الحمد لله نحمده ونستعينه ونستغفره ونستهديه ونعوذ بالله من شرور انفسنا ومن سيئات اعمالنا. من يهده الله فلا مضل له ومن يذلل فلا هادي له. واشهد ان لا اله الا الله وحده لا شريك له واشهد ان محمدا عبده ورسوله صلى الله عليه وعلى اله وصحابته اجمعين. اما بعد dugu watazamaji watukufu As-salamu alaikum aleikum warahmalahibaraka wa nawakaribisha tena katika kipindi chenu hiki katika tv hii ya afrika nawakaribisha katika kipindi chetu hiki cha wasia wa muadh wasia wa mtume salam, kwa kwamadbjaa kama tulivyoelezea ndugu zangu watazamaji mliohudhuria mlioshuhudia kipindi hiki mwanzo wa kipindi hiki na mpaka sasa hivi تنيندليان حديثي يا معاذ حديثي أبا يوم صلى الله عليه وسلم أمين أمي بواسي معاذ رضي الله عنه ألف اتق الله حيثما كنت وأتبعي السيئة الحسنة تمحها وخالق الناس بخلق حسن إيني حديثياتو تنيندليان ناو إن شاء الله بإذن الله تعالى تنيندليان حديثي pale yani kuhusu kipengele kile cha haithu makunta popote utakapokuwa mwogope allah subhanahu wataala na tukasema kwamba e, tu, nimeelezea kwamba katika kipindi kilichopita kwamba popote pale utakapokuwa mahali popote utakapokuwa basi wewe watakiwa huwe unamuogopa allah subhanahu wataala na takwa yako uwe nayo pale utakapokwenda ndio maana ya hahumakunta leo tunaingia katika kipengele kingine ambacho mtume sala allaiu salam alivyos sema waatbii sayiata alhasanata mhuha na mtume saaa salam anasema na utangulize ulitangulizie hovu lako lilolifanya ulitangulizie kwa mambo mema tanguliza jambo jema baada ya kufanya kosa ili lilejema lifute ili kosa ulilolifanya maana yake ni kwamba wewe ni mwanadamu na mwanadamu ni mwenye kukosea na kama utakosea basi unapokosea pale pale fanya mema ili uyafute yale maovu yako ulioyafanya wewe unapofanya makosa umejihisi umekosea nawe ni mwanadamu mwanadamu ameomba kukosea basi kimbilia kufanya mambo aliyokuwa mema na mambo ya me, mema ni mengi na wewe kama mislam basi watakiwa ujitahidi sana usifanye makosa kasababu ukifanya kosa moja basi hujui hili kosa uzito wake linakuwa kiasi gani na pengine kulifuta kwake takuwa ni tabu na ukilizowea mwisho wake utakuwa kuliacha pia ni matatizo aio fanya mema usizowee kufanya maovu fanya mema na ikitokea umefanya makosa umekosea basikimbilia kufanya mambo mema ili uyafute yale maovu yako kwa sababu gani kwa sababu wewe umeumbwa ni mwenye kukosea huwezi kukimbia huwezi kuacha kukosea kama binadamu lakini na mema nayo yako mengi ya kufuta hayo maovu yako na kama utakavosikia huko mbele faida ya kufanya mema yanavyo ya mema yanavyoongezeka kuliko maovu اوفو نابوفانية كوسا نيليل لكنه لكنو كيفانية ميما ميما انا نجيزيكا يا يعني نكواني مينكي الله سبحانه وتعالى انا انا انا نجيزي انا سما العلامة ابن رجب رحمه الله في جامع العلوم والحكم كتابو تشاكي كتاب تشاكي هيك جامع العلوم والحكم لما كان العبد مأمورا ما بالتقوى fi siri walalania alipokuwa mwanadamu ameamrishwa kumwogopa allah subhanahu wataala kwa siri na dhahiri maa anahu la budda an yaqaa minhu ahyanan na pamoja kwamba mwanadamu anaweza akatokea akafanya makosa saa nyingine tafrita fi taqwa amepitiliza katika takwa akakosea katika aaaaia yake akawa amekosea akafanya mambo ambayo si si yani hayatakiwi na mwenyezimungu subhana wataala ima bitarki almamurat pengine akafanya mambo ambayo amekatazwa na allasaa birtikabi badi lmahaurat au kufanya mambo ambayo ambayo amekatazwa a bitai amua a kwa kuacha kufanya yale aliyoamrishwa au birtikabi baadi almahdhurati au kufanya yale mambo ambayo amekatazwa faamarahu an yafala bima yamhu