السلام عليكم ورحمه الله وبركاته الحمد لله نحمده ونستعينه ونستغفره ونستهديه ونعوذ بالله من شرور انفسنا ومن سيئات اعمالنا من يهده الله فلا مضل له ومن يضلل فلا هادي له واشهد ان لا اله الا الله وحده لا شريك له واشهد ان محمدا عبده ورسوله Wa ala alihi wa ajmain shabamainamabad ndugu watazamaji wapendwa tunawakaribisha tena katika kipindi chetu hiki katika tv yenu ya afrika kipindi ambacho tumekianza kwa maudhui au jina la kipindi ni wasia wa mtume wetu muhammadi sallaalwasalam kwa sahaba wake mtukufu kipenzi chake muadh bin jabal na wasia wenyewe kama, wa, kama ilivyoanza maudhui ni kwamba mtume s wsalam alimuusia muadh kwa kumwambia ya muadh itakillah haithu ma kunta waatbiu sayiata lhasana tamhuha wakhaliki lnasa bikhuluki alhasan huu ndi wasia wenyewe ambao ulikuwa mtume akimpa muadh wakati amempeleka yeman kwenda kufikisha ujumbe wa uislamuna tumeishia katika kipindi kilichopita kuhusu mambo ambayo yani kipengele wa atbii sayiat alhasana yani mtu atangulize mema baada ya kufanya ubaada ya kufanya maovu au kufanya jambo lolote ambalo ni kosa au dhambi yoyote basi atangulize mema ili ayafute yale makosa yake aliyoyafanya na nikaelezea kuhusu mema namna gani anavyoweza kufuta maovu na mema anatofautiana kama nilivyoeleza hapo mwanzo katika kipindi kilichopita kwamba mtu mwenye kufanya jema moja ala subhanaal anamlipa mara kumi, au thawabu haam na nyingine anazidisha zaidi mpaka mpaka na zaidi na zaidi kulingana na vile mtu mwenyewe eh, ikhlasi yake na nia yake katika zile ibada anazozifanya ndugu mtazamaji katika hadithi ya mwisho tuliyozungumzia ilikuwa ni kwamba mtume salaaaa alizungumzia hata kama umenuia, lile jambo jambo jambo kufanya jema basi pia ume, pia unalipwa unalipwa na na ukilifanya thawabu akiwa mtu kufanya jambo, jambo baya basi akawa hakulifanya lile jambo baya anaandikiwa thawabu kwa kuliacha lile jambo baya na pia vile vile akilifanya basi allah hatomwandikia zaidi a lile kosa lake alilolifanya kwa hiyo ni muhimu sana watu kufanya mema ili kuyaziba yale mapengo au madhambi yao walioyafanya na kuna vitu ambavyo mtu anaweza kuvifanya vikawa vina thawabu nyingi sana kwa, kwa muda mfupi yaani kitu kidogo lakini kikawa na thawabu nyingi sana mfano tuliotoa katika sadaka ukitoa shilingi allah anaizalisha mara mias na ziada na pia tusisahau ndugu zangu waislamu kwamba qurani ni kitu ambacho ukiisoma qurani thawabu zake ni nyingi kwa muda mfupi unaweza ukapata mamilioni ya thawabu ambalo jambo hili watu wameghafirika nalo sana ukisoma herfu moja katika urani unalipa thawabu kumi herfu moja tu ndio maana mtume antme eh, mwenye kusoma qurani basi kila herfu moja analipo thawabu kumi mfano akisema ai alif basi alifu anapata thawabu kumi na lam anapata thawabu kumi namim anapata awabu kumi kisoma zaidi ya hivyo mstari mmoja au miwili au mitatu utapata thawabu Kuhiyo, tusiweke, kwamba ni, ni ya kusoma wa ramadhani tu yatakikana kwa kila mwislamu kila siku asome qurani Wa, wale watu wema walopita walikuwa wakisoma urani wengine wakihitimisha urani kwa wiki moja anahitimisha urani nzima wengiealikua kwa mwezi sasa sisi tujaribu kadiri ya uwezo wetu na njia nzuri ya kusoma urani kama unaona huna muda basi soma kila swala moja katika swala tano soma karatasi mbili ndugu yangu utakuta umehitimisha kurani kwa mwezi mzima kwa sababu juzuu moja ina karatasi kumi hiyo ukisoma karatasi mbili kila swala utakuwa ume, umepata juzuu nzima kwa siku moja kwa hiyo utakuwa wewe hebu jifikirie katika sababu utakazozipata kwa siku moja ni ngapi bila shaka itakuwa umefuta madhambi yako mengi sana au umeaziba madhambi yako mengi sana kwa hiyo ndugu mtazamaji qurani ni kitu kinacho n yani inaongeza thawabu nyingi kwa muda mchache sana jitahidi hata kama uwezi kusoma urani soma kidogo kidogo na, na yule anayesoma kwa kupata tabu anapata malipo ma, mara mbili kwa sababu anasoma huku anapata natabu kuisoma ile urani kwao usidharau ndugu yangu mtazamaji kusoma urani ni jambo muhimu sana na linaleta thawabu nyingi katika kipengele cha mtume alivyosema atbi sayia alhasana na utangulize jambo baada ya kufanya ovu utangulize jema eh, tamhu ha ili ulifute lile ovu inatakikana mtu ujitahidi kama umefanya kosa basi ufanye jema kama lile kosa ulilolifanya yani ikiwa inawezekana basi ulilinganishe kosa na lile jema liwe ni mfano wake mfano mtu amemsengenya mtu amemsema mbele za watu amemvunjia hadhi yake hili ni kosa bila shaka ni kosa sababu kusengenya ni haramu na kumvunjia mtu heshma ni haramu sasa natakiwa badala yake ufanyeje badala yake unatakiwa umtaje tena yule mtu uliomsema vibaya yule ulomsengenya basi umtaje vizuri na utaje mema yake unaona le ovu linafanana na jema umemtaja vibaya sasa mtaje vizuri na kama umemzulia uongo basi mtajie yale mema yake yote unaoyajua wewe usimtajie tu umem, umemkosea sasa mtajie mema ili ufute yale maovu yako huo ndio mfano unatakikana huo ni mfano mzuri katika kulipa jema kulipa ovu kwa jema kwa maana weo ushamkosea mtu umeshafanya makosa na mtume asema ukishafanya ovu liongezee litangulizie jema kutanguliza jema ni hilo sasa jema umemsema mtu vibaya mahali umekaa na watu ukawa wewe umemsengenya yule mtu na madhara ya kusengenya ni makubwa kabisa hatari kubwa kusengenya ni madhambi makubwa ndugu mtangazaji kusengenya ni kitu kibaya sana mwenyezimungu amefananisha mfano wa mtu kuse, wa kusengenya ni kama kula nyama ya maiti mwenyezimngu asema anyakula lahma anyaulalama aiimaia hivi kweli mmoja wenu anaweza kula nyama ya maiti n yani uletee nyama ya maiti ndugu yako amekufa umle unaweza kweli domana mwenyezimuguasema walayatab badukum baa wala watu wasitengenyane usimsengenye mwenzako sasa kama umefanya kosa kama hilo sasa ugeuke, urudi ufanye mema jema katika uefanyaamalsasagekedfanakilaktaamwenza vizuri. Si vizuri. vizuri ni nieri zaidi kwahio ni, ni hasanati ni jema ilo nalolifanya pengine kila ukimtaja vizuri ile dhambi inaweza ikawa inakuwa ni ndogo kuliko yale mema yako unaoyafanya kwa hiyo hiyo ndio mfano wa kwanza mfano wa pili katika jema mfano wa lile ovu lilolifanya ni kama mtu mfano ameleta ame fitna kwa watu ameleta ugomvi kwa watu amefitinisha watu amechukua maneno ya huyu akampelekea huyu sivyo na huyu akachukua akampelekea huyu sivyo hili kosa atakia mtu aelewe kwamba hili ni kosa kubwa sana sasa badala yake ufanye kama hivo livofanya efshaatu sasaafteiaasha ndio jema linalotakiwa ulifanye sasa uwapatanishe umeleta fitna mbele ya watu umefanya ufisadi umegombanisha huyu na huyu sasa wewe kazi yako sasa ili urekebishe lile kosa lako rudi tena kwa wale watu watengenezee uhusianowaoi naza nyingine shetani anakujia tu hupati faida kusema ukweli kwamba we ukishafitinisha watu upati faida hakuna faida sana sana ni we utaonekana ni mtu mbaya tu kwa hiyo ukishafanya hivyo n yani ushafitinisha watu sasa rudi watengenezee uhusiano wao urekebishe mahusiano yao warudi wale watu wapatane kabla ya wewe hujaondoka hapa duniani au kabla ya wao hapa hajaondoka