tunaendelea ndugu mtazamaji baada ya, ku, ya kuangalia baadhi ya mambo mbalimbali yaliyohusiana au yaliyofungamana na hadithi hii mambo ambayo tumesema yanapatikana ndani ya hadithi yenyewe tunafahamu mambo mbalimbali mbali, hadithi inakataza nini hadithi inaelekeza jambo lipi tumesema miongoni mwa mambo ambayo uislamu unayapa kipaumbele ni usafi wa mazingira usafi wa mazingira hapa umekumbushwa na hili la kuchunga vyanzo vya maji na kutunza maeneo ambayo maji yanapatikana sasa tumeambiwa maji yaliyotulia mahala pamoja ambayo hatiririki uwezekano wa kuyachafua mtu ni mkubwa mtu kafanya ngono kule halafu akiyatumia maji hayo kwa kuoga akajitosa mlemle maana yake tayari kabisa ashatufanya sisi tunyanyapae kuyatumia maji yale tuone, tuone kinyaa kutumia maji yale kwa maana hiyo inashauriwa kisheria tuchunge na tuangalie maji na usafi wake lakini pia katika uislamu inaonekana inajuzu mtu kujisaidia katika maji ambayo yanatiririka inajuzu na wakati mwingine inakuwa ni busara tuchukulie mfano mtu anavua katikati amesogea hivi katika maji akawa a katikati ya ya sehemu ile maji maji anavua Sasa, akiangalia mbele kuna mwendo wa dakika awe ametoka kwenye maji. na kila kona yuko katikati aheldakkaa sitaaktua huyu kwake itakuwa ni busara anajisikia kujisaidia na maji mengi kama yale yanatiririka ajisaidie tu hapo hapo si apate tabu atoke kwenye maji yale ajijuu huko ndo ajisaidie lakini yakiwa maji kidogo ni busara zaidi kutofanya hivyo kwa sababu kinyaa na kuyachafua kuna baki pale, pale. kwa hivyo hapa tunaposema inajuzu sheria imeangalia nini likilati talawuthihi ule uchafukaji wa maji unakuwa ni mdogo sana yaani dhana ya kuchafuka inakuwa ni ndogo sana kuliko tunavyotarajia sisi kwa maana hiyo sheria haioni sababu kwa nini mtu akatazwe ndugu mtazamaji khulasa au ufupi wa maelezo hapa ni kwamba bwana mtume salallahu alaihi wa anatutaka tuzingatie taratibu za usafi taratibu za umaridadi kwa maana ya kwamba kila mmoja wetu asiruhusu nafsi yake kujisaidia kwenye mahala ambapo maji yametuama kwenye hadithi ya bwana mtume sala llahu alaihi wa hii inayotaja kutojisaidia katika maji yaliyotulia na hali ya kuwa mtu ana janaba kuna hadithi nyingine ambayo inina inakazia ina, ina, ina, ina, ina mkazo wa jambo kama hilo na hadithi hiyo upande wa maana haipishani sana na hii na kwa maana hiyo tumeona hii moja na maelezo yake inatosha kabisa kuweza kutupa ile picha halisi lakini kubwa zaidi ni kujua kwamba maji tunayazungumzia hapa ni yale ambayo athari za kujisaidia zinaweza kujitokeza ule maana ke leo tunajua zakuta maji mangine imetulia mahala lakini mengi sana kupita kiasi je uwingo huo utazuia ule uleukinyaa usiwepo hautazuia lakini kama si mengi kiasi hicho lakini yanatiririka yale maji yanatembea hivi ni dhahiri kwamba ule ukinyaa unakuwa haupo na mtu anaweza akayatumia bila y wasiwasi wowote wasi kwa hivyo riwaya thumma yaghtasilu minhu kisha akawa anaoga kutokana na maji hayo na katika mapokezi mingine thumma yagtasilu fihi kwa hiyo zote hizi riwaya zimetaadadi zimepishana pishana lakini zina maana moja na baada ya hapo ndugu mtazamaji tutumie muda vizuri tuangalie sasa hadithi nyingine ambayo امام عبد الغني المقدسي أمير كتابه كتابه يكون حديثي يا ستة 6 حديثيي انا يتمكو الحديث السادس عن ابي هريره رضي الله عنه ان رسول الله صلى الله عليه وسلم قال اذا شرب الكلب في اناء احدكم falyghsilhu sab hi hadithi muttafaqun aalayhi na katika riwaya aliyonfarid ilbukhari imamu, al imamu muslim inasema ulahuna biturab hayo saba hayo lile moja la mwanzo katika hayo saba ni mchanga ushirikishwe katika kutumika sasa معاني حديثه أو كما كنا نينو يا كونغالية نيالية كويدة إذا شرب الكلب في اناء أحدكم فليغسله سبعة. معاني حديثه يبتوب صلى الله عليه وسلم بل امتبس صلى الله عليه وسلم أنا سيما إذا شرب الكلب منب أتابوكوني في إناء أحدكم كات كاشومبو شمو فليغسله سبعا ماسي نعكيوشك اللي شومبو مارسابا نرديه حديث يامتومي صلى الله عليه وسلم يمي فوكيوه عن ابي هريره رضي الله عنه ان رسول الله صلى الله عليه وسلم قال امي سيما بن صلى الله عليه وسلم اذا شرب الكلب بكونو mbwa anapokunywa mbwa hakusema hapa unywaji huu kawekewa anywe unywaji huu ni kanywa tu alioyakuta lakini tunachotaka kuangalia athari za hiki chombo ambacho maji yaliyokuwemo kayanywa mbwa idha shariba lkalbu fi inai ahadikum atapokunywa mbwa katika chombo cha mmoja wenu falyaghsilhu saba basi na akioshe mara saba wa na katika riwaya mapokezi ya imam muslim peke yake inasema badala ya, ya, ya falyaghsilhu saban inasema ulahunna biturabi moja ya hizo mara saba uhusike na mchanga kwa maana hiyo anapaosha mtu mara moja uushaji wa kaida mbili tatu mpaka inafika saba zinamalizika ndugu mtazamaji katika hili la bwana mtume sala llahu alaihi wasalama kututaka tuoshe mara saba chombo kilichochafuliwa kwa mbwa wanalahikisha wanavyoni wa sheria mnyama nguruwe akinywa nguruwe basi yale makatazo au ule ukinyaa unazidi na wala isikudanganyi kuona kwamba watu hawajali hawatilii maanani wanyama kama mbwa wanachezewa lakini baadhi ya madhaibi, wana wana na wana, wanatunzwa zaidi ya anavyotunzwa mtu pangine zaidi ya mtu anavyomtunza mwanawe pangine mbwa anazidi hata upande wa chakula mbwa huwa anazidi kuliko mtu mwingine kwa hivyo ndugu yangu mtazamaji wa afrika tv tunachotaka tusistize kwako kwa hichi ni kwamba tendo la kutakiwa tuoshe mara saba na mara saba hizo moja ya mara saba ima ya kwanza au hata ya mwisho itumike utumike mchanga kinachoangaliwa nini hapa mchanga una unasaidia kusugua pale mahala kutoa denda lile mate machafu mazito ya mnyama khabithi ambaye kwa vigezo vya uislamu mnyama kama mbwa ni mnyama mchafu mnyama ambaye hata ule umiliki wake una masharti kumiliki mbwa iwe ni kalba saidin waku, kuweza kuwinda mbwa ambaye mtu anatembea naye katika maeneo mbalimbali kwa ajili ya kuwinda na si kwa ajili ya kuchezea tu lakini pia mara saba hizo ambazo tunazozitumia kwa ajili ya kuondolea uchafu tuko huru tunaweza kufanya mara ya kwanza na tunaeza kufanya ile ya saba lakini ni vizuri iwe mara yeyote ile isiyokuwa ya mwisho ili tunachotaka ukishaosha mara ya kwanza au ya pili au ya tatu au ya sita kabla saba maana yake hizi mara zilizotangulia za kujaosheka kwa, kwa namna ilo nzuri sababu ukishamaliza mara sita zile ya saba utatia maji au mara tano ya sita utatia maji au mara nne ya tano utatia maji kwa ujumla inapatikana usafi wa, wa hali ya juu katika tendo letu hili na hadithi hii ni miongoni mwa hadithi ambazo zimetaadadi riwaya yani yale mapokezi yake yamekuwa ni mengi sana huyu kapokea yule kapokea yulekule kapokea na bahati mbaya mapokezi hayo yote hayaashirii hayaashirii kabisa kuwa kuna kitu kinachoweza kikazidi kika uchafu wa mbwa na nguruwe si tunasema mbwa na ngurue kwa mtazamo wa uislamu ni katika wanyama wachafu umiliki wa mbwa iwi ni kwa sababu unawinda wanyama pori huko anakusaidia kufukuza au unataka kufanya ulinzi pengine kuna uhalifu unatunza mali zako pale waweza ukawa na mbwa akawa anasaidia angalau kwa makelele yake kukuamsheni msheni nyinyi mliolala lakini kuwa na mbwa huna kazi naye ni kwa sababu tu watu waogope nyumbani kwako geti kali una hivi una hivi kwa kweli kwa maelezo ya bwana mtume sal lla salam mwenye kutahidhi mbwa akawa naye na hana kazi ya msingi ya kuwa nayo yule mbwa ili mradi tu yupo yupo kuwatishatisha watu kuonesha kuwa yeye ndio yeye kwa kweli anapungukiwa kiwango cha hali ya juu tu anasema akiwa mtu anambwa siakuindia wala si akufanya ulinzi kila siku katika amali njema kama alifanya anapungukiwa kiasi cha kirati mbili na kirati mbili kila kirati ni kama mlima wa uhdi ndugu yangu mtazamaji namwomba allah subhanahu wataala aturuzuku taufii aturuzuku uchamungu aturuzuku kuogopa makatazo ya mwenyezimngu na mtume wake kuyaendea kwani wao wanatueleza yale ambayo yanakheri kwetu sisi kwa haya machache tukutane katika kipindi kijacho kwa taufiqi ya mwenyezimngu na msaada wake wassalamu aleikum ورحمه الله وبركاته