bismllah wassalatu wassalamu ala rasulillah waala alihi wasahabatihi ajmain amabaad ndugu watazamaji watukufu assalamu wa alaikum warahmatullahi wabarakatuh na napenda kuchukua fursa hii kuwakaribisha katika tv yenu tv ya africa na tunamwomba allah subhanahu wa taala atujalie kila la kheri katika mambo yetu ndugu watazamaji watukufu katika ulimwengu huu kuna mambo mengi ambayo yanamkuta mwanadamu na katika mambo hayo ambayo yanamkuta mwanadamu hakuna njia nyingine yoyote ambayo itamsaidia mwanadamu kuepukana na matatizo ya ulimwengu huu isipokuwa ni kurudi kwa mola wake subhanahu wataala watazamaji wa tukufu tunawakaribisha tuna katika kipindi hiki ambacho mada yake na maudhu yake itakuwa ni wasia wa mtume muhamad sallaal wasallam kwa sahaba wake mtukufu ambaye ni muadh bin jabal muadh bin jabal ambaye ni katika miongoni mwa sahaba wa mtume muhammad sallla alhi wasalam na wasia wenyewe umekusanya mambo mengi sana lakini ukiangalia maneno yake ni machache sana hebu tuuangalie wasia wenyewe unazungumzia kitu gani na baadaye tutaona ndani ya wasia huu una faida ngapi na una kheri ngapi wasia wenyewe مطمئن <متومي> صلى الله عليه وسلم الموانبية معاذ وكات ألي بوكوانا <نامتومة> مطمئن معاذ كون دا يامين <أكم وانبيا> يا معاذ اتق الله حيث <ما> كنت وأتبع السيئة الحسنة تمحها وخالق الناس بخلق حسن هو ندعو <وسيه> alioutoa mtume wetu muhamad sal allaai wasallam kumpa sahaba wake mtukufu ambaye ni muadh bin jabal na hadithi hii ni hadithi sahihi imepokewa na maimamu miongoni mwao ni ahmad na tirmidhi na hadithi hii ameisaihisha albani rahimahullah ndugu watazamaji watukufu muadh kwanza ni nane muadh ni miongoni mwa masahaba ambao walikuwa wana ukaribu mkubwa sana na mtume muhammad sal lla ali wasallam muadh katika ukaribu wake na mtume sal lla alii wasallam siku moja mtume sal llaali wasalam alimwambia muadh ya muadh wallahi inni la uhibuka baada ya kumwambia maneno kama haya yanaashiria nini ndugu yangu mwislamu maneno haya yanaashiria kwamba mtume slalasaa alikuwa iko karibu na muadhi pamoja na masahaba wengine lakini katika wakati huu mtume mpaka mwenyezi mungu na kusema wallahi ya muadhi ini la uhibuka inaonyesha ni dalili kubwa kwamba mtume alikuwa anampenda sana muadhi na katika sifa za muadh muadh ni katika miongoni mwa watu ambao ni alamu umma bilhalali walharam ni katika watu waliokuwa wakijua mambo ambayo ni ya halali na ya haramu hii ilikuwa ni sifa ya muadhi bin jabal na katika sifa nyingine imepokewa muadhi raiallahu anhu kwamba yeye alikuwa akifanana na nabii ibrahim alayhi salam ibnu masudi radillahu anhu alikuwa akisema kana muad ina muadhan kana umma hakika muadh alikuwa yeye mtu mmoja ni sawasawa na umma qanitan lilahi alikuwa ni mwenye kumnyenyekea mola wake hanifa ambaye amejiepusha na ibada nyingine za kishirikina walam yakun walamyakun minalmushrikin hanifan alikuwa ni muislamu sawasawa walam yakun min almushrikin na alikuwa sio miongoni mwa washirikina tashbihan lahu bibrahim hii ni sifa ya kuonyesha muad alikuwa akifanana na nabii ibrahim ndugu zangu watazamaji watukufu alsaa hii ndio sifa aliyokuwa nayo muadhi na ni miongoni mwa wasahaba ambao tulivyo kama mlivyosikia kwamba ni miongoni mwa watu waliokuwa wakijua halali na haramu na wasia huu mtume salalaa slam amempa muadhi wakati alipokuwa akimtuma kwenda yemen na hii ni dalili tosha kuonyesha kwamba mtu yeyote ambaye atakuwa amesimamia au amekuwa kazi yake ni kazi ya dawa au ni mfikishaji wa ujumbe huu wa uislamu basi anatakiwa awe ni mtu mwenye ilmu ni mtu mwenye kufahamu awe ni mwenye kuelewa kile kitu ambacho anakilingania awe ni mtu ambaye ameelimika ame vizuri ili wale watu ambao watakaowaendea wapate faida zaidi kutokana na yeye huyu ndio muadh ambaye sifa zake ni hizi na huu ndio wasia ambao mtume wetu muhamad sallla wasalam alimpa sahaba mtukufu ambaye ni muadh ibn jabal watazamaji wa tukufu tukiangalia wasia huu tunakuta ni maneno machache sana lakini faida yake ni kubwa mno na hii ni dalili ya kuonyesha miujiza ya mtume wetu muhamad salllaali wasalam kwa sababu mtume katika miujiza aliyopewa amepewa jawamiu lkalib akizungumza maneno kidogo basi yanakuwa na faida kubwa yaani katika faida ambazo anaweza ana zikatoka katika maneno yale madogo basi inawezekana kukatungwa vitabu vikamalizika na ikawa bado maneno ya mtume sallal wasalam hatujaweza kuyapata faida yake na pengine mtu akapata faida lakini ikawa ni yani maneno ya mtume saasalam yamekusanya mambo mengi katika maneno yake madogo salllah alhi wasallam maneno yenyewe ni haya tukirudia katika maneno ya mtume wetu muhammad sallaal wasallam mtume muhammadi anamwambia muadh itakillaha Ittakilla haithu ma kunta mche mola wako muadhi tena mche mola wako popote utakapokuwa tunapozungumzia kumcha mola wetu ndugu watazamaji hili neno ni jambo ni neno moja kubwa sana kumcha mola wako namna gani hili neno utalitafsiri lina maana nyingi sana neno hilo wakati utakapokulitafsiri neno hili basi itachukua wakati na inshaallah kwa kadiri tutakavyoweza tutajitahidi kulielezea neno hili la kumcha mola wetu kadiri mungu atakavotuwezesha insha allah kwanza kabisa tuangalie katika qurani neno hili limetumika vipi katika qurani neno takwa limetajwa sana na miongoni mwa maana iliyotumika katika qurani maana ya takwa mojawapo ni alkhashya maana ya, ya takwa iliyotajwa katika qurani ni alkhashya yaani kuogopa na dalili ya maneno haya allah subhanahu wa taala anasema ya ayuha nnasu itakuu rabakum enyi watu enyi watu mwogopeni mola wenu ai ikhshau yaani mumwogope maana ya takwa imetumika hapa kwa maana ya kumwogopa allah subhanahu wataala na katika maana zilizokuja katika qurani pia vile vile imekuja kwa maana ya ibada pia neno takwa limekuja katika maana ya ibada ukiangalia allah subhanahu wataala anasema wa ana rabukum fatakuni na mimi ndio mola wenu fatakuni ai ibudun ni niniabuduni mimi yani allah anasema mimi ndio mola wenu na yeye ndo anayetakiwa kuabudiwa kwa hiyo maana ya takwa hapa imekuja kwa maana ya nini ya ibada pia vile vile ukiangalia maana nyingine aliotumika katika maana ya ya, ya, ya takwa utakuta maana yake ni tarku al isyan kuacha kumuase allah subhanahu wataala katika qurani imekuja neno takwa kwa maana ya kuacha kumwasi allah wa ta'ala. allah subhanawataalaallah subhanawataala anasema watu lbuyuta min abwabiha watau llaha mnapoingia majumbani basi ingieni kwa milango yake ingieni kwa milangoni watau llaha namumwogope namu allah yani