ilah wslau wsalamu ala rasulilah wii wa wasahabatihi wamanwala amabadu ndugu zangu watazamaji watukufu assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu ahlan wasahlan wamarhaban nawakaribisha tena katika kipindi chenu hiki katika tv yenu hii ya afrika tunaendelea na maudhui yetu ambayo ni wasia wa mtume muhamad slalwasalam kwa muadh bin jabal ambao tumeendelea katika vipindi vilivyopita kuzungumzia wasia wa huu wa mtume muhamad a na ni kama tulivyosema kwamba maneno ya mtume yana faida nyingi ukiyachambua maneno ya mtume yanaleta faida kuanzia dunia mpaka mwisho na hiyo ni mujiza ya mtume wetu uhaad na pia tumezungumzia E, nimezungumzia kuhusu katika mambo ambayo katika kipengele waatbisai ala hasana na utangulize baada ya kufanya ovu utangulize jema tukazungumzia katika kutanguliza jema eh, ili lifute lile ovu moja katika katikanaofuta maovu ninini? ni nini ni katika mambo yanaweza yana, yana, yana kwa sababu mtu unapofanya makosa unapofanya madhambi yani inastahiki wewe ani alla kupata adhabu na adhabu ni kali sana za mwenyezi mungu hatuziwezi sasa mambo ambayo naweza kukufanya wewe uokoke na adhabu za mwenyezi mungu mojawapo e, nimesema kwamba ni toba na yapo mengi na tukaanza na toba kwanza na tukaielezea toba vizuri baada ya mtu amefanya makosa ataka afute yale yaliyopita au j aepushwe na adhabu za moto hapa duniani apushwe adhabu za moto akhira basi mojawapo katika hayo yanaofanya mtu kusaa kukoka na adhabu za mwenyezi mungu siku ya kiama ni toba nimeelezea toba vizuri hapo mwanzo maana yake na nini na fadhala zake na tukaona ile namna gani allah subhanahu wataala yuko tayari kupokea toba zake toba za, za waja wake na tumehitimisha darasa yetu kwa kuzungumza kwamba kuna mambo ambayo natakiwa mtu ayajue katika toba ili toba zetu ziwe ni nzuri zenye kukubaliwa inatakikana mtu apate kuelewa vizuri namna gani ya toba inatakiwa ifanywe au toba yake ili kamilike afanye nini na kuna mambo mtu atakiwa uyaelewe kuhusu toba moja katika hayo kwamba tujue kwamba babu touba maftuh mlango wa toba uko wazi allah subhanahu wataala ameufungua mlango wa toba uko wazi saa yoyote ukitaka to, kutubia mlango wa toba uko wazi labda pale mtu itakapofikia kufikiwa na mauti tu au litoke jua magharibi lakini mlango wa toba uko wazi mtu yoyote yule anaetaka kutubia mlango wa toba uko wazi kama ni mtu si muislamu ataka kutubia awe muislamu mlango uko wazi karibu katika uislamu dini ya haki na madhambi yako yote ukisilimu yatasamehewa yote hata kama umefanya nini ukisilimu tu madhambi yanaondoka yote kama mtu alikuwa ni jambazi ameua watu amekula mali za watu na nini wataka kutubia mlango uko wazi bwana mlango watoba uko wazi kama mtu amefanya zinaa mezini basi mlango wa yani toba uko wazi hata kama umezini kiasikada yaani hujui hata idadi ya uliozini basi toba iko wazi mlango wa toba uko wazi kama ni mtu muongo umesema uongo basi toba iko wazi na kama ni mtu ambaye alikuwa ana tabia za kufitinisha watu na nini toba iko wazi pia mlango wa toba uko wazi saa yoyote watakiwa utubie kwa hiyo mlango wa toba uko wazi kwa dhambi yoyote unaoijua wewe toba allah subhanahwataala amefungua mlango wa toba hii ni fursa tumepewa sasa hivi tuna uhai wetu na tuna pumzi toba iko wazi milango ya wa toba iko wazi na hata kama mtu ni mshirikina shirki iko nyingi sana katika jamii zetu watu fanya shirki za kila aina na shirki mtu anataka ana matatizo ataka afanikiwe biashara zake aenda kwenye ushirikina na shirki ni dhambi moja kubwa sana allah alla subhanaataala ameekea adhabu kale siku ya kiama kama mtu atakufa kabla haja yani atakufa hajatubia dhambi ya shirki basi hakuna m- msamaha siku ya kiama dhambi ya shiriki haina msamaha siku ya kiama dhambi zote kuna kuna kunakuna mata, matarajio kwamba allah anaweza akasamehe huku siku ya kiama kuna matarajio akitaka mwenyewe lakini kama mtu amekufa ni mshirikina hakuna matarajio hata kidogo kwa shirikina. kwa hiyo kama mtu amefanya shiriki eh, shiriki labda kama hizo za biashara watu fanya ushirikina wa kila aina au mtu ataka kupandishwa cheo kazini aenda kwenye ushirikina <coughs> au ataka mwanamke ampende aenda kwenye ushirikina au mke na mume mke amfanyia mume ushirikina ile ampende au mume amfanyia ushirikina mke ampende ni ushirikina kwa hiyo kama ume, ume, umetaka kutubia na bora utubie kwa sababu shiriki ni jambo moja baya sana basi mlango wa toba uko wazi mlango toba uko wazi baina ya mashariki na magharibi mkubwa mlango toba unatusubiri sisi tutubie tu basi kwayo tuelewe hilo kwamba mlango wa toba uko wazi na kama mtu ni dhalim medhulumu mali za watu eh? anakopa mikopo halipi ni mtu tapeli anakula mali za watu kwa njia ya dhulma bwana mlango watoba uko wazi hakuna anaekuzuia wee usitubie bana rudi kwa mola wako utubie na kama mtu ni muasi na maasia yoyote ya بس نوقم تزامها دي توبه كوازي، توبه كوازي ابن عباس رضي الله عنهما نسيما من آيس عباد الله، أو من آيس عباد الله من التوبة بعد هذا فقد جحد كتاب الله عز وجل. mtu yoyote atakaewakatisha watu tamanatoba kwamba wewe uwezi kusamehewa tena wew kosa ulilofanya wewe we mtuwamotoni tu basi anasemafkajahada itabla uyatauamekanusha kitau a ene ngu asemi hivo alla subanawataala hajasema hivo kwamba mtu akikosea asamehewi hayo sio maneno ya allah subhana wataala wala sio maneno ya mtume wetu muhammad sallla ali wasalam wala dini ya kiislamu hasemi hivyo kwa hiyo wewe ukawambia ukiona watu wanafanya makosa kukatisha wa, tamaa unawakatisha tamaa watu kwamba lile ah, jitu la motoni tu lile hasamehewi na mungu yule hayo wewe utakuwa umekanusha kitabu cha mwenyezi mungu subhanahu wataala na hii ni kufuru sasa nekupinga kitabu cha mwenyezi mwenyezi mungu wa maninu, mungu maneno maneno ya ya mtume unaingia kwenye matatizo makubwa wa mwenyezimngu wamanenoemangowaoba ukowazi iijambo takiatuile uaazaaji kwamba mlango watoba uko wazi saa yoyote unapotaka kurudi kwa mola wako allah anakukubali na ukiwa ni ikhlasi umeifanya kwa ikhlasi toba yako allah atakusamehe madhambi yako yote alafu jambo lingine tuelewe kwamba toba ziko aina mbili toba ziko aina mbili toba kuna wajiba wa mustahaba kuna toba ambayo ni ya lazima lazima utubie na kuna toba ambayo yani knapendelewa n napendekezwa n ni vizuri kaa utatubia kwa kosa kama hilo toba ziko mbili ya lazima na ile ambayo sio ya lazima toba ya lazima inakuwa katika yale ulioyafanya katika mambo ya haramu kama umefanya jambo la haramu ambalo allah halitaki au mtumi halitaki au uislamu umekataza moja kwa moja kwamba jambo hili ni haramu mfano wa zina pombe kudhulumu hizi ni, ni shirki ni dhambi ambazo zimekatazwa kabisa mtu asizifanya kwayo mtu mwenye kufanya jambo hili atakiwa lazima atubie sio khiari lazima kama unataka salama lazima utubie na pia toba ya lazima inakuja kwa kuacha yale ambayo umeamrishwa kuna mambo tumeamrishwa sisi tuyafanye kwa sheria yetu ya kiislamu ni lazima uyafanye usipoyafanya unapata dhambi kwa kama imetokea umekosea wewe kulifanya jambo ambalo umelazimishwa kufanya kama kuswali kufunga kuhiji kuwafanyia wema wazazi wako eh? basi haya mambo mtu atakao yafanya ni lazima atubie hii ndio toba ambayo ni ya lazima na toba ambayo ni ya khiari ni ile ambayo umeacha umefanya jambo la makuruhu la haramu haikuja sheria kwamba hii jambo ni ni haramu ni jambo la makuruhu tu ha, halija katazwa kisheria basi hiyo toba yake nakuwa sia lazima au kuacha jambo ambalo siani sheri, sheria haikulazimisha kufanya kama labda mambo ya suna na nini ambayo sheria haijakulazimisha kulazimisha wewe kufanya basi inakuwa toba yako hiyo siya lazima ksababu hukuacha jambo ambalo ni lazima katika sheria kwayo hizo ndo aina mbili za toba thamanktasara ala taubati alula yule ambaye atakaye fanya hii toba ya kwanza hi ambayo ni lazima kuifanya basi huyo atakuwa kana min alabrari almuktasidin atakuwa ni katika wale watu wema ambao wako katika mstari kisawasawa mtu ambaye me, amefanya makosa akajua amefanya makosa alafu akafanya toba a ameacha jambo la lazima ambayo atakiwa mtu alifanya alafu hakulifanya basi mtu akafanya toba hii yee yuko katika mstari wa sawasawa yuko kwenye mstari mzuri ambao natakiwa kuwa waumini na yule mtu ambaye ata atataacha ata na yule mtu ambaye atakusanya toba zote mbili basi atakuwa ni katika wale asabikina almukarabina yaani akakusanya toba zote mbili zile toba ile ya lazima na toba hi ambayo sio yalazima katika mambo ambayo labda hasi lazima katika, katika sheria basi uka, ukafanya toba zote mbili unakuwa min assabikina almukarabina katika wale watu ambao wako katika daraja yajuu ya ya ya watu wa mwenyezi mungu katika watu ambao ni watu wema zaidi kuliko huyo wa kwanza ambaye akafanya toba hii moja tu peke yake na yule mtu ambaye hatofanya toba hii ya kwanza ambayo ni ya lazima ambayo ni ile ya mtu kuacha maovu eh, kufanya maovu na kuacha yale ambayo ni ya lazima kuyafanya basi mtu atakae acha kufanya toba hiyo ima atakuwa minadhalimina mina, atakuwa ni watu waliokuwa wamejidhulumu wa wa, wa madhalim au atakuwa minalkafirina kama atakataa yani aone kwamba hii si kosa mi sijafanya kosa akahalalisha lile kosa analolifanya zina si haramu bwana pombe si haramu mina nanywa pombe kwa kwaakawafanya inadi an na hataki kutubia basi pengine akawa ni miongoni mwa makafiri kwa sababu ni kufru au atakuwa ni miongoni mwa mafasiki kama ni mtu muislamu hapingi yeye anaona kweli amekosea na anafanya makosa lakini ana, anaeka lazima atatubia baaday kwahiyo huyu anakuwa ni minalfasikina anakuwa ni miongoni mwa watu ambao ni mafasiki kwa hiyo ndugu yangu mtazamaji uelewe kwamba toba ziko aina mbili toba ya lazima lazima mtu atubie na kuna toba ambayo sio ya lazima toba ya lazima ni katika yale ambayo wewe watakiwa yani katika yale mambo ambayo umeyafanya ya haramu ya dhahiri kabisa sheria imehukumu jambo fulani ni haramu we ukalifanya au sheria imekulazimisha kufanya jambo fulani ni faradhi kufanya ukakufanya ii ioba azima mtu afany aifanye ai oba namnahii na toba nyingine niile ambayo sio yalazima sasa katika mambo mengine ambayo ni ya toba nazungumzia toubatu anasuha twasikia sana neno hili taubatunasuha taubatunasuha taubatunasuha ni ipi taubatunasuha na tumeambiwa sisi toba zetu ziwe tauba anasuha sasa tauba nasuha wahiya lkhalisatu asadika anasiha alkhaliya min ashawaibi waalilal ni ile toba ambayo safi kabisa ya ukweli kabisa yaani ni ile ambayo mtu anajihisi kwamba yeye ni mwenye kutubia kwa mola wake ambayo haina, haina haina haina haina shaka toba yake wala haina upungufu wowote hiyo wa iondo takunu min jamii dhunub na tabanasuha ni ile ambayo inakuwa kwa madhambi yote uchagui dhambi dhambi hii nafanya, hii sifanya kila dhambi mtu anaoifanya yotecaguiaaanyaakatubia kisawasawa kwa masharti ya toba inavotakikana basi hiyo ndo inaitwa kwa madhambi yote sio baadhi ya madhambi fala tadau dhamban ila tanawala, tanawalathu hiyo tobatonaso ni ile ambayo dhambi yoyote inaingia kwenye toba yani mtu anatubia kwenye dhambi zake zote haachi ha, dhambi ila anatubia yani anataka kujitakasa yee moja kwa moja wa hiya alati yjmacu sahibuha alazma walsidqa bikuliyatihi alaiha nayo ni toba ambayo yule mwenye kutubia amekusanya azma yani ameweka azma ya kweli kwamba yeye ku, yani kwamba yeye lilekosa hata ulirudia tena ameazimia yani ameamua moja kwa moja kwamba sasa mimi basi kwa hiyo akifanya hivyo hiyo ndo inaitwa taubatunasuha fala yaba indahu taradud yani hana shaka ya kwenye ile toba bado haja babado hana ha, ha, ha, wasiwasi kwamba ye yuko tayari kwamba anatubia wala walatalaumu wala hajilaumu nafsi yake ha, kuna mtu mwingine anataka kutubia lakini anaona kwamba ah, mbona bado nafsi yangu haija haijataka anatubia lakini huku bado roho yake ijaridhika hiyo sio tobanasu yani tobanasuhu ni ile ambayo wewe mwenyewe ndani ya nafsi yako umesha hakuna shaka ndani ya moyo wako wala hujilaumu kuna mtu anaweza kawataka kutubia lakini bado nafsi n yani, inamsuta kwamba mbona bado bwana endelea watubia nini wewe hiyo sio toba toba siob ni ile ambayo nafsi iko radhi na imeamua moja kwa moja haijilaumu wala ntidhar wala hai, hai, hakuna kungojea haieki tarehe toba ya kikweli kweli haiekewi tarehe maana sisi tunachukulia toba ni mwezi wa ramadhani tu mtu hafanyi toba, toba. So, toba mpaka mwezi mwezi wa wa ramadhani sio mweziwa ramaaninau wenye mweziwa ramadani mtu anajitahidi kabisa asikosea asifanye makosa kabisa ukimuuliza mwezi wa tobaaaamtu niovu saawatak fanye aataa aso kenye mweziaramadan kahivi sasahivi kwanza niacheni kwanza sasa wewe unapoweka tarehe hujui kama utaweza kufika au hufiki saabu kwanzia hivi mpaka ramadhani kuna watu bado siku moja tu ramadhani mtu anaondoka duniani kwao utakaa ngojee mpaka ramadhani ufe na madhambi kotobatu nasuhu haina ngojea ngojea <coughs> wahiya lati takau limahdhi khaufi llah na hiyo nahiyo tabanasu ni ile ambayo inatoka moja kwa moja kwa kwakumwogopa tu mwenyezgu ogopi kitu kingine nachomwogopa wewe ni mungu subhanahu weyezu smtu anatubia kwa kakumogopa allah wahasati nakumogopa allah subhanawatala haogopi kitu kingine