بسم الله الرحمن الرحيم الحمد لله رب العالمين والصلاه والسلام على اشرف الانبياء والمرسلين نبينا محمد وعلى اله وصحبه اجمعين ومن تبعهم باحسان الى يوم الدين اما بعد لوجو وتزامات وافريكا تيفي السلام عليكم ورحمه الله وبركاته. كربونيتينا كاتيكا درسيتو يا شرحي يا كتاب عمدة الأحكام من كلام خير الأنام. تكوتنا إندليها ندرسها هي لوهي إن شاء الله تعالى تتانزا حديثي يا تانو كاتكا ثلاثين مياننا ثلاثيني زكتاوهيكي. إمام عبد الغني المقدسي رحمه الله تعالى أنا سيما كتك كتاب شاكي كتك حديث يتانو الحديث الخامس عن أبي هريرة رضي الله عنه أن رسول الله صلى الله عليه وسلم قال لا يبولن أحدكم في الماء الدائم الذي لا يجري ثم يغتسل منه ولمسلم لا يغتسل أحدكم في الماء الدائم وهو جنوب نردية عندكم تزماجي إلي كسيهشة متمشيته الحديث الخامس عن ابي هريره رضي الله عنه ان رسول الله صلى الله عليه وسلم قال لا يبولن احدكم في الماء الدائم الذي لا يجري ثم يغتسل منه ولمسلم لا يغتسل احدكم في الماء الدائم وهو جنب متفق عليه hadithi hii imepokewa na imamu lbukharii na imamu muslim katika maeneo tofauti imamu lbukharii ameipokea ikiwa na nambari mia mbili na thalathinina tisa na imamu muslim ikiwa na nambari mia mbili thamanini na mbili imamu muslim pia ana mapokezi ya peke yake ikiwa ni nambari 183. katika hadithi hii kama tulivyozoea yapo baadhi ya matamko ambayo tuna haja ya kuyafafanua tunaweza kuyafafanua kwa kutoa mchanganuo kwa maana hapa lilipo linabeba maana ipi bwana mtume sala llahu alih wa aliposema la yabulanna amekusudia kusisitiza kule kukataza na maana yake asijisaidie haja ndogo kwa lugha ile kavukavu asikojowe asikojowe kwa msisitizo mtume sala llahu alihi wa amesisitiza katazo la mtu kukidhi au kujisaidia haja ndogo katika maji yaliyetuama maji ambayo hayatiririki kwa hivyo la yabuulanna tunapata msisitizo wa kukatazwa kufanya hivyo asijisaidie asijisaidie haja ndogo katika maji yaliyotuwama tamko la pili ambalo tunaona ipo haja ya kulipatia mchanganuo ni tamko almau alma daimu sawa na almaurakid na maana yake ni maji yaliyotulia mahala pamoja kama vile madimbu yaliyojaa maji au mifereji isiyoteririsha maji kwa maana maji yanatulia mahala pamoja neno jingine ambalo linahusiana na hadithi hii ni kauli ya mtume sala a a salam alipotaja wahuwa junub junub ni mtu aliyepatwa na janaba aljunub ni mtu aliyepatwa na janaba na wakati gani mtu huambiwa ana janaba mtu huwa anaambiwa ana janaba au amepatwa na janaba katika moja ya mambo makuu mawili jambo la kwanza pale anapokutana kimwili na mkewe au na muumewe na kwa hili la janaba hata kama si mkewe na hata kama si muumewe makutano ya kimwili makutano ya kimwili kwa namna tunayoijua kuingilia huku huwa kunafanya huyu aliyeshiriki tendo hili kuwa na janaba hata kama katika tendo lake hili hakuweza kutoa maji ya uzazi sababu ya pili ni kule kutokwa na maji ya uzazi hata kama utokaji huu hautokani na tendo la kuingiliana kwa hivyo mtu anaambiwa ana janaba endapo ima amekutana kimwili amefanya tendo la ndoa au ametokwa na maji ya uzazi hata kama sikwa tendo la ndoa kwa hivyo utakuta haya matamko matatu ndio tumeona kuna umuhimu wa kuyafafanua na kuyapatia maana baada ya hapo tunaona kwamba ipo haja kupata yale yaliyojiri kwa ujumla yaliyojiri kwa ujumla yatafuatia baada ya kuangalia maana ya neno kwa neno tulisoma tamko la hadithi kama lilivyo tukafatilizia kuangalia baadhi ya maneno ambayo tumeona ipo haja uyatafsiri na kuyapatia uchambuzi kiasi fulani tukaona kuna maneno matatu haya la yabulanna ahadukum hii la yabulana almau daim na tamko aljunub baada ya hapo turejee sasa na darasa yetu kuangalia maana ya hadithi ikiwa ni neno kwa neno إمام عبد الغني المقدسي رحمه الله تعالى أنا سمع الحديث الخامس حديث يتانو عن أبي هريرة رضي الله عنه إن بكي وكتوكا كوبا نمتو صلى الله عليه وسلم نما إمام مسلم. نما مسلم نقوم تيريريكو نما بوكيزانو يمتو بعد يمتو لكن يهتمائي عن أبي هريرة رضي الله عنه كبتية صحابة أبو هريرة الله أمو أن رسول الله صلى الله عليه وسلم قال كون بمجومبي ومن رحمة أماني زي وجوياك مجومبي هو ومن لا يبولن أسي كجوي asijisaidie haja ndogo asijisaidie ahadukum mmoja wenu fi lmai daimi katika maji yaliyetuama mahala pamoja aladhi la yajri tafsiri yake ya kuwa almai daim aladhi la yajri ambayo hayatiririki wahuwa junub Aa, hayatiririki asikojoe kwasababu tendo la kukojoa au kujisaidia haja ndogo katika maji ambayo hayatiririki maana yake ni kuyachafua hayo maji ndio maana bwana mtume salaa sallama akasema alladhi la yajri maji ambayo hayatiririki thumma yaktasilu minhu alafu tena akaoga humo maji hayatiririki akikojoa mtu ameyachafua watu wataona kinyaa kuyatumia lakini pia hata kama hakukojoa maji akiwa hayatiririki mtu akaingia mle ikawa anaoga anafanyaje anafanyaje pia hali zote hizo zinafanya watu wayaonee kinyaa tumesema mapokezi ya hadithi hii amepokea imamu lbukharii na pia imamu muslim La, lakini pia imamu muslim ana riwaya ya peke yake katika ulimwengu wa hadithi tunasema riwaya ambayo imfarada bihi amepwekekanayo huku alishia alishirikiana na imamu lbukhari kwamba imamu lbukhari amepokea hii lakini pia na muslim amepokea kwa tamko hili wanafanana lakini kuna riwaya nyingine au kuna tamko yingine ambalo amelisimulia imamu muslim peke yake linasema la yaghtasilu ahadukum fi lmai daimi wa huwa junub kule thumma yaghtasilu fihi au thumma yaghtasilu minhu asija akakojewa humo katika maji kidogo alafu tena huyo huyo akaoga lakini riwaya ambayo nayo imamu muslim inasema la yaghtasilu ahadukum fi lmai daimi huwa junub sasa je uogaji unaozungumzwa hapa ni janaba peke yake au hata uogaji wwote mwingine wa kawaida inawezekana ikawa imechungwa janaba na hivyo ikawa katika lafdhi ambalo imam muslim amepokeka nalo alipyosema wahuwa junub itakuwa tafsiri ya yule muogaji aliyotajwa kwenye tamko la mwanzo tamko la mwanzo linasema thumma yagtasilu minhu kisha akaoga kutoka humo humo katika maji akaoga sasa kinachoangaliwa hapa kwa, kwa umakini zaidi maji maadam hayatiririki yana uwezekano mkubwa wa kuchafuka lakini kabla hatujatoa maelezo ya ziada juu ya neno jambo hili kwanza tupate mapumziko mafupi