mtazamaji tunaendelea na darasa yetu tulisimamia katika kusisitiza kwamba mbwa anapokunywa maji au chochote kile kwenye chombo hali ya hii kichombo inakuwa tayari kisha pata najisi na ili tuendelee kukitumia katika mazingira ya usafi lazima tukioshe mara saba na moja hizo mara saba tuchanganye na udongo wa mchanga ili tusugulie sugulie tumesema kilichotudulisha hivyo ni kauli ya mtume sal lla i salam tuhuru inai ahadikum utahara wa chombo cha mmoja wenu idha walagha fihi lkalbu anyaghsila ni kukiosha hapa inaonyesha lazima tuoshe tena mara saba na moja ya mara saba hizo tuhusishe mchanga na imepatikana tofauti kati ya wanavyoni tofauti hiyo inaonyesha wapo ambao wanaona mbwa si najsi na wapo wale ambao wanaona ni najsi lakini ukweli unabaki pale pale kwa maelezo haya ya bwana mtume salallahu alihi wa salama yaonekana dhahiri shahiri kuwa mbwa ni najsi e, tofauti nyingine ni kadhia ya mchanga na kadhia ya pili kuwa ni mara saba hili jambo ndio msimamo uko hivyo au vingine ukweli ni kwamba zipo tofauti za hapa na pale wanavyoni lakini yenye nguvu tunatakiwa tutumie mchanga tena tuutumie mara saba baada ya hayo kuna ambacho kinatufanya sasa tukiitazame ili kutumia muda vizuri ni mambo gani muhimu baada ya kuelewa maana ya hadithi ni mambo gani muhimu tunayafahamu kutoka kwenye hadithi hii ya bwana mtume صلى الله عليه وسلم او فنزانيني او يابي انا يووزا كواني حدثي تنجفنزانين التغليذ من نجاسة الكلب والخنزير خنزير حيوط لكن يتنسيما التغليذ من نجاسة الكلب الاسلام يتنجف ويبو نجسي lakini katika istilahi za wanavioni najisi zina madaraja kuna iliyokuwa ya daraja la juu kabisa najsi mughaladha ni najisi itoka nayo na mbwa na nguruwe sasa hapa kwa kuwa najisi zote tunaosha uoshaji wa kawaida kitu kimechafuka unachukua maji unasuza, pale unaweka maji, unaweka unachukua maji kidogo lakini najisi hii mara saba na saba hizo sio hivi hivi uingize mchanga hapa ndipo ilipofanya wanavyoni waseme mbwa na pia nguruwe ni najsu mughalaba kwa hivyo tunajifunza katika hadidha hii taghlidu ataghlidhu min najasati lkalbi kwa nini lishidati kadharatihi kutokana na ule uchafu wake na ukinyaa wake umekuwa mkubwa sana jambo la pili idha walagha lkalbu fi linai faina linaa yanjisu mbwa akikabwizakabwiza akawa anakunywakunywa katika chombo ameingiza ulimi wake anafyonza basi hicho chombo kinanajisika yani yaswiru najisan kinakuwa kina najisi sasa kama kina najisi uwajibu wake ndo huo tumeshapata maelezo na ni jambo ambalo sila kupuuzwa hapa tudokeze jambo maisha ya wanadamu kuna mwingiliano mkubwa kuna mtindo ule wa kutendeana ujirani mwema kama unavyotaka uislamu jahalia mwislamu wa kawaida kabisa jirani yake si mwislamu pengine ni mkristo tena mla ngurue lmla wanyama wasiofaa mla mbwa Taona, hata wako watu wanakula mbwa sasa huyu ahuyu kitokezea kuazimanaazimana umeazima sufuria umeazima sahani kama unamjua ahlabu asilimia kubwa yeye ni ni, ni ni mtumiaji wa wanyama hao sasa hata kama anaosha haoshi vile unavyoagiza uislamu ili hiyo najisi iondokane na yeye yasuuza tu basi habari meishia hapo ukweli ulivyo ni kwamba madamu jirani na mnahitaji kutaamal pamoja ni lazima uwe makini kama unamjua ana dasturi ya kula wanyama hawa na ukaazima chombo chake ambacho ima alipakulia chakula wali samaki na kadha na kadha na ukalazimika kuwazima wewe ukifika huku na wewe ukioshe kama asilimia tisini na tisa au asilimia kubwa ya huyu bwana ni kula nguruwe lakini kama si hivyo huna sababu ya kushadidisha maisha yakawa magumu kwa sababu ya wasiwasi wako lakini pia ni wajibu pale ambapo nguruwe pale ambapo mbwa ameingiza domo lake akanywa ni lazima pale paoshwe mara saba na wala hakuna mjadala katika hilo la nne inawajibika kutumia mchanga mara moja tu katika hizo na sio mara zote kwa sababu hivyo ndivyo hadithi ilivyosema hadithi imetwambia ulahuma lakini pamoja na hayo kufanya mara za mwisho mwisho tendo la kutumia mchanga ndio vizuri zaidi tano hadithi inaonesha uislamu unajali unatilia maanani unazingatia sana uislamu usalama wa mazingira yanayomzunguka mtu la sita na la mwisho hadithi hii inaonyesha kwamba hukmu ni amu kwa maana kila mbwa yuko hivyo sasa wanavyoni wanajadiliana hata yule mbwa wa kuindia ambaye ikaruhusiwa kisheria hata yule mbwa wa kulindia ambaye ikaruhusiwa kisheria ukweli unabaki pale pale huyu ni mnyama mchafu ni najsi awe wa kuindia awe wa wakulindia wawe hawa wengine hukumu yao ni najsi ama ikidhihiri kuwa mtu akitumia fursa ya kuwa lazima ajifunge ajifunge kwa maana unajisi huu ni hawa waovyoovyo tu lakini kama yule wa kulinda au wa kuwinda anaingia katika utahara basi ina maana amejinasua mtego lakini dhahiri ya hadithi haisemi kalba saidin hayumo kalba hirasa hayumo inaonekana dhahiri yake hukumu hii kama vile amu imeenea inamzungumzia mbwa kama mbwa kanywa kwenye chombo hukumu yake ndio hiyo awe mbwa huyo ni yule ambaye kisheria inaruhusiwa tuwe nao kama vile mbwa wa kulindia au wa kuindia na au awe ni mbwa wa hivi hivi hakuna ubaguzi hukmu itakuwa ni amu inahusu vyote na kwa maana hiyo kwenye nukta hii tungependa ndugu mtazamaji utambue tu kwamba wanavyoni wanatofautiana kuhusu mbwa wale ambao umiliki wao unakuwa kisheria je na wale nao wakingata sehemu wamekunywa kauma kitu mbwa au kadha au kadha ni tahiri au si tahiri ukweli ulivyo mbwa ni mbwa mbwa wa kawaida mbwa koko mbwa wakulindia mbwa ni wakuindia anapokigusa kitu basi lazima utaratibu huu wa ihdahuna biturabi ushike nafasi yake ndugu yangu mtazamaji hadithi ya mtume sal lah a sallam ambaye imebeba mafunzo katika mlango wa utohara utaona wazi kwamba inaendana na kile ambacho sisi tuko nacho nayo ni kuona kuwa waislamu wanaishi katika unadhifu katika utahara katika usafi isije ikatokezea kuwa mtu anaishi nyang'a nyanganyanga manyambunyambu rafurafu akidhania kuwa hivyo ndio ucha mungu kwasababu apo watu wanafikiria hivyo lakini hapa hadithi imetuweka wazi tunatakiwa tuishi katika mazingira ya bia nadhifa tusijisaidie katika vyanzo vya maji tusijisaidie katika visima wala maji yaliotulia mahala pamoja lakini pia wanyama kama mbwa wadhibitiwe na hasa hasa wale mbwa ambao wanadhaniwa kuwa wanavichaa mbwa wadhibitiwe na udhibiti wa kwanza ni kuona kwamba humwachii fursa ya kuchafua vyombo vyako kwa sababu unajua akichafua huyu tayari nshalazimika kuwa na ihdahuna bituran ndugu yangu mtazamaji kwa kuunganisha hadithi ya kwanza na ya pili ya kwanza ambayo ni nambanambari sita bwana mtume saaa wa sallam ameelezea neno idha shariba ama hii ya pili idha walagha shariba ni ujumla wake amekunywa kwa namna yote ni shariba lakini walagha iwe ameingiza mdomo ndio akakabua kabua yalimaji hii inakuwa ndio walagha utofauti wa matamko hapa shariba hapa walaa mbwa ndio yule yule hapa fi inai ahadikum usije ukadhania mtumeaalaalikua naambia watu wa madina ndo alialenga haohao ndomaanakaaagi fiinai yakwanza fi inai ahadikum lakini yapili filinai katika chombo sijeukaani i nai ahadikum chombo cha mmoja wenu kwa maana wale watu waliokuwa wame wamejumuika wakati wa khitabu ya mtume salllahu li salam ambao ni masahaba lakini fiinai ahadikum ni mtu yoyote yule mradi wake tumeipata wapi tafsiri hiyo hadithi nyingine ya mtume sala salam katika maudhuu hiyo hiyo inaeleza fil inai katika chombo yani kama vile anatoambia katika chombo kiwe cha mmoja wenu nyinyi au cha mtu mwingine au cha jamaa mwingine chombo ni chombo tu na wala hakina tatizo ndugu yangu mtazamaji namwomba allah subhanahu wa wataala najiombea mimi na wewe unanitazama wakati huu na unaiangalia afrika tv tuwe na hima iliya kujifunza dini yetu na kuyajua mambo mbalimbali mbali katika uislamu wetu na mwenyezimngu subhanahu wa taala ameahidi kutupa elimu hiyo pale tunapoitafuta kwa himma na ikhlas والسلام عليكم ورحمه الله وبركاته