بسم الله الرحمن الرحيم الحمد لله رب العالمين والصلاة والسلام على أشرف الأنبياء والمرسلين نبينا محمد وعلى آله وصحبه أجمعين أما بعد وابيند وواتزامجويتو وأفريكا تي السلام عليكم ورحمة الله وبركاته tunawakaribisha tena katika darasa letu la shari au tafsiri ya kitabu umda lahkam cha imamu bdlan lmaqdisi rahimah llah taala katika kipindi kilichotangulia abla hiki tulikuwa tukitafsiri na kuangalia yaliyomo katika hadithi ya mtume slى llh alhi wasalam حديثياتانو كوني كتابتو هيجي حديثيات بايو تمكولاكني قولي تومي صلى الله عليه وسلم علي لا يبولن احدكم في الماء الدائم الذي لا يجري ثم يغتسل منه لقد كتمكو الامام مسلم لا يغتسل احدكم في الماء الدائم وهو جنوب كتيكا دراسه لوبيتا tulikamilisha kusoma hadithi hii kwa ajili ya kusahihisha matamko yake pia tulitafsiri yale maneno tunayodhani yanahitaji kutafsiriwa peke yake baadaye tukatafsiri hadithi neno kwa neno mpaka mwisho tulipokuwa tukitoa maelezo tukasema hadithi inavyoonyesha ni kwamba huku kujisaidia katika maji yaliyokuwa kidogo kinachozingatiwa ni zile athari za tendo kwa maana mtu akijisaidia kwenye maji yaliyotulia yaliyotuama mahala pamoja athari zake ni kwamba haya maji yanachafuliwa haya maji yanakuwa hayafai kwa matumizi ya binadamu haya maji yanakuwa chanzo cha mtu kuweza kupata magonjwa ya milipuko na tukasema kwamba si lazima mtu ajisaidie mle mle moja kwa moja bali inavyoonyesha hata kama atajisaidia kwenye chombo kisha akachukua ule mkojo akaumimina katika maji yaliyokuwa yametulia hukmu itakuwa ni ile ile ni haramu tendo hilo pia lau alijisaidia kando ya hayo maji yaliyotulia yaliyotuama mkojo ule ukatiririka wenyewe ukaingia katika yale maji ukaingia kwenye maji bado sheria itakuwa hilo nalo lina lakini tukasema wapo baadhi ya ahlulilmi wameona kwa kuwa hapa imetajwa kukojoa au kujisaidia haja ndogo ndani ya maji wao wamefahamu eti nje ya maji akijisaidia mtu kwenye chombo halafu akamimina wamefahamu kuwa hakuna tatizo lakini pia wamefahamu kuwa hakuna tatizo endapo mtu atajisaidia kando kando na yale maji aliyotuama ya kisha mkojo ule ukatiririka ndipo ukamingia mle wanasema itakuwa haiiwi tatizo lakini sheria hapa inaonyesha tatizo lipo katika hali zote amejisaidia mlemle moja kwa moja kajisaidia katika chombo kajisaidia kwa namna iliyokuwa karibu na pale tatizo ni kwamba maji yatachafuka na uchafuzi huo si halali bali hauruhusiwi kwa mujibu wa uislamu baada ya hapo tukasema pamoja na ukweli huu imamu ibnu daqiq lidi ananukuu anatunukulia mawazo ya wengine juu ya hili mawazo ambayo amesema ni ya batil amesema namimi nnanukuu hapa kama yalivyo mima yulamu butlanuhu qataan miongoni mwa mambo ambayo ubatilifu wake unajulikanwa bila ya kutaradadi bila ya kusuasua na kusitasita ma dhahaba ilaihi dhahiriya ni ile madhhabi na mwelekeo wa ufahamu waliopita dhahiria aljamida waliokuwa wakavu kabisa jamid ni ule hali ya ukavu wa kutobadilika kutoelekea kuelewa mtu anavyotaka yeye peke yake wao wanasemaje min ana lhukma makhsusun bilbawli fi lmai kwamba hii hukmu ya uharamu wa kukatazwa kujisaidia mtu katika maji yaliyotulia mahala pamoja wanasema huu unahusika na kule kujisaidia moja kwa moja lakini endapo mtu atajisaidia kando haidhuru kitu hata mpaka amefikia mahala amesema lau bala fi kuzin wasabaha, wasabahu fi lmai lau mtu alijisaidia kwenye chombo fulani hivi wasabahu fi lmai na akamiminia yule mkojo kwenye maji baada ya kuwa alijisaidia katika chombo akaumimina kwenye, kwenye maji lam yadhura wanasema hilo halidhuru lamyadhura indahum kwa hawa dhahiria wanasema haidhurukitu lakini umeenda mbali zaidi wanasema au lau bala kharija lma lau mtu alijisaidia nje ya maji fajara ulemkoje ule ukatiririka ukaenda eh, ila lmai ukaingia kwenye maji lamyadhura indahum kwa hawa dahiria wanasema hilo aidan pia halidhuru dhuru imamu bnu laqiqi lidi anamalizia kwa kusema wa walilmu lqatiyu hasilun na ilmu ya kukata maelezo ya kukata shauri inapatikana na inafidisha