الحمد لله رب العالمين والعاقبة للمتقين ولا عدوان الا على الظالمين والصلاة والسلام على اشرف الانبياء والمرسلين نبينا محمد وعلى اله وصحابته اجمعين دوغت زمج وكفو السلام عليكم ورحمة الله وبركاته كربوني تينا كتكا TV يا افريقيا tunaendelea na maudhui ambayo ni wasia wa muadhi kwa wasia wa mtume sal la wa salam kwa sahaba mtukufu muadh na tumezungumza sana kuhusu habari za hadithi hii ambayo mtume saa salam alivomwambia muadh itakillah haithu ma kunta na tukaelezea mambo ya takwa na faida zake na matunda yake na leo insha llah tutaangalia wale wachamungu waliopita salafu na saleh walivyokuwa wakihusiana mambo ya takwa ndugu yangu mtazamaji leo wasia uliokuwa ni bora zaidi ni wasia wa takwa mtu yoyote anayetaka wasia basi umpe wasia kwanza umpe wasia wa takwa kwa sababu atakapokuwa ni mtu anatakwa basi mambo mengine yote yatakuwa ni rahisi kwake yeye wenzetu waliopita masalafu saleh waliopita katika masahaba na wengineo waliokuja baada yao wale waliofuata mwenendo wa mtume muhamadi sal llau alhi wasallam walikuwa wakihusiana sana kuhusu takwa kumcha allah subhanahu wataala miongoni mwa hao katika watu ambao walikuwa wakihusiana natakwa na, na, tutacaja wakihusiana katika takwa tutataja baadhi ni wengi na, na wasia watakwa utakuta usia huu uko, uko mahali kwingi sana kwenye vitabu tutapunguza au tuta, tutafupisha kwa kadiri ya muda utakavyotujalia ndugu yangu mtazamaji ujue kwamba uhsia huu watakuwa ni husia mkubwa sana usifikiri ni jambo dogo sana mtu anapokuambia mche mola wako amekuambia neno kubwa sana na wewe unatakiwa utakapoambiwa mche mola wako basi watakiwa ushtuke na kama kuna jambo baya unalifanya basi uelewe kwamba hilo jambo sio zuri na ujiepushe nalo miongoni mwa mifano mwa watu waliopita a katika hutuba zake alikuwa akianza aabad faini usikum bitakwa llah huyu ni abubaar ra kipenzi cha mtumewetu uaa alikuwa yeye akianza khutuba zake akianza kwa maneno haya akisema faini usikum bitakwa llah na wausia kumwogopa allah subhanahu wataala wa antathnu caleihi bima huwa ahlu na mumsifu allah subhanahu wataala kwa zile sifa zinazostahiki zina kusifiwa huu ni wasia wa abubakar raiallah anhu ambao alikuwa akizungumza katika khutba zake na hutuba yoyote lazima iwepo ndani yake kuhusiana kumcha allah subhanahuwataala kwa sababu kumcha allah ni jambo kubwa katika mambo ya dini ni jambo kubwa sana katika hutba mawaidha watu watakiwa wahusiane sana kumcha allah subhanahuwataala kwahiyo ndokuta abubaa anhu alikuwa akianza khutuba yake au katika maneno yake katika hutuba zake alikuwa akisema hivyo kwamba nawahusia kumwogopa allah nawahusia neno kubwa sana hili nawahusia kumwogopa allah namumsifu allah kwa sifa zake tukufu zile ambazo anastahiki kusifiwa abubakar wakati alipofikiwa na mauti alivyojiona kwamba hali yake si nzuri alitoa wasia kwamba atakae kuwa khalifa baada yake awe ni omar oma an na huyu ni mtu wa pili katika watu bora baada ya mtume muhamad sal la wsalam baada ya abubakar anafuata ni omar railla n alivyokuwa anakaribia ana kufa abubakar eh, Abu sidiki anhu na ashausia kwamba utawala atakae kuwa khalifa baada yake awe ni omar alimwita siku moja omarwawasaasi na akampa wasia awalu maala lahu jambo la kwanza kabisa alichomwambia alicho abubakar kumwambia omar akamwambia itakillaha ya omar mwogope alla ya oma mwogope allah huyu ni wasia abubakar anampa rafki yake mpenzi ambaye ni omar na huyo omar raiallah anhu ndio ambaye atakiwe kuja kuwa ni khalifa au kiongozi wa waislamu baada ya kufa kwa ku abubakar raillu anhu kwa hiyo abubakar raillahu anhu na masahaba wengine allah waridhie wote akampa wasia abubakar a omar maogope mola wako kwa hiyo jambo la utawala jambo la madaraka kitu chochote lazima kuwepo na uchamungu we unapotawalishwa una nakuwa ni mtawala um katika nyumba mtaa popote pale mwogope allah sana mwogope mola wako mwogope allah subhanahu wa taala mfano wa pili tutautoa wa huyo umar radhiallahu anhu ndugu yangu mtazamaji omar rahiallahu anhu alimpawasia mwanaye abdullah radi allahu ma. akamwambia maneno haya yanafuata ama baad fainni usika bitakwa llah A- bnuumar yani ambaye abdullah bni umar apewa wasia na baba yake umar huu ni mfano kuonyesha mzazi kwa, kwa mwanaye mfano mzuri yani wasia mzuri anaotakiwa mzazi kumpa mwanae sikiliza maneno ana ومبيع عمر رضي الله عنه كمبيع عبد الله بن عمر رضي الله عنهما انا مبيع فاني اوسكا بيتاكو الله ميمنه كوسيعي من عنكو كمغوبا الله سبحانه وتعالى فإن من تكاهو وكاهو هكيكا يلا من يكون غوبا الله سبحانه وتعالى الله هم كينغا ومن اكراهو اجزاهو na nayoyote mwenye kumkopesha allah subhanawataalamkopesha alla so ni kufanya mambo ya kheri ukatoa sadaka ukatoa mali zako na zile mali zenyewe ni za allah subhanawatala sio zako wewe lakini alla ametumia lugha ya kukopesha tu ae uoshaaaaaaaa aa atamlipa waman yashkuruhu zadahu na yule mwenye kumshukuru allah subhanahu wataala allah humzidishia huyu ni wasia eh, wasia mzuri kabisa kwa mzazi kumwambia mwanaye waman yashkuruhu zadahu na yule mwenye kumshukuru allah subhanahu wataala allah humzidishia katika sababu za kuzidishiwa katika necma ni kumshukuru allah subhanahu wataala a ukitaka necma zako zizidi zi, zi ziendelee zidumu basi mshukuru allah subhanahu wataala kisha akamwambia fajaali takwa nasiba ainaika hii takwa iwe ndio iko kwenye macho yako macho yako yasiangalie ila kwa takwa wajalaa qalbik na iwe ndani ya moyo wako takwa iwe ndani ya moyo wako moyo wako uwe ndo hamu yake kubwa ni takwa kwa hiyo haya ndio maneno ambayo omar radiallahu anhu anamwambia mwanaye abdullah ibn umar maneno mazito lau kama ingekuwa wazazi leo hii wanapeana wanawapa asi watoto wao maneno kama haya mambo mengi yangekuwa ni mazuri lakini tofauti sisi wazazi wetu wanawazazi wanawahusia watu maneno mabaya wanawapa wasia mbaya tena wengine wanawahusia mambo ya, ya kufru kabisa mambo yakishirikina wengine wanakuusiaa wetu sisi tukiondoka usife ule mzimu mtu anaondoka duniani anahusia mzimu kwamba watu wa, wa, wa, wasiondoki kwenye mzimu watu waendelee wanahusia mambo ya kishirikina allah atuhifadhi na mambo kama hayo kwahiyo Ibn umar raiallah anhu amemnasihi manaye katika maneno kama haya faini usika bitakwallah mimi nakuhusia kumwogopa allah aza wajala fainna man ittaahu waahu hakika mwenye kumwogopa allah allah humkinga waman akradahu waajizahu na yule mwenye kumkopesha kum allah subhanahu wataala akatoa sadaka basi akatoa mali zake basi allah atamlipa malipo yake hayaendi bure waman shakarahu zadahu na yule mwenye kumshukuru allah subhanahu wataala allah humzidishia fajaali takwa nasiba aineika ijalie takwa iko katika macho yako kabisa macho yako yanaona kwa takwa wajalaa qalbika na iwe ndani ya moyo wako ndugu zangu watazamaji ndugu yangu mtazamaji huu ni usia mzuri sana ambao watakiwa watu wausiwe katika mambo haya ya takwa na huu ni mfano wa pili wa mar raillah anhu ambao wameupiga katika watu yani kutoa katika watu walotoa wasia katika nyasia za takwa mojawapo umar na ziko nyingi sana ambazo walikuwa masahaba walikuwa wao mambo makubwa wakihusiana ni takwa yaani mtu akishaona jambo limeenda vibaya iya halaumu kitu kingine anajilaumu roho yake anajilaumu nafsi yake labda eye ndio mpungufu ndio maana akatokea matatizo kama aaaaali kwa watusalafu salihi wetu eh, katika miongoni mwa wasahaba waliokuwa wakitoa nyasia za takwa mfano mwingine ni wa alii rahiallahu anhu ali alimpeleka mtu kiongozi katika vita alimtuma mtu kumpeleka katika vita kisha alii rahiallahu anhu akampa usia kabla hajaondoka yule mtu akamwambia usika bitakwa llah na kuhusia kumwogopa allah subhanahu wataala aladhi labuda la, laka min likaihi yani nakuusia naku kumwogopa allah ambaye lazima wewe utakutana naye tu labudda laka min likaihi yani lazima wewe utakutana naye hakuna njia watakiwa mwogope allah yule ambaye wewe mbio zako zote mwisho wake utaishiriza kwake walamuntaha laka dunahu una mahalpakukimbilia pengine zaidi ya kwake mwogope huyo ambaye yeye ndio mwisho wa mambo yote wahuwa yamliku duniia wal akhira na yee ndo amemiliki dunia na akhira mogope allah subhanahu wataala ambaye amemiliki dunia na akhira we umepewa uongozi mdogo tuhuu kwa hiyo umwogope allah katika uongozi wako akamwachia akaenda kwenye jeshi yule bwana akawa ni kiongozi wa jeshi lakini ali raillahu anhu anampawasia huyu bwana mapema kabisa katika vita vyake atakiwa aangalie mipaka ya allah subhanahuwataala hebu angalia ndugu zangu watazamaji jinsi maneno haya yalivyokuwa mazuri maneno matamo maneno mazito ambayo anaambiwa ali anamwambia huyu bwana kwamba mwogope alla nakuhusia kumwogopa allah, na allah ambaye wewe lazima utakutana naye na kuna siku ya mwisho kuna siku ambayo wewe utaendakwaketaenda kake eh, allasubhanawataala huna maali akkimbilia kwa hiyo muogope basi kama wewe unajua mwisho wako utaishia kwake basi mwogope na yeye ndo almiliki hii mbingu na ardhi hivi vyote ni vitu vyake kwa hiyo mwogope allah ndugu yangu mtazamaji huu ni husia mzito sana allah alii anampa huyu bwana ambaye ni kiongozi anapewa uongozi wa jeshi huu ni mfano mwingine ambao ametupa alii radiallahu anhu katika wusia wake mfano mgine ni wa amiru lmuminina umar bin abdl aziz rahimahullah omar bin abdl aziz naye alitoa wasia kumpa mtu katika watu wake wakati wake akamwambia usika bitakwa llah nakuhusia kumwogopa allah aza wajalla alati la yakbalu ghairaha kitu ambacho allah hatokikubali zaidi ya takwa allah hatokubali kitu chochote zaidi ya takwa bila ya takwa allah hatokubali kitu kwa hiyo nakuhusia kumwogopa allah ambaye hatokubali ila takwa wala yarhamu ila ahlaha na naallah subhanawataala hata hatawarehemu siku ya kiama isipokuwa wale watu wenye takwa watakaopata rehma za mwenyezigu saa uiotanuiauzuumasfaaaawa aias aasbaa uuma ake itasuka awawenye ca alasbaaw a b abdazianaendelea kasema wala uthibu ila aleia wala hatolipa allah malipo yoyote ila kwenye takwa kwanza Aba, ibada yoyote unapoifanya basi takwa ndo inaokufanya wewe ikapata ika malipo ile amali yako kwaiyo anamwambia wala yuthibu ila alaiha wala allah hatolipa ila kwa kupitia takwa faina lwaidhina biha kathir umar bin abdlaziz rahimahllah anasema hakika faina lwaidhina biha kathir hakika wenye kutoa mawaidha kuhusu takwa ni wengi wamekuwa wengi sana ni wengi mno wala biha kalili na wale wenye kuifanyia kazi hitakuwa ni kidogo sana wasemaji ni wengi sana lakini watendaji ndo wamepungua idadi kidogo sana umar bin abdul anamwambia huyu bwana kisha akamwambia jaalana allahu wa iyaka min almutakini yani allah anijalie mimi na wewe tuwe ni miongoni mwa wale wanaomwogopa allah subhanahu wataala kwa hiyo ukiangalia hii ndo mifano ambayo tumepigiwa sisi kuhusu mambo ya uchamungu na hawa watu wema na mifano ni mingi sana eh? we unapoishi hapa duniani ndugu yangu usijisahau huu ni wasia twapewa sisi mtume alipomwambia muadh itakillaha haithu ma kunta ilikuwa ni maneno mazito maneno makubwa na faida zake ni nyingi na bado tunaendelea kuendelea na faida za maneno ya mtume wetu muhamad sal lla alhi wasalam kwa hiyo unapoishi hapa duniani unaelewa kwamba wewe jielewe kwamba wewe ni mtu ambaye huko kwa muda hapa sio kwetu sisi ni mapito ndugu yangu mwislamu wewe ishi utakavyoishi hapa duniani kuwa na pesa utakavyokuwa nazo kuwa na watoto kuwa na kila kitu starehe zote kuwa nazo lakini kama humwogopi mola wako haisaidii kitu eh? alafu kama tulivyosikia eh, kwamba watu anatakiwa pewe wasia tupeane wasia tupeane wasia watakwa mfano umemwona mwenzako amekosea ana tabia si nzuri katika tabia za zza nsheria hairuhusu anafanya mambo mabaya sio mazuri basi watakiwa mwendee yule bwana mnasihi mpe wasia kwa njia nzuri lakini fuate vizuri Eh, bwana ndugu yangu vipi hali ujambo alafu mpe wasia bana ndugu yangu mimi nimekuja eh, nakupaasia mzuri huu nakuusia wewe na we usijisahau nafsi yako wampe nasaha kama wewe unavojinasihiweesia tumogope menyezmnu a tumogope alla bana usimpe maneno mengi usimtajie mambo mengi eh, watakiwa wewe mnasihi umpe maneno mazito kama haya umwelezee ule umuhimu wa wayeye kuja hapa duniani lakini unapomwona mtu amekosea ukamwacha hii inakuwa sio vizuri eh? au kenda ukamsema mbele za watu eh? angalia b anhu amemwita omar amemwita tena vizuri zaidi ukamwita mtu embenia kuliko kumwambia mbele za watu kwanza haileti sura nzuri kama mtu amekosea mbele za watu alafu ukamsema we bwana wewe mche mola wako mwogope mungu banahiyo ah, haipendezi ndugu yangu yani yule mtu kuna mawili ima atakusikiliza au atazidi kufanya yale maovu kwa sababu umemwaibisha na mwenye kumnasihi mtu mbele za watu jue kwamba amemfedhehesha huko ni kumfedhehesha mtu kwa hiyo watakiwa wewe umwambie umu, yule mtu maneno mazuri umwambie maneno mazuri ndugu yangu mwislamu ndugu yangu mtazamaji yaani usia ni kitu kikubwa sana na leo paka sehemu nyingine yani watu wanahukumiwa wana kwa kutokana na usia wale wa, uliotolewa unapotoa usia basi uangalie usizungumze maneno mabaya katika kusia kwako hasa wakati wa mtu anajua hali, hake, hali yake si nzuri ni yani anahisi ma, yani kwamba mauti yako karibu na yeye basi ajitahidi sana katika kutoa wasia sitoe wasia mbaya kwa sababu maneno yako ya mwisho yale ni yenye kuchukuliwa eh? ma, mwisho ni ule mwisho mzuri ni yani mwisho yani wa mtu ni ule anaoishia vizuri sio ule anaoishia vibaya kwa kwahiyo wewe unapoona maisha yako unataka kuusia maneno mazuri usia uchamungu ndo kitu kikubwa sana toa wasia wa uchamungu wausie watoto wako waite watoto ni wangapi leo hawazungumzi hawa na watoto wao kuhusu kumuogopa alla wa wangapi angapkuta mtu anakaa na watoto wake wanapanga mambo tu labda leo twende pikniki sehemu fulani He? leo tutakula chakula gani Eh, eh, ni mambo ya, ya, ya dunia tu hakuna mzazi leo unakosa wewe eh, unakosa kuwaita watoto wako na kuwapa wasia jamani tuswalini eh, tufungeni tu, tufanye ibada tuwamshana watu wasaidiane wataawanu ala lbiri watakwa fanyeni saidieni katika ku, kupeana maneno mazuri na takwa kumwogopa mungu wala taawanu ala lithmi waaluduan wala msisaidiane katika mambo ya kufanya uovu na uadui wee unatoa wasia kukata kizazi mtu mzazi anatamka naambiawatotowake sitaki mwende kwa mtu fulani eh? stakindugu minayule ushakufa sina ndugu nayule mimi tena nawaambia hapa akija kaburi lang, jeneza langu asilishike usia gani natoa ndgu yan haifai ndugu yang eh? wausie watoto maneno mazuri atakawasaidia baada ya kuondoka kwako kwa hapa duniani usiongee maneno mabaya ongea maneno mazuri eh? kwa hiyo tumche allah subhanahu wataala tufuate wale watu wema masahaba salafu saleh miongoni mwa ao mimtume muhamad sallasalam na masahaba zake kina abubakari na umar na, na uthmani na alii wote hawa tuwaige kivitendo na maneno ndugu zangu watazamaji watukufu kwa kulingana na mda uliofikia hapa tunaomba tunawaombea kila la kheri e allahtupetakwa katika nafsi zetu na inshaallah tutaendelea na hadithi yetu hii, hii ya muadhi kipindi kinachokuja nawatakia kila la kheri allah wabariki awafanyie mambo wenu yawe mepesi inshallah ilalikaina akhar utakutana tena allah, ala nabi, na Muhammad, wa