duniani saabu lau itatokea hivyo itakuwa ni msiba mkubwa kwa sababu tayari ishakuwa ni tabu kwako wewe na hii pia ni tabia moja mbaya sana watu wanapenda tabia tabia hii naomba allah wa Ta'ala na tabia kama hizi hii inasababisha adhabu ya kabri katika miongoni mwa eh, adhabu aadhabulabri ni mtu kuleta fitna kwa watu alipita kwenye makaburi mawili siku moja akakuta makaburi haya kasema, watu wanapata wa sat akachukua vitawi vya mti vibichi kavieka asmaenda hivi vitawi baada ya, ya kukauka hawa watakuwa nao wamesamehewa akasema awataaawaesamea alikuwa akienda kijisaidia mkojo au choo kidogo alikua haichun hachungi mikojo yake akikojoa ani mkojo akijisaidia aki haja ndogo basi zile rasharasha e hajichungi nazo na namine alikuwa akitembea kazi yake ni kuleta fitna kwa watu hiyo ni tabu inamsababishia mtu anapata adhabu na huyo anayetaja hapo kwenye mtume aliyomwona ni swahaba ni mtu mkubwa lakini pia ameadhibiwa kwa sababu ya kufanya hiyo fitna kwa watu kwa hiyo sasa wewe ndugu yangu kitaka sa yani ulifute uli lile ovu lako basi rudi ukatengeneza uhusiano wa watu si vibaya ili kwa kuogopa matatizo ambayo yatakujia siku ya kiama ni makubwa sana basi rudi utengeneze uhusiano wa watu utakuwa umelipa lile ovu lako kwa jema tena kubwa sana kuunganisha watu n jambo moja kubwa sana allah anafurahi sana anapoona watu anakaa pamoja na we utapata thawabu nyingi kuliko lile kosa ulilolifanya huo ni mfano wa pili mfano watatu wa kulipa jema kwa ovu ni mfano wa mtu ambaye amewakosea wazazi wake eh? hawatendei mema wazazi wake hawaheshimu wazazi wake wazazi wake wana shida na yee na uwezo anao wa kuwasaidia yeye ha, anapuuza hana shida na wazazi wake sasa ikiwa mmoja wapo upo katika hao na umegundua kama hilo ni kosa lipa jema lipa ovu kwa jema ambalo jema lenyewe ni kurudi kwa wazazi wako na kwenda kuwaomba msamaha na kuwanyenyekea na kuwafanyia yale yanahitajika kwa uwezo wako ulio nao ufanye hivyo kwa ajili ya kufuta yale maovu yako na wakati utakapofanya hivyo basi uta, watakapokuridhia wazazi wako basi utakuwa umefuta yale yote uliowafanyia hili utakua umefutal pia watu kuwafanya o, o, yani kuwa, kuwa asi wazazi wao ni kosa kubwa sana watu wana, wana, wanafikia mpaka kwa wazazi wanafikia mtu anaweza hata akampiga mzazi wake ili ni jambo la hatari sana haipendezi haswa kwa mwislamu au kwa binadamu yoyote wewe unamkosea mzazi wako mzaziwako mzazi wako ni sababu ya kukuleta we duniani mama wako amekubeba kwenye tumbo lake miezi tisa anakunyonyesha maziwa yake alafu wewe unakuja unamfanyia una, una, una, una uovo au mzazi wako au baba yako ili ni jambo moja baya sana kwa hiyo ili ufute lile ovu rudi kwa wazazi wako waombe msamaha wafanyie mema hata kama wamekufa waombee dua wa, wafanyie kitu hata kama ni sadaka kwa ajili ya wazazi wako ili wazazi wako kwa sababu wewe ni sababu ya kuwafikishia sadaka zao wazazi wako zina dua zako sadaka zako kwa wazazi wako wewe zinafika moja kwa moja kwa hiyo rekebisha uhusiano tena na wazazi wako kama lluliwaliza wachekeshe wafurahi eh? na kama umewafanyia jambo lolote umewakuwa wape msaada wape msaada zaidi kama uwezo unao atakamsaidie nani baada ya kuwasaidia watoto wako na mke wako wazazi wako ni bora zaidi. Kwayo, hiyo yani kwa tumepiga sababu mtu aelewe sijakakaa hajui afanye nini kuna watu haelewe, yani, jema gani ili ili nifute ovu yapo kama, kama umefanya mambo kama haya watakiwa urudi urekebishe lile koso lilolifanya kama ulivo O, o, jema kama lile kosa mfano wake kiwa itawezekana kufanya hivyo itakuwa ni bora zaidi ndugu yangu mtazamaji mtaza na hai, si lazima kwamba <coughs> ufanye jema kama lile si lazima lakini ikiwa utawezekana kufanya hivyo uoni kama itakuwa ni vizuri zaidi maana lile kosa utakumesha umeshalifuta huna lawama tena mbele ya mwenyezimungu subhanahuwataala pia inaweza ukafanya jema lingine lolote likawa ni sababu madhambi yako na mifano katika hayo ni samaaaa katika hadithi kuna hadithi kisa kimoja cha mwanamke mwanamke alikuwa ni ni mchafu sana muhuni tembea na wanaume wanaume tofauti tofauti kwa kadha muhuni kwa ujumla tofautitofauti ni muhuni huyu mwanamke kisa chake ni kwamba alisamehewa madhambi yake ya ule uzinifu wake alikuwa akiufanya kwa sababu ya mbwa ni vipi anatuambia mtume sal llah alehi wasallam kwamba bainama kalbun yatiku birakiyatin kada yaktuluhu latashu idh raatuhu baghiyun mibaghaya bani israil fanazaat mukaha wfastakathu iyahu faghufira laha bihi mtume sala lla salam anatuambia katika hadithi hii imepokewa na bukhari na muslim asema siku moja kulikuwa na mbwa anazunguka katika kisima yule mbwa alikuwa anazunguka katika kisima ikawa kiu imemshika karibu kumuua mbwa ameshikwa na kiu karibu kufa pale karibu ya kisima kulikuwa na mwanamke katika wanawake wa israili wale wauniwakia awnyew wauni kisawasawa hakuna jambo asioliweza e kila jambo nalijua e nasalifanya katika israili alivyomwona yule mbwa akajua huyo ana kiu sana huyu akatoa kiatu chake akashuka kwenye kisima akamnywesha mbwa maji kwa kiatu chake ikawa ni sababu ya kusamehewa madhambi yake yale aliokuwa akiyafanya mbwa mbwa ni mnyama ambayo watu wanaona ni mnyama wa kawaida sana lakini mtu amesamehewa madhambi yake na uovu walionao kwa sababu ya kum, kumnywesha mbwa maji kwayo, kwa hiyo uelewe kwamba waweze ukafanya jema likawawekwa kuka waliona la kawaida lakini likakufutia madhambi yako mengine na hii inaonyesha uislamu kwamba ni dini ya uadilifu ni dini inaojua haki za aina zote mpaka kwa wanyama sio kwa watu tu mpaka kwa wanyama hata kwa wadudu pia mbwa amepewa haki yani mbwa amepewa heshma ya kuwa yeye kwa heshma mbwa amepewa heshma ya kuwa ni sababu ya kumfanya mtu asamehee madhambi yake mbwa leo haki za kibinadamu zinavunjwa haki za kibinadamu zinavunjwa je za wanyama au watu wengine wanapituka mipaka wakawafanya mbwa na hafadhali kuliko binadamu pia sio sawa kila mtu ana daraja yake mbwa ana daraja yake na binadamu ana daraja yake kwa hiyo uislamu ume, ume, umeleta mambo ya uadilifu mpaka kwa wanyama na kipo kisa mwanamke katika wanawake ameingia motoni kwa sababu ya paka vipi amemchukua paka akamfungia chumbani hakumpa chakula mpaka yule paka akafa kwa kiu na njaa mtume wasallam sasema huyu ni mwanamke katika wanawake wa motoni kwa sababu hakumwachia chakula yule paka wala hakumwacha akatafute chakula ikawa ni sababu ya kuingia motoni mwanamke yule kwa sababu ya paka paka pakatu huyo ni mnyama na huyu ni mnyama huyu mbwa amemfanya mtu akasamehewa madhambi yake napaka ikawa ni sababu ya kumwingiza mtu motoni wanyama je ukiwafanyia binadamu wenzako mema itakuwa ni kiasi gani kwa sababu binadamu ni kiumbe bora zaidi ya mnyama ubora wa mwanadamu ni mkubwa zaidi kuliko mnyama kwa hiyo mnyama ana heshma yake na ana haki zake na binadamu pia ana haki zake na heshma zake ikiwa wewe unataka usamehewe madhambi yako au ufutiwe yale mema maovu yako ulio yafanya basi jitahidi kutengeneza ku, ku, kuandaa mema zaidi ili yazibe yale maovu yako kwa hiyo hii ndio mifano likua naitoa ili ndugu yangu mtazamaji uelewe umuhimu wa watu kufanya mema usiogope wala usidharau wala usione uvivu fanya mema kadiri ya uwezo wako utakaoweza fanya mema kadiri ya uwezo wako utakaoweza na madhambi ni kitu kibaya sana uwelewe mtu kufanya dhambi ni jambo moja baya sana na dhambi ni sababu ya kumfanya mtu kuingia motoni na allah ameweka ahdi ya kwamba mtu mwenye kufanya madhambi atamwingiza motoni hiyo ni waadi waidi. Huo ni wake waidi wa io ameekaaaaaenyez kwamba mtu anaefanya madhambi kazini akanywa pombe akalariba kaua kafanya, kasengenya fanya shirki na nini hii ni sababu ya mtu kumfanya aingie motoni toni asaau a maambi anaafana o dambi si kitu kizuri lakini kuna vitu ambavyo baada ya wewe kukosea vinaweza vikakusaidia wewe kufuta madhambi yako na ndio kwa maana nyingine ya tafsiri ya hii wa atbiisayi al hasana yani ufanye toba yani katika mambo ambayo anaweza kukufutia wewe madhambi yako na kukusababisha wewe kaa usipate adhabu za mwenyezi mungu kuna mambo mengi wanachuoni wameyataja karibu kumi hako mambo kama kumi wameafikiana wame, wame wanachuoni kwamba haya ni sababu ya mtu kumfanya asipate adhabu ya mwenyezi mungu siku ya kiama na katika hayo mambo mojawapo ni toba ndugu mtazamaji toba ni sababu ya mtu kusamehewan yani kuokoka na adhabu ya mwenyezi mungu baada ya kufanya makosa toba ni sababu ya mtu kusamehewa madhambi yake na ikawa toba inamfanya yeye akawa yuko mbali na adhabu ya mwenyezimungu subhanahu wataala kwa sababu tayari wewe uko, uko kwenye hatari mtu mwenye kufanya dhambi uko kwenye hatari hana amani mtu mwenye kufanya, kufanya dhambi hana amani kwasababu tayari ushafanya kosa sasa kama umefanya kosa katika mambo ambayo anaweza kakuokoa wewe na adhabu ya mwenyezi mungu siku ya kiama ni toba katika hayo mambo kumi utakayo yataja insha allah pombele mojawapo ni toba na tukizungumza toba kwamba toba ni kitu ambacho kimoja katika vitu ambavyo vinamzuia vina mtu kuingia katika adhabu kwa sababu hakuna kitu ambacho kinaweza kumsaidia kum, kum, kum, kum mtu baada ya kufanya makosa kama toba na allah subhanah wataala ameitaja toba akisema qul ya cibadi aladhina asrafuu ala anfusihim la taqnatuu min rahmati llah in allaha yaghfiru ldhunuba jamica inahu huwa lghafuru rahim anasema allah subhanahu wataala sema kuwaambia waja wangu kwamba msi wale waliofanya madhambi msikate tamaa na kuomba msamaha msikate tamaa na kuomba msamaha kwa sababu mwenyezimungu subhanahu wataala anasamehe madhambi yote allah subhanahu wataala anasamehe madhambi yote ubaaaatakusamehe na itakuwa ni sababu ya wewe kusamehewa madhambi yako na kuokoka na adhabu ya moto siku ya kiama kwaio katika mambo ambayo yatakuokoa wewe na adhabu siku ya kiama nsaammiramaa mskate tama na rehma za mwenyezimungu ala anasamehe madhambi yote kabla hujakufa allah anakutu, anaku, anakubali toba yako kwahiyo ndugu yangu mtazamaji katika mambo ambayo yatakiwa uyatangulize baada ya kufanya makosa ni toba pia au kuna vitu ambavyo maosa favufaauaana ba na adhabu tunaanza kwanza ni toba na nshalla katika kipindi kinachokuja tutakuja kuizungumzia toba ni nini na fadhila za toba na mambo anahusu toba ili iwe ni sababu ya sisi kuokoka na adhabu ya mwenyezimungu sa iama naomba uwe na mimi katika kipindi kijacho nakutakia na kila la heri allah akujalie umri wenye heri akupe afya ili tuweze kukutana tena nallakupe na nafasi ya kuweza kufanya toba katika madhambi yako wa ala wassalamu yao lioafanyaw