رب العالمين والصلاة والسلام على أشرف الأنبياء والمرسلين حبيبنا ونبينا محمد صلى الله عليه وسلم وعلى آله وصحابته أجمعين أما بعد زانغو وتزمات وتكوف سلام عليكم ورحمة الله وبركاته نقرب شتين كتكتفين يا أفريقيا maudhui ya mazungumzo yetu ni katika hadithi ya muadh bin jabal au wasia wa mtume kwa mua, m, sahaba wake mtukufu ambaye ni muadh bin jabal tumeelezea faida katika ma, maudhui iliyopita au katika kipindi kilichopita kuhusu faida za takwa na takwa kama tulivyoelezea ina faida nyingi sana nakumbuka kama utakumbuka ndugu yangu mtazamaji tumeishia katika kipindi ya katika faida ya 8 katika faida za takwa na leo tunaendelea katika faida ya tis katika faida za takwa faida ya tisa katika faida za takwa ndugu yangu mtazamaji ni mahabatu llahi lilmutaki ni kupata mahaba ya mwenyezi mungu wewe ukiwa utapata mahaba ya allah subhanahu wa taala yani huwe ni miongoni mwa watu wanaopendwa na allah subhanahu wa taala watakiwa uwe na takwa takwa ni sababu ambayo inakufanya wewe kupata mapenzi ya allah subhanahu wataala mapenzi ya allah si kitu kidogo leo wewe ukiambiwa unapendwa na mtu gani katika watu wakubwa hapa duniani au katika serikali au kwa mtu yeyote ambaye ana heshima katika mji au ana cheo ana wadhifa mkubwa sana au tajiri fulani ukiambiwa wewe anakupenda na na wewe ni kipenzi chake unakuwa na heshima kubwa sana na hata watu pia vile vile watakuheshimu kwa sababu wewe ni kipenzi cha mtu fulani ambaye ni mkubwa lakini hebu, hebu fikiria kwamba wewe ni kipenzi cha nani cha allah subhanahu wataala hiyo ni fadhla kubwa sana na hiyo ni sharafu kubwa sana si yoyote yule ambaye atapata mapenzi ya allah subhanahu wataala ila wale ambao ni wacha mungu wale wanamwogopa allah subhanahu wataala alla sbhanahu wataala anasema ina llaha yuhibu lmtain Inna allaha yuhibu lmutain allah anawapenda wale wanaomuogopa yeye ndugu mtazamaji ikiwa wewe utakuwa unapendwa na allah subhanahu wataala wee unajisikiaje au unaonaje katika nafsi yako wewe ikiwa wewe utakuwa ni kipenzi cha allah subhanahu wataala leo hii atamke mtu tu wa kawaida akwambie mi sikupendi wewe yaani ani utajisikiajewew mtu wa kawaida lakini allah alla subhanawataala akikwambia we hakupendi we utajisikiaje ni zaidi ni zaidi kwa sababu wewe katika maisha yako na mambo yako yote huna mtegemea zaidi ya allah alla subhanawataala kwaio atakuwa anakupenda wewe na allasubhanawataala akishakupa wewe mapenzi yake basi umefaulu wewe yaani ni katika watu ambao utakuwa wewe umefaulu katika mambo, katika kwa hiyo katika faida za takwa allah subhanahu wataala anakuwa wewe ni kipenzi chake anakupenda allah subhanawataala anasema inallaha yuhibu lmutain allah subhanah wataala anapenda wale wenye kumwogopa wale wenye takwa wale ambao wanafuata wana maamlisho yake wale ambao anaacha makatazo yake hao ndio vipenzi vya allah kwa hiyo hiyo ni faida ya takwa usione kwamba wewe ukifanya ibada na ukaacha maamrisho kwamba ni juhudi zinaenda bure la unapata faida kubwa sana na faida miongoni mwa hizo ni kwamba wewe utakuwa ni kipenzi cha allah subhanahu wataala hii ni katika miongoni mwa faida za takwa na miongoni mwa faida nyingine za takwa ndugu mtazamaji ya kumi na ya kumi na moja na ya kumi na mbili tukizichanganya zote kwanza ni intifau