الحمد لله نحمده ونستعينه ونستغفره ونستهديه ونعوذ بالله من شرور انفسنا ومن سيئات اعمالنا من يهده الله فلا مضل له ومن يضلل فلا هادي له واشهد ان لا اله الا الله وحده لا شريك له واشهد ان محمدا عبده ورسوله wa ala alihi wasahabatih ajmain ndugu watazamaji watukufu assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu nawakaribisha tena katika tv yenu hii ya afrika na tunaendelea na wasia wa mtume muhammad sal llaalah wasallam kwa muadh ibn jabal ambao ni wasia mzito sana bado tunaendelea kuelezea wasia wa mtume muhammad sal llah alahi wasalam na tumeelezea kwamba muislamu baada ya kufa kuna mambo yatamsaidia kama ni mtu ametenda madhambi duniani basi kuna mambo yanamsaidia baada ya kufa kwake jambo lingine ambalo linamsaidia mtu baada ya kufaa kwake au linalofutia madhambi yake yaani kumwokoa yaani na adhabu za siku ya kiama kama ni mtu ambaye ana upungufu wowote jambo lingine ni masaibuduniawia ni mambo ambayo yanamkuta mtu katika misiba ya kidunia naunapoishi duniani kuna misiba mingi nakupata mitihani ya kila aina allah subhana wataala amezungumza katika qurani kwamba walanabluanakum bishayi min alkhoufu waljui wanaksi min alamwali walanfusi waalthamarati yani yote hii ni mitihani unaweza ukapewa mtihani khofu kukosa mali kufiwa wewe mwenyewe kuugua au kuuguliwa mwislamu anapato, anapopata matatizo au mitihani au misiba ni sababu ya kusamehewa madhambi yake na hii ni rehma kwa allah kutaka kumtakasa mwanadamu au mwislamu kabla hajaenda mwadhibu siku ya kiama anampunguzia madhambi yake hapa hapa duniani na si kwamba mtu anayeumwa au anaefiwa au anayefilisika anae kwamba yee ana madhambi sana haya ni matatizo yanamkuta mumin na ni mtihani na allah anataka kukuongezea ya daraja yako na kukupandisha nakuuna kupandisha daraja yako na ionekane subira yako je utasubiri au hutosubiri kwa hiyo kitu kikubwa kinachotakiwa hapo mwislamu ujue kwamba unapokutwa na mtihani basi allah anakupenda anakujaribu na anataka kukunyanyua daraja yako maradhi na vitu vingine na mtu wewe huwezi kujua umekosea nini au madhambi yako uliofanya toba zako kuna sehemu ambayo labda kuna upungufu hazijakamilika kwaiyo allah huwa anatoa misamaha yake kwa njia kama hiyo ya matatizo unaweza ukapata matatizo ya kila aina yoyote katika matatizo ya duniani pengine ukaonjwa wewe binafsi maradhi au ndugu yako akawa na maradhi anaumwa jirani yako jamaa yako kipenzi chako eh? kwa hiyo mwislamu anatakiwa awe na subra na ajihisi aji kwamba huu mtihani aliopewa ni sababu ya kusamehewa madhambi yake asikasirike wala mtu asim, asimdