بسم الله الرحمن الرحيم الحمد لله رب العالمين والصلاه والسلام على اشرف الانبياء والمرسلين نبينا محمد وعلى اله وصحبه اجمعين ومن تبعهم باحسان الى يوم الدين اما بعد دوغ وزمجيتو وافريكا تي السلام عليكم ورحمه الله وبركاته katika mfululizo wa darasa zetu za kitabu umdat lahkam min kalami khairi lanam sala llahu alaihi wasalam katika darasa iliyotangulia tulikomea kwenye hadithi ya sita lakini kwa kuishiwa na muda hadithi hiyo hatukukamilisha yale tuliyokusudia kuyasimulia na ilipokuwa leo kuna hadithi ya saba na ile ya sita haikukamilika na kwa kuwa upo mwingiliano mkubwa kati ya hadithi ya sita na ya saba nimeonelea hadithi ya sita na ya saba tuzisome kwa pamoja ndugu mtazamaji إمام عبد الغني المقدسي رحمه الله تعالى أنا الحديث السادس عن أبي هريرة رضي الله عنه أن رسول الله صلى الله عليه وسلم قال إذا شرب الكلب في إناء أحدكم فليغسله سبعا ولمسلم أولاهن بالتراب وله في حديث عبد الله بن مغفل أن رسول الله صلى الله عليه وسلم قال إذا ولغ الكلب في إناء أحدكم نكت كهي رواية يوم إذا ولغ الكلب في الإناء فاغسلوه سبعا وعفروه الثامنة بالتراب نربيه حديثي حديثنا بسابة وله في حديث عبد الله بن مغفل أن رسول الله صلى الله عليه وسلم قال: إذا ولغ الكلب في الإناء فاغسلوه سبعا وعفروه الثامنة بالتراب. قد كحديثه كنا زيادة يا إلى حديث يا ستا يا ما توميونا تميون توميونا na kwa kuwa tumekubaliana vitaenda kwa pamoja basi twene navyo hivyo hivyo kwa pamoja tuanze kuangalia baadhi ya maneno miongoni mwa maneno ambaye tungependa kuatulea maelezo alkalbu mbwa mbwa katika mtazamo wa uislamu ni mnyama mchafu mnyama ambaye anatumiwa katika mazingira machafu hivyo basi si halali kuwa na mbwa ila kwa malengo maalum malengo ambayo uislamu nayo ni mbwa kwa ajili ya kuindia mtu anaenda vichakani huko anawinda anapata wanyama anawatumia au hirasa au kulinda mahala yani ulinzi kwa hivyo ima ikuwindia au kulindia taibu neno jingine idha shariba yani idha walagha shariba kwa maana kunywa na ulugh ni kuingiza ulimi kisha akafyonza huku akiutikisa kwa hivyo inaingia anaingiza mnyama huyu ulimi wake kisha anatikisa mle ikiwa ni namna ya kunywa lakini tunachosema hapa ni kwamba hata kama aliuingiza ulimi hakufyonza fyonza tayari walagha lkalbu miongoni mwa maneno afiruhu nini maana afiruhu ai marighu kwa sababu tafir atamrighu fi lafri na naafru huwa turab ni mchanga au udongo sasa ile mara ya nane kuna haja ya kuichanganya udongo au mchanga vikatumika kwa pamoja kusafishia tatizo la hapa wanavyoni ambalo wanaliona ni namna gani watauanisha kwa sababu hadithi ya kwanza inasema falyahsilhu saban aoshe mtu mara saba na maana hiyo baada ya mara saba josho limemalizika mara saba sasa hapa hadithi inaonesha mara saba na mchanga tia ile mara ya nane ahii yani metoka wapi kwa hivyo wapo wanaorajihisha kwamba riwaya naonyesha mara saba tu zenye nguvu na habari ya, ya mara ya nane haina uzito mkubwa lakini pia wapo wanaoona mara saba ni uoshaji wa kawaida na ile mara ya nane ndio ya kutumia tafir ala kuli mizozo ya kiilmu hii sio tija kwetu lenye tija ni vile hadithi inavyoongoza na hapa tunaona bwana mtume sala aa salam katika hii riwaya ya pili maelezo yake yako wazi حديثه عن عبد الله بن مغفل أن رسول الله صلى الله عليه وسلم قال إذا ولغ أمتمك ولغ بدال شرب إذا إما يتكوى مراد وشرب نسوى ننو ولغ أو مراد وننو ولغ نسوى نشرب ومعنى هي inamfasiri na kadhalika kwa maana hiyo ndugu mtazamaji sisi hatupati kazi kubwa zaidi ya kuona tumesalim amri katika ibada hii ya kuosha chombo mara saba na zikiambatana na matumizi ya mchanga kwa sababu bwana mtume sal llahu alewasalama ndivyo alivyotwambia asema afiruhu ataafiru huwa tamrighi na tamrighi ni kukigaagaza kitu kwenye mchanga sasa kama kitu hicho ni cha mviringo ni kukigaagaza kama vile anavyogaagaa kwenye mchanga mnyama pori ula huna la mwanzo katika ya saba ulula ni, ni, ni muannath wa neno awal tunasema awalu arijali wa kwanza kati ya wanaume lakini ula almara ula ni sawa na awal a kwanza upande wa, manamu, wa, wa kitu wa, wa matamko madume au mwanamume tunasema awal na upande wa wanawake ni ula sasa ulahunna la mwanzo wa hayo saba biktrabi kwa mchanga na wanasheria wetu wanaona ni vyema io mara ya kwanza au mara iliyokuwa kabla ya mwisho ili kusudi ikiwa utafanya mara iliyokuwa kabla ya mwisho inachotokea hapo kizuri ni kwamba watu wata watapata wata faraja kuona wanaosha takataka zile mchanga unasugua sugua lakini mara ile ya saba unaondoa mchanga Panabaki kuwa ni safi kabisa kabisa yingine tumesema athamina hii mara ya nane ima inawezekana pamoja na kuwa ni ziada katika riwaya haina nafasi na riwaya nyingi sana zinaonesha hii, hizi mara saba kwa maana hiyo hii ya nane kana kwamba tumeiacha katika eneo lake au imezidiwa nguvu na nyingine au si mahala pa bahthi ndefu kwa sababu riwaya za saba zinaonekana ndio zimekuwa nyingi sana kwa hiyo bwana mtume sala llahu alehi wasalam hapa anatupa maelezo ya kutu, ya, kutu, ya kutujenga kwamba tutambue mnyama huyu madam ana tabia ya uchafu eh, ni mnyama mchafu ni mnyama mwenye kinyaa kwa mujibu wa sheria na hatuwezi kuhoji mengi mbwa ana tabia ya kuchukua uchafu kuna mbwa wenye vichaa kuna mbwa wenye amradhi mbalimbali na kwa maana hiyo sheria yenye wingi wa hikma imeamuru mtu ambaye chombo chake kimechafuliwa na mbwa basi akisafishe kwa namna iliyoelekezwa ili kuondoa denda la mnyama huyo ambalo linabeba uchafu mbalimbali mbali na amri ya kuosha chombo inatujulisha kwamba hiki chombo kilipata najisi na kwa maana hiyo mbwa ni najsi na dalili iliyo wazi zaidi kuliko hizi zote katika hili ni kauli ya mtume sala llahu alhi wa aliposema tuhuru inai ahadikum idha walagha fihi lkalbu an yaghsilahu سبعا طهور إناء أحدكم إذا ولغ فيه الكلب أن يغسله سبعا طهارة طهور إناء أحدكم طهارة يا تشومبو تشمو جاوينو إذا ولغ فيه الكلب أكنجيزا مو واملي ولمواكي nkutikisatikisa ya an yaghsilahu saba nikuosha hicho kilichochafuliwa na nguruwe naa mbwa mara saba walafdhi tuhur na tamko uhtuhur katika lugha ya kisheria yustamalu ima fi rafci lhadathi au izalat najesi halitumiwi neno dhuhuri kutoharisha au utoharishaji isipokuwa katika matumizi yake inalenga ima kuna tendo la rafi lhadath kuondoa hukmu ya uchafu au izalatu najasi kuondoa najisi sasa hapa sisi tumeambiwa mbwa akishafanya zoezi lake la kunywa baada ya hapo sisi utahara wa chombo cha mmoja wetu ni huo sasa kama ingekuwa najisi ya mbwa mbwa hanajisishi isingehitajika hilo hata hivyo ndugu yangu mtazamaji bado tunahitaji kutoa maelezo zaidi juu ya nukta hii lakini kwanza tupate haya mapumziko mafupi kisha insha llahu taala tutaendelea