chochote sio kwamba ametishiwa maisha ndio maana anatubia kuna kitu mbele yake an anaogopa yeye kinachomfanya ee ye, atubie ni kumwogopa allah subhanahu subhanahuwataala wahubihi warajaihi na kwa kumpenda mola wake mwenyewe kwa kuamua kwamba kwakuamua ah, nataka mapenzi ya mola wangu natarajia mola molawangu anihurumie ani, ani na ndio maana mimi natubia basi hiyo kwa hiyo ndugu watazamaji hii ndio maana ya taubatunasuhu yaani watu wanasikia sana maneno haya kwa hiyo taubatunasuhu ni ile ambayo imekusanya vitu kama hivi yaani iwe taubatunasuhu yako yaani tauba ya kweli, kweli iwe na ikhlasi iwe na ikhlasi kwa ajili ya allah subhanahu wataala iwe ni ya kweli eh? yaani toba ambayo haina haina haina vikwazo haina makosa makosa yaani unaweza kawa mtu anataka kutubia lakini atubia huku yani kama vile analazimishwa Aa, anatubia kwa khiari yake mwenyewe na toba ya kikweli kweli tobat nasuh ile ambayo imekusanya madhambi yote madhambi yote haichagui toba tunasuhu dhambi siju ukatubia wewe katika jambo fulani kasema hii ndo tobaunasu alafu madhambi mengine bado yanaendelea hiyo sio toba unasu ni toba tu yaitwa toba lakini sio toba tunasuhu na pia vilevile vile, iwe ni kwa ajili ya kumwogopa allah subhanahu wataala isiwe ni kwa ajili ya kitu kingine ani kusiwe na na, na, na, na na kishawishi kingine mbele yako basi hiyo ndo inaitwa taubata nasuhu na ukiwa utafanya hivi ndugu yangu mtazamaji insha allah mungu subhanahu wataala atakusamehe madhambi yako yote yale yote ulioyafanya allah subhanahu wataala atakusamehe hii ndio tobatu nasuhu na nimeielezea kadri ya livyoweza kuielezea sasa kama na hiido ndo toba bora kuliko toba zote hii ndo toba bora yaani kama kuna daraja za toba basi hii daraja yake ni ya juu zaidi tabatu nasuhu ndio ile iliyokokotezwa na mwenyezi mungu ambao watu watakiwa ndio waifanye toba namna hiyo sasa mambo yake ndio haya yaani mtu aazimie kisawasawa kufanya toba usiwe na taradud usiwe na, na, na, na, na vikwazo kwenye toba na usiwe mwenye kujilaumu kwamba kwanikwani mi mekosa nini kwanini natubia mimi kani na, na uzee gani mimi paka sasahivi nitubie mimi si bado kabisa mi bado kijana bana kama tulivyosema ndugu watazamaji touba hizi ni katika fadhla za toba na tutaendelea mbele zaidi kuelezea fala amambo yani yanaohusuobaunasu e, ya yani ili tuweze kupata msamaha wa mwenyezimungu na kuepukana na adhabu yake kwasababu kama nilivyosema na kama inavyojulikana kwamba sisi hatuwezi adhabu za mwenyezimungu hata kidogo hatuziwezi ss miongoni mwa mambo yatasaidia sisi toba zetu e, tuepukane na adhabu za za, za moto na adhabu nyingine siku ya kiama nitoba na toba ni kama hivyo tumeielezea na tumeelezea fadhala zake na mambo mengine naani mambo ambayo anahusu toba na bado kuna mengine yanakuja toba toba ili ikubalike toba yetu Kwa hiyo, uwe na mimi karibu katika kipindi kinachokuja ili tuweze kupata ni namna gani watu watakiwa wafanye toba sabtoba ni jambo muhimu sana na namwomba allah subhanahu wataala atujalie kila la kheri atupe mapenzi yake atujalie ni miongoni mwa watu wenye kutubia na atuwezeshe tukutane tena katika kipindi kingine wasalillahu ala wa nabina muhamadi walaalihi wasahbihi wasalam wasalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu