asalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu alhamdulilah wasalatu wsalamu ala rasulillah wala wa alihi wasahabatihi wamanwalaa amabaadu ndugu wa, wa baad, tazamaji karibuni tena katika tv yenu hii ya afrika katika kipindi hiki cha hadithi ya muadh radillahu nhu wasia wa mtume kwa muadh radiallahu anhu na tumefika katika kipengele cha mambo yatakayomwokoa mtu na adhabu ya mwenyezi mungu siku ya kiama sababu mtu atakapofanya madhambi yanasababishia kupata adhabu ya mwenyezi mungu mwenyezimungu subhanawataala sasa mambo atakayomwokoa mtu na adhabu ya siku ya kiama mojawapo tumesema ni tauba jambo la pili katika hayo mambo ambayo yatamfanya mtu asamehewe aokoke na adhabu ya mwenyezi mungu siku ya kiama ni, ni alistighfar kuleta stighfar kuleta istighfar ni katika mambo ambayo mtu yanamwokoa na adhabu siku ya kiama allah subhanahu wataala anasema wama kana llahu wa hum yastahfirun allah si mwenye kuwaadhibu watu waislamu ambao wanaleta stighfari kama mtu ni mumin muislamu alafu analeta istighfari basi inakuwa ni sababu ya kuokoka na adhabu ya mwenyezimungu subhanahu wataala ko istighfari ni katika vitu ambavyo vinamfanya mtu akasalimika na adhabu siku ya kiama na maana ya stighfari ni nini maana stikfari kwa ufupi imetokana na neno asatri kuziba au kuficha mtu mwenye kuleta stikfari kama ameficha ile dhambi yake amestiri dhambi yake ndio maana ya stikfari kwahiyo unapofanya istikfari maana yake unaficha zile unataka ile dhambi yako ifichwe kwa hiyo stikifari ni katika mambo ambayo yanaweza kumwokoa mtu na adhabu siku ya kiama katika hadithi iliyopokewa na anas ibn malik raiallahu anhu ambayo inazungumzia fadla za istighfar na kuonyesha ukaribu wa allah subhanahu wataala na wale watu wanaoleta istighfar na namna gani allah kamba yeye anapenda ana, ana, ana, ana waja wake na anawahurumia hii ni katika hadithi ya hadithi lqudsi ambazo ni hadithi amepokea mtume sala la sallam kutoka kwa mola wake ina uzito mmoja mkubwa sana inazungumzia kuhusu namna gani allah asivyokuwa na, na khiana allah hana dhulma na mja wake allah anampendelea kheri mja wake allah anamtakia mwanadamu mambo mema lakini cha ajabu kwamba mwanadamu mwenyewe hajionei huruma anasema anas radi allah allahu anhu qala samitu rasula llahi sal llah alihi wasalam yakulu ala llahu taala qala llahu taala yabna adam inaka ma daautani warajautani ghafartu laka ala ma kana minka wala ubali yaani maana yake ni nini kwamba e mwanadamu saa yoyote utakaponiita mimi na unaponitarajia unapotarajia kwangu mimi jambo lolote basi mi nitakusamehe wewe hata kama una madhambi kiasi gani wala sijali allah subhana wataala anasema hivyo kwamba wala sijali kukusamee mi sioni tabu kabisa kukusamee akasema tena Yabna adam lau balaghat dhunubuka anana sama thuma staghfartani ghafartu laka wala ubali kwamba e mwanadamu lau kama madhambi yako yatafikia mbinguni yani kwanzia ardhi mpaka mbinguni yamejaa yamepandikizana namna hii lakini utakapo utakaponomba nitakusamehe na wala sijali sioni shida kwangu mimi huyu ni allasubae alafu anaendelea kusema allah subhanawataala yabna adam law anaka ataitani biqurabi lardhi khataya thuma lakaitani la tushiriku bi sheyan laataituka biqurabiha maghfira e mwanadamu law utanijia mimi na madhambi yanaojaa ardhi nzima madhambi yako weye yajae ardhi nzima alafu ukanijia uka, uka, uka, mimi aliyekuwa sio mshirikina ujafanya shirki yaani ukafa hali ya kuwa sio mshirikina basi allah subhanahu wataala anasema nitakujia na mimi namsamaha mfano wa hayo madhambi yako takusamehe angalia allah subhanahu wataala gani alivyokuwa na huruma na waja wake na ndio maana sisi hatujui bado fadhila za mula wetu kwetu sisi hatujajua mpaka leo utukufu wa mola wetu kwetu sisi lakini kama watu watajua utukufu wa allah subhanahu wataala wangemwogopa sana na wange wangerudi kwa allah subhanahuwataala kutaka rehma zake na fadhala zake lakini kwa kutokuelewa watu wengi hawaelewi fadhla za mwenyezi mungu na ukubwa wake na utukufu wake ndio maana watu watu katika makosa mengi sana aaoatasaenatuwanamasi mwenyezimunu usiku na mchana sasa allah anakufungulia njia mwanadamu katika hadithi tukufu hii hadithi alkudusi allah subhanahu wataala anakufahamisha kwamba yeye yuko tayari kupokea wewe istighfari zako saa yoyote utakapomjia mwenyezimungu subhanahu wataala ukataka istighfari basi allah subhanahu wataala anakupa msamaha aanakustiri madhambi yako kisha allah subhanahu wataala anakuondoa uoga kwamba usione tabu usijisikie unyonge kwamba labda labdami nshakosea nimerudia tena meleta stighfari nimekosea nimerudia tena meleta stighfari sasa mi namchezea mungu sasa bora nisilete stikhfari lete stiifari ndugu yangu lete kwa sababu unapoleta stikifari ni sababu ya wewe kuokoka na adhabu za mwenyezi mungu subhanahu wataala na hii hadithi inatufungulia sisi kuonyesha kwamba sisi sayoyote twatakiwa tumtarajie allah subhanahu wataala usiwe mbali ndugu yangu na allah subhanahu wataala usiwe mbali kabisa allah hajali allah haoni tabu yeye kukupa msamaha wake kwa maana hapendi kuwaadhibu waja wake yeye hapendi adhabu imewekewa kwa wale watu wakaidi wale watu ambao hawafuate maamrisho yake wabishi wenye kibri ndio watu ambao allah atawaingiza katika moto wake kwa sababu moto umewekwa kwa ajili ya kuwaadhibu wale wakaidi kw hadithi hii inatubainishia wazi kwamba istihifari ni kitu ambacho kitamwokoa mtu na moto siku ya kiama na pengine mtu anaweza kujiuliza mimi sasa hivi nimezungumzia tauba alafu nazungumzia tena stihifari kuna tofauti gani kati ya toba na stehifari ndugu yangu mtangazaji mta, mta, mta ndugu yangu mtazamaji samahani hapa pana tofauti kati ya maneno haya mawili ikiwa neno la istighfari litakuja peke yake na neno la la tauba litakuja peke yake basi ujue kila neno lina maana yake kama zikija pamoja basi ina, ina maana moja lakini ikija kila moja upande wake basi lina tofauti na tofauti zenyewe kwanza kabisa touba katika maneno yake na herufu zake ziko tofauti na istihfar hii ni touba herufu zake na hapo tayari imeshapatikana tofauti kubwa sana alafu tofauti nyingine kwamba stifari mtu anaweza kaleta stifari lakini hajanuia kuleta toba huku anafanya madhambi yake na huku analeta stihfari watu wengi utakuta wanaleta istighfari mara nyingi analeta stihifari na kitu muhimu ni kwamba toba tofauti yake ni kwamba yule mtu anaeleta toba mpaka anuie kwamba mimi sasa natubia na alete zile shuruti za toba zote lakini kwenye istighfari mtu anaweza akaleta stikhifari saa yoyote anaweza kuleta stighfari na ineno rahisi sanatu kusema stafirllah ni jambo jepesi sana na katika tofauti nyingine ya toba kwamba toba ikiwa imefuata masharti yake inakubalika na yule mtu anasamehewa madhambi yake lakini istighfari haibadilishi yani ha, si lazima kwamba i- ibadilishe yale makosa yako kwa sababu istikhfari ni kama dua dua inaweza ikakubaliwa na inaweza ikakataliwa ikikubaliwa basi itaweza ikasababisha kufuta madhambi yako na ikikataliwa inaweza isibadilishe isi, isi madhambi yako lakini neno istikhfari tinalezea kwamba lina tofauti na toba allah subhanahu wataala anasema ghafiru dhambi wa qabili taubi ni mwenye kusamehe madhambi na mwenye kukubali toba kwa hiyo kukubali ni kama dua pia vile vile dua inaweza ikakubaliwa na inaweza isikubaliwe ndio tofauti ya istighfari na toba na katika tofauti ya istighfari na toba kwamba yule mtu anayeleta istighfari analeta mwenyewe ile stikhfari akiwa yuko hai na pia anaweza mtu akamletea stihfari ikiwa labda amekufa katika ndugu zake waislamu wanaweza wakamfanyia waka waka stikhfari yule mtu ambaye amekufa lakini mtu llakini eh, toba haiwezekani wewe uka, ukafanyiwa toba na mtu mwingine toba lazima ufanye wewe mwenyewe istighfar anaweza mtu akalete akaleta akaleta yeye mwenyewe na wakati wowote mpaka katika uhai wake na kifo chake watu anaweza kamfanyia istihfar lakini toba haiwezekani toba haina niaba toba ni wewe mwenyewe uifanye kwa wakati wake tena kabla ya haijafika roho kwenye kutoka na ukifa hakuna mtu anayeweza kukuombea toba hiyo ndo tofauti baina istighfari na toba kama ilivyokuja katika surati nuh kuhusu kisa cha nuhu alivyosema rabi khfirli li waliman wali, wali, wali dakhala beitia muminan walilmuminina walmuminat nuhu alah salam anasema rabi hfirli waliwalideya yarabi ni samehe mimi na kuwasamehe wazazi wangu walimandakhala beiti ya mumina na yeyote atakaingia kwangu mimi awe ni mumini walilmuminina walmumina nawaliua aumii wakiume nawakkeiaawasamehe yani madhambi yao hii ni istighfar ambayo ameiomba nabii nuhu kwake yee na kwa wazazi wake na kwa watu wengine Kwayo, kwa hiyo hii inaonyesha dalili kwamba istikhfari mtu anaweza akamwombea mtu mwingine lakini toba huwezi ukamwombea mtu mwingine kwa sababu toba ni lazima haisihi toba ila kwa yule mtu ambaye amefanya makosa mwenyewe ndo afanye toba katika tofauti nyingine baina ya istighfari na toba kwamba muislamu atalipwa anapata thawabu anapowaombea ndugu zake waumini istighfar yoyote ambaye atamwombea mwenzake istighfar basi anapata thawabu na ujira mkubwa sana kama alivyosema mtume sala lla ai من استغفر للمؤمنين والمؤمنات كتب الله بكل مؤمن ومؤمنة حسنة يولي أمباي أتكي مسلم ومنزاك استغفار بس الله سبحانه وتعالى أتموانديكيا كلا يولي مسلمنا مسلمنا مكنا منامي عليه مومبيا ييه لوايا يا استغفاري basi na nayee atalipwa ataandikiwa stikhfari idadi ya wale watu walio waombea yani mfano mtu akisema arabi na kuomba wasamee waislamu wote walioko hai na waliokufa wakike na wakiume wakubwa na watoto wazee na vijana basi kila kila ile dua ikienda ita, kwa mwenyezi mungu subhanahu wataala basi nawewe pia unaandikiwa stifari idadi azil ya, ya wale watu ni watu wangapi waislamu ni idadi wangapi kwanzia mtume slsaam mpaka wakati wetu huu waleo unapoleta unapata una thawabu lakini kwenye tauba haikuja hiyo kwamba mwenye kuwatakia toba waislamu atapata malipo ni tofauti kwa hiyo ndio tofauti ya na kwamba iko tofauti ukiangalia matumizi ya istikhfari ni tofauti na matumizi ya toba kwa, kwa sehemu nyingine kwa hiyo ndugu mtazamaji hii ni tofauti ya toba na istikhfari tujitahidi sana kuwaombea ndugu zetu istikhfari omba wewe na kuwaombea wengine ipo dua maarufu rabifi muminin wanatm a akiaabusamaakiswailima aisamehe mimi na wazazi wangu na nawaumini wakike na wakiume walkohai na yarabi wasamehe wasamee ya waislamu wa basi as utapata malipo ya kila mtu stikhfari zote na wewe zinarudi kwako kwa hiyo hio ndo faida ya istikhfari na ndio tofauti baina ya stighfari na toba alafu tofauti nyingine kwamba malaika alaihimsalam wanawatakia msamaha wale waumini wanawatakia stikhfari malaika wanawatakia stikhfari waumini wote jumla lakini haikuja katika qurani au hadithi kwamba malaika wanawatakia toba waumini hiyo ndo tofauti tunayozungumzia sisi apa tofauti ya toba na stighfari allah subhanahu wataala anasema iuasha abbikaladhina yahmiluna larsha waman haulahu الذين يحملون العرش ومن حوله يسبحون بحمد ربهم ويؤمنون به ويستغفرون للذين آمنوا ربنا وسعت كل شيء رحمه وعلما فاغفر للذين تابوا واتبعوا واتبعوا سبيلك وقهم عذاب الجحيم وقهم عذاب الجحيم الله سبحانه وتعالى نسيما kuzungumzia malaika kwamba aladhina yahmiluna larsha wale wanaoibeba arsha ya mwenyezi mwenyezimungu waman haulahu na malaika wengine walioko pembeni mwao yusabihuna bihamdi rabihim wanamsabihi mola wao wayuminuna bihi na wanamuwamini mola wao wayastaghfiruna liladhina amanu na wanawatakia msamaha wale watu ونواتاكي ام سما ولي ربنا وسعت كل شيء رحمه حكيك يا ربي رحم زاكو زمينيا كلا كلا مهالي رحمة رحم زاكو زمينيا كلا مهالي نعلم ياكو ايمينيا كلا مهالي فاغفر للذين تابوا uwasamehe wale ambao wametubia wattabau sabilaka na wakafuata njia yako wakihimu adhab aljahim na wakinge na adhabu ya moto kwao hii ni dalili kuonyesha kwamba malaika wanawaombea msamaha waumini malaika wanawaombea istighfari waumini lakini hawawaombei toba kitu ambacho kimezungumziwa hapa ni istighfari na hii ni rehma kubwa sana kwa umati huu wa mtume muhamad alsalam kwa wale waumini ambao alla subhanatalema wa malaika wana yastafiruna iaina amanu malaika wanawatakia msamaha wale walwaliwamini malaika wako malaia malaika malaika ni wengi malaika ni wengi sana idadi ya malaika anajua ni alla subhanawataala hakuna anajua idadi ya malaika ila allasubhanawataal wote awa wmalaika wanawotakia stighfari waumini wa, wa kiislamu kwa hiyo hii ni tofauti kidogo baina ya touba na stighfari pia katika tofauti nyingine inaonyesha kwamba touba mwisho wake ni pale mwanadamu anapotaka kukata roho hapo ndo mwisho wa toba ama istikhfari haina mwisho istighfari haina mwisho inaweza ikaletwa kabla ya, ya, ya, ya mtu kufa au inaweza ikaletwa baada ya mtu kufa kwa hiyo toba ina muda tumewekewa toba kwamba ina muda wake kama ukipita muda wa toba basi na muda wa toba ni mtu kujiwa na mauti au jua litakapotokea upande wa magharibi huo ndo muda wa toba lakini stekifari haina mda stekifari haina muda saa yoyote mwanadamu yuko hai amekufa anaweza akaleta toba muda wowote ikiwa hakujaliwa yeye ani yeye mwenyewe ameleta toba na wakaja watu wakamwombea toba na kila to, u, u, u, na watu wakaja wakamwombea stikhfari kila atakeemwombea stifari yule mtu ambaye ni katika waumini wa basi zile mtume alikuwa akizika amba ikaaatu istafiru liahiku mtakieni istikhfari ndugu yenu istighfari kitu kinachozungumziwa hapa ni stighfari sio kitu kingine na stighfari ni kumuam, kusema rabi ghfir lahu warhamhu kumwombea istighfari kwa hiyo hizi ndo tofauti baina ya toba na stighfar na kama nilivyozungumza tunilv- mwanzo maneno haya yanafanana na pengine kazi zake saa nyingine zinaingiliana kazi ya toba inaweza ikaingia kwenye kazi ya sterifari na kazi ya sterifari inaweza ikaingia kwenye kazi ya toba lakini inapo zinapotenganishwa zinapo zilizopita masharti yake na mambo yake yanayotakiwa kuyafanya na kila kitu chake nastifari ndio hii tumeianza sasahii waio katika mambo yanaweza kumkinga mtu na adhabu ya moto siku atakaoingizwa katika kaburi baada ya toba, ni, Neno yani ni Hali na uzito, na na ukuja gani mtu yatumia yani yale maneno ambayo kwa mtume yatba nisiaaaaaiae lawaala ametufundisha sisi namna gani tulete istikhfari kwa sababu kuna istikhfari au dua yoyote bora zaidi ulete kama vile alivyoileta mtume salala al sala. w sababu ye ndio mwalimu wetu aliotufundisha na ye ndo anaetutakia kila laheri kwa hiyo kuna, kuna maneno ya stikhfari ambayo ni yanaotakiwa muislamu ayalete mtindo upi wa stikhfari unafaa muislamu uulete eaauta eaas amayo sisi tuatakiwa yani, tuifuate kama alivotufundisha mtume awa na si magumu maneno yenyewe si magumu mwislamu yoyote anaweza kuyaleta maneno hayo na ikiwa huko tayari inshaallah basi unaweza wewe ukawa utatumia maneno yayo stekrifari lakini tuelewe kwamba stihifari ni jambo ambalo linamkinga mtu na moto ba, baada ya kufa kwake pia na linaendelea neno stirfari halina mwisho wa waumini wanaombeana stihifari malaika wanakuombea wewe stikhifari wa wewe mumin na insha allah sisi tunatakiwa tuombeane istikhfari baina yetu sisi kwa sisi na wenyewe tusisahau kuleta istihfari iwe maneno yetu ni istikhfari kwa hiyo nawatakia kila laheri allah wabariki awajalie mwisho wetu uwe, atujalie tuwe mwisho wetu uwe mwema na atujalie ni watu wenye kuleta istikhfari wasalllaalnabina muhamad alli wasabi wasalam والسلام عليكم ورحمه الله وبركاته