lkhaufu unaondolewa wewe kuogopa ani unaondolewa wewe kuogopa mambo ya, ya dunia kuogopa maisha kuogopa viumbe kuogopa yani hofu yako kubwa iko kwa nani kwa allah subhanahu wataala yaani unaondolewa hofu kabisa katika dunia hii Yani wehuogopi mambo yanaopitika hapa duniani utakula nini maisha yako atakua ii eh? wewe ufikirii ilo aaa aa sbanaataaa ukimogopa kisawasawa anakuondolea ofuaaa sio mtu mwenye uni leo utakuta watu kila mara mtu amepita ameuswa umekunjika eh, hana raha hana furaha watu amejawa na huzni ukimuuliza atakwambia atakuambiabana ni hivi nyumbani maisha nini amejawa na huzni katika roho yake lakini unapomwogopa allah subhanahu wataala vizuri vile inavyotakikana wee hutakuwa na huzni mambo ya huzuni ndani ya moyo wako yanaondoka kabisa u utakuwa saa zote unakabiliana na mambo yako kwa furaha sana hiwo ni jambo zuri au hata baya lakini hujiwi na kitu kinaitwa huzuni huzi taondoka ikiwa wewe utakuwa ni mwenye kumwogopa allah subanawtaaa a kumi na mbili ni kwamba wewe utapata bishara njema nu albisharati fidunia wal ahira utapata bishara dunia na ahira kwakua nawewe unatakwa basi utapata bishara nzuri anu utakua wewe unapewa bishara njema tu hapa duniani na wakati utakapokwenda siku ya kiama ومن يزمنه سبحانه وتعالى ويا ملتزمات سبحانه وتعالى نسيما ألا إن أولياء الله لا خوف عليهم ولا هم يحزنون الذين آمنوا وكانوا يتقون لهم البشرى في الحياة الدنيا وفي الآخرة لا تبديل لكلمات لا تب... لا, تب... لا تبديل لكلمات الله يعني الله سبحانه وتعالى نسيما لا تبديل لكلمات الله ذلك ذلك هو الفوز العظيم الله سبحانه وتعالى نسيما الا ان اولياء الله لا خوف عليهم يوين كما wale wale wale vipenzi vya Mwenyezi Mungu wale vya mwenyezimungu subhanah wataala hawana hofu hawapate khofu katika maisha yao walahum yahzanun wala hawana huuni awapati huzuni nao hao ni watu gani alladhina amanu ni wale walioamini wakanu yatakun na akawa wanamwogopa allah subhanahu wataala lahum lbushra ao watu wanapewa bishara njema fi lhayati dunia hapa hapa duniani wafilahira na ia watakapokwenda kutana na mola wao wanapewa bishara njema nema ada aiaa hakuna maneno ya mwenyezimungu subhanaatala hayabadiliki aika huwa lfauz laim huko ndo kufuzu kulikokuwa kukubwa wewe ndugu yangu mwislam utakapokuwa na takwa natakwakisawasawa basi mambo kama haya utakuwa wewe unayo ndani ya nafsi yako na utaepushwa na vitu kama hivi utakuwa huna hofu huna huzuni na unapoishi duniani unapewa bishara allah anakubashiria mambo mema na akhira pia vile vile unapata bishara njema unakaribishwa na malaika vizuri kwa sababu ulikuwa ukimcha allah subhanahu wataala na maneno ya mwenyezi mungu hayabadiliki na huko ndio kufaulu kuliko kuwa bora zaidi kufaulu bora ni kule kuwa utakaribishwa na allah subhanahu wataala siku ya kiama vizuri kwa hiyo yeye mtu mwenye takwa anakuwa haogopi watu haogopi watu watasema nini yeye anamwogopa allah subhanahu wataala kwa hio kwa sababu hiyo allah subhanahu wataala anampa, anampa ubainifu haraka sana kuliko mtu mwingine kwa sababu dunia hii ukiwa mcha mungu utakuwa wewe lengo kwanza lengo lako lakuwa mchamungu ni kumridhisha allah subhanahu wataala kwa hiyo kwa sababu w unataka kumridhisha allah basi ni, ni, ni rahisi mchamungu kufuata haki mtu yoyote mchamungu yeye ni rahisi kufuata haki na ikiwa yaamwogope allah subhanahu wataala basi si rahisi kunyoka katika haki lakini sababu za kuwa wewe nikuwa ni mwenye kuifuata haki mojawapo ni uchamungu kwa sababu kumejaa mambo mengi yamejaa sasa hivi yani utakuta huyu asema hivi huyo asema hivi lakini wewe hebu elekea kwa mola wako unapokuwa ni mchamungu kisawasawa basi allah atakuongoza allah atakufikisha katika lengo lako kwa sababu wewe tayari ni mchamungu unamwogopa allah subhanahu wataala allah subhanahu wataala anasema ya ayuhaladina amanu intatau llaha yajal lakum furana enyi mloamini mnapomwogopa mwenyezimungu kisawasawa basi allah atawapa upambanuzi utapata tu upambanuzi utajua kabisa hii ndio haki na hii ni batili unapokujia mambo ambayo unaona yanakutatiza basi unaporudi kwa allah kisawasawayarabi hebu nakuomba kwa uwezo wako nionyeshe haki iko wapi na iko wapi basi kama kweli ndani ya moyo wako wewe unaogopa alla sbanaas utaaaaanshlla taala haki utaiona na utakua ni kuifuata wenye kuifata a wakati unapokuwa ni mchamngu upati shida uoni tabu wewe kuifata hai kweli w ni mchamungu na unajua kabisa hii ndio hai hii ndo haqi ya allah subhanahu wataala hivi ndivyo alivyoamrisha allah na hivi ndivyo alivyoamrisha mtume wake muhamad salllaal wasalam basi wewe utaifuata haki wala hutapata matatizo yoyote kwa hiyo faida ya ya, ya, ya ya takwa ni kuwa wewe utapata upambanuzi wa kuijua haki na kuifuata na katika faida nyingine za kumwogopa allah subhanahu wataala ndugu yangu mtazamaji ya kumi nanne na ya kumi na t pamoja ya kumi na nne ni takfiru sayiati tasamehewa madhambi yako yaani takwa inakuwa ni sababu ya wewe kusamehewa madhambi yako watadhimu lajri na malipo yako yatakuwa ni makubwa sana hii ni katika faida ya takwa pia vile vile unapokuwa wee unamcha allah subhanahu wataala kisawasawa basi kuna madhambi ambayo ambayow uyaju allah anakusamehe kuna madhambi ambayo wewe binadamu hakosi madhambi ni mtu mwenye kufanya madhambi sana lakini wao ni yule mborawao kwamba anajua amekosea na akatubia lakini sasa utakuta ucha mungu alionao mtu baadhi ya madhambi yake allah inakuwa ni sababu ya kumsamehe, ya kumsamehe madhambi yake na pia malipo sabau akumsamee maambyake napia malioyake mtenyen malipo yake pia anakua ni makubwa kwa sababu watu wanapishana kila mtu ana daraja yake ndugu yangu mtazamaji kila mtu na daraja yake kila mtu ana daraja yake allah subhanahu wataala anasema waman ytaki llaha yukafir canhu sayiatihi wayudhim lahu ajra yoyote mwenye kumcha allah subhanahu wataala allah subhanahu subhanahuwataala anamsamehe madhambi yake na pia anayakuza malipo yake yanakuwa ni makubwa sana kulingana na takwa alio mtu basi malipo yake yanakuwa ni makubwa pia vile vile nasamehewa madhambi na pia vile vile malipo yako yanakuwa ni makubwa kabisa hebu angalia ndugu yangu mtazamaji namna ya faida za takwa namna ya wewe sabaani Una, e, faida ya kuwa we unamwogopa allah subhanahu wataala kweli kuna faida kubwa sana na hiyo kusamehewa madhambi na malipo yako anakuwa ni makubwa sio kitu kidogo pia vilevile vile. kwa hiyo allah subhanahuwataala anasema waman ytaillaha yukafir anhu seyiati mwenye kumwogopa allah kisawasawa allah subhanahuwataala anamsamehe madhambi yake na pia vile vile wayuhim lahu