slamualaikum wrahmatllahi wbarakatuh alhamdulilah rab aamin wasalatu wasalamu la ashrafi alambiyai walmursalin habibina wanabiyina muhamadin wala lihi wasahabatih ajmain amabaad ndugu mtazamaji mpendwa karibu tena katika kipindi chetu hiki cha wasia wa, wa muadh wasia wa mtume kwa muadhi bin jabal na tunaendelea tena katika kipindi chetu hiki pale tulipoishia na tunaendelea na mengineyo ambayo yanahusu toba tumezungumzia kuhusu toba mesema kwamba katika mambo yanayofuta maofu kuna mambo ambayo yanamfanya mtu kwa sababu unapofanya madhambi yaani wewe tayari ushajiingiza katika makosa sasa watakiwa ufanye mambo ambayo yatakusaidia wewe ili usipate adhabu za mwenyezi mungu siku ya iama katika mambo hayo mojawapo ni toba na toba ina fadhula kubwa sana na ndio jambo kubwa linalofuta madhambi ya mtu sasa leo tazungumzia kuhusu maana ya toba ni nini toba maana yake ni tarku dhambi ilman biqubhihi kwanza ni kuacha dhambi kuiacha ile dhambi ambayo wewe naijua unaifanya uiache ilman biubhihi baada ya kuijua ubaya wake sababu mtu aweza kafanya kitu aona ni sawa lakini ukishajua kwamba ni haramu haifai sasa ukiacha ndio toba hiyo kwa kuelewa ule ubaya wa ile dhambi unayofanya wanadaban wanadaman ala filihi na kujuta kwa kufanya ile dhambi hiyo ndio toba baada ya kufanya dhambi umeshaijua ubaya wake umeiacha sasa ujute kwa nini nimefanya mimi kosa kama lile alafu waazaman ala an la yauda ilaihi na uzi, uazimie kusudie wekenia kwamba hutarudi katika lile kosa lilofanya alafu waadaan lima dayaa min alfaraidh na ulipe zile ulizoziacha katika faraidh kuna watu maskini walikuwa hawafungi mwezi wa ramadhani aweza kakaa mtu mwezi mzima akufunga hana sababu yoyote sasa ushaelewa kwamba ni kosa na umetubia basi lipa zile saumu ulizokosa zote na wanachuoni wengine wanasema hata swala watakiwa ulipe lakini kunakuwa na taklifu kubwa katika swala kwa hiyo ulipe yale uliokuwa umeyakosa katika faraithi ambazo labda ilikuwa wewe unatakiwa uhiji huku hiji kahiji Uh, likua hutoe aka toa sasa ulipe zile zaka zako likua ukiwa uzitoe piga mahesabu ni miaka mingapi ujatoa zaka kama kulipa zote lipa kwa, pa, kwa pamoja hiyo nawezkulipa otilas lilahi warajaa lithawabihi ufanye hivi kwa ikhlasi kwa mola wako kwa kumtakasia mola wako hiyo toba yako nakutaka radhi za allah subhanahu wataala wakhaufan min iqabihi na kuogopa adhabu zake na, na, na, na mateso yake unaomba toba kwa nini unaomba toba waogopa adhabu za mwenyezimungu takiwa uogope adhabu za mwenyezi mungu allah ana adhabu kali sana hatuwezi sisi ni wanyonge kwenye adhabu za mwenyezi mungu hatuwezi hata chembe wala mtu asitamane wa, wa anyakuna dhalika kabla lgharghara ya aombe toba kabla hayajamfikia mauti aombe toba kabla hayijamfikia mauti wa wakabla tului shamsi min maghribiha na kabla halijatoka jua upande wa magharibi kwa hiyo hii ndio maana ya toba kuacha dhambi baada ya kuijua ile toba na kujuta kwa yale ulioyafanya katika madhambi nakuazimia kwamba huwezi hutarudia uh, tena katika le koso ulilolifanya na kulipa katika faraithi ambazo umeziacha faradhi mambo ya faradhi ambayo ulikuwa umeyakosa uyalipe ulipe kadha zile za saumu uzilipe kama ukuwa hufungi basi ujitahidi ufunge fanye na mengineo yale ya faraidhi ulipe yani ukiwa utafanya hivyo kwa ajili ya allah subhanahu wataala na kutaka radhi zake na kuogopa adhabu zake hiyo ndio toba lakini iwe kabla haijafika roho kwenye koo haijafika roho kwenye kutoka harghara ni ule wakati wa mwisho wa mtu ambaye sasa hawezi kusema jambo tena yaani ilichobakia yeye ni kuondoka duniani tu sasa pale ndo toba ikubaliwi na kabla jua halijatoka magharibi kwa sababu dalili za kiama kubwa ni kutoka jua upande wa magharibi na likitoka jua upande wa magharibi ni wakati ambapo toba tena hazikubaliwi kwahiyo hii ndio maana ya toba jinsi wanachuoni walivyotafsiri toba zani tafsiri zao zote zinazungukia hapa hii ndio maana ya toba ndugu mtazamaji na toba ina fadhila nyingi sana toba na ina siri toba ina siri nyingi na mambo mengi toba kwa mtu yule atakeetubia kisawasawa kuna mambo mengi atayapata mtu mwenye kutubia kuna fadhila nyingi sana na kuna baraka nyingi ambazo anazipata yule mtu mwenye kutubia kwa sababu wewe umefanya umerudi kwa mula wako basi allah subhanahu wataala Atakurimu, atakukirimu vitu vingi kutokana na kutubia kwako miongoni mwa hivyo vitu katika fadhila za toba mojawapo katika fadhila za toba kwamba toba ni sababu lfalaha ni sababu ya mtu kufanikiwa ya kufaulu toba sio kitu kidogo umefanya madhambi alafu ukakumbuka mapema ukatubia basi ujue umepata njia moja ya mafanikio makubwa sana katika dunia hii na akhera yako sio hapa duniani tu paka akhera utakuwa wewe ueumefaulu ume, ume, ume, ume, ume, ume, ume. allah subhanahu wataala anasema watubu ila llahi jamian ayuha lmuminun laalakum tuflihun tubieni enyi waumini tubieni kwa madhambi yenu yote tubieni waumini hii ni, ni, ni khitabu wanaambiwa waumini yaani ni maneno wanaelekeziwa waumini tubieni laalakum tuflihun ili mfaulu kwa hiyo toba ni sababu ya wewe kufaulu utakapotubia kisawasawa kwa mula wako utapata mambo mengi sana ya heri na roho yako utajiskia raa fraa sau madhambi ni kitu mzigo sana mtu kama anafanya madhambi amezoea kufanya madhambi anakuwa na matatizo, na matatizo mambo mengi katika roho yake Kusabu ya madambi anaana aasamama uyu mtu, mtu itakuwa ni sababu yakufanikiwa Toba. Na katika vileile za toba pia vile vile kwamba toba inasaminamfutia mtu maambiake inamfutia mtu mau akta a ao ikiwa toba yako ni yakikwelikweli tabatanasuha ikawawewe kusudio lako ni kutafta radhi za mwenyezimungu subhanawataala basi toba hiyo itakuwa ni sababu ya wewe kufutiwa madhambi yako kwa hiyo ndugu yangu mta, mtazamaji tukimbilie kwenye toba haraka sana ili madhambi yetu yafutwe na makosa yetu tunaoyafanya sisi ni mengi sana lakini ukirudi kwa mola wako allah atakupokea vizuri sana na badala ya makosa ulioyafanya ukitubia kikweli kweli atakufutia madhambi yako katika fadhila za toba pia vile vile toba inabadilisha madhambi ya mtu kuyafanya yawe mema yale madhambi ulioyafanya badala yake ukifanya toba allah anayabadilisha anakuwa ni mema الله سبحانه وتعالى نسينا إلا من تاب وآمن وعمل عملا صالحا فأولئك يبدل الله سيئاتهم حسنات وكان الله غفورا رحيما الله سبحانه وتعالى أنا سمت كآية تكوف كما هي وما إلا من تاب إلا آليت بيع yaani kama mtu amefanya makosa huko mbele kuna adhabu imetajwa kwamba atapata adhabu hivi hata mateso na nini lakini ila taba isipokuwa mwenye kutubia tu hatopata mateso na adhabu za mwenyezi mwenyezimungu waamana na akaamini kawa mumin kama alikuwa alikuwa so sso mumin so muislamu akawa muislamu basi mwenyezi mungu anamfutia yale madhambi yake yote aliyoyafanya hapo mwanzo akiingia kwenye uislamu au akaacha aka yale makosa yake aliyoyafanya kama ni mshirikina au kama ni, ni mtu amefanya mambo mabaya makubwa makubwa basi akitubia na akaamini waamila amalan saliha na akafanya amali njema faulika ubadilu lahu sayiatihim hasanati hawa wenye kufanya hivi allah atawabadilishia makosa yao walioyafanya kuyafanya yageuke yawemema yani makosa yanabadilika to ni makosa lakini yanabadilika ya ni anabadilika aa aau wewe nauaumerudiamlaako una, kisaaaa umetubia umeamini na ukazidisha ukafanya na mambo mema allaanaananawe anabadilisha mema yako na anayafanya ya anayabadilisha yale maovu yako anayafanya kuwa ni mema unakuwa sasa wewe yote yale ya nyuma na lo unaoyafanya sasa yanakuwa ya ni mema matupu kwa hiyo hiyo ndio katika fadhila za toba kwamba toba inafuta inabadilisha yale maovu yako kuyafanya yawe ni mema anasema ابن القيم رحمه الله تعالى كتب كتاب جاكي مدارج وهذا من اعظم البشاره للتائبين اذا اقترن بتوبتهم ايمان وعمل صالح وهو حقيقه التوبه يعني ابن القيم رحمه الله هي ni bishara kubwa sana kwa watu waliotubia ni bishara wanapewa bishara kubwa sana wale watu waliotubia na baada ya kutubia ile toba yao ikakutana na amali njema vitendo vizuri na imani yaani kuamini alafu ukafanya vitendo vizuri ukachanganya pamoja na toba yako basi hii ndio toba iliokuwa ya uhakika zaidi na ndio toba yenyewe inayotakikana ukishafanya toba uzidishe na mema fanye mema yakawa mengi nauamini kama ulikuwa imani zako nashakashaka basi utoe shaka katika imani zako huwe sasa wee ni mumini wa kikwelikweli ukafanya mambo mema basi hii ndo bka e, faida zake kufutia, maovu mtazamaji au ndugu zangu watazamaji ابن عباس رضي الله عنه أنا سيما ما رأيت النبي صلى الله عليه وسلم فرح بشيء قط فرحه بهذه الآية لما نزلت يعني أسيما سيجمونا تومي أمي فراهي زيدي يا فراها كلكو سيكو إلي شكا هي آية أم يوني آية جاني إنا فتحنا لك فتحا مبينا هي لبشوك هي آية إنا فتحنا لك فتحا مبينا ليغفر لك الله ما تقدم من ذنبك وما تأخر أنا سمي بن عباس رضي الله عنه كما هكونا سيكوى لفراهم تومي كما سيكوى لفراهم لبشوك آية هي وسبب آية هي imetaja nini tauba mafira kwa mtume salla al wasalam kwamba alla amemsamehe madhambi yake amepewa bishara mtume akusamehea madhambi yake na mtume sio mwenye kufanya madhambi lakini ni kutakaswa hili ni takaswa la mtume wetu muhamad sallalwasaa kwahiyo mtume alifurahi sana ilivyoshuka aya kama hii na katika fadhla za touba ndugu mtazamaji ana llaha yuhibu atauba uh, watawabina allah anawapenda wale wenye kutubia anapenda ibada ya toba ile toba yenyewe allah anaipenda na anawapenda wale wenye kutubia anawapenda allah subhanahu subhanahuwataala kwa sababu mtu mwenye kutubia tayari ashajua unyonge wake uko wapi na ashajua kwamba yeye yuko y- y- y- kuna alimuumba na alempa maamrisho na nakamlazimisha kufanya baadhi ya mambo na akamkataza mambo fulani sasa amekumbuka na allah anaona kwamba huyu kweli huyu mja wangu ashaelewa utukufu wangu ni nini kwa hiyo allah anapenda na anawapenda wale wenye kutubia anawapenda sana kama wataka kuwa miongoni mwa watu wanaopendwa na allah subhanahuwataala tanguliza toba kila siku katika madhambi yako yako tanguliza toba kila siku aasaallah subhanahuwataala anasema inallah yuhibu tawabina wayuhibu lmutatahirin allah anawapenda wale wenye kutubia na anawpenda wale wenye kujitahirisha kwa We hiyo allah anawapenda watu wenye kutubia sana tena usijitie matatizo ukaona labda ah mishakosea shafanya dhambii minausogani kwa mwenyezimungu e, ntarudi vipi nifanye jambo gani ili mungu sasa aniridhie ani mimi Haa, toba tu tubu kwa mola wako rudi kwa mola wako fanya mema rudi kwa mula wako ufanye toba ukiri makosa yako ulioyafanya kama tulivyoelezea maana ya toba ni nini basi utakuta allah atakupenda wewe allah anawapenda wale wenye kutubia kama utakuwa wee umegundua kosa lako kwa sababu kufanya kosa ni tabia ya mwanadamu ni tabia ya mwanadamu uwe huwezi kuishi hapa duniani kama ufanye makosa na hiyo haipo hakuna binadamu yoyote ambaye awezi kufanya makosa ukiondoa mitume wa mwenyezi mungu subhanahu wataala ambao wao ni maasumu hawafanyi dhambi allah subhana wataala amewatakasa mitume baada ya hapo hakuna mtu ambaye ni maasumu zaidi ya mitume wa mwenyezi mungu kwa binadamu kwa hiyo sisi ni wanyonge tunafanya madhambi kwa hiyo unapofanya dhambi ukatubia basi allah anakuwa ni kipenzi anakupenda chako ulichokifanya hadithi ya mtume sala salam inayobainisha kuhusu allah jinsi anavyompenda mtu anayetubia kuna hadithi inaelezea namna gani allah subhanahu wataala anavyompenda mja wake anayetubia hadithi imepokewa na bukhari na muslim عن سيما امتومي صلى الله عليه وسلم لله افرح بتوبه العبد من رجل نزل منزلا وبه مهلك ومعه راحلته عليها عليها طعامه وشرابه فوضع راسه فنام نوما فاستيقظ وقد ذهب راحلته hata astada alihi alharu walatashu au ma sha allahu qala arjicu ila makani farajaca fanama nauma thuma rafaca raksahu faidha rahilatuhu cindahu hii ni hadithi inaonyesha kwamba namnagani allah nawapenda wale watu wenye kutubia kuliko yule, huyu mtu huyu ambaye hapa. Jinsi, furaha yake anavyojisikia mtume apa faak anse anasema allah ana furaha zaidi kwa yule mtu ambaye anatubia ana furahi zaidi kuipokea toba ya mtu aliyekosea kuliko furaha ya yule mtu ambaye alikuwa anasafiri ana, ana, ana anatoka na, na, na, na kipando chake kama safari za, za, za, za zamani Eh, kuna farasi au punda au ngamia mtu anasafiri akashukia mahali ambapo n yani katika msafara wake amepita mahali ambapo pana tisha pana aina zote za, za vitisho na saayoyote mtu anaweza akafa kwanjaa au kwa kiu kasababu ni mbali hakuna nyumba hakuna hoteli hakuna kitu chochote na a, katika kile kipando chake ndio kuna chakula chake kuna maji yake na vitu ambavyo vinaweza kumsaidia katika kufikia ile safari yake mara ghafla yule mtu akajua na usingizi akaona alale nyama wake amesimama au kipando chake kiko pembeni pale akaona alale hey, kidogo usingizi umemjia akiamka hakuna kitu kiangalia pembeni hakuna kiangalia kushoto kulia hakuna mnyama amepotea kipando kimepotea na kina chakula na kina na maji na kila kitu amekaa mpaka njaa imemshika na kiu imemshika hajui afanyeje anaona balaa sasa kifo kinamjia mawazo yakamjia akaona ngoja nikarudi pale nilipokaa nilale tena sasa ningojea amri ya mungu itakavyokuja kama ni kufa, tena, kama tena ni nini akalala tena usingizi sasa kuja kuamka naona kile kipando chake kikombele a ya macho yake ni furaha a furaha kama ni ltasafuraaa utajisikia furaha, ni utajisikia furaha? Eh? leo hii wewe mfano una simu yako nzuri ya a simu ya bei mbaya ume, ume ghafla umekuwa huioni umetafuta huku na huku uiyoni mpaka umekata tamaa simu hiyo tunazungumzia sisi ni simu mara umeshasahau basi ah, anakuja mtu hii simu yako unajisikiaje katika furaha sasa huyu ni mtu ambaye ni kipando kina chakula na maji na hiko kipando ndo anategemea kimfikisha huko safari na sehemu aliokueo ee hey, ina matatizo ni sehemu snahanachakla hakuna chakula hakuna nyumba hakuna mtu atakaeweza kumsaidia mara ghafla anaona kipando chake kimemsimamia mbele ile furaha anaohisikia yule mtu basi kwa mwenyezi mungu ni zaidi allah subhanahu wataala kwake yeye anapata furaha zaidi ikiwa mwanadamu atarudi kwake na kumwomba msamaha na kutaka toba kwa hiyo ndugu watazamaji toba ni kitu kimoja kikubwa sana na allah anafurahi mtu anapojiona upungufu wake na akarudi na hizi ndio fadhala za toba allah subhanahu wataala hajafurahi katika kitu alichofurahi kama alivyofurahi kwenye toba allah subhanahu wataala katika ibada zote anazozifanya mwanadamu hakuna kitu ambacho amefurahi allah subhanahu wataala kama katika ibada ya toba. ibada ya ya toba toba allah aaanajua ee mwenyezimungu na kulingana na uwezo wake na utukufu wake hatuwezi kujua nafurahi vipi maaana usifananishe furaha yako nayangu mimi ukasemafuraha ah, kama mimi navofurani ah, uh, mfano amepigiwa mtu amfano wa mwenyezi mungu ni mkubwa zaidi kuliko mfano wa mfanowabinadam tuelewe kwamba allah subhanahuwataala anawapenda wale wenye kutubia allah subhanahu subhanahuwataala anawapenda wale watu wenye kutubia na anawaridhia subhanahuwataala na kuwa ni watu ambao wako karibu na yeye sana mtu mwenye kutubia anapata mambo mengi sana ndugu yangu mtazamaji mtu mwenye kutubia anapata utulivu wa moyo anapata rehma za allah subhanahu subhanahuwataala anakuwa kifua chake ni kikunjufu yani anajisikia raha katika nafsi yake na allah subhanahu alla subhanawataaa anakua ana namsifu anapata himdi za allah na anakuwa ni mwenye mtu mwenye anashukuru kutoka kwenye madhambi ja madhambi ni mzigo mzito sana kama umejaliwa kutoka kule kwenye madhambi ukarudi kwenye aa ni jambo moja kubwa sana kwa umelifanya wewe. kwa hiyo hiyo umelifanya allah subhanahu anakupenda allah anakupenda ndugu yangu mtazamaji kwa kufanya toba tutubie tufanye toba kikweli kweli ili tupate mapenzi ya allah subhanahu wataala kuna mambo ambayo kwenye toba watu watakiwa wayajue kabla yani hatujahitimisha kipindi chetu ntaka niwafahamishe kwamba darasa inaokuja tutazungumzia mambo ambayo yanatakiwa mtu ayafanye katika toba kwa sababu watu wengi wanafanya mambo ambayo sio katika toba wanakosea sana katika toba zao ili toba zetu ziwe kamili ziwe safi ili tupate hayo ambayo ametuahidi mwenyezimungu subhanahuwataala basi tuatakiwa turekebishe yale mambo ambayo yanatakiwa kuyafanya kwa hiyo toba ina mambo yake ina vitu vyake ambavyo vinatakiwa mtu vikamilishe na inatakikana uieke toba kama anavyoipenda allah subhana wataala ndio utaona mafanikio ya, ya toba kwa hiyo nakutakia kila laheri na allah tuwezeshe kufanya toba kabla hatujajiwa na mauti allah atujalie miongoni mwa watu wenye wa kusikiliza mema na wa ala was nbna وعلى آله وصحبه وسلم