tunaendelea ndugu mtazamaji na hadithi yetu hii adhim inayotupa miiko na kutupa umuhimu wa kufuatilia ibada yetu ya udhu tutawadhe kwa umakini na ndio maana utakuta mwislamu tpomutaposoma chambuzi za wanasheria wanaposema kwa mfano ni karaha kutumia maji yaliyomoto sana ni karaha kutumia maji yenye baridi sana wanalenga jambo hili kwa sababu mtu akitawadha maji aliokuwa moto sana ule umakini wake kufu, kueneza maji katika kiungo unakuwa ni mdogo kutokana na kuunguzwa na maji ya moto utakuta mtu anavungavunga tu kidogo kidogo anapakapaka habari zimeisha na hivyo hivyo yakiwa baridi sana sasa baada ya kujua ukweli huu waislamu wote wa, wa kweli tunakubali kuwa mtume sala llahu alehi wa sallam, amesema haya sasa hata kabla ya uchambuzi mkubwa mwislamu unafahamu nini ikiwa mtu ametawadha na ameacha eneo dogo katika kisigino maji hayakufika vizuri hayakuenea tayari anastahiki adhabu kali siku ya kiama atapata adhabu motoni unafikiri nini juu ya wale wanaodhania udhu unapatikana kwa kupaka maji tu hivi kidogo kidogo hatuzungumzi kupaka maji katika hufa mbili lakini kuna watu wao maisha yao wanapaka unyayo ziko madhhabi potovu zinaamini kupaka maji unyayo mzima ikiwa eneo dogo la kisigino wailun sasa kupaka kuacha ku kuosha maji mguu mzima unadhani itakuwaje hapa na shaka kwa mtu mwenye akili ambazo hazijasumbuliwa na kitu si ushabiki wala taasub atajua wazi kwamba swala la kupaka maji katika unyayo si sahihi bali kilichokuwa sahihi ni kuoga Masala ya kudanganyika ile ni Qur'ani. hata kama ingekuwa tunasumbuka kuelewa hilo mtume maswala yakudanganyika aa ata yaa ka dikra litubayina linasi ma nuzila ilhi ne anasema akuainisha kazi kubwa ya mtume wa aume kutemshiamshr bayina inasi z ili uwabainishie watu ule ujumbe walioteremshiwa sasa mtume sal llau l wsalaa moja ya kazi zake kubwa ni kubainisha na kuweka wazi tuelewe ala kumbe hapa hivi a mbeaa anahiamum aakatawaa hakuonekana akiupaka maji mguu nje a mslhufaini sasa nyinyi ninyi mnajua sana dini katika hiyo madhahebu yenu mkawa mnapaka hiyo majururu bi mujawara yee hakuijua ni dhahiri kwamba upotovu sasa katika hili tumesema yale ambayo tuliyasema huko mwanzoni kuna watu wamejenga sera ya kutokubali mafundisho ya mtume salallahu al wasalam ili waiboronge hii dini na katika watu hao kuna wanaojijua na kuna wengine maskini wamechotwa na kundi hawajui wanachokifanya kwa hivyo mtume sala llahu aleh wa amekemea na kukamia wale wote ambao hawachungi udhu wao kiasi kwamba wakabakisha maeneo ya visigino yakiwa makavu hayakupata maji vizuri baada ya kufahamu hadithi hii tuangalie ndugu yangu mtazamaji yale mafundisho yatokanayo na hadithi hii tunaweza kuyaona mengi lakini kwa wastani tuliyaona kwa haraka na kwa wazi zaidi wujubu lictinai biaadha lwudhu wa aadamu likhlali bisheiin minha kwamba ni wajibu kushughulika na kuweka bidii ya kipekee kwenye hivi viungo vya udhu kwa maana anapotawadha mtu awe makini awe mwangalifu wujubu litinab kuwa mwangalifu sana liada lwudhui kwenye viungo vya udhu wa adamu likhlali bisheiin minha na kutofanya ukaparaganya ukaharibu ukatia dosari chochote katika viungo vya udhu la pili alwacidu lshadid liman ahala fi wudhuihi makamio ni makubwa mno kwa mtu yeyote atakaeparaganya na kufanya vibaya udhu wake kwa hivyo tunatakiwa tutawadhe kwa umakini na kwa uzuri na udhu ni amali miongoni mwa amali zinaingia katika kundi la zile amali ambazo tunapaswa kuzifanya kwa weledi na uzuri mwana mtume sal lla salama anasema ina allaha yuhibu hakika mwenyezimngu subhanahu wataala anapenda idha amila ahadukum amala mmoja wenu anapofanya amali yoyote kazi yeyote aiyotkina aifanyi kwa umahiri kwa uzuri kabisa bila kuivuruga vuruga bila kuiboronga boronga kwa hivyo naudhu ni amal miongoni mwa kwa hivyo tunatakikana tuzifanye kwa uzuri na kwa umaridadi mtu atawadhi ajiridhishe kwamba kila kiungo imepata hai yake latatu alwajibu fi rijlaini inaonekana wajibu uliyopo katika hii miguu miwili aus kuosha wai fi rilaini aslu kuosha filwudhui katika ibada yetu ya udhu wahwa ma tadhafarat alihi ladila saiha na hoja hii ya kwamba miguu ioshwe zile dalili zote sahihi kwa ujumla wake zinaafiki miguu kuoshwa na sio kupakwa kama wanavyofanya baadhi ya watu katika kile wanachokiita madhahibi zao wapo baadhi ya wanavyoni wametaja baadhi ya madhahibi ambazo haziko sahihi kama vile madhahabi za kishia imamu albasami rahimahu llahu taala anasema hili la kuosha miguu ndilo ambalo adila thabita zinaelekeza na sikupaka maji miguu anasema wahuwa ma tadhafarat alaihi ladila na ningependa kwenye hili ni yasome maneno yake kama alivyo yaandika mwenyewe unaweza kurejea kwenye haya taisiru lalam sharhi ya umdati lahkam lakini na wengine wengi kama kina ibnu daqiq lidi na kadhalika ma la yuadun wala yusoun wanavioni wengi wasiohisabika kwa idadi ni wengi tu wanakubali kuwa adila sahihi zisizokuwa za kupindapinda na kupotosha zinaonyesha kuwa miguu ioshwe na sio ipakwe kupaka maji ni kupotoka adila alati tadhafarat zinaonyesha hivyo lakini wa ijmau lumma na ijmaai ya umma wa kiislam imefungamana kwamba miguu ioshwe khilafan lishudhudhi shia imamu ali basam anasema kinyume na mashia waliokwenda kinyume kabisa wameenda kombo alladhina khalafuu bihi jamahira lumma kwa tendo lao hilo wamekhalifu jumhuri ya umma wa kiislamu wakhalafuu bihi lahadith lthabita na pia wameenda kinyume mashia katika hili انا اسمع شيخي ان حديثا عن صلى الله عليه وسلم ذو ثبتي اما بعض كل واحد يناولش في فعله وتعليمه صلى الله عليه وسلم لصحابه كاتيكا متندوه ياك صلى الله عليه وسلم و كوا في فندشة كواك يا صحابه ألي وفندشة واوشه ميجو نسي سي ميجو كما خالف القياس المستقيم كما فيله ولو qias kilichokuwa sawasawa sawa, min ana alghasla lirijlaini wa waanqa kwamba hata kwa akili ya kawaida kuosha miguu kunafanya miguu ipate unadhifu na usafi min almashi kuliko hata kupaka dini haiongozi na akili tu lakini hata akili zinakubali fahuwa ashadu munasaba na kuosha miguu kuna mnasaba mzuri zaidi kuna wiana sana wa aqrabu ila lmana na kuna kurubia sana katika ile maana iliyokusudiwa kuliko mtu kukimbilia kuwa anapaka maji kwenye miguu twasema ujanja ujanja wa kusema si majururu bilmujawara nini, nini nini nini hapana kama lugha mtume salaa salam ni bingwa yeye ni bingwa na hakuna atakayemfikia katika lugha lakini yeye ameifahamu qurani hivyo ambavo ametubainishia qala limamu lhafidhu taqiyu din imamu ibnu daqiq lidi aliyefariki dunia mwaka mia sb na mbili hijria rahimahllah taala hata yeye anasema yafuatayo rejea katika kitabu chake ihkamu lahkam أنا سمع والحديث دليل على وجوب تعميم الأعضاء بالمطهر وإن ترك البعض منها غير موجزة نعم بيا وينجين وينج أنا سمع والحديث نحديثه إنه سمع ويل للأعقاب من النار دليل لدليل دليل توشا dalili isiokuwa na wasiwasi ala wujubi taamimi laadai juu ya uwajibu wa kueneza vizuri maji katika viungo bilmutahiri kile kinachotaharisha yale maji yale yaenee vizuri wa inna tarka lbaadhi minha na kwamba kuwacha sehemu hata ndogo ya kiungo ikawa haikupata maji vizuri hilo anasema shekhi ghairu mujzi haliruhusiwi kwa hivyo tukumbuke ya kwamba dini ya allah subhanahu wataala tunapoitekeleza lengo letu pekee ni kupata radhi za mwenyezi mgu sikutajwa na watu au kusifiwa na watu au kuchunga labda madhehebu yangu imefanya kadha na kadha na kadha ni kweli tunaelewa katika madhehebi ambazo zinahusika au zinajihusisha na uislamu kama shia wao katika ibada ya udhu wanapaka maji lakini asilimia tisini na tisa na pwenti ya ahlililmi duniani toka salafu na wakhalafa wameelewa kuwa aya ile ni ya kuosha na si ya kupaka kwa hivyo ndugu yangu popote unapofuatilia darasa hii elewa kwamba usikubali ushabiki wa kupaka maji viungo vya udhu vikiwemo hasa miguu kwa sababu miguu nafasi yake ni kuoshwa ndugu yangu mtazamaji nakukaribisha tena insha llah taala tukijaaliwa katika darsa ijayo namwomba mwenyezimgu aniwafikishe mimi na wewe kufanya yale ambayo yaliyo sawasawa na sahihi na kumfuata mtume salla salam kwa kila tuliwezalo wabillah taufi wsalamu alaikum ورحمه الله وبركاته