msihalifu hiyo amri ya allah ya kuingia kwa milangoni na pia vile, vile ndugu mtazamaji mtukufu utakuta katika maneno yaliyotumika ya qurani neno takwa pia ina maana ya tauhidi tauhidi kwa maana ya takwa imetajwa ndani ya qurani pale aliposema mola wetu subhanahu wataala anitakuu llaha wain takfuru faina lillahi ma fi lsamawati wa ma fi lard anitaku llaha yani mumpokeshe allah subhanah wataala hii ni tauhidi na ikiwa mtu atakufuru ataacha tauhidi aingie katika ukafiri au ushirikina basi faina lilahi mafi samawati wamafilardi wa allah yeye ndio mwenye kumiliki mbingu na ardhi aitamdhuru kitu chochote kwaio kwa maana ya tauhidi imekuja maana ya tawa ndugu mtazamaji mtukufu ukiangalia katika qurani pia imekuja maana ya takwa kwa maana ya ikhlas takwa imekuja kwa maana ya ikhlas pia vile vile hebu tuangalie allah subhanahu wataala anasemaje katika hili anasema allah subhanahu wataala innaa innaha min takwa lulub yaani maana yake ai min ilaia lilahi ani mtu atakapokuwa atafanya tawa atakapofanya ibada basi hiyo ibada iwe ni kwa ajili ya allah subhanah wataala inaha min tawa lkulub yani hiyo inatokana na nini utakiwa mfanyie ikhlasi mwenyezimungu subhanah wataala min iaia lilahi iye ibada utakaoifanya uifanye kwa ajili ya allah subhanahu wataala hizi ni baadhi ya maana ambazo zimethibiti katika qurani kwa neno hili la takwa ambalo lina tafsiri maana nyingi na miongoni mwa mwana hizi ni hizi ambazo tumezitaja mtazamaji mtukufu kwa hiyo ndugu mtazamaji hii hadithi insha allah mwenyezimungu subhanahu wataala akitujaalia tutajaribu kwa uwezo utakaopewa kuangalia yale maneno ya mtume jinsi yalivyokuwa mazito hebu angalia ndugu zangu mtazamaji mtume wa sallal wasalam anazungumza mambo madogo alafu yakawa faida yake yanakwenda mpaka dunia inakwisha bado faida ya maneno haya yanabaki yeye hakuwepa wakati wetu wala haku yaani ha, ha, ha, maneno ambayo yanazungumzia yeye kama vile yeye yupo sasa hivi wa salllahalh wasalam na utakuta kama kweli sisi tuna kama utakuta kama kweli sisi tunampenda mtume wetu muhammad salla w salam basi ni kufuata yale maneno yake ili tupate faida ya maneno ya mtume wetu muhammad sal la ali wasallam sasa ndugu watazamaji wa tukufu tuangalie hili neno takwa lina maana gani kwa sababu lengo kubwa ni kufahamu maneno ya mtume sala llaalwasallam takwa wat, wanachuoni wengi wametafsiri maana ya takwa wengi tafsiri ziko nyingi sana na zote karibu zinafanana lakini kuna ile tafsiri ambayo imekamilika au imekusanya maneno kamili ya takwa ni nini takwa ambayo imekamilika ni ile ambayo imekusanya mambo yote yale ambayo anafaa mwanadamu kuyafanya ambayo anatakiwa ka lazima ayafanye na pia vile, vile takwa imekusanya yale mambo yote ambayo mwanadamu amekatazwa amekatazwakuyaya na pia vile vile si haitoshi pia kuna mambo ambayo ni ya shubuhati sio i yani umefanya ya halali alhamila alaba na umejepusha ume, ume na mambo ya haramu alhauongeze katika hilo na pia kuna mambo ya shubha pia ase aa katika mambo ambayo ni ambayo yako baina kati ya kobaina, yani halali na haramu kwa yule mtu ambaye anataka uchamguwake ue ami ba anajepusha na mamboa mambo ya aa ni, ni mengi sana ambayo yanaweza kufanya wewe labda Takuwa yako ikawa haiko kamili miongoni mwa hayo mambo ambayo ni shubhati ni kama mfano e ukaenda mahali labda pabaya we mwislamu mzuri au mtu una heshima zako ukaenda mahali labda watu wana, wanafanya maasia wehufanyi lakini ukaenda tu pale ukakaa uka nao ukazungumza nao ukacheka nao pale mtu atakapopita atakuchukulia kwamba na nawewe ni miongoni mwa wale na pengine maskini wewe hupo kabisa katika fikra hizo wala hu, hufanyi hayo mambo hayo kabisa lakini umejiingiza katika mambo ya shubha hiyo ndio inaitwa shubha na pia vile vile takwa kwa tafsiri yake kamili inaingia pia bahay, yani inaingia mambo ambayo yale ambayo yaliopendekezwa ya, ya, ya, ya katika sheria kuna mambo ambayo ni lazima mwislamu ayafanye kuna mambo ambayo ni suna na kuna mambo ambayo yanapendeza mtu kuyafanya yani akiyafanya mambo yale yanamuongezea murua wa wake namongezea heshima yake basi mtu mchamungu ambaye anataka taka yake ikamilike basi na mambo haya pia anajikaribisha nayo na pia vilevile vile kuacha mambo ambayo niya makuruhu yote kuna mambo ambayo ni yamauruu ambayo mambo hayo si haramu hukatazi wewe yaani hupati dhambi ukiyafanya lakini ni kujiepusha ukisikia neno ambalo kitu ni makuruhu ni kile ambacho hakipendezi kufanya yani kwa mtu kama wewe mwenye heshima zako ukionekana unafanya kama kitu kama kile unakuwa kama mbele za watu hakipendezi kitu kama kile kama vile kula mbele za watu au kutoa sauti kubwa mbele za watu kuongea kwa sauti mbele za watu eh? basi mambo kama haya yanakuwa ni mambo ambayo yamakuruhu atakiwa mtu ili takua yake ikamilike ajiepushe nao pia vile vile na pia vile vile inafikia katika mtu takua yake ili ikamilike vizuri anaweza hata akaacha mambo ni ya halali lakini kwa yani kwa sheria hayajakatazwa lakini ye mwenyewe akaona mimi hata nikiyafanya haya mambo hayani haya, haya, haya, haya, haya, haya, yanaweza ya kanipelekea mahali ambapo sio pazuri kuna vitu ni halali kuna vitu ambavyo sharia haijapitisha hukumu moja kwa moja kwamba ni haramu ni kama mfano sasa hivi leo wangalia mambo ya mpira eh? unapoteza muda wako mislamu wewe unaangalia mechi za ulaya sijui nani huyu kafanya hivi huyu kafanya hivi yani ni mambo ambayo sawa wewezakaona ni mambo si haramu lakini yani ukijepusha nao ni bora zaidi kwa sababu muislamu wee mda wako ni, ni thamani sana katika mambo ambayo anakamilishia uchamungu wako ndugu yangu mtazamaji pia vile vile uelewe kwamba hii takwa ina daraja da, takwa ina daraja kuna daraja ya juu kuna daraja ya katikati na kuna daraja ya chini sasa ili wewe daraja yako iwe ni ya juu hebujaribu kufuata mambo kama kama haya fanya yale ya ya halali yote umeamrishwa lazima kama ni swala ni kufunga na mambo mengine alafu pia vile vile epukana na mambo ya haramu yote ambayo mwenyezi mungu amekukataza na pia vile vile jiepushe na mambo ya shubha ambayo haya pendezi kwako wewe yani naweza kakupa sifa mbaya mbele ya jamii kaingia mahali katikati ya wanawake wanawake wana, wana, wamekaa kenda ukakaa nao pale yani, yani, unakuwa una, una, una, una wewe ni mtu ambaye unajiingiza kwenye shuba moja kwa moja na kwamoja nanakupelekea kenye haasha aa kaiyo na, na mambo mengine ambayo hayajakatazwa sheria hijakataza lakini ni bora kujiepusha nayo kwa ajili ya kwamba ukahifadhi wewe takwa yako kwa hiyo ndugu mtazamaji hii ni maana ya takwa kwa ufupi na sasa hivi tuelewe kwamba kuna umuhimu sana watu, watu kuwa na takwa takwa ni silaha moja kubwa sana kwa ulimwengu tulionao hivi kama ndugu yangu mtazamaji utakuwa wewe hu hujilazimishi kuwa na takwa utajikuta huko mahali ambapo ni pabaya sana yaani utakuta watu wamefikia kiwango ambapo yani hawajali tena Hawa, hawajui tena haramu ni ipi na halali ni ipi lakini wewe kama muislamu au kama unataka salama kwa mola wako basi fuata maamrisho ya mola wako kuwa jilazimishe kufuata hiki kitu kinaitwa takwa nayo ni kumcha allah subhanahu wataala ndugu mtazamaji hivi sasa tuna angalia ni ipi faida ya takwa takwa ina faida nyingi sana takwa ina matunda mengi sana takwa ukifuatilia ndani ya dunia yako na maisha yako na kuishi kwako takwa itakuletea faida kubwa sana takwa ina faida nyingi sana takwa ina matunda mengi sana lau mwanadamu atakaa karibu na mola wake mwislamu akawa na takwa basi atakuta maisha yake ni mazuri sana na utakuta maisha yake hayana hasara kwa sababu ya kuwa na takwa na takwa kama tulivyosema faida yake sia hapa duniani tu peke yake hata huko kwa mwenyezi mungu subhanahu wataala utapokwenda utakuta takwa ina faida nyingi sana mtu mwenye kufuata takwa mtu mwenye kuwa na takwa anasalimika na mambo mengi sana na takwa faida yake ni kwamba wewe katika dunia hii utajisikia yani ni mtu ambaye una raha sana na inshallah ziko faida nyingi sana katika takwa na unapo tunapoanza kuzielezea hizi faida utakuta faida yake ni kubwa sana kwa hiyo mimi napenda tuwe karibu na tunaomba ushirikiano wenu muwe karibu na mimi ili mupate kupata faida hizi ndugu yangu mwislamu wewe unapoishi hapa duniani hebu jitahidi sana kuwa karibu na mola wako hebu jitahidi kadiri ya uwezo wako kwa sababu wewe unavyoishi hapa duniani jiangalie hebu jipime je uko karibu na mola wako au uko mbali na kama una upungufu na mola wako basi hebu jaribu kuwa karibu na mola wako anza anza sasa hivi usiseme kesho anza sasa hivi kurekebisha upungufu wako ulionao anza sasa hivi kurekebisha mambo ambayo wewe kidogo uko mbali na mola wako na insha llah kwa uwezo wa allah basi utaona mafanikio polepole anakujia katika kipindi kinachokuja katika kipindi kinachokuja tutajaribu kuwaelezea hizo faida za takwa ambazo tunapenda kuwaelezea na insha allah biihnillahi taala hizo faida ni nyingi sana na mimi napenda ndugu yangu kukuombea kila la kheri napenda kukutakea kila laheri katika maisha yako pamoja na mimi mwenyewe pia sio mkamilifu lakini tunawakumbusha ndugu zetu na pamoja kujikumbusha na sisi tunataka tuwe pamoja tuwe karibu na mola wetu ili tupate kheri za mola wetu ili tupate fadhila za mola wetu na allah atatubadilishia mambo yetu na kuombea kila laheri allah akubariki allah akujalie mafanikio mema na akujalie miongoni mwa watu ambao utakuwa karibu na mola wako na ikiwa una matatizo yoyote au una shida zozote zile basi allah subhanah wataala akuondolee ndugu mtazamaji mtukufu kwa kipindi hiki ninakuwaga tutakutana tena katika kipindi kingine ili tuelezeane yani, faida za takwa allah akubariki وصلى الله على نبينا محمد وعلى اله وصحابته اجمعين والسلام عليكم ورحمه الله وبركاته