bibutlani qaulihim ubathilifu wa qauli yao ni vipi listiwai lamraini kwa sababu mambo yote mawili yako sawasawa endapo mtu atajisaidia kwenye maji aliyotuama akajisaidia moja kwa moja ni sawa sawa na lau angejisaidia kwenye chombo alafu akamiminamle au ni sawa sawa nalau angekuwa amejisaidia kando na hatimaye ile haja ndogo ikatiririka ikaingia mle kwa jumla mambo yote hayo mawili yanafanana kama wanavyosema kulia kucheka zote hizo ni kelele nsema listiwai lamraini fi lhusuli fi lmai kwamba yote mawili yanafanana taathira yake kwa kile kinachopatikana kwenye maji yote ni sawasawa na wala hakuna tofauti baada ya haya ndugu yangu mtazamaji ningependa tuone hadithi hii ya mtume sallla l wasala tunajifunza nini kwenye hadithi hii tunafahamu yapi kwenye hadithi hii yako mambo mengi unayoweza kuyapata kutokana na hadithi hii unaweza ukaona mambo hili na hili na hili lakini yale ambayo hayahitaji udodisi mkubwa wala uchunguzi uliokuwa mkubwa la kwanza katika hayo annahyu an lbawli fi lmai ladhi la yajri ni kwamba sharia inakataza kujisaidia katika maji yaliyotulia ambayo hayatiririki kwa sababu gani lianna dhalika yulawithuhu kwa sababu tendo hilo la kujisaidia linafanya maji yachafuke maji yasifa tena kutumika kwa matumizi salama ya mwanadamu jambo la pili hadithi hii ya mtume sala llahalw salam inatuonesha kuwa muraatu lislami lisalamati salamati lbia kwamba uislamu unachunga na kujali na kuzingatia lisalamati lbia walmuhafadhati alaiha usalama wa yale mazingira lakini pia uislamu unashughulika na kuyalinda mazingira yasiwe mazingira machafu mazingira ambayo hayawezi kumfaa mwanadamu kwa islamu unaangalia hilo salamatu lbia kwamba bia mazingira yawesalama Kini pia mazingira yalindwe na namna yoyote ile ya kuchafua kwenye nukta hii ndugu yangu mtazamaji ni vyema tuangalie yalemahasinu lislam wewe na mimi kwenye hadithi hii tumeona uislamu unakataa uchafuzi wa mazingira kwa maana maji asichafuliwe lakini kuna mambo mengine si maji lakini nayo pia ni matumizi ya binadamu tunasema nini watu wanaweza kuchafua kwa kutupatupatakataka ovyo mabarabarani uislamu haukubali hilo kutupa kutupatakataka kwenye mifereji badala ya kuwa ikinyesha mvua maji yanaweza kutiririka vizuri sasa ikawa mifereji hiyo haina uwezo tena wa kutiririsha maji kutokana na kuziba kwa nini imeziba kutokana na matakataka yaliyosheheni kwenye mifereji hiyo mtu anatupa makorokoro yake ya kila aina kwenye mitaro na mifereji kwa hiyo tumefahamu kuwa la pili ni uislamu namna unavyojali tabia nzuri unavyojali maadili mazuri la tatu uislamu umekataza kuoga mtu katika maji yaliyotulia akajitosa mle akafanya kila hali tendo la kujitosa mle lina maanisha nini lina maanisha taka za mwili zitaingia mle na kwa kuwa maji hayatiririki basi maana yake hizo taka zitakuwa ziko pale pale na mtu yoyote atakayetumia maji hayo katika matumizi ya kunywa au kadha au kadha atakua mikula ushafuu ka utakuta hadithi inakataza kabisa kabisa kuoga katika maji yaliyotulia mtu akajitosa mle kwa e, sababu na yeye anaweza akawa mmojawapo wa kubeba uchafuwa pale na kuueneza kwingine tukumbuke ya kwamba tuna tabia ya kusoma vitu tusivyovifanya lakini ukweli ulivyo inatakiwa tuwe tunaipa nafasi dini yetu katika maisha yetu ya kila siku tunaipa nafasi kwa maana ya kujali yale ya maadili kwa sababu uislamu unahudumia watu unahudumia jamii sasa usije ukaona hili jambo kwa kuwa tunahusiana na kuoganyanaba ukaona hii ni dini ya kuoganyanaba tu hapana usafi wa haya mazingira ya maji wewe unasaidia vipi usafi wa visima unasaidia vipi usafi wa mabomba unasaidia vipi usafi wa hiyo mifereji na miundo miundombinu mbalimbali katika jamii yako uislamu unapotaja ya kitu japo kimoja wewe angalia kuna vingapi vinavyofanana na hili kama vipo basi vyote hivyo ndio mahitajio ya uislamu ndugu mtazamaji yaliyoashiriwa hapa bado yako mengi lakini inshaallah tutaendelea na hayo baada ya mapumziko mafupi