bihi hadhihi sayia kwahiyo akaamrishwa na mola wake afanye yale mambo ambayo itakuwa ni sababu ya yeye kusamehewa madhambi yake yani kuyafuta yale mambo yake aliyoyafanya wahuwa anyutbiaha bilhasana nayo ni kufanyaje ni kuyatangulizia mema yale maovu ukayatangulizia mema allah subhanahu wataala anasema ina lhasanati yudhhibna aseyiat hakika mambo mema yanafuta maovu kwa hiyo unatakiwa mwanadamu uzididi, uzidishe sana kufanya mambo mema ili yale mapungufu yako ulioyafanya yasija yakaongezeka na yawe ni sababu ya kufutika kwa sababu mema yanafuta maovu kwa hiyo wewe kama kweli ni mtu timamu akili yako nzima eh, mjanja basi kithirisha kufanya mambo mema ndugu yangu mtazamaji mta unaweza ukaona kwamba makosa yako n yani, hebu jaribu kupima makosa yako na mema yako utakuta sisi kwa udhaifu wetu tunaangalia sana mema tulioyafanya tunasahau maosa tulioyafanya na tukayaona mema ni mengi kuliko yale makosa tulioyafanya hivyo hivo hutakua ni mtu mwenye kutengeneza mema mengi au mwenye kufanya juhudi ya kufanya mambo mema kwa sababu ksau unahesabu mema ulioyafanya aaniasiju mfanya h mefanya hikina hiki. umetosheka katika kufanya amali njema kumbe wee hujafanya kitu chochote na una madhambi makubwa kuliko hayo mema unaoyafanya yasahau yakumbuke makosa yako ili ufanye juhudi ya kuyafuta yale makosa kwa sababu makosa mema afaashaaataalia wewe sikuaiama ataulia hata uuuhata kitukimoja lakiniukia wewe unaanza kuangalia mema tu na unasahau makosa yako nakati makosa ayakosekani ka mnadamua bas takua mkufana memanasisi ataiatufanye mema tuongeze katika ibada zetu kuna ibada za faradhi na zile ambazo nizalazima kama ni swala swala za farahi zile a ai ujuaaa lakini ujue kuna una vile vile. za kufunga pia vilevile vile kuna zaka ya lazima kuna nasadakati pia vile vile watakiwa ujitahidi kujaza yani zile sehemu zako mapungufu apngufu yako atia maao usichoke ndugu yangu mtazamaji ukajiona am aiaaiaan aaana raak hata yatiakalyain ya abudu mola wako mpaka mwisho auhai wako hakuna daraja ya mtu hata akifikia daraja hiyo hiyo basi yale mema yake yanakuwa yametosha kuongezeka hakuna daraja hiyo. ikiwa ni hivyo basi mtume mtumewetu ni mtukufu wa daraja na hakuna mchamngu anaemzidi mtumewetu maa lakini hebu zichunguze ibada zake lizokua akizifanya utakuta ni ibada nzito akiswali mpaka miguu inavimba mpaka mama aisha radiallahu anha anamwambia wewe umeshasamehewa madhambi yako He? mungu ha, ha, wewe hakuisabii ha, madhambi huna madhambi wewe wafanye We, ibada ngumu kama hizi kwa nini mtume sala la alaw salama anamwambia mama aisha afalam akun, afalam akun abdan shakura yaani mimi sitakiwi kuwa ni mja mwenye kushukuru kama mimi nimesamehewa madhambi yangu sina ni lazima nimshukuru mwenyezi mungu sasa hiyo yenyewe miguu sinaabrlazma ambao hatujui mashukizi yetu yatakuwa ni vipi ya, ya heri au ya yashari au ya ibada zetu tunazozifanya zakubaliwa azikubaliwi je tatakiwa tuweje kattakiwa tujitahidi kufanya mema tuongeze juhudi kila ukiangalia jione kwamba iakingaijone ambujafanya kitu kwa sababu yale mapungufu yako ya madhambi yako kiwa yako ni mengi mengiatafutika sipokua tu kama labda nimshirikina haya, haya, haya, wote kutusala la shirki halifutiki hali katika madhambi anaofutika shirki kufru hazifutiki yatakiwa utubie uwache ile shiriki uliokua ukifanya lakini madhambi mengine e, ambayo o, yani, ukinuia kutubia yanaondoka na kuna mengine yanaondoka kwa kufanya mema yako Kwayo, ibada, kwa hiyo