ajra na malipo yake pia anakua ni makubwa malipo ya tofauti na mtu mwingine makubwaa anua ogoaatika faida ya kumi na sita katika faida za takwa ndugu zangu mtazamaji atakwa sabilu lfalah takwa ni njia ya kufanikiwa ni njia ya kufaulu ni njia ya kupata wewe mafanikio unataka mafanikio watu kila mtu ataka mafanikio ataka mambo yake awe mazuri ataka n mambo yake yaende vizuri asipate hasara katika mambo yake sasa allah subhanahu wataala anakwambia watau llaha laalakum tuflihun mwogopeni allah ili mpate kufaulu mataka kufanikiwa mambo yenu basi kwanza mwogopeni allah subhanahu wataala hamwezi kufanikiwa jambo lolote katika sehemu yoyote au mahali popote au watu wowote hawawezi kufanikiwa ikiwa wao hawamwogopi allah subhanahu wataala kwasaabu yeye ndio muumba wa kila kitu ye ndo mwenye kujalia lilo la kheri na lashari ye ndo mwenye kulijalia hiyo wewe unapotaka mambo yako yafanikiwe hebu kuwa mcha mungu japokuwa weza ukaona mafanikio madogo unaoyapata pamoja kwamba we sio mcha mungu na bado unapata mafanikio basi ukimcha allah subhanahuwataala mafanikio yatakuwa ni makubwa zaidi kwa sababu yani yule mtu akiwa ni mcha mungu basi anakuwa anaangalia yale mambo ambayo ni muhimu kwake yee na yale ambayo sio muhimu kwake anayacha na huko ndo kufaulu kwa sababu kufaulu ni ku, ku, ku, kufanikisha yale mambo yako yakienda vizuri na yakawa zaidi ya vile unavyotaka wewe kwa hiyo allah subhana wataala anakuambia sharti kama wataka wewe mambo yako yaende vizuri ufaulu allah subhanah wataala anasema watakuu llaha laalakum tuflihun mwogopeni allah ili mpate kufaulu kwa hiyo ndugu yangu mtazamaji wewe unachotakiwa ni kumwogopa allah kwanza katika sababu zozote katika mambo yako kwanza hebu mweke allah katika yani nni yani kuwa mungu jitahidi kuwa mungu ndugu yangu mwislamu au mtazamaji na kuomba mchamungu alafu utaona mafanikio yake ndugu yangu mtazamaji katika faida za takwa moja katika faida za takwa mbayo ni ya kumi na saba takwa ndio njia ya ilmu atakwa tariku lilmu takwa ndio njia ya kupata ilmu ndio njia ya kupata maarifa ndo njia ya kuwa na akili kama wewe ni msomaji kama wewe ni mwanafunzi kama wewe we unasoma mahali kokote chuoni madrasa shule sekondari chuo kikuu wewe kama ni msomaji kisawasawa kwanza mwogope allah subhanahu wataala na haya mambo yako wazi sana utakuta vijana wengi walioshika dini vizuri kisawasawa wanamogopa allasawasawa unakuta una wanafaulu vizuri sana hata katika masomo yao na kama ni mtu ni taliulilmi anasoma ilmu ya, ya kisheria anasoma dini vizuri kwanza hasa ilmu ya dini ni inayotaka takwa sana mtu ambaye hana takwa haiji kwa mtu ambaye hana takwa kama kisa cha imam shafii alichosema kwamba amemshtakia E, e, i shekhe wake kwamba ifdhi yake imekuwa mbaya sana mpaka ikafikia kwamba e, hawezi kuhifadhi imamu wake shekhe wake akamnasihi kwamba awe na takwa kwa sababu ilmu ni nuru wanurullahi la yuhda lilasi ilmu ni nuru na nuru ya mwenyezimungu hapee mtu ambaye ni asi kwahiyo ukitaka ilmu yakikwelikweli kua naaagu a aatakwa na allah subhanahuwataala anasema واتقوا الله ويعلمكم الله واتقوا الله ويعلمكم الله مغبني الله سبحانه وتعالى لا الله توافنديشا الله توافا علمه. الله توافنجزي علم اتوافا باركا كتك علم زين نا كما ويو انا سوما هنا تقوى علم هين