نحمده ونستعينه ونستغفره ونستهديه ونعوذ بالله من شرور أنفسنا ومن سيئات أعمالنا من يهده الله فلا مضل له ومن يضلل فلا هادي له وأشهد أن لا إله إلا الله وحده لا شريك له وأشهد أن محمدا عبده ورسوله صلى الله عليه وعلى آله وصحابته أجمعين أما بعد دقيانكم تجزادي asalamu alaikum wa rahmatullahi wa barakatu e, tunaendelea na kipindi chetu hiki katika tv ya afrika na wasia wetu wa mtume muhammad sal alaa wa salam kwa muadhi ndugu mtazamaji tumeelezea mengi kuhusu usia huu wa mtume sala llaali wa salam kuhusu takwa mtume sala laalwa salam alivyomhusia muadhi kunta na namna watu walivyokuwa wanapeana usia namna gani watu watakiwa wausiane wawasiusiane katika mambo mabaya watu watakiwa wausiane katika mambo ya uchamungu watu watakiwa katika mambo ya kumogopa alla subhanawataala na huo usia mwema kwa hiyo tumezungumzia sana katika kipindi kilichopita na leo tunaingia katika kipindi cha pili Yani katika sehemu ya kauli ya mtume sala lasalam alivyosema haithu ma kunta alipomwambia muadh radlh nhu itakillaha haithu ma kunta yani mwogope allah popote popote pale utakapokuwa na hii ndo uhakika wa takwa yani takwa ya kikweli kweli mtu atakiwa mwogope allah popote yuko kwao yuko nje yuko mjini yuko ugenini yuko nchini kwake yuko nchi jirani mtu atakiwa mwogope allah subhanah wataala popote na takwa ya kweli ni ile ambayo mtu anaenda nayo popote anapokuwa nayo so, sio takwa mbele ya ya ya, ya, ya watu wanaokujua lakini ukienda kwa watu wasiokujua huna takwa takwa watakiwa uidhihirishe mahali popote ndugu yangu mtazamaji kwa sababu takwa ni kitu wewe huwezi kuachana nacho wewe natakwa ni kitu kimoja popote utakapokuwa mtu anaweza kawa ni mchamungu sana anamuogopa sana allah subhanahu wataala lakini kuna wengine takua zao sio za kweli wanamuogopa allah wanapokuwa wanaona watu wanao wajua au mtaona mtu ana swali akiwa kwao anamwonyesha baba ake anamuonyesha mama ake au mke akitaka kuswali amwonyesha mume wake kwamba mimi naswali ili aonekane kwamba aswali mume akisafiri haswali au watoto baba akiondoka nyumbani hawaswali hiyo sio takwa hiyo sio takwa nandio maana mtume sa alam akamwambiamadhi itaillah haithu ma kunta mogope mola wako popote utakapokuwa ni mahali popote utakapokuwepo wewe allah subhanahu na saa nyingine unaweza ukawa mahali ukaona fursa imekujia kabisa yani unaona hu ndio wakati wa mola wako lakini hapo unapoona hali hiyo inakujia kumbuka kumbuke mola hio nakujia euaumbuke molawao kwamba hapo ulipo allah anakuona anazihisabu harakati zako zote maneno yako yote vitendo vyako vyote na hutafanya kitu wewe ila allah subhanahu wataala atakuwa nakijua kwa hiyo jitahidi sana kumwogopa allah mahali popote unapokuwa ndugu watazamaji watukufu takwa yaani si kitu ambacho mtu su, atakiwa awe nacho kwa siku na siku nyingine awe hana au mahali na pahali pengine kuna mtu mngine anaweza akawa naona aibu labda kudhihirisha taka yake uchamungu wake mbele za watu fulani huyu labda au huyu hajui maendeleo ane, ni mtu wabushi labda huyu kaja kutoka kijijini mbona yuko hivi kila saa nda mskitini aswali nanini, na nini basi nae atakajichangane na watu t asisemwe na watu kwao hiyo sio takwa na wengi watu watuwanamna hiyo unaweza ukawapata mahali mahali walipo sehemu alio anafanya ibada nzuri sana lakini akienda miji mingine au jirani au sehemu nyingine ambapo aona hapa hakuna anaenijua mimi basi utamuona mambo yake tofauti na kama lau utaenda wewe unamjua ukimuona uwezikuaminikama ndoio sioa e asema taila haithu makunta popote ulipo au utakuta mtu mngine anamwogopa mungu wakati hana kitu na hili lipo sana katika jamii yani mtu kama hana kitu hana pesa hana kazi hatoki msikitini saa zote uko mskitini mchamungu utamwona ana sijida kubwa sana katika uso wake kasababu hana kazi ngoja apate kazi anaona anaanza kupunguza idadi ya vipindi alikuwa aswali safu ya mbele sasa anarudi nyuma anakuja anakuja mpaka anakuwa haswali kwa jamaa mwisho kabisa unaweza kuona namgine naye akipata anamwogopa ana, ana, ana, mwenyezimungu subhanahu wataala akipata mali akikosa mali amogopi aasubaaa yani ile mali ndio ile mali ndo nafanyaeaanaeaanafanya mambo mengine lakini akikosa hivyo vitu utamwona mbali kwamba kama, kwa mba kama mi naswali nipate nini sasa kama mwenyezi mungu kanyanganya mali sina pesa saliili nifanye nini wanauswali ni wenye pesa wenye mali wenye nafasi zao mimi naswali nanini kama mwenye, yani mtu anaweza ana, ana, ana kufikia maneno ya kufru kabisa maneno ambayo sio mazuri Kwa hiyo, ni mahali popote ndugu yangu na wakati wowote unapoishi unapokaa unaposoma kwenye vikao vyako basi takwa yako huwe unaenda nayo kila mahali utembee na takwa yako iwe ndio, ndio nuru yako iwe ndani ya moyo na idhihirike katika vitendo vyako huwezi kuwa wee ni mcha mungu ikiwa takwa kuna mahali ipo na mahali haipo huwezi kupata zile zile faida tulizoezeleza n matunda ya takwa basi hayo mambo huwezi kuyapata hivi hivi ikiwa wee takwa yako haiko hivyo kwa hiyo ndugu yangu mtazamaji mtaza ikiwa wewe ni mwalimu basi watakiwa katika kusomesha kwako mwogope allah subhanahu wataala ukiwa unasomesha watu watakiwa umwogope allah subhanahu wataala kwa sababu wewe umepewa majukumu ya kusomesha pale darasani wale wanafunzi wote wanakusikiliza wewe na unapowasomesha basi uwasomeshe kwa kutarajia malipo kwa allah subhanahu wataala kabla ya mshahara kwa sababu mshahara lazima utapewa lakini ujue kwamba ile ni amana umepewa wewe na mwenyezi mungu menyezimungu subhanahuwataala na utaenda kuulizwa wale watoto wale kama hukua, kama vile maana walimu wengine utakuta bana mshahara wangu tu. mtu ameelewa basi hana shida hiyo kama kweli utataaamshaaraanaeaagoa alla subhanahuwataala utakiwi kufanya hivyo na nakuusia na ndugu yangu mwalimu basi umwogope alla subhanahuwataala muogope sana kwa sababu we umepewa majukumu haya elimu elmu alokupa alla subhanahuwataala ni, ni mtihani ni amana na utaenda kuulizwa siku ya kiama umeitumia vipi hiyo elimu yako na vile vile mwalimu wa madrasa mwalimu wa shule mwalimu yoyote vile vile kwa sababu mtu utakuta mwalimu anasomesha watoto urani lakini utakuta ile elimu inayotakikana mwalimu mwenyewe anakuja time zimekwisha nd anakuja darasani wanafunzi wanaingia darasani hawapati chochote kwa utakua wewe ndugu yangu una wadhulumu wale watoto leo tumekosa sisi watoto wanaosomeshwa urani watu wanaondoka mpaka madrasa mtu anasoma madarasa miaka na miaka ajui chochote kwa sababu mwalimu hamwogopi allah subhanah wataala mwalimu hatekelezi wajibu wake vile unavyotakikana kwa hiyo inatakikana ndugu yangu kama wewe umepewa jukumu hili la kusomesha watoto basi jitahidi sana kuwasomesha kile ulicho nacho wewe mungu alichokujalia kadiri ya mwenyezi mungu alivyokuwezesha basi wasomeshe wale watoto vizuri na allah subhanahu wataala atakulipa malipo makubwa na itakuwa ni sababu yawewe siku ya kiyama mpaka ndani ya kaburi lako kuwa malipo yako yataendelea katika watu ambao mtu akifa zinaendelea mojawapo mtu watu khiri. kama aake aendlamalfnsha watuunauza vitu vya mizani bas mogope molawako a ogope katamzayako usipunje watu yule unaempimia yeye hakuoni lakini jua kwamba anaekuona ni allah subhanahu subhanahuwataala yaani utakuta watu mtu katika mezani yake lazima kila akipima kuna gramu fulani anazipunguza lakini ujue zile unazozipunguza wewe wewe mwenyewe hazikusaidii kitu hapa duniani na kama ingekuwa biashara hiyo ni nzuri ungeendelea lakini wapi wap We, uwezi kwa sababu nini si ya halali si rizki yako sau humwogopi alla subhanahuwataala kwahiyo ndugu zangu watazamaji ikiwa wewe kazi yako ni kuuza biashara angalia sana usipunje watu katika mizani au katika biashara zako usitie hishi ucanganyachanganya vitu kizuri na kibaya hivi ni vitu vimekatazwa katika sheria ya kiislam tumwogope mwenyezimungu subhanahuwataala na allah subhanahu wataala ametukataza katika qurani kufanya hivyo kupunguza mizani na ue, ujue kwamba wewe siku ya kiama utasimamishwa utakutana na mola wako utaulizwa bwana hizi gramu ulizozipunguza hii biashara ulioifanya wewe unamuuzia mtu kitu unajua kabisa hiki ni kibovu lakini unamdanganya unamwelezea njia hii hii umwogopi allah wewe eh? hivi hujui kama wewe kuna siku ya kiyama huyu mtu ulio mdhulumu atakuja kukudai siku ambayo wewe hutaweza kumlipa huta, huna kitu cha chakumlipa nauza dukani au sehemu za nyama unauza nyama eh, unafanya biashara za mahindi unakuta unapunja una, una, una watu katika biashaa zao aazogoeallaubaaaa na wewe kama mfano ni mtu wa biashara eh, nimtu ni fundi wa maania labda unatengenezea watu magari au fundi wa pikipiki piki. pia ogoaitu chamtu ale usione yule mtu amekukabidhi amekuabii mwenyewe amekuamini wewe na kama wee unaona ni mjanja sana unafanya vile basi ujue mwenyezi mungu sanafenyezg tu utajulikana wanakukimbia kwa hiyo ukiwa ni fundi mara, mara ngapi utakuta mafundi anachukua kitu cha mtu kwenye gari au nini kizuri anakiingiza kingine kibaya anamdanganya ule mtu mtu utakuta anaenda msikitini anaswali, anasili, anasili. unafanya kwa nini ndugu yangu unapata faida gani ume, ume, umeendelea umepata mafanikio kiasi gani kwanzia ufanye biashara kama hiyo kwanzia uanze tabia kama hiyo umepata nyumba ngapi una mashamba mangapi una milioni ngapi katika benki yako hebu jiulize naz unavo hivyo vitu kwa hiyo pia hivyo vitu ambavyo allah nakutaka wewe ussiumwogope katika sehemu ambayo ni siri na dhahiri aya ndo mambo ya ibada za siri na dhahiri ndugu yangu mtazamaji ikiwa wewe wadhifa sehemu yoyote pale ulipo ni askari eh? muogope mwenyezi mungu usidhulumu wee umeaminiwa katika kazi kama hii wee unakula mali za watu unachukua rushwa unabeba unachukua rushwa Una, mtu kafanya kosa anakupa rushwa unamwachia eh? alafu una unananaa tunalalamika matatizo mengi waizi wamekuwa wengi eh, uhalifu mwingi kumbe we kwamba utalipwa mshahara kwa hiyo ndugu yangu katika kazi hii muogope wako sana kumbuka kwamba kuna siku mtu atakuja kudai haki zake wewe siku ile wewe utakuwa huna uwezo wa kumlipa ile haki yake ushamdhulumu yaani kama ni mali yake ishachukuliwa na siku ya kiama itakuwa ni mambo mengine hesabu itakuwa ni nyingine utachukuliwa katika mema yako ndo umpe yule mtu sasa mema yako yako ni kidogo utapata wapi mtu inachukuliwa madhambi yako, madhambi yake sasaiamaaoidogaaliamaaaambake askomahakamani ukowapi uko mahakamani uko uko wapi sehemu gani hebu ufanya haki muogope mogope wako huu ndio wasia mtume aliposema itakllah haithumakunta ni maneno machache lakini anagusa watu wote haya maneno hakuambiwa muadhi peke yake ameambiwa watu wote katika ummati huu wa mtume muhammad sal llah alihi wasallam ndugu yangu mtazamaji sahaba abu darda radillah anhu amesema ليتقي أحدكم أن تعلنه قلوب المؤمنين وهو لا يشعر. يخلو بمعاصي الله فيلقي الله له البغض البغض في قلوب المؤمنين. أنا سمع أبو درداء ليتقي أحدكم أن تعلنه قلوب المؤمنين. أو غوبي مداوينو nyoyo za waumini zikaja zikamtangaza kivipi na eh, wahuwa la yashuru hali ya kuwa mwenyewe hajui vipi yakhlu bimaasi llah yee anajificha anafanya madhambi kwa kujificha watu wasimuone fayulki llahu lahu lbughdha allah subhanahu wataala anamtia watu anateremsha yani watu wanakuwa wanamchukia anawapa watu uchukivu wa kumchukia ule mtu fi kulubi lmuminin enye wa yani allah alla tuo ikiwa unadanganya una watu najidai ni mtu wa mskitini una swali unafanya hivi alafu uu na vitu vingine basi mungu atawajalia a menyezinu atawajaiawa enine ndoutahamana msikiti allatuepushe na hayo kwayo yote hayo yanatokana na nini yanatokana na wewe kuacha kumwogopa allah subhanahu wataala kwa hiyo mwenyezi mungu subhanahu wataala popote pale utakapokuwa anasema abu hazim rahimahu llah taala la yuhsinu abdun fi ma bainahu wa baina llahi taala إلا أحسن الله فيما بينه وبين العباد ولا يفسد فيما بينه وبين الله تعالى عور الله فيما بينه وبين العباد دقو يانكم أنا سيما هو الشيخ الإمام أبو حازم كتك ونشوه نهاوة الله مرحيمه la yuhsinu abdu yani mtu hatofanya jambo zuri fima, yani, la yuhsinu abdu fima ma bainahu wabaina allah yani mwanadamu hatoweka uhusiano mzuri baina yake yeye na allah ani kwa kufanya mema ila ahsana llahu fi ma bainahu wabeina libadi isipokuwa allah subhanahu wataala atakuwa na yeye anatengeneza uhusiano baina yeye na watu wenzake ikiwa wewe uhusiano wako ni mzuri baina yako wewe na allah subhanahu wataala basi na allah subhanahu wataala atateremsha kwa watu mapenzi kwako wewe na watakuwa ni watu wana wanahusiano mzuri na wewe kwa hiyo wewe ukitaka uhusiano mzuri na watu fanya uhusiano mzuri na allah subhanahu wataala nduguzangu watazamaji unapokuwa ni mtu umefikia daraja kama hii unamwogopa allah kiasi hiki basi wewe utakuwa unaishi mbele, za jami, mbele ya jamii kwa mfano mzuri watu watakupenda utashangaa watu wanakupendea nini huna chochote maskini huna chochote ni mtu ambaye maisha yako magumu eh? yani huna uh, mali huna gari huna nini lakini watu wanakupenda sababu husiano wako tayari ni mzuri na allah subhanahu subhanahuwataala na hata kama mfano ni kiongozi mahali kwanza wefanya uhusiano mzuri na allah <coughs> kabla hujafanya uhusiano mzuri na wale wafanyakazi wako au wale watu ambao wewe uko juu yao au ndani ya familia yako nyumbani kwako wewe na mke wako na watoto wako unataka watoto wawe wazuri basi wewe kuwa mzuri kwa allah subhanahu wataala watu wengi leo wanalalamika familia zao zimekuwa mbaya sana watoto hawaskii nki haskii eh? lakini hebu jiulize wewe una uhusiano gani na mola wako subhanahu wataala je wewe uhusiano wako ni mzuri basi kama kuna upungufu tengeneza baina yako wewe na allah subhanahu wataala tengeneza uhusiano wako rekebisha makosa yako mlilie mola wako muombe allah subhanawataala kusamee madhambi yako alafu omba alla airekebishe familia yako na majibu yake utayaona yatakuja ni mazuri sanaai unaolalamika u wwaswali wewe tu pekeako wewe pekeako ndo mcha mungu nyumbani nyumbani kwako wote ni wa, waovu wala huna habari nyingine bas yako nguyangu, yako