tuongeze ibada ndugu yangu mtazamaji tuongeze ibada ziwe ni nyingi na yule mjanja mtu mwema mwenye akili ni yule ambaye anaongeza ibada au anaongeza yn yani, anafanya mema baada ya kujigundua yeye kwamba ni mpungufu kwa sababu upungufu upo hakuna mtu asiekuwa mpungufu hata kawa mcha mungu gani kwa hiyo ndio maana allah subhanahu wataala anasema ina alhasanati yudhhibna asayiati kwa sababu mema yanafuta maovu na katika hayo mema tunaoyafanya sisi kuna mengine allah subhanahu wataala anayalipa kwa, vi, kwa viwango ukifanya jema moja allah alla subhanataala anakulipa mema kmi mara kumi lile moja ulilolifanya katika mema allah analizalisha mara kumi na iko dalili nyingine zaidi ya mara umi mara s na ailioni ari ya mwenyezi mungu mwenyewe atakavyoiona amali yako na unapofanya kosa kosa basi allah analiandika ana lako lile lile moja lakini jiulize ni makosa mangapi unaoyafanya manga, mema ma, mema kwenye swala mawazo yake yote yako nje kwenye biashara zake kwenye mpira kwenye nini afikiria afkia kitoka apa nia yani, swala enyewe a faradhi teswali lakini na matatizo mengi kwa hiyo utakuta mema yetu ni machache sana kwa hiyo allah subhanahu wataala anasema man jaa bilhasanati falahu ashru amthaliha waman jaa bisayiati fala yujuza ila mithlaha hum la yudhlamun allah subhanahu wataala anasema yoyote mwenye kufanya jambo jema akafanya mambo mema kwa, kwa ikhlasi kwa tauhidi basi mara aa atalipwa mara kumi Yani thawabu mara kumi kwa, kwa jema moja tu utalipa thawabu mara kumi na yule ambaye atafanya kosa moja basi hatalipwa zaidi ya lile kosa lake moja tu angalia mapenzi gani ambayo allah subhanahu subhanahuwataala anavowapenda wajawake ha, alla ha, hakusudii watu kuwaingiza motoni ila wenyewe tu ndo wanataka kuingia motoni utakuta watu hawaangalii hawa, hawa kheri kama hizi hizi ni rehma za allah subhanahu wataala kosa moja unaandikiwa dhambi moja mejema moja unaandikiwa thawabu mara kumi pia baada ya hizo thawabu pia zinaongezeka sio mara kumi tu zaidi ya mara kumi unaweza kukuta mtu anafanya mema lakini watu wanapishana katika kulipwa kuna wanaolipwa mara kumi kuna wanaolipwa mara mi mi s na ziyada allah subhanahu wataala anasema mthalu ldhina yunfiquna amwalahm fi sabili llahi kamathali haba ambatat sb sanabila fi kuli sumbulatin mi haba wllahu yudhafu limn yasha wallah wasiun alim yule mwenye kutoa katika mali yake mfano wake ni kama mtu aliyepanda mbegu moja katika ardhi mbegu moja katika ardhi alafu mbegu ile ikazaa mashuke saba kila shuke moja lina mbegu mia moja fi kuli sumbulatin miatu haba kila, kila shuke moja lina mbegu saba kwa jumla ni ngapi mia s kwa moja ile moja uliotoa wewe katika, katika mali yako kama ni shilingi moja mfano basi allah anaizalisha inatoka mara mia saba na sio hiyo tu peke yake wallahu yudhaifu liman yashaa na allah anamzidishia anayemtaka allah anakuongezea zaidi ya mia saba milioni zinakuwa nyingi kutokana iioniaauanyini allah ana kipimo chake subhana suaal anaojua na, na hikma yake na ilmu yake namna anaoagaia watu katika taa ni, ni mwingi wa kutoa na mwenye kujua allah ni mwenye ilmu na mambo yake anafahamu zaidi ni namna gani anavozigawa kwa ndugu yangu mtazamaji unapofanya mema uwe na yakini kwa mola wako kwamba wewe unalipwa na usiwe ni mtu mwenye kusimanga na kutoa maneno na nini kwamba mi nimefanya hivi e, kuna watu sasa hivi ukiwaangalia hawasemi lakini kama wamechoka yani katika jambo la utamuona yake ya ya kwamba huyu ashachoka