kuswali hata kama hana udhu mtu hata kama hana udhu anaweza pia kuswali tunasema kama wanatusikia wenye madhahabi hiyo wajue kwamba hizo swala zao zote ni batil kwa mujibu wa maelezo aliyoyatoa bwana mtume salallahu al wa salam muhtasari wa hapa ni kwamba hadithi hii adhim ya mtume sala llahu aleh wa sallam, ambayo tumemaliza maelezo yake hivi punde tunapata kujifunza mambo mane la kwanza kwamba sala ya mtu mwenye hadath haikubaliwi mbele ya mwenyezimungu mpaka lini mpaka ajitaharishe jambo la pili hadath ile yenyewe mbali ya kuwa ni kitu cha kimaana hadath ni moja katika vitengua udhu la tatu kutokubaliwa swala maana yake ni nini maana yake kuwa swala hiyo haiwi sahihi pia sala hiyo haitatosheleza mwislamu aliyeswali katika sura hiyo bado mbele ya sheria anaonekana kuwa hajaswali lakini pia hadithi imejulisha kuwa udhu ni sharti miongoni mwa masharti ya swala hivyo ndugu mtazamaji ni muhimu tena muhimu sana wakati wote watoto wetu familia zetu na sisi wenyewe tuwe na weledi mkubwa katika kuyaelewa haya kwa sababu dini yetu inatutaka kuwa hivyo lakini pia kama si hivyo basi ibada zetu zote zitakuwa hazitakabaliwi mbele ya mwenyezimgu na zikiwa hazitakabaliwi maana yake sawa na kuwa hatuswali ndugu yangu mtazamaji haya ndiyo maelezo ya mtume sallah alhwasalam juu ya jambo letu hili adhim tunaendelea na mtiririko au mfunulizo huu wa ahadithi hizi hadithi kama tulivyosema zinaitwa ahadithila ahkami manake kila hadithi inafundisha mambo kadhaa mambo hayo ambayo ni ahkami za sheria unaweza kusema ahadithi hizi ni ahadithi zinazoelezea maswala mbalimbali ya husuyo fikihi ya kiislamu kwa kuendelea ndugu mtazamaji tunaendelea na hadithi ya tatu lakini kabla hii hadithi ya tatu ningependa tusisitize jambo ambalo lisije likawa limetupita katika maelezo yetu bali nasema ni busara hadithi ya tatu hii ii tuiwekee katika kipindi kijacho insha allahu taala hapa tukumee kwa msistizo tuliosema kwamba kuwa na tahara kujua namna ya kutawadha vizuri kujua namna ya kwenda kujisaidia kujua namna ya kujisafisha kujua namna ya kutayamam kujua namna ya kuingia msikitini haya mambo ni ya msingi waalimu wa madarasa silabasi zao zisheheni mambo ya aina hii majumbani kina mama wafundishe watoto wetu majimbo haya tuwamwomba allah subhanahu wa taala atujaalie tuo miongoni mwa wenye kusikiliza qauli na kufuatilia na kuzifanyia kazi zile ambazo nzuri miongoni mwa qauli wassalamu alaikum warahmatu wa barakatuh