ya wapi na ikiwa wewe una mapungufu basi utasababishia na watu wengine wapate mapungufu kwaio tengeneza uhusiano wako wewe kwa mola wako molawako aaf utaonamafanikiokuchini anaan yani watu walkua chini yako watakua wanakuskilza wanakuii aakuasi mambo yako ataenda vizuri biashara zako zitaenda vizuri lakini kama we tayari e mwenyewe ni mwizi utaibiwa wee mwenyewe ni mzinifu watu watazini kwako we mwenyewe ni muongo utadanganywa vile utakavyokuwa aljazau min jinsi lamal malipo utalipo kutokana na vitendo vyako kwa hiyo tengeneza uhusiano wako na mola wako kwanza alafu ndo utapata mafanikio mazuri katika mafanikio ya ya ya, ya, ya mambo yako na, na biashara zako na kila kitu ukiangalia usia huu ambao ni wapili wa abu hazim rahimahullah aliposema la yuhsinu abdu fi ma bainahu wa baina llahi taala ila ahsana llahu fi ma bainahu wabeina libadi ayani hatotengeneza mtu ian aakafanya husiano wake mzuri, mzuri baina yake yeye na allah na mpaka allah subhanahu wataala anatengeneza husiano wake yeye na watu wala yufsidu fima ma wa wabeina allah na hataharibu uhusiano wake yeye na baina ya allah taala subhanau wataala awarallahu fima bainah allah subhanah wataala ata, ata, atatia upungufu baina yake yeye wa baina libadi na baina ya watu anaoishi nao kwa hiyo hii ndo hali ilivyo tengeneza tunataka kutengeneza jamii basi kwanza jianze kujitengeneza wewe mwenyewe unataka kutengeneza nchi kwanza tuanze kutengeneza wewe tunaanza na wewe mmoja alafu tunakuja na wengine hatuwezi kuanza na watu wengi wakati watu we mwenyewe ni muovu mwenyewe una una mapungufu mengi mengi una mambo unaoyafanya wa kwamba watoto wako hivi sijui mimi naibiwa sijui mimi niko hivi kwa hiyo ndugu zangu waislamu wat, eh, watazamaji mnaoshuhudia tv hii mtume sala llaal wa maneno yake ni mazito sana anatakiwa wanatakiwa watu wazingatie mno wewe unapozungumziwa unapo maneno ya mtume sala lla ali wa watakiwa uji, ujiulize mara mbili tatu mtume sala llaalwa salam asema itakillah haithu makunta ani mwogope allah popote ulipo popote pale wasia wasia huu ni mzito sana mtume sala lah al waw salam anamwelezea nani muadhi rahiallahu anhu na hapo kama tunawakumbusha tena kama mnakumbuka ni wakati muadhi ana, anatuma kwenda yemen anapelekwa yemen kwenda kuwalingania watu na katika hadithi kuna hadithi nyingine mtume akamhusia kwamba wambie watu kwanza kabisa wago wa yani wa, waache shirki na wamwabudu alla pekeyake aa yuwahidu mpaka wawenatauhidi wa, wa, waache shirki alafu jambo lingine akamwambia wasimamishe swala alafu jambo lingine akamwambia baada ya hapo akishamaliza yani, watoe wa zaka alafu akamwambia uogope kula mali za watu kwa njia ya hulma ogopa kwa hiyo mtume sala llah alhi wasallam akamwambia muadhi aogope kuchukua mali zile za watu ambazo si haki yake wataki uh, karaima amwalihim yani uogope kuchukua wa wakaraima wa amwalihim yaani uogope kuchukua mali za watu yani kwa njia ambayo si sahihi kuchukua vile vitu ambavyo ni vizuri zaidi ambavyo kuvuka mipaka kwa sababu gani ukifanya hivyo kwa sababu dua ya mwenye kuhulumiwa huko, huko, kazi na ultaemaaaaananya ndugu yangu mtazamaji allah akujalie uwe ni mwenye okumwogopa allah popote pale utakapokuwa na katika shughuli zako zote watakiwa mwogope allah na kuombea pamoja na kujiombea nafsi yangu tuwe ni wenye kumwogopa allah subhanahuwataala mahali popote tutakapokuwa inshaalla takutana tena katika kipindi kingine kuendelea na hadithi yetu ya mwadhi wa muhaaw