السلام عليكم ورحمة الله وبركاته الحمد لله رب العالمين والصلاة والسلام على أشرف الأنبياء والمرسلين نبينا محمد وعلى آله وصحابته أجمعين، أما بعد لغزاغوا وتزماج وتكفوا قريبون تنا كتكا tv yenu hii ya afrika na katika maudhui yetu ya kuhusu wasia wa muadhi, wasia wa mtume saa lawasalam kwa muadhi ibn jabal tumeelezea kuhusu mambo ambayo yanamfanya mtu kupata msamaha wa mwenyezi mungu subhanahu wataala na kuokoka na adhabu ya mwenyezi mungu baada ya kufa kwake na tukafikia katika mahali ambapo tumeishia ambayo ni istighfar sasa tunaendelea na kipengele kingine ambacho katika jambo la tatu ambalo linamfanya mtu kupata msamaha na kuepushwa na adhabu wakati amekufa kuepushwa na adhabu za akhira miongoni mwa mambo hayo ni al amalu saliha vitendo vyema ambavyo vitaweza kuwa ni kafara kwake yeye yaani vitendo vyema alivyovitanguliza mwanadamu ambavyo ni kafara na kafara kafarati ziko nyingi ambazo katika amali ambazo mwanadamu aweza kufanya kuna kafara ambayo imepangwa na mwenyezi mungu subhanahu wataala au kisheria ambayo mwanadamu au mwislamu anapofanya makosa kuna kafara fulani anatakiwa atoe hiyo kafara ni kwa ajili ya ku ziba lile kosa alilolifanya na ni lazima kwa muislam kufanya kutoa kafara kama hizo ambayo itakuwa ni sababu ya kusamehewa ye madhambi yake au lile kosa alilolifanya na mambo yanayosababisha kutoa kafara ni mengi sana katika sheria yetu ya kiislamu kuna vitu ambavyo mtu akivifanya atakiwa atoe kafara na kuna kafara kama vile mtu akafanya jimai na mke wake mchana wa ramadhani ni kitu hakiruhusiwi kama mtu amefunga kufanya tendo la ndoa na mke wake mwezi wa ramadhani mchana kwa hiyo kama atafanya ata kosa kama hilo basi anatakiwa atoe kafara na hiyo kafara ndo itakayofuta hayo makosa yake alioyafanya na katika kitu kingine ambacho kinatakiwa mtu atoe kafara ni mudhahara kama vile mtu akamfananisha akam, akam mke wake katika watu na watu ambao haruhusiwi e kuwaoa mfano mama ake au dada yake au shangazi yake au mamake mdogo akamwambia mke wake mathalani wewe na kuona kama akamwambia mfano wewe akamwambia mkewe nakuona kama mama angu au dada dadaangu maneno haya yanakuwa baada ya kusema hivi mwislamu huruhusiwi tena kumsogelea mke wako na badala yake unatakiwa utoe kafara na kama hujatoa hiyo kafara basi inakuwa ni dhambi umeitenda wewe na dhambi hiyo haiondoki mpaka kwa kafara ambayo imepangwa kisheria kuitoa na pia vile vile kuna kafara nyingine ambazo zinatolewa kwa wale watu wanaofanya hija mfano kuna mambo ambayo kwenye hija haitakiwi kufanya kama kufunika kichwa kwa mwanamume kujipaka manukato kwa mwanamume na mwanamke kuvaa nguo za kushonwa kwa mwanamme vitu kama hivi vinamfanya mtu akifanya katika wakati wa hija atoe kafara na hiyo kafara itakuwa sababu ya kukamilika hija kukamilikahijayak kwahiyo hizi kafara katika amali kama hizi huwa anajikurubisha kwa mwenyezi mungu kwa mambo ambayo yanatakiwa ayafanye ni mambo mema kwa ajili ya makosa alioyafanya yeye lakini atangulize jambo ambalo litafuta au litakamilisha ibada yake hii ya hija au kama mfano mtu katika hija ameacha baadhi ya mambo ya wajibu kuna mambo ambayo ni lazima kuyafanya hija e, ni wajibu kuyafanya ikiwa ataacha kuyafanya basi atakuwa kuna kafara lazima itoe pia kuwinda katika hija haifai kama mtu anataka kuinda anakwenda hija anakatazwa kuwinda mpaka amalize hija yake kwa hiyo mtu akifanya hivyo kuna kafara kwa hiyo hizi ni kafara ambazo zimepangwa na kila kosa katika hili kuna kafara yake maalum na katika kafara hizo ziko aina nne ambayo kuna kuchinja kuna kuacha huru mtumwa kuna kutoa sadaka na kufunga hizo kafara hizi tulizotaja ndio vitu ambavyo mtu anatakiwa avifanye ili kufuta yani yale aliyoyafanya kama vile mtu amefanya tendo la ndoa mwezi wa ramadhani au amemfananisha mke wake kamfananisha na mama ake au na, bab, na dada ake au na mtu ambaye arusi kumuoa au mtu akafanya katika mambo ambayo haruhusii kufanya katika hija basi hivi vitu vinne ndo kafara yake Aa, kuna kuchinja kuna kuacha huru mtumwa na kuna kutoa sadaka na kuna kufunga katika haya wanachuoni wafikihi wenyewe wanajua namna gani zinagawanywa zile kafara nlazima mtu atumie afaa kwahiyo hizi ni kafara za lazima na kuna kafara ambazo ziko wazi yani mtu kwamba akifanya jambo hili atafutiwa jambo hili mtu akifanya jambo hili atafutiwa jambo hili katika mambo ya ibadati an yani kuna amal aalh ambazo mtu akizifanya basi zinafuta baadhi ya mambo mengine katika makosa yake kwahiyo haya mambo hizi amali njema zinakuwa ni sababu ya yeye mtu kuokoka na adhabu ya moto siku ya kiama na hizo kafara ambazo sio za lazima ambazo ziko yani katika vitendo ambavyo haikupangiwa hai kwamba uchinje au u, u, u, utoe huru mtumwa au utoe sadaka au ufunge hizi haziko katika upande huo hizi ziko katika vitendo ambavyo mtu ukivifanya vitendo hivyo inakuwa ni kafara yako wewe katika baadhi ya mambo yako kama hadithi iliyopokewa na hudheifa anasema fitnatu rajuli fi ahlihi wa malihi wa waladihi yukafiruha alsalatu wlsiyamu wlsadakatu walamru bilmaarufi wnahyu an lmunkar yani fitna ya, ya ya mtu kwa mali zake au watoto wake au ahali yake kwa sababu hivi vyote ni fitna watoto ni fitna ni mtihani mali ni mtihani wake ni, ni mtihani pia kwa hiyo ni vitu gani vitakunusuru na fitna za mke na watoto na mali zako kuna vitu ambavyo ukivifanya inakuwa ni sababu ya wewe kuwa unaondolewa zile fitna vitu vyenyewe anasema yukafiruha salah kuswali inafua inakuwa ni kafara katika mambo yako katika mali yako na watoto wako na ahli zako pia vile vile assiam kufunga kufunga ni kafara pia vile vile inakuwa ni sababu ya wewe kuwa ni kafara ya mambo yako kama hayo mengine wasadaka pia sadaka mtu kutoa sadaka inakuwa yeye ni sababu ya yeye ku, kuondolewa au kukingwa na baadhi ya mambo na ni kafara yake sadaka inakuwa ni kafara yake walamru bilmaruf na pia vile vile kuamrisha mema kuamrisha mema ndugu yangu kuamrisha mema ni jambo moja kubwa sana alamru bilmaaruf wanahyu ani lmunkar kuamrisha mema na kukataza maovu ni kafara yaani ni katika ibada ambazo zinamfutia mtu madhambi yake au zinamwepusha na fitna na mitihani ya mali na watoto na mambo mengine pia vile vile kwa hiyo kuamrisha mema unapoona jambo jema halifanywi watu hawafanyi mema basi weyo takiwa ya huyaamrishe yale mema wakumbushe watu imefika wakati wa swala wakumbushe watu kuswali umeona watu ni wazito wa kutoa zaka waamrishe kutoa zaka umeona watu hawatekelezi hawa, hawa ibada ya hija waamrishe wakumbushe wa kutekeleza ibada ya hija wanahywani lmunkar na kukataza maovu maovu leo yameenea kila upande hiyo utakapofanya wewe kuamrisha kukataza maovu basi ni sababu ya wewe kuwa ni kafara yakuokolewa na fitna na mitihani ya dunia hii na pia kazi hii ya amru bilmaruf anahyan munkar kama ilivyo sheria yahitaji ilmu mtu awe na ilmu katika kazi hii asiingie mtu akaivamia hii kazi kama iye hana ilmu watakiwa uwe na ilmu ili uifanye kazi hii kwa vile inavyotakikana kwa hiyo hizi ni baadhi ya amali ambazo ni kafara kwako katika mambo yako na pia vile vile imethibiti kutoka kwa mtume sala lla ali wa sallam, anasema ina salawati lkhams hakika swala tano waljuma ila ljuma na sala ya ijumaa mpaka ijumaa waramadhana ila ramadhan na ramadhani mpaka ramadhani nyingine mkafiratun lima bainahunna hizi zinafuta mambo ambayo yako kati ya, ya, ya, ya hizo siku na wiki na mwezi na mwaka kwa sababu kuna ibada zinakuja mwaka hadi mwaka kama ramadhani na kuna ibada inakuja wiki hadi wiki kama swala ya ijumaa kuna ibada inakuja saa zote mara tano kwa siku ambayo ni swala hizi tano kwahiyo kati ya swala hadi swala ukiswali vizuri basi inafuta madhambi yaliokeo kati ya swala na swala na ukiswali ijumaa kaswali swala zote mpaka ikafika ijumaa basi ijumaa hii utakapo iswali na ukaswali na jumaa nyingine kafara kafara yako wewe kwa kuswali swala ile ya ijumaa kafara ya kufutiwa madhambi na pia vile vile ramadhani mpaka ramadhani yaani huu mwaka mzima umefunga ramadhani vizuri allah amekupa uhai ukaenda ukafunga na ramadhani iliofuata hapa katikati baina ya ramadhani hii na ramadhani hii pia unasamehewa madhambi yako kwa hiyo ramadhani mpaka ramadhani inakuwa ni sababu ya wewe kusamehewa maram, madhambi yako kwa hizi ndo kafarati ambazo ni ni ni, ni kafarati ambazo ni, ni ni mutlaka zipo tu katika ibada mtu akizifanya akifanya mambo kama haya yanakuwa ni mambo ambayo inakuwa ni kafara kwake yeye na pia vile vile mtume sala llah li anasema katika hadithi hii kafaratun lima bainahunna idha jtunibati alkabair inakuwa ni kafara katika hivi siku na mwezi na wiki na mwaka lakini mtu mpaka awe amejiepusha na madhambi makubwa kasababu madhambi makubwa yanahitaji toba lazima ufanye toba ndugu yangu kama tulivyozungumza kuhusu toba lazima ufanye toba madhambi mengine hayafutiki hivi hivi mpaka kwa toba kwayo madhambi makubwa hayafutiki na pia vile vile mtume sala llah aye salam ana man haja hadha lbeita falam yarfudh walam yafsuk rajaa min dhunubihi kayumin waladathu ummuhu mtu yoyote akaenda akaizuru nyumba ya mwenyezi mungu ambayo ni maka kwa kuenda kufanya ibada ya hija au akafanya umra alafu falam yarfudh walam yafsuk na asiseme maneno mabaya wala asifanye ufasiki katika umra yake basi umra au hija yake ikitimia ikiwa imetekelezwa masharti vizuri vizuri vile inavyotakikana mtume sala lla salam ana sema rajaa min dhunubihi atarudi kutokana na madhambi yake kayaumin waladathu umuhu kama ile siku ambayo amezaliwa na mama ake hana dhambi an anafutiwa madhambi yake yote hii ni katika ibada ya hija na umra na ndio mana watu wanasistiziwa wana, wana, wana wakariri kufanya umra na hija mtume salallay salama anasistizia watu kuendelea kufanya umra na hija kwa sababu mtume salasm anasema kwamba umra na hija zinafuta madhambi na zinaondoa ufukara kama vile unavyoona uchafu unavyoondoka kwenye chuma kinapoingizwa kwenye moto umra na hija kama una uwezo basi watakiwa uende mara kwa mara ni vitu ambavyo vinafuta haraka madhambi ya mtu ikiwa utafata masharti ya umra na hija uende vizuri vile inavyotakikana basi unafutiwa madhambi yako yote na unarudi mweupe kama mtoto mchanga kama umezaliwa leo kwa sababu mtoto anapozaliwa huwa hana dhambi kwa hiyo wewe ndugu yangu unapoenda kufanya ibada ya hija au unapofanya ibada ya umra unafutiwa madhambi na hija ni kubwa zaidi kuliko umra lakini tunatakiwa uvifanye vyote na kuna haju lislam hija ya uislamu ambayo ni ya lazima kama hujahiji hiyo ni, wa, ni lazima ni faradhi na uwezo unao basi watakiwa uondoke wewe moja kwa moja ukafanya hija hiyo ya lazima na kama uki, uki ukiwa umeichelewesha hija na uwezo unao unapata madhambi na hizi nyingine ambazo ni za sunna basi pia ni nzuri kwa sababu zinafuta madhambi kwa hiyo haya ni mambo ambayo yanafuta ni kafara kwa watu kwa madhambi yao na pia vile vile saumu yaumu arafa kufunga siku ya arafa siku ya arafa ni ile siku ya tisa ambayo watu wako kwenye hija kuna uwanja unaitwa uwanja wa arafa au arafati kule watu wanaenda siku ya tisa ya hija na hiyo ndio mtume amesema alhaju arafa hija ni arafa na mtu afanye mambo yote alafu asiende arafa ija yake ikubaliwi kwa hiyo pale arafa siku ile watu wanapokuwepo arafa kwawatu wengine ni suna kufunga kwahiyo ukifunga siku ya arafa mtume saa amesema mwenye kufunga siku ya arafa ukafiru sanataini arafa inafuta miaka miwili samu so, moja ya arafa inafuta miaka miwili ukifunga kwa ikhlasi kisawasawa basi utakuwa umesamehewa madhambi yako inakuwa ni kafara ya kufutiwa madhambi yako miaka miwili ibada ni nyingi ndugu yangu ukizifanya na mislam ndivyo anavotakikana awe hivyo usiridhike usiwe ni mtu ambaye watosheka haraka haraka ukashika ibada hii moja tu nyingine ukazipuuza ni vizuri ushike ibada zile unazoziweza lakini uchanganye ushike hiki kama ibada ya arafa somu ya arafa ni mara moja kwa mwaka tu siku moja tu siku ya arafa ukiikosa basi na ukiifunga ukijaliwa kufunga unasamehewa madhambi ya miaka miwili ni kafara ya miaka miwili kwa hiyo hayo ni mambo ambayo ni kafara kwa mtu ambayo yatamsaidia siku ya kiama kumwepusha na adhabu ya moto na mambo mengine ambayo ini kafara pia na kufunga yaumu ashura kufunga yaumu ashura ambayo mtume anasema yukafiru sana ina- ina- ina- inamfanyia inamsamehe inamfanya mtu kusamehewa madhambi ya mwaka mzima yaumu ashura ambayo ni ile siku ya siku siku ya kumi ya muharam katika mwezi wa muharam atakiwa mtu afunge ile yaumu ashura ni sunna kwa hiyo ndugu yangu haya ni mambo ambayo yanaweza kumsamehe kkumfutia mtu madhambi yake saumu ya arafa saumu ya ashura ni vitu ambavyo mtu anaweza kuvifunga kama una afya yako umejaliwa usipuuze vitu kama hivi kitu kingine ambacho ni kafara kwa mtu katika madhambi yake ni sadaka sadaka hizi sadaka kutoa sadaka nni kafara kubwa sana ndugu yangu kwa sababu utakuta watu wanapuuza sana mambo ya sadaka sadaka ni kitu chochote wala hakihitaji utajiri kwa sababu sadaka si zaka zaka ndo inataka paka mtu awe na mali ya kutosha ya kutoa zaka kuna kiwango maalum kifiki lakini sadaka ni kitu chochote mtumi anasema hata ukampa mtu tende moja ile tende ukampa mwenzio ni sadaka hata ukampa maji ya kunywa ni sadaka masahaba wenzetu walikuwa waki, wakifanya sadaka ani mtu hana uwezo lakini akitoa sadaka sadaka kadri ya uwezo wake atoe madhambi ya mtu haraka sana na sadaka ni kinga ya balaa nyingi sana sadaka ni dawa pia ya maradhi ukitoa sadaka pia inakuwa ni sababu ya maradhi mengine yanaondoka kwa njia ya sadaka tu mtume sala lla alih wa salam anasema asadakatu tutfiu lkhatia kama yutfiu lmau annar sadaka inafuta madhambi kama vile inavyofuta inavyozima moto kuzi kama maji yanavyozima moto hebu angalia vile mahali pana moto ukachukua maji ukayamwagia ukamwagia ule moto Unazima, haraka, haraka. Sadaka, inafuta madhambi ya mtu mtu haraka sana ukiwa ni aaaaaoadaanafuta sadaka basi madhambi yako pia ni sababu ya kuondoka amoanakufanya ibada nyingine usitegemee tu sadaka peke yake kuna mtu mngine haswali hafanyi ibada nanini lakini kwenye sadaka anatoa sana hiyo bado takua hujafanya kitu toa sadaka na ufanye amali njema nyingine zile ambazo ni za lazima kuzifanya jitahidi sana ndugu yangu katika masala kama haya haya ni mambo ambayo yanaweza kumfutia mtu madhambi yake na pia vile vile katika mambo ambayo yanaweza kumfutia mtu madhambi yake kwa haraka au ni kafara kusaidia watu watu haja zao mtume sal lasalam anasema man nafasa an muminin kurbatan min kurabi adunia naffasa llahu anhu kurbatan min kurabi youmi lkiyama mtu yoyote mwenye kuondoa kumwondolea mwenzake uzito katika mazito ya duniani basi iye anamwondolea mazito ya akhira wewe unamwona mwenzako ana matatizo ukamsaidia ukaondoa yale matatizo alionayo ya hapa duniani na wewe allah yako ya akhira anakuondolea waman yassara ala musirin yassara llahu aleihi fi dunia waal akhira na mtu yoyote mwenye kumfanyia wepesi mwenzake kwenye mazito mtu ana matatizo aju atayondoa vipi ukaenda wewe ukamchukulia yale matatizo yake ukamsaidia kama na shida ya kupelekwa hospitali hajui atapelekwa na nini ukamsaidia ukampa gari au ukampeleka hospitali au ukamnyanyulia kitu kizito hawezi kukibeba au ukamsaidia chochote katika mambo yake mazito ukamfanyia wepesi ukamsaidia basi nawe allah atakufanyia mambo yako awe mepesi hapa duniani na akhera na wamansatara musliman waman satara musliman na mwenye kumstiri muislamu wenzake satarahu llahu fi dunia waalahira mwenyezimungu atamsitiri duniani na ahira wallah fi auni labdi la makana labdu fi auni ahih na allah ni mwenye kumsaidia mja wake ikiwa huyo mja na nayee anasaidia wenzake ka utapata msaada mwenyezimungu kwa hiyo mambo kama haya ni mambo ambayo ni kafara yatatusaidia yata sisi kutukinga na adhabu ya moto siku ya kiyama namwomba allah subhanahuwataala atukinge na adhabu za moto atukinge na adhabu zake za hapa duniani na akhera wala mtu asiombe adhabu hata ya duniani mwenyezimungu atuepushe zote duniani na akhera atuepushe na adhabu za kila aina kwa haya machache نعمب على الله وجعله كلا الخير وصلى الله على نبينا محمد وعلى آله وصحبه وسلم والسلام عليكم