السلام عليكم ورحمة الله وبركاته الحمد لله رب العالمين والعاقبة للمتقين ولا عدوان إلا على الظالمين والصلاة والسلام على أشرف الأنبياء والمرسلين نبينا محمد وعلى آله وصحابته أجمعين أما بعد لقوة بند وتزماجي karibuni tena katika tv yenu hii ya afrika katika mazungumzo yetu ya hadithi ambayo ni wasia wa mtume muhamad sal lla wasalam kwa sahaba mtukufu muadhi bn jabal tunaendelea na kipindi chetu hiki katika masala ambayo timeyazungumza hapo mwanzo yani yanayoambatana na kipengele ambacho waatbii saia alhasana tukazungumza mengi kuhusu hayo na baada tulipofika kwamba kuna mahali ambapo mwanadamu anapofanya makosa au madhambi yanamsababishia yeye kupata adhabu ya moto siku ya kiama na kuna vitu ambavyo mtu akivipata akiwa navo vitu hivyo basi vinamsababishia yeye kuokoka na adhabu ya moto siku ya kiama na moja ya vitu hivyo ni tba katika mambo ambayo yanamokoa mtu na adhabu ya siku ya kiama nimezungumza kwamba katika kipindi kilichopita ni tuba na tukaizungumzia toba kwa, kwa, kwa, kwa, kwa namna zake na tukazungumzia baaam ukafikamahali kuhusu toba ambazo ni aina mbili toba ya lazima na ambayo sio ya lazima kwa hiyo tunaendelea katika kipindi chetu hiki leo na kuhusu mambo anaambatana na toba katika toba inatakikana mtu atakhalusu min alhuquq a arekebishe au arudishe zile haki ambazo zinaambatana na makosa alioyafanya yeye kama ni haki za watu na haki ziko aina mbili kuna haki za allah subhanahu wataala na kuna haki ya viumbe wanadamu wenzako ama kama ni haki inaambatana na allah subhanahu wataala basi hiyo haina shida sana hiyo ni wewe pale utakaporudi kwa mola wako na kumwomba yeye mwenyewe msamaha moja kwa moja kwa sababu madhambi ambayo umeyafanya wewe kama umemkosea allah subhanahu wataala ni wewe na mola wako hakuna kipingamizi kwa hiyo natakikana umwombe allah subha- subhanahu wataala msamaha na wala msamaha huo hatoingilia mtu yoyote kati yako wewe na mola wako hakuna mtu ambaye anaweza akakusaidia wewe toba wewe yani angie katikati yako wewe na mwenyezi mungu mwenyezimungu subhanahuwataala kwa hiyo hiyo ni haki ya allah subhanahu wataala na ikiwa ni haki inaambatana na viumbe wenzako hiyo sasa ndio inatakikana umalizane na viumbe wenzako umalizane na wenzako ambao labda ni katika dhulma umewafanyia umechukua mali zao hukua vipande vya shamba umedhulumu shamba la mtu au ume, umefanya jambo ambalo ume, ambalo lina mhusu mtu mwenyewe basi hilo unatakiwa wewe urudi kwa yule mtu ambaye umemkosea au umechukua mali yake kadri utakavyoweza urekebishe yale makosa yako wewe na yule mwenzako na ili toba yako iwe kamili basi uhakikishe umerekebisha wewe baina yako wewe na yule mwenzako ambaye umefanya umemfanyia makosa kama ume umechukua ume pesa zake a umefanya hivi umefanya hivi kadiri utakavyoweza lakini swali linakuja kama mfano mtu amechukua mali ya mtu pesa nyingi hawezi kuzirudisha tena zile pesa afanyeje au amemkosea mtu amezini mke wa mtu allah tuepushe na na mambo kama hayo allah awahifadhi if, wa waislamu wote wewe huwezi kumkabili yule mtu kwenda kumweleza uwezi utafanyaje lakini nia yako ni kwamba wewe unataka kutubia kujitakasa mbele yule mtu ufanyeje ikiwa umejaribu juhudi zote na umeshindwa basi allah subhanahu subhanahuwataala anajua juhudi zako ulizozifanya allah alla subhanaataala anaelewa umefanya nini e, ani huwezi kumficha allah subhanahu wataala sababu ye ndo anaejua ndani ya nyoyo za watu kwa hiyo kama ume, umejaribu umefanya kila mbinu ya kutaka kurudisha haki za watu na umeshindwa basi hapo sasa itakuwa huna uwezo tena mwingine kwa hiyo katika mambo ambayo anahusu toba ni kurudisha haki kwa wenyewe wanaostahiki na kurudisha haki, haki, haki na, na haki kama tulivyosema siko aina mbili haki zinazoambatana na allah subhanahu wataala na haki zinazoambatana na wanadamu kwa hiyo ikiwa ni allah subhanahu wataala umemkosea basi kama nilivyoongea kwamba natakikana we mwenyewe umalizane na mola wako malizana na mola wako na wala usijaribu kama nikosa umelifanya wewe eti kwenda kutafuta mtu akusaidie au aku, akuombee toba kwa mwenyezi mungu hakuna hilo kila mtu atakiwa atubie dhambi yake yee alokosea e ye. ye ndio alokosea na ndio aombe toba kwa yendo aombetoba ka mlawake i ndo diniyetu asla hakuna mtu kumwombea mwenzake toba toba haiombei mtu wewe mwenyewe kama umeshindwa kuomba basi na tutakuja kuona mbele baina tofauti ya tofauti ya istighfari na toba kwa hiyo kama ni haki ya wewe na mola wako wewe watakiwa uji ujikurubishe uji kwa mola wako molawako kwatomana kama ni haki ya, ya binadamu wenzako ni kama nilivyoelezea yatakikana urudishe zile hulma za watu itakuwa hakuna hikma kwamba wee ume, umemkosea mtu alafu wamwomba mungu toba na yule mtu yupo pale unamwona kabisa na pengine una uwezo wa kukurudisha haki yake na uwezo unao yani pengine ni kitu kidogo au kumfuata tu ya ndugu yangu tumekosana nimekukosea uguyanuosea ataridhika akuridhika basi lakini wewe tayari umeshamaliza ile ushaji ushajushatekeleza ule wajibu wako kwa hiyo itakuwa we ume, umekamilisha wajibu wako ibakie yee kwake sasa kama yee atakuwa hayuko tayari kuku, kukusamehe basi ni yeye na khiari yake lakini pia na yee mtu anayefuatwa kwa njia kama hiyo atakiwa <coughs> awe na uchamungu amwogope allah subhanahu wataala asieke chuki akubali kusameheana na kubali kumsaidia mwenzake kumonea huruma hapa duniani kabla ya watu siku ya ya ni mambo yanaoambatana na, na haki. katika mambo ya toba na jambo lingine kuna jambo ambalo linaambatana na toba ambayo ni nakdhu tauba yani mtu anatubia ana alafu anaharibu tena toba yake inaharibika anaiharibu wewe umetubia uzini alafu warudi wazini wee umetubia huibi alafu warudi waiba wee umetubia hutosengenya tena warudia tena wasengenya huku kunaitwa kuitengua kui toba yaani unaivunja toba yako kinachotakiwa kufanya ni nini kinachotakiwa sasa wewe ni kuirudisha tena toba upya uanze tena kufanya toba ile iliopita imepita unaanza tena nyingine hii ya haya mambo unaoyafanya hivi na hii toba hii inaambatana na dhambi hizi na dhambi utakaoifanya hii tena ni ni mpya mpya na hii toba nimpia. ile pita, imepita kwa hiyo ndugu yangu mtazamaji mambo ya toba ni mambo makubwa sana watu auatakiangaiakaona umetubia kumbe hujafanya chochote unacheza tu baadaye unakuta mtu mwisho wa uhai wake anajikuta ana majuto makubwa sana mbele ya mwenyezi mungu na wakati alikuwa anapata fursa ya kumwezesha yee kufanya toba hapa duniani kwa hiyo kuivunja kui toba toba kama umeivunja umeitengua toba yako watakiwa uirudishe tena upya usichoke sababu wewe bado ni binadamu huna uwezo wa huna kinga wee kwamba uwezi kukosea itakapotokea umekosea rudi fanya toba na inakuwa ni toba mpya sasa hiyo lakini allah niwezeshe mimi na wewe iwe tusiwe ni wenye kukariri kariri kufanya makosa yani kama mtu umeamua kufanya toba basi iwe ni isitokee tena lile kosa umelifanya na ndio kule tunarudi kwenye le tbanasuu ile tbanasuhu ndio ile ambayo inafuta kabisa mambo yote na mtu mwenyewe anaazimia kwamba tena katika lile kosa Kwayo haya ni mambo ambayo na toba na kuna watu wanafanya makosa pia ndani ya toba wanakosea tena wakati unatakikana we ile ni toba uachane na madhambi kuna makosa yanafanyika katika toba katika makosa yanayofanyika katika toba ni mengi sana baadhi ya watu wanaingia katika makosa hayo na kosa la kwanza kabisa katika toba ni taajili toba kuichelewesha inachotakikana ndugu yangu mtazamaji ukikosea usiweke tarehe ya kutubia usilimbikize madhambi inachotakikana kwa mwislamu ni maamrisho ya mwenyezi mungu allah subhana wataala anatutaka tunapokosea saa ile ile mtu atakiwa atubie saa ile ile yaani hata dakika isipite kwa hiyo kosa kubwa sana mtu anapofanya kosa alafu hatubii kwa wakati wake ndugu yangu wewe ni nani bana una uhakika gani wewe na maisha yako au una unatarajia una, una, una nini kwa mula wako wewe ikiwa mtu ufanyi toba mapema kwa hiyo kosa kubwa sana watu likukaa na makosa alafu hatubii kwa wakati wake jambo lingine ni watu wanaghafirika na baadhi ya makosa pengine hajui kama hili ni kosa anaona tu amefanya anaona ni sawa tena saa nyingine jambo lenyewe linaweza ikawa ni shirki kabisa au kufru aweza akazungumza mtu jambo akaona jambo la kawaida kumbe amezungumza neno kubwa sana linaweza hata likamtoa katika uislamu au lina madhambi makubwa sana sa nyingine mwanadamu atakiwa uchunge hata ulimi wako haswa ulimi mtu atakiwa uchunge sana unaweza ukasema neno dogo tu lakini likakutoa wewe katika uislamu na ikawa ni sababu ya wewe kuingizwa katika moto kwa hiyo kuna mambo ambayo watu wanakafirika nayo sana katika kufanya toba kwa sababu jambo kama hulelewi kama ni, ni kosa si rahisi kukumbuka kufanya toba we kasababu aona ni sawa kuna mambo mengine mtu anaona ni sawa e haoni kama ni kosa mtume sala lla al wasalam anasema ashirku fi hadhi lumma ahfa min dabibi namli shirki katika umma huu imefichikana sana ni kama sisimizi mweusi tena katika hadithi nyingine nasema katika usiku wa giza sisimizi mweusi katika usiku wa giza we una macho gani ya kumwona sisimiziwe kwa hiyo ni shiriki ambayo imeenea katika umma huu kila mahali kwa hiyo mtu anaweza akaingia kwenye shirki hajijui wajona maslami sio wa mshirikina mi sifanyi shirki lakini kuna vitu unavovifanya wewe ambavyo ni shirki watakiwa mtu uelewe kwamba kuna mambo ambayo mtu mt awezakafanya kawa nihirkikwaio mtume salam akasema ashirku fi hahi lma afa min dabibi naml ala l akasema kumwambia mtume salllalwasala fakaifa alkhalasu minhu ya rasulllah vipi tutaji tutajiani vipi tutaokoka na na na, na, na shirki ya namna hiyo kama ni shirki imejificha kiasi hicho mtu anaweza akafanya shirki na asijue kama ye ameingia katika shirki tutaokoka tuta vipi sasa ya rasullla na mambo kama hayo abubakar anamuuliza mtume kwa sababu anaona aya sasa itakuwaje kama mtu uweza ukafanya shirki huku hujijui na shirki ni jambo moja hatari sana mtume sala lah alih akamwambia antakula useme allahuma ini audhu bika an ushrika bika wa ana alam akamwambia useme allahuma ini audhu bika an ushrika bika wa ana aalam waastaghfiruka lima la alam haya ndio maneno ambayo mtu akiyasema kama kuna shirki ambayo ye hakukusudia wala hakujua kama amefanya shirki au dhambi yoyote basi kwa maneno haya itakuwa ile shirki ina, inafutika maana yake ni nini maana yake allahuma ini audhu bika an ushrika bika ya yarabi mimi nakuomba najilinda kwako mimi kufanya shirki wa ana alam najilinda kwako mimi kwa kuku, kuku, kukushirikisha wewe na kitu ambacho mimi nakijua ima shirki mtu anaejua kabisa kwa hiyo naomba kwamba allah subhana wataala akuhifadhi na shirki kama hiyo waastaghfiruka lima la alam na nakuomba unisamehe kwa lile ambalo mimi silijui katika mambo ambayo nimeyafanya kama kuna dhambi ambayo nimeifanya mimi sijui basi waastahfiruka lima la alam hiyo hii ndio dua inaitwa ya kufuta madhambi yale ambayo huyajui yatakikana hii dua watu waiseme sana nani katika dhikiri za asubuhi na jioni hizi mtu uhifadhi dua kama hii ili kama kuna kosa umelifanya lina ambalo lina, lina matatizo ndani yake au lina ushirikina au hata siwe shiriki hujijui mwanadamu we sio mkamilifu kwa hiyo kama umetokea kufanya kosa au hata kama hukufanya ujui wewe. hii dua itakusaidia ndugu yangu mtazamaji mtaza ولكن اقول لك ان الله يجعلنا نفسي ان نفسي ان نفسي ان أشرك ان وأنا أعلم وأستغفرك ان لا أعلم اللهم إني أعوذ ان ان أشرك ان وأنا أعلم اللهم اني أعوذ بك ان أشرك bika wa ana aalamu waastaghfiruka lima la alamu kwa hiyo hii ni dua ya kufuta dhambi ambazo uzijui wewe na dhambi kama uijui ni tabu wewe kuitubia utasemaje utasemanini na kitu hujui kama wewe umekosea kwayo hiyo ndio dua ya kufuta dhambi au jambo ambalo limefichikana wewe hulijui na katika makosa yanaofanywa katika toba m- ni tarku touba mahafata arujui ni nikuacha kutubia kwa kuogopa kwamba ah, natubia alafu tena nitakuja kurudia tena kosa hilo hilo ya nini sasa ngoja nifanye mwenyewe mambo yangu mpaka hapo nitakapomaliza basi nitatubia yaani ataka mtu kutubia lakini anaona kwamba ah. natubia nini sasa na nami mwenyewe bado hili jambo nalipenda Ma, bado mimi nipo katika sistemu ya hili jambo niliendeleze sasa natubia nini kwa hiyo hili ni kosa hili ni kosa kwa wale watu ambao hawataki wa, wa, wa, wa, wa, kutubia kwa sababu wanaogopa kwamba mimi nikitubia nitafanya tena kosa lile lile kwanini kwa nini uogope ni nani alikwambia kwamba wewe ukishatubia hukosei tena umepata wapi hmm? haiwezekani unapokosea wewe ukitubia cha kufanya ni kujitahidi usirudie lile kosa usirudie kwa kusudi na kufanya kwamba wewe kama hukutubia lakini kama itakose, itatokea wewe ume, umekosea tena O, atakiwa utubie tubia tena ukikosea tubia ukikosea tubia na ndivyo tulivyoamrishwa sisi hakuna binadamu ambaye anaweza ee kwamba akishatubia amepewa utakaso sasa tayari unapewa cheti kwamba ushatubia basi we mtu wa peponi tu hata ukafa, u, u, u, u, ukiishi sasa we una dhambi tena we. hakuna iyo. hakuna hiyo mwana mwanadamu hiyo kwa hiyo kuna watu wanaacha kutubia kwa sababu ya kuogopa eti mi nitarudia tena kwenye kosa hilo ni kosa pia hilo ni kosa na wengine nao katika makosa ni tarku tauba khaufa min lamsi nas angalia kuna watu anaogopa kutubia eti anaona watu watamsema angalia dunia ilivyobadilika yaani mtu mtu, mtu, mtu msta, mstaarabu ni ule ambaye hana yaani hafanyi makosa madhambi na nini mbele za watu na nini yeye aona eti kutubia ndio kuonekana upungufu wake n yani watu watamdharau watu watamsema ntaonekana vipi mii mbele za watu aona daraja yake itaanguka mbele za watu au kuna mtu mwingine yuko mahali anafanya mahali kazi anafanya har- mambo ya haramu katika kazi ile sasa anaona akitubia ile kazi ataikosa au cheo kitamwondokea katika v cheo chake atakosa cheo chake mwenyewe akaekwa pale kwa kufanya hayo makosa na kufanya hayo madhambi sasa akitubia atafukuzwa katika ile wadhifu aliopewa hiyo watu watakusema vipi waogopa wa, wa watu wasiku watakuelewa vibaya vipi watakuelewa vibaya watu watu, watu labda wale watu waovu ndo watakuona wewe vibaya kwa sababu wajua tabia ya watu waovu wanapenda wakae na wenzao katika maovu na akikuona wewe umetubia umerudi kwa mola wako wao roho zao zina wauma sana waona kama wewe umewasaliti kwa mwenyezi mungu kwa hiyo wataka wao mkae pamoja mpaka mwende motoni pamoja labda watu wa namna hiyo lakini watu wema watafurahi na napenda kukumbusha kitu kimoja sisi tutakapomwona mtu ametubia ame ndugu zangu tusimbeze wala tusim ah, huyu naye pia naye kaja msikitini huyu kuna watu hawaji msikitini kwa kuogopa hayo maneno tu kwamba anaona mimi nikienda msikitini watu watu wote wataniangalia mimi na mi likuwa si swali ah, ah. sisi kwanza tuwaombee tuwa dua wenzetu tuwa ambao hawaji mskitini au wana madhambi wanaoyafanya labda mtu ana makosa anayafanya nikumombea dua ya arabi huyu mtu amrudishe katika njia ilio sawa ni kweli wapo watu wenye tabia za namna hizo na mimi nawahusia tumwogope alla subhanawataala kuna watu mimi nimeshawahi kuwaona watu wengi sana ukimuuliza nashawahi kwenda na mtu msikitini na watu wakasema hivoohuyu ah, kaja msikitini wewe anakuhusu nini huyu wewe swala ni yako wewe au ni ya mwenyezimungu mwenyewe mwenyezi mja wake amekuja msikitini we wachukia na hii ni tabia moja mbaya sana wataka swali wewe peke yako uende peponi peke yako wenzako wewe huna huruma nao hiyo sio dini dini haiamrishi hivyo mtume wetu sa alikuwa na uchungu na watu ataka watu wote watu peponi watuataawatuote eo kao kwaio kuna watu wanaacha kutubia kwa sababu hiyo lakini mimi nasema ndugu yangu mtazamaji ikiwa kama wewe una makosa unataka kutubia usiangalie watu hao watu hata kusaidia kitu kaburini utapelekwa wewe peke yako na sanda yako watu wengine wataishia hapo nje kwenye kaburi watakuzika wataenda zao utabaki ataendazao utabakiweweekeako aio usije ukachelewesha toba kwa kusema watu wataniona vipi unaangalia kazi yangu itaharibika Kwayo, tu, sana mambo kama vi nn kuna watu wengine wanaendelea kufanya makosa kwa kutegemea rehma za mwenyezi si mungu bana mwenyezimungu aaamimi atanirehemu mwenyewe allah ala ai alla atanihurumia atani mwenyewe pia ni makosaa unapofanya fanya dhambi watakiwa utubie usitegemee kwamba mi nakosea mungu atanisamehe ah, allah atatusamehe atansamee ah, hakuna ah, namna hiyo tubia na katika mambo ambayo anafanya mtu makosa ya ya ya ya, ya, ya kutubia makosa ya kutubia yani watu wengine wana, wanakuwa wanakata tamaa wanakata tamaa kufanya toba hayo ni makosa pia usikate tamaa na toba ya mwenyezi mungu na, na, na rehma za mwenyezi mungu subhanahu wataala kwao unapo, unapofanya unapo makosa usikate tamaa isikucheleweshe wewe kufanya toba usikate tamaa kabisa ndugu yangu kwa hiyo allah subhanahu wataala tujalie kila la kheri na nakutakia mafanikio mema katika mambo yako na kazi zako takutana tena kipindi kingine wassalamu alaikum wa rahmatullahi wa barakatuhu.