pengine kujibu naaokenaujuwambahuyu ashaoka eeeakujuamishajenga msikiti fulani mimi tayari shajenga msikiti au ukimwambia masala ya nini akuambia misha swali sana eh? shaenda mara nyingi umra ashaenda nyingi ani ukishasema hivyo ni kwamba we una ibada nyingi umezifanya lakini ujue kwamba kwa mwenyezi mungu hakupotei kitu ondoa ile shaka yako kwa mwenyezimungu subhanahwataala ondoa kabisa kwamba allah wa ta'ala, hamdhulumu mja wake unachokitoa wewe allah atakuhifadhia lakini kitoe kwa moyo msafi kwa aa eh, am eh, fanya ibada zako kwa, kwa, kwa ilas kwa ajili ya allah, wa ta'ala. kwa kumwogopa aa s auogoa auanataakufana mema hachoki na kila akifanya anataka kuongeza kila siku ule mchamungu akisawasawa anaona raha kila akifanya mema na kila akitoa anajisikia unafuu wa roho yake lakini yule mtu ambaye amwogopi mola wake ni, ni kinyume na huyu ya, anaona kila akitoa anapungukiwa ia akia anaona kutoa kwake ni hasara lakini allah subhanahu wataala anasema kwamba anamuongezea mtu na anazizidisha thawabu za mtu na inabarikiwa mali yako katika kutoa hakupunguzi kitu ndugu yangu mwislamu katika kutoa hakupunguzi kitu kama ilivyokuja dalili nyingi mtume salalasalam anasema kuna shuka malaika wawili kila siku katika ardhi mmoja anasema allahuma ati mnia halafa yarabi mpe yule mwenye kutoa badal mongezee namgine anasema laa ati ia anasema anasemaai mpe yule anaezuia mali ataki kutoa mharibie mali yake mharibie katika mali zake ziharibu hazina faida mali izo kwaio usi ukaona kutoa kwako ni hasara usichoke ndugu yangu mislam hizo mali hapa duniani hutaondoka hata nashiingi napia ujue kuna kitu kingine katika mali zako ziwe nizahalalichumolako liwe nilahaal upate kutoa sadaa iwe nzuri yenye kukubaliwa iwe chumo lako ni la halali ili mwenyezi mungu aiongeze ibada yako iwe na thawabu nyingi zaidi watakiwa wewe iwe chumo lako ni zuri la halali siwe ndani yake uwizi riba na mambo Kwayo, inathibitisha dalili hii kwamba mema yanaongezeka kwa hiyo yana kila yakiongezeka mema ndio anafuta yale maovu yako kwao tufanye bidii ndugu yangu mtazamaji tufanye bidii kufanya mema ili tuweze kuziba yale mapengo yetu weze ukaharau wewe kitu kidogo tu lakini ndicho kikakusaidia skuaaaaaaeneaaabaatende tendeilsukakawenzapaataaamambo mngamaanyma abasumu fi ajihi akia sadaka yani ku, ku, ku, kufurahika na uso wa mwenzako yani umekutana na mwenzako ukatabasam uka ukacheka ukafurahi naye ni sadaka unaandikiwa thawabu kwa hiyo watu wakimbilie kufanya mambo mema yako mengi una uwezo wa kutoa sadaka na zaka kuna mambo mengine ambayo hakuna mtu anashindwa kuyafanya kila mtu amepewa uwezo wa kufanya mambo yake mema usiju ukafikiri mema mpaka niwe tajiri niweze kujenga miskiti niweze sijui kujenga maa afataau aaji uso wako ukaawewe unacheka na mwenzako vizuri ni sadaka kubwa sana kwa hiyo ndugu mtazamaji kufanya mema ni jambo muhimu sana tukimbilie kufanya mema natujue kwamba mema tunaafana sisi allah alla subhanauwataala ana, ana, anayahifadhi na atakuja kutulipa siku ya kiyama. na hata hata nia pia saa nyingine inasaidia kama huna uwezo wa aama aaaaae aaa na utaandikiwa kama, mtu kama wewe una jambo zuri unataka kulifanya na huna uwezo basi nia yako itakuwa ni Ita sababu yakuandikiwa lile jema wewe huna uwezo wa kujenga msikiti lakini ukanuia a kama utanipa mimi mali nitajenga mskiti mi basi eejuakifanya ya ndotalia zai aia vilevile ukinuakufanya jambobaifanya ahakuandiki madhambi lakini ukinuia alafu ukalifanya hata kuandikia kosa lile lile moja amepokea hadithi ibnu abasi radiallahu anhuma an rasulillahi sal llau alihi wasallam fima yarwihi an rabbihi tabaraka wataala hadithi hii imepokewa na ibnaabas ambayo ni katika hadithi lqudusi imepokewa na bukhari na muslim hadithi hii أنا سيما إن الله عز وجل كتب الحسنات والسيئات. الله سبحانه وتعالى: "أمي عندك أميما نماوف". يعني أميشا هيك تاياري. إلين ديما، نهي لين يوف. إلين يوف. ثم بينا ذلك. كيشاكا يا بيينيشا. فمن هم بحسنة، بس يوليان باتا كاين وية كوفانيا جامبو ديما؟ فلم يعملها، لكنها كوباتا ويز وكوليفانيا. katabaha Allahu indahu hasana kamila jema jeajemamoja kama umenuia kufanya jema alafu ukupata uwezo kulifanyaata jema moja kisha wain hama, na mtu akanuia kufanya jambo jambojema faamilaha kisha akalifanya lile jema katabaha llahu indahu mema aadiaeaaemenuia yani kufanya jambo jema alafu allah akakuafikishia kulifanya lile jambo jema basi unaandikiwa kwa lile jema moja mia ila ila adafin kathira na ziyada na ziada aaala nitajialah ni tajiri alah mali yake eh? allah na mali nyingi allah khazina yake aiishi ni kama mfano mfanoe kuchukua sindano na ukaitumbukiza kwenye bahari ile sindano na nini allah bahariangaliileindantaoanaalla ni tajiaahanauaaasi na kama mtu akinuia akinuiakufanya jamboovu yamal, yamalha na akawa hakulifanya lile jamboo katabahallahu indahu hasana kamila allah takuandikia jema umenua kufanya ovu lakini allah kuandikia jema kwa sababu nini hukulifanya lile ovu umekaa ukafikiria ah, huko nako kwenda bana huko akumridhishi allah bana mi naenda kumuudhi allah subhana wataala mimi naenda kumuasi allah basi mi siendi tena basi pale pale allah anakuandikia wewe jema kamilii naujefanya jema wewe nia yako ukafanye ovu lakini allah anakuandikia jema zima Allahu akbar alafu anasema wainhama biha na mtu akanuia kufanya jambo ovu fafaalaha faamilaha kisha akalifanya katabaha llahu sayia wahida allah subhanahu wataala atamwandikia lile kosa moja alilolifanya tu amenuia kufanya kosa basi mwenyezi mungu subhanahu wataala atamwandikia lile lile kosa alilolifanya hata mdhulumu hatamwandikia mu, mengi katika makosa yake kwa hiyo tuelewe kwamba mema jamani yako mengi sana tukimbilieni kufanya mambo mema na tujiepushe na mambo maovu na vishawishi sasa hivi ni vingi ndugu yangu vishawishi ni vingi sana na wa, wale wanaoita watu kwenye makosa na maovu ni wengi kuliko wale wanaoita watu katika mema leo utakuta watu wana, wanaweza kum, kumdhamini mtu katika mambo maovu wanaweza kumdhamini mtu lakini kumdhamini mtu katika mambo ya heri ni wachache wangapi leo mtu dhamini, mtu dini aende mahali asome dini, ndugu zake hakuna mtu lakini atoke mtu muovu jambo, ovu, watu wengi yule mtu. Kwayo, ndugu yangu mtazamaji allah akubariki akujalie kila a diniaene maaliasome diuasadianguaaa maiaeoanaawatamsaia mao nguangtazaajaaaujalie kiaaheri unatakia fane mauftamaoao ao ala atujalie mimi nawewe tuwe ni wenye kufanya mema ili tupate kufuta maovu yetu na atuongozee katika thawabu zetu na atusamehe madhambi yetu na ni miongoni ma waja wake wema na, hazina, na katika hasanati zetu au mema yetu ayaongeze yawe ni mengi siku ya kiama twende tukakutane tuka nayo hali ya kuwa tumeridhiwa na mola wetu subhanahu wa taala kwa haya machache tutakutana tena allah atakapojalia kuendelea katika kipindi chetu hiki cha hadithi ya muadhi wasala llahu ala nabii na muhammadi wala alihi wa wasahbihi wasalam wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh