tunaendelea ndugu mtazamaji tuliposhia ni kuona mkono mtu aliyelala mkono wake unatembea bila yeye hey mwenyewe kujitambua aweza akajishika mahala asipotarajia denda laweza likamtoka likamchuruzika pangine kama mtu ana tabia za kutoka damani zaweza zikamtoka na mkono huohuo ukenda ukachokonoa bila ya kujifikiria bila ya kujitambua ni vyema akishaamka pale aoshe mkono wake kabla hajautia kwenye maji ambayo ni kidogo na kwa vigezo vya dini yaweza maji hayo yakachafuliwa na neno ambalo tunahitaji tulitolee maelezo kidogo au kulionyesha makusudi yake ni yapi neno yadi neno mkono asababu mkono kisheria ndugu mtazamaji ni huu huu mkono huu lakini hapa kwenye hadithi hii kinachokusudiwa ni hichi kiganja cha mkono na si wote sababu mtu aliolala akiamka hatumwambii aoshe mkono wote bali kinachokusudiwa ni hichi kiganja au kitanga cha mkono kwani ndicho ambacho upo uwezekano wa hicho kuranda huku na kule tamko jingine falyastanshik falyastenshik maana yake kama ilivyo katika baadhi ya riwaya ingawaje katika riwaya yetu hii halikutajwa lakini hutajwa pamoja maana yake ni kuingiza maji puani sasa kuna alstinsha na kuna alstinthar alstinsha ni kuingiza maji puani naweka kwenye kiganja au unaweka kwenye kiganja unaingiza hiyo ni stinsha unapoyatoa ndio istinthar katika udhu tendo hilo lifatilie lifa, yani lifanyike na wanasema wataalam kuna faida nyingi tu za kiafya katika tendo hilo baada ya kuwa tulisoma tamko la hadithi kwa nia ya kusahihisha matamko yetu pia tumetafsiri baadhi ya matamko moja moja ambayo tumeona نحتاجي ما زيادة، ساترودي كوني حديثي نكويحثيا نينو ونينو الحديث الرابع، حديث أن كاتي حديثي من لنا ثلاثين ذا كتاب عمدة الأحكام لحديث البوكوا عن أبي هريرة رضي الله عنه. كتوك صحابة متكفك بسا أبو هريرة، الله سبحانه وتعالى أموي هذه. أن رسول الله صلى الله عليه وسلم قال كما صلى الله عليه وسلم أمي إذا توضأ أحدكم أنا بوتك كتواضع أو أنا بوانز كتواضع إذا توضأ أحدكم أنا بوانز كتواضع مجاوين فليجعل أجالي أويكي أتي aingize faliyajal ajalie na aweke fi amfihi puani mwake maan maji anapoanza kutawadha mmoja wenu aweke maji aingize maji puani mwake humma kisha baada ya kuyaweka hilo tendo la kuyaweka puani ndio linaitwa alistinshaq humma kisha baada ya kuwa ameingia pwani thumma liyantathir kisha ayatoe ayameke sijui kama kuna lugha nyingine ukiacha kumeka nadhani wenzetu wa kiswahili huko watakuwa wakitusaidia liyantathir ayameke kwa hivyo aliyaingiza pwani tendo ambalo tunaita katika fikhi al istinshaq na aliyatoa pwani liyantathir waman istajmara na aliyeamua kujisafisha kwa kutumia mawe matatu matano saba tisa mpaka mwisho wa witiri anayeamua kujisafisha kwa mawe waman istajmara na aliyetumia mawe kujisafisha falyutir amalizie kwa witri aishie tatu au tano au saba au tisa na kadhalik waidha staikadha ahadukum na anapoamka mmoja wenu anapoamka mmoja wenu min naumihi kutoka katika usingizi wake yani akitoka usingizini ni dhahiri kwamba usingizi wake kwa kukidhi matakwa ya lugha wa ila mtu anaamka usingizi wake haamki usingizi wa mtu mwingine kwa hivyo waidha staikadha ahadukum min naumihi anapoamka mmoja wenu kutoka kwenye usingizi falyaghsil yadahu akiwa ana haja kutumia maji basi kwanza auoshe ule mkono wake na tumesema katika kutafsiri maneno moja moja yadahu kwa maana kitanga chake cha mkono akioshi kwanza kisha baadaye aweza akaingia akaingiza mkono wake humu ili kufanya ightirafu wa idha staikada ahadukum min naumihi na anapoamka mmoja wenu kutoka katika usingizi alilala kaamka falyaghsil yadahu aoshe mkono wake aoshe mkono wake na riwaya nyingine falyaghsil yadeihi kama ilivyo hapa aoshe mikono yake qabla an yudhilahuma alinaa na riwaya nyingine qabla falyud... an yudkhilahuma fi linai kabla hayajaingiza mikono miwili katika chombo cha maji aioshe halatha mara tatu ungeweza kujua hikma iliyopo au nini kilichozingatiwa anasema bwana mtume sal lla sallam fainna ahadakum la yadiri hakika mmoja wenu hajui aina batat yaduhu wapi mkono wake ulikuwa tumesema katika kutafsiri matamko moja moja bai tuta inaonyesha kulala usiku lakini kundi la ahlulilmi lile limesema makusudi yake hapa ni kuwa na maana kama hivile swara yani aina bat yaduhu wapi ulikuwa mkono wake awezekana mtu katika hali ya kulala akaichezea sehemu za siri pangine akakumbana na huko angine akakumbana na hiki na kile kisichofaa sasa madamtu na maji hapa kidogo si busara kuingiza mkono lakini hata mengi ni vyema akaosha kwa sababu kuna kile kinyaa cha kuona mtu alitia mkono wake katika hali isiyopendeza kwa hivyo bata yabitu hapa haikusudiwi kulala usingizi lakini inakusudiwa namna mkono ulikuwa maeneo ambayo pangine kuna matatizo ndugu yangu mtazamaji angalia hapa utaona katika masala ya udhu tumesisitizwa suna ya istisha kuyaingiza maji puani na sunna ya istinthar kuyatoa kuyameka yale maji lakini pia kuna sunna ya istijmar au ile ruhusa ya kutumia mawe ni kwamba mtu mawe angalau yawe matatu au liwe moja ambalo lina ncha tatu anayefanya hivyo faliutir afate utaratibu wa witri na pana maji hapa ili asiapotezee asia tahara au hata kama itabaki asiafanye watu wakayanyanyapaa wakaona kinyaa wa idha staikadha ahadukum min naumihi mmoja wenu akiamka kutoka kwenye usingizi usingizi wake falyaghsil yadaihi aoshe kwanza mikono yake kabla an yudkhila huma linaa qabla an yudkhilahuma fi linai qabla hajaiingiza mikono katika udhu katika chombo aoshe ile thalathan mara tatu mikono imekuwa nadhifu faina ahadakum la yadri hakika mmoja wenu hajui aina batat yaduhu wapi mkono wake ulikuwa wakati amelala hajitambui ulikuwa sehemu za siri ulikuwa anachokonoa pwani ulikuwa mambo ya kufikiria hapa ni mingi mno baada ya kupata hiyo maana ya jumla tunaweza kusema hadithi hii ya mtume saaa sallam inasistiza usunna wa istinshaq na stinsar lakini pia unaeleza pale ambapo mtu anataka kutumia mawe ili ajisafishe baada ya kukidhi haja zake azingatie uwitiri lakini pia mtu asiweke asiingize mikono yake katika chombo cha maji ambacho hasa maji hayo yakiwa mmachache sana kidogo na hali yakuwa alitoka usingizini aoshe mikono kwanza ili kujiridhisha kwamba yuko katika hali ya unadhifu mtazamaji tunapenda tufuatie katika hatua yetu ambayo huwa ni ya mwisho katika somo nalo na ni kujua baada ya yote haya hadithi hii inatufundisha yapi yanayofahamika au yale tunayoweza kuyapata kutokana na hadithi hii ya mtume sala llahu ali wa salam tunafahamu kumbe istinshaq kuingiza maji pwani wakati wa udhu istinthar na kuyameka na kuyatoa ni katika mambo yanayetakiwa ndani ya sheria ala laqali tunaweza kusema ni sunna lakini wapo baadhi ya wanavyoni walioyaona kuwa ni wajibu kwa sababu ya kuwa bwana mtume slaah salam ameelekeza tamko la amri amesema kwa mfano falyastanthir wanasema hiyo ni amri walamru yaktadhilujubu ya na wale wanayoona ni sunna wameona ziko sawarif vitu vilivyoepusha amri isilenge kwenye wajibu la pili mashruiyat litar fi dhalika kwamba kufanya witiri ni jambo lililotakiwa kisheria la tatu mashruiyatu ghasli lyadaini au lyadi min naumi llail ni jambo lililotakiwa kisheria anapolala mtu usiku kabla mkono haja kwenye maji akiamka basi kwanza auoshi jambo lingine ambalo inadarisiwa hivi usingizi huu ni ule wa usiku wa mchana hauhusiki watu mara nyingi mchana inaonekana kama wanalala ah, ni sana sana muda mfupi sana na, hivi na hivi lakini dhahiri yake hata mchana mtu kama amelala usingizi mzito kabisa msingizi wa basi kwa kweli inawezekana kabs singiziwakujafasi baslzgataua jambo la mwisho hapa ni kwamba ni wajibu katika udhu ni wajib kutia udhu upya kwa mtu ambaye alitawadha na halafu akalala usingizi si kwa kujituliza vizuri makalio yake lakini aliyelala kwa kujituliza udhu wake unaendelea kuwepo hata baada yakuamka dugu yagu mtazamaji naukaribisha tena insha allahu taala katika vipindi vyetu vingine vijavyo lakini leo muda umetutupa mkono tunaishia hapa وبالله التوفيق والسلام عليكم ورحمة الله وبركاته