الحمد لله نحمده ونستعينه ونستغفره ونستهديه ونعوذ بالله من شرور انفسنا ومن سيئات اعمالنا من يهده الله فلا مضل له ومن يذلل فلا هادي له واشهد ان لا اله الا الله وحده لا شريك له واشهد ان محمدا عبده ورسوله صلى الله عليه وعلى اله وصحابته اجمعين ama baad ndugu watazamaji wapendwa assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu nawakaribisha tena katika tv yenu tv ya afrika na tunaendelea na mlolongo wa hadithi yetu ya wasia wa muadhi tumefikia katika mahali ambapo mambo ambayo yatamwokoa mtu adhabu za mwenyezi mungu siku ya kiama baada ya mtu kuwa amefanya makosa akawa ni madhambi na mwenye kufanya madhambi anaahidiwa adhabu na mwenyezi mungu lakini pamoja na hayo kuna mambo yanaofuta makosa yanafuta adhabu ya mwenyezi mungu mojawapo tukasema ni touba na jambo la pili ni stihfar nikaizungumzia kuhusu istihfari na tofauti baina ya stekhifari na tauba nafikiri darasa iliyopita tumezungumzia kuhusu swala hilo na leo tutazungumzia ni maneno yapi mazuri katika stehifari ni njia gani nzuri katika stehifari yaani useme usemeje yaani stikhfari yako usemeje katika maneno yako ya istikhfari uilete vipi stikhfari yako na bila shaka atakaetusomesha darasa hili ni mtume wetu muhamadi salla al wasalam yeye ndo ametuelekeza namna gani ya kuleta istikhfar kwanza kabisa mtu anapotaka kuleta istighfar awe mnyenyekevu awe wakati analeta le stighfari awe mnyenyekevu na amsifu mola wake kuna maneno ukiyasema katika stighfari yana, yana sifa za kumsifu allah subhanahu wataala na huku unataja makosa yako ulioyafanya ambayo imekusanywa katika hadithi hayo maneno yote na hizo sifa za allah subhanahu wataala zimekusanywa katika hadithi ambayo hadithi yenyewe imepokewa na shadadi ibnaaus hadithi iko katika buhari ambayo inazungumzia kuhusu saidlistighfar yaani mabwana wa stighfari hiyo hadithi au hiyo istighfari inaitwa sayidulistighfar amepokea huyu sahaba mtukufu kwa mtume sala llah alii wasallam akisema kwamba mtume sala llah ali wa amesema sayidu listighfar yaani mabwana waistighfari bwana wa istighfari anyakula an yaqula an labdu نيكوسمة <applause> اللهم أنت ربي لا إله إلا أنت خلقتني وأنا عبدك وأنا على عهدك ووعدك ما استطعت أعوذ بك من شر ما صنعت أبو لك بنعمتك علي وأبوء بذنبي فاغفر لي فإنه لا يغفر الذنوب إلا أنت hii ndio saidu listighfar na hii ndio njia ya mtu ambayo anatakiwa ailete istighfari kwa mtindo huu mtume sala llah ali ametufundisha tulete istighfar kwa njia y namna hii mtu aseme maneno haya allahumma anta rabbi la ilaha illa anta e mola wewe ndio mola wangu wewe ndio bwana wangu hapana mola zaidi yako wewe khalaktani wewe ndio umeniumba mimi wa ana abduka na mimi ni mja wako mimi ni mja wako wa ana ala ahdika wa waadika na mimi nachukua ahdi kwako wewe kwamba nitafanya yale nitakayoweza kukutui wewe mastatatu kadri nitakavyoweza audhu bika min shari sanatu najilinda kwako wewe na share nilizozifanya mimi abuu laka binematika alaiya nakiri mimi kwako wewe kwamba nina nema nyingi kutoka kwako wa abuu bidhambi na nnakiri kwamba ni mwenye kufanya dhambi fakhfir li basi nisamehe mola wangu fainahu hakika la yagfiru ldhunuba ila anta hakuna mwenye kunisamehe madhambi yangu mimi isipokuwa ni wewe kwayo hii ndio saidi listikhfar ndugu mtazamaji hii ndio inaitwa saidi listikhfari na hii ndio njia ambayo nzuri ya kuleta istikhfari unaweza ukaiandika dua hii ukaihifadhi pole pole ukawa unaileta katika istighfari zako ukizowea ni vizuri zaidi ukawa unaileta kila saa au ukawa unaileta asubuhi na jioni kwa vile utakavyoweza hii ni aina moja ya njia za kuleta istighfari ambayo mtume wetu sala lahali wasalam anasema hii ndo naitwa saidlistikhfar yaani katika istikhfari njia za kuleta istihfari hii ndio njia kubwa kabisa saidlistihfari yaani bwana wa, wa istikhfari zote zitakazokuja hapo baadaye kwa hiyo ndugu yangu jitahidi uhifadhi dua hii hii ndio njia nzuri kabisa ambayo hakuna njia nyingine ambayo mtu atakwambia zaidi ya hii zipo nyingine ambazo pia ni hadithi za mtume sala aa sallam zimethibiti lakini ya kwanza ni hii na pia vile vile imethibiti kwamba kuna njia nyingine ya kuleta istighfari utasema namna hii allahuma ini dhalamtu nafsi dulman kathira wala yhfiru ldhunuba ila anta faghfir li maghfiratan min indika warhamni inaka anta lghafur rahim hii pia ni njia ya kuleta istighfar yani ya kwanza ni hiyo tumeeleza saidi listighfari na hii pia imethibiti ni hadithi imepokewa na bukhari kwamba ni njia ya kuleta istighfar yaani maana yake allahuma ini dhalamtu nafsi e mola wangu mimi nimedhulumu nafsi yangu dhulman kathira dhulma nyingi sana wala yaghfiru dhunuba ila anta wala hakuna mwenye kuweza kunisamehe madhambi yangu isipokuwa ni wewe faghfir li basi nakuomba mimi unisamehe fahfir li basi mimi naomba unisamehe maghfiratan min indika msamaha kutoka kwako wewe unipe makhfira kutoka kwako wewe warhamni na unirehemu mimi inaka anta alghafuru rahim hakika wewe ni mwenye kuwasamehe watu na mwenye huruma kwayo hii ni njia nyingine pia ya kuleta istighfar lete idadi utakayoweza uwezo utakaoweza lakini kileta kwa njia hii pia ni njia nzuri sana ya kuleta istighfar tarudia tena allahuma ini dhalamtu nafsi dhulman kathira wala yaghfiru ldhunuba ila anta fahfirli مغفره من عندك وارحمني انك انت الغفور الرحيم هي دو يقول لتا استغفار جيانينجيني ام بايو إمثبيتي يا استغفاري نكوسما استغفر الله الحي القيوم واتوب اليك hii nayo pia ni njia nyingine ya kuleta stighfari na hii ni fupi kidogo pengine mtu anaweza akahifadhi haraka haraka unasema astafiru llaha ayayastaghfiru llaha alhayu al, lkayumu al, wa atubu ileihi maana yake nataka msamaha kwa mola wangu ambaye yuko hai na mwenye kudumu milele wa atubu ilehi na nataka msamaha kwake yee kwa, kwa hiyo hii ndio njia nyingine ambayo ni nyepesi zaidi mtu atakiwa alete istihfari kama hii na imepokewa kutoka kwa mtume sala allah a salam kwamba mwenye kusema maneno haya mwenye kusema maneno haya basi mwenyezi mungu subhanahu wa taala anamsamehe madhambi yake hata kama mtu amekimbia kwenye vita yeyote mwenye kusema maneno haya astagfiru llah lhaya alkayum waatubu ileihi basi ukisema maneno haya wewe mungu anakusamehe madhambi yako hii ni namna ya istighfar na hahi pia ni hadithi pia imethibiti na isnadi yake ni nzuri pia na pia kuna njia nyingine ya kuleta istighfar imepokewa na abu hureira radiallahu anhu akisema ma raitu ra ahadan aktharu an yakula astaghfiru llaha waatubu ileihi min rasuli llahi sala llahu alihi wasallam kwa hiyo abu hureira anhu anasema sijaona mtu ambaye alikuwa akisema sana maneno haya astahfiru llaha waatubu ileihi min rasulilahis kuliko mtume mtume alikuwa akipenda sana maneno haya abuhurera railla anhu anasema kwamba hajawahi kuona mtu ambaye alikuwa akileta maneno haya zaidi ya mtume sala llahal wasalam hebu fikiria ndugu yangu mtume sala lla alia sallam analeta stighfari na imethibiti kwamba mtume alikuwa akileta stighfari kwa siku zaidi ya mara sabini au mia na alikuwa akileta toba na, na mtume sala la salam amesamehewa madhambi yake je mimi na wewe ambao tuna upungufu kiasi gani sisi usiohisabika katika kuleta istighfari twatakiwa tulete istighfari sana kwa hiyo sema tu astafiru llaha waatubu ileh astafirullaha waatubu ilehi astahfiru llaha waatubu ileihi wa hiyo ndio njia ya kuleta istighfari na pia weza ukasema astafirllah astafirllah astafirullah zote hizo ni njia mtu unaweza ukaleta uka istighfari yako kwahiyo ndugu yangu hizi ndo aina za kuleta stirfari ziko kama hivyo tulivyoelezea kuna said stirfari na kuna hizi nyingine ambayo zimezungumzia kuhusu stifari kwahiyo yoyote utakaoleta katika hizi yote inasihi kari utakavyoweza ukileta zote kwa pamoja ni sawa na kama ukileta tofauti tofauti pia ni sawa kadiri utakavyoweza basi insha allah allah subhana wataala ataikubali istikhfari yako kwa hiyo ndugu zangu tu e, tuko mahali sasa tutaka tuelezee fadhila za istikhfari istikhfari ina fadhila nyingi sana istikhfari ina faida nyingi sana na mwanadamu hatakiwi kughafirika na kuleta istikhfari saa yoyote na dakika yoyote kwa sababu istikhfari inaleta mafanikio makubwa katika jamii istihfari inaleta kheri nyingi katika jamii we ona neno dogo tu unaona maneno madogo ukisema stifari lakini faida yake inakuwa ni kubwa sana pamoja na hayo ni kwamba wewe utakingwa na moto siku ya kyama kupitia stifari moja katika faida za stihfari kwanza nitaa kuleta stifari niaa uem mlaao b iyo dio faidaawanza stifai ia ataetaiaausema Stig... stag... stag... yani i nikumt alla subanaaaanaunapata haau kila ukileta stifai unapata aau kasabau niini niaa hiyo ndio faida ya kwanza katika faida za stifari alafu faida nyingine ya stefari ni, ni sababu ya kufutiwa madhambi yako ukiletea ni sababu ya kufutiwa madhambi yako hiyo ni katika faida stifari mtu anatakiwa udumu na maneno ya stifari stfari ni, ni kitu kila saa mtu atakiwa akilete kwasababu ni nini ni sababu ya kusamehewa madhambi yako na katika faida za istikhfari ni sababu ya kuteremshiwa mvua yaani ikiwa sisi tuna shida ya mvua basi tulete sana stikhfari na we utaona ni kitu tofauti kabisa hivi sisi tuna shida ya mvua tulete stihfar ndio lete istighfari kwa sababu allah subhanahu wataala mwenyewe ametuelekeza hivyo kwamba tukileta istighfari tutapata mvua na faida za istighfari nyingine ni kuongezewa mali angalia waweza ukaona ni ajabu sana mimi nataka pesa nataka mali nilete istikhfari wapi na wapi lakini hii ni mambo ya kiimani haya ni mambo ya kiimani kama wewe ni mumin utaona faida yake lete stikhfari lete stighfari utaongezewa mali mwenyezimungu atakuongezea mali zako pia katika faida za stighfari kuongezewa watoto mtu ana shida na watoto alete stighfari kwa wingi sana allah atakuruzuku watoto wengi wana shida na watoto letestefai na haya ni maneno ya mwenyezimungu so kwamba ni maneno yangu mimi mtu anayetaka kupata watoto na shida ya watoto wataka uwe na watoto wengi basi letestekifari kwa wingi sana utapata watoto na katika faida ya sterifari kupata mashamba mashamba kuna wiri mabustani pata maji ya mito inakuwa inahuika leo mito mingi imekufa sehemu nyingi ukienda vyanzo vi vya maji vimekufa vyote kwa sababu gani madhambi kwa sababu ya madhambi ndo maana mito imekauka kwa hiyo sisi tunahitaji maji tunahitaji mvua tunahitaji watoto tunahitaji mali tunahitaji shida zetu zozote tulete sterf قلت استغفار الله سبحانه وتعالى أنا زموم كتكا قرآني أكسيما فقلت استغفروا ربكم إنه كان غفارا يرسل السماء عليكم مدرارا ويمددكم بأموال وبنين ويجعل لكم جنات ويجعل لكم أنهارا هي نهاية الله سبحانه وتعالى أكسيما salam aliu akisema fakultu stahfiru rabakum inahu kana ghafara nikawaambia watu wangu istahfiru rabakum leteni istighfari kwa mola wenu inahu kana ghafara hakika allah subhana wataala nimenye kughufuria watu yursil samaa aleikum midirara na mukileta istighfari atawaletea mvua mfululizo takuwa hamna shida ya mvua ni mvua zinakuja wayumjidkum na atawaongezea mali tapata mali nawaongezea katika vipato vyenu vya mali wabanina naatawaongezea na watoto pia vile vile wajal lakum jannati natawapa na mabustani yani mvua zikija zitatengeneza mabustani na mashamba yatakuwa yameshamiri wajal lakum anhara na mvua zikija mito itapata uhai tapata mito ya maji mingi sana kwahiyo hii ndio faida ya stikhfari mojawapo ni hizi faida hizi kwahiyo kupata watoto mtu naweza uka, ukaona ni tofauti mi nilete stifari nipate waoto iote stifaripate watoto w mi nilete stikhfari nipate pesa pesa yaletwa na stikhfari sio pesa kwamba inaletwa na sterifari tu fanya biashara fanya kazi lakini kwani inakuzuia nini wewe kuleta sterifari mdomo tu kuleta sterifari inakuzuia nini kwa hiyo mtu mwenye kuleta sterifari basi anaongezewa mali anataka mtu yani mashamba yake yapate mazao na nini basi aongeze katika sterifari kwa hizi ndio fadhla na faida za stikhfari na katika faida na fadhla za stikhfari allah subhana wataala anakupa anaku nguvu wewe unakuwa na nguvu za kimwili na nguvu za kila aina kwa kuleta stikhfari mtu mwenye kuleta stikhfari kwa wingi allah humpa nguvu anakuwa na afya nzuri haya ni mambo ya kiimani ambayo mtu atakiwa aafanyie kazi we unaona tu afya inaletwa kwenye kula au kubeba vyuma au kufanya mazoezi hizo ni njia katika za kuleta afya lakini katika njia ya kiimani ni kuleta stighfare. allah istighfari allasubhanawataala anaelezea katika surati hud baada ya nabii hudi kuwaambia watu wake walete istihfari akasema yuzidkum quwatan ila quwatikum atawaongezea nguvu zaidi ya hizo nguvu zenu mlizo nazo ikiwa mtu ana shida ya kuwa na nguvu anajiona mdhaifu hana afya vizuri basi alete istighfari kwa wingi sana utakuta allah subhanahu wataala anakupa nguvu na pia katika faida za istighfari kupata starehe ya dunia allah alla subhanahuwataala anakupa starehe za dunia yani katika maisha yako wewe utakuwa unapewa nafuu ya maisha hu hii sitabu mtu mwenye kuleta stifari katika maisha yake hapati hapatitabu sana aaisia yani, anapata mataulhasan katika dunia anapata starehe nzuri ksaabu starehe ziko aina nyingi kuna starehe mbaya na starehe nzuri wewe subhanahu wataala kwa kuleta istighfari yako inakuwa ni sababu ya wewe kukupa starehe zilizokuwa ni nzuri allah subhanahu wataala anasema yumatiukum mataan hasana ila ajalin musama kwenye hiyo o surati hud yani unapoleta istighfari basi allah anakupa starehe nzuri sio starehe chafu starehe nzuri Yani nau unaishi maisha mazuri kwa kuleta na katika sababu a yani fadhila za stikhifari ni kuokolewa na mabalaa ndugu yangu unapoleta stikhifari basi unakingwa na balaa nyingi sana kuna mabalaa ya kila aina hapa duniani kwahiyo allah subhanahwataala anakukinga na, na balaa zozote unazozijua wewe na usizozijua allah subhanau wataala anasema wama kana llahu liyuadhibahum wa anta fihim wama kana llahu muadhibahum hum yastaghfirun allah subhanah wataala hawaadhibu watu ikiwa mtume yupo na wala allah hawaadhibu watu ikiwa analeta istighfari kwa sababu ya kupata ya kupata nafuu ya ya maangamivu ya dunia mabalaa ya duniani basi ni kuleta stifari unatakiwa ulete stifari wakati wowote na allah hatakuletea maangamivu yoyote alla atakuhifadhi alla atakukinga na kukitokea mitihani labda gharka fulani au matatizo fulani watu wanaoleta stifari wanaokolewa na mwenyezi mungu kwa maneno haya mwenyezi mungu alivyosema wamakana llahu muadhibahum allah sio mwenye kuwaadhibu watu ikiwa wenyewe watu wanaleta istikfari kwo tuzidishe sana stiifari stifari zina faida nyingi sana ndugu zangu watu walete hakuna hakuna shida hakuna gharama kuleta kuleta hasara yoyote yani katika kuleta hakuna hasara yoyote lete haaayotesai endesha gari lete stiifari uko dukani lete stiifari uko kazini lete stihfari umepata nafasi umepumzika leta lete kwao faida zake ni nyingi I, i, iko faida hii ya kidunia na faida za zahia pia ni nyingi sana kuliko hizo faida unazozijua fadaaz hizi ni faida ambazo zimeelezewa katika istifari na istifari kama nilivyoielezea namna ya kuileta namna ya kuleta stifari ni vile tulivosema kuna na nastifari nyingine na hii ambayo mtume alikuwa akipenda pia kuileta sana mme naaletaantsaatuyanu kwao tue niwenye kuleta stiari tuwe ni wenye kuleta stifari katika hali yoyote inayotukuta sisi tuwe ni wenye kuongeza stifari nashaasaatatuletea maji katika mito yatakuwa ni mengi aa atatua watoto wenye eri wao ote aa tuaomba subaawataa atujalie mimi nawewe tue ni katika watu watakaopata vitu kama hivi na Allah, mungu akijalia tutaonana tena هيا وصلى الله على نبينا محمد وعلى اله وصحبه اجمعين والسلام عليكم ورحمه الله وبركاته