بسم الله الرحمن الرحيم الحمد لله رب العالمين والصلاة والسلام على أشرف الأنبياء والمرسلين سيدنا ونبينا محمد سيد الأولين والآخرين وعلى آله وأصحابه الطيبين الطاهرين ومن تبعهم بإحسان إلى يوم الدين أما بعد دوغو وتزمجويت وافريكا تيفي السلام عليكم ورحمة الله وبركاته. كفراهة ونواكربشتينا كاتيكا درسايتو تراجم تفاتيلية نئيل يا كتاب عمدة الأحكام من كلام خير الأنام صلى الله عليه وسلم. كاتيكا دراسة زي اللوتانغوليا لوكشانغاليا جيو حديثي نبى موجة حديث نبا بيل ليو بإذن الله تعالى تتانقى حديث إمام المقدسي رحمه الله تعالى نسمة سيما بألّا الله أتنوفايشي نعيم أنا سيما الحديث الثالث حديث يتاتو عن عبد الله بن عمرو بن العاص وأبي هريرة وعائشة قالوا قال رسول الله صلى الله عليه وسلم: ويل للأعقاب من النار. نروي لك حديث. الحديث الثالث عن عبد الله بن عمرو بن العاص وأبي هريرة وعائشة رضي الله عنهم قالوا قال رسول الله صلى الله عليه وسلم ويل للأعقاب من النار حديثه أمي بوكيا إمام البخاري اكيوا ننباري مياموجا ستنتانو نا إمام مسلم أمي تاجا مراكذا كتكا حديث نبا نهر ناربيني لكن بيا na abainambili na, na maimamu wengine kama nasai kwenye nambari miamoja kminamoja na wengine kina abu daudi na wengineo wengi wengine, wameitaja hadithi hii ya mtume salallahu alaihi wasalam ndugu yangu mtazamaji kama ilivyo dasturi yetu tuangalie kwanza baadhi ya maneno yaliyokuja katika hadithi ambayo tunadhani maneno hayo yana haja ya, ya kutafsiriwa kwanza kabla tafsiri ya neno kwa neno ya hadithi yenyewe la kwanza ni kauli ya mtume sala llah a sallam aliposema wailun neno alwailu neno alwailu waswahili wanaita ole wailun lak waswahili wanasema ole wako ole ole wako ni tamko linalotumika kwa kiswahili kumtishia mtu kuonyesha kwamba kuna hali ya vitisho na anatishiwa mtu kwamba kuna ubaya uko mbele yake endapo atakuwa katika hali fulani sasa alwailu maana yake aladhabu walhalaku ai alwailu iko katika qurani fawailun lilmusallin wailun likuli humazatin lumaza Li kulli wail likuli afakin athim neno wail linaashiria kuwa allah subhanahu wa taala anatangaza hali ya kuangamia watu hali ya kuadhibiwa watu hali ya kupata misukosuko watu fulani sasa hapo kuna wailun lakini pia kuna neno alaqab alaqabu ni uwingi wa neno aqabi alacqabu kwa kiswahili maana yake visigino na wapo wanaotamka visigito sasa visigino ndiyo alacqabu mufradi yake ni caqbi kwa maana kisigino waman yanqalib ala caqibaihi فلن يذر الله شيئا ساسا نيني معنى عقب ونسمى وهو مؤخر القدم نسهم يا نيوما يا ونيايو ونيايو وبن ادم هكو نيوما ديو عقب ديو كيسينو نا كوانيني كوكا ويل؟ visigino vyenyewe vilivyotajwa ole visigino yani muradi wa aqabi hapa sio kwamba mwenyezimgu ataviadhibu visigino vya watu bali atawaadhibu wenye hivo visigino asija akafikiria mtu adhabu ni kwenye visigino ye mwenyewe hayamuhusu Aa. wenye visigino hivyo na neno al laab ile al wanasema ni al inaashiria visigino maalum vinavyotambulika navyo ni vile ambavyo alati la tanaluha lma ni vile visigino ambavyo hihavikupata maji na hapa ndio tunarudi kwenye ali tuliowasema kuna haja watu wawe na inaya na bidii kubwa juu ya swala zima la udhu juu la lazima la utahara kwa sababu bila ya udhu hakuna sala kwa hivyo all ile lilahdi ai alaqabu alati la yanaluha lmau visigino ambavyo kwamba havipati maji kwa hivyo watu wake watakuwa katika msukosuko mkubwa na ikiwa hivyo ndivyo watu visigino vitawapeleka mahala pabaya maana yake ni kwamba lazima watu wajipe muda wa kutosha kuweza kutia udhu tayib maneno tunaweza kusema tulioona ambayo yana haja ya, ku, ya, ku, ya kuangaliwa kwa umakini ni neno alwailu ambalo lina maana ole wake ole wao na lina neno la pili al aqab ambalo lina maana ya visijino neo la tatu tulikuwa tunaangalia ile al aqabi kuna ile al kwenye aqab al ile inaonesha visigino tunavyovitambua sisi visigino maalum navyo ni vile ambavyo havikupata maji baada ya hapo hilii kusoma hadithi ili kuweza kusahihisha au kurekebisha matamko tayari la pili ni la kutafuta baadhi ya maneno ambayo tumeona yana haja ya kufasiriwa kwa upana zaidi la tatu ni kutafsiri sasa neno kwa neno kwenye ile hadithi kwa ujumla wake ili tuweze kupata faida na darasa nalo na hadithi hiyo tunasema na allah subhanahu wataala atuwafikishe imamu abdul ghanii al maqdisi anasema الحديث الثالث حديث يتات عن عبد الله بن عمرو بن العاص إمبوكيوا كتوكاكوا عبد الله بن عمرو بن العاص وأبي هريرة وعائشة نبيا أبو هريرة نعائشة وتحوا ومبوكيا رضي الله تعالى عنهم جميعا قالوا ها كوني عبد الله بن عمرو بن العاصي عبد الرحمن بن الصخر أو أبو هريرة عائشة بنت أبي بكر بن الصديق رضي الله عنهم جميعا ومسيما قال رسول الله صلى الله عليه وسلم انتم صلى الله عليه وسلم أميسيما ويل للأعقاب mnnar katika moja ya hadithi abu huraira alisema maneno ya utangulizi kuwahimiza watu enezeni maji katika ngozi zenu maji apite vizuri katika nywele nyingi hakika mimi nimemsikia baba kasim akimaanisha mtume sala a salam akisema ole wao wanaoacha visigino kwamba watapata moto wa mwenyezimngu subhanahu wataala kwa hivyo utakuta abu huraira aliwaelekeza watu watambue ule olewao katika jambo la kuaca visigino si dhati ya visigino lakini ni ule uzembe wa kutotawadha vizuri tumesema hili linaturudisha kwamba lazima watu wawe na inaya na bidii maalumu wakati wanatawadha kwa sababu lazima watie udho katika kiwango kinachokubalika na ndio maana utakuta ahlulilmi wanasema man taraka lumatan luma ni kaji, kijidoa fulani hivi kinachoashiria kutofikia maji mahala ndio maana umekuta kuna suna ya tahlil watu wanatawadha unapitisha kidole kati ya kidole na kidole unapitisha mle yote haya ni kuhakikisha kwamba maji yanafika vizuri na kila kiungo kinapata haki yake masahaba hawa wote mwenyezimngu wa weradhi wanatwambia wakinukuu kutoka kwa bwana mtume salllahu lwa salam ye amesema wailun adhabukali hilaki inawahusu lilaqabi ni adhabukali inapatikana kwa ajili ya kuwacha visigino havikupata maji vizuri izrai ilaab adhabu kali itawapata watu wenye visigino visivofikiwa maji vizuri watapata adhabu kali motoni kana kwamba anasema wailun wailu liashab ole wao wale wenye visigino ambavyo havikupata maji vizuri watapata adhabu kali huko motoni tunarudia kauli ya mtume mtuma mwenyezimgu anasema wailun lilaqabi min anar ziko yako machapisho mengine yanahusisha na yale maneno ya abu huraira ya mtume saa salam ni haya aliposema waylun lilaqabi min anar na hadithi hii nayo ni sahihi kabisa imepokewa na abuhuraira imepokewa na imamu albukharii imamu muslim imamu termidhi imamu abi daudi imambo mimaja asifu bila tirmidhi ni albukhari muslim na wengineo sasa kuna kitu gani kinachofuatia katika hili ndugu mtazamaji fuatilia darasa yetu inshaa allahu taala lakini kwanza tupate mapumziko mafupi