فايدة يو هين ماانا علم ياكو هينا اثر مبلي يا واتو وسبب ويو مسوما لكن هنا تقوى ahiyo takwa ina kuongezea wewe marifa katika ilmu na ni tofauti mtu mwenye takwa na, sekwa na takwa katika ilm yule mwenye takwa basi anapata maarifa zaidi kuliko yule ambaye mtu ambaye hana takwa ndugu yangu mtazamaji ukisoma historia za wanachuoni waliopita utakuta kitu kilichowafanya wao wakapata ilmu kubwa ni takwa mtu amehifadhi urani amehifadhi hadithi hadithi milioni mtu, mtu mmoja anahifadhi hadithi milioni na isnadi zake ukimletea hadithi anakuambia hii haikusihi haikuja kwa njia hii haikuja wale watu walikuwa ni wachamngu ndugu yangu usione kamba alikuja hivihivi yalemambo alemambo watu walikuwa usiku wanamka wanaswali watu wajipusha na, na iba hawasengenyi watu watu hawa aawan yani walikuwa wana wa tabia zao nzuri wanafuata mwenyezi mungu vipindi vya swala haviwapiti leo wewe kuwa na ilmu alafu tabia zako chafu mambo yako mabaya unasengenya watu huyu hafai huyu yuko hivi alafu wasema wee utakuwa utapata ilmu ilmu utakao ipata wewe si ilmu ya kheri ni ilmu ambayo itakufikisha wewe pabaya kwa sababu allah subhanah wataala anasema wattakuu wa Wat wayualimukum allah katika faida ambazo zinapatikana katika takwa ndugu yangu mtazamaji ya kumi na nane katika faida ya kumi na nane ni ni kuwa takwa ni vazi bora katika mavazi ambayo mtu atakawa jipambe nayo ni takwa na allah subhanah wataala anasema wazawau faia haiaaaw watazawadu faina kheira zadi takwa chukueni zawadi yaani chukueni akiba na akiba bora ni ya takwa e, takwa e, samani katika faida ya kumi na nane kwamba takwa ni, ni zawadi bora takwa ni zawadi bora na nallah subhanah wataala anasema watazawadu faina khaira, khaira zadi tawa yani, ukitaka akiba wewe nzuri salio lako zuri ambalo litakusaidia wewe ni takwa na katika faida a 19 kwamba takwa ni hairlibas tawa ni vazi bora sana mtu anatakiwa vazi yani lake liwenila takwa na alla subntsema wa walibasu tawa hai alika min ayati ayaillah kwa hiyo vazi la takwa ndo vazi bora zaidi katika mavazi yote hapa duniani mtu atakiwa jipambe na vazi la takwa na katika faida za takwa ya ishiini ni mtu kuwa mwisho wake ni mwema anapata mwisho mwema allah subhanah wataala anasema walaibatu lilmutain wale wachamungu mwisho wao nakuwa mzuri wanamalizikia vizuri katika dunia hii kwa sababu ya uchamungu wao ukitaka mwisho wako uwe mwema ndugu yangu mtazamaji mwogope allah subhanahu wataala na pia vilevile vile katika faida za takwa ya i1 ni kuwa wewe utapata kuwa wewe ni, ni walii wa mwenyezimungu subhanawtaala wa walii ni daraja kubwa ya, ya, ya kuwa wewe watu wengi wanajua ualii labda ni hivi ni hivi ualii ni uchamungu nduguyangu aaajaaia in auliauhu ila lmutaqun hakika wale wa, wale marafiki wa allah ni wale wachamungu ndugu yangu mtazamaji unataka kuwa rafiki wa allah kuwa walii basi ni kuwa wewe uwe ni mchamungu mwogope allah subhanahu wataala na tunamwomba allah subhana wataala wa atupe uchamungu wakikwelikweli wakisawasawa ili tupate kuwa ni mawalii wake na insha allah tutakuja kuelezea sasa katika mambo mengine anaofuata kuhusu takwa kwa kipindi hiki tunawaaga tunawaambia kila la kheri allah wajalie kila la kheri wasala llahu ala nabii na muhammadi wala alihi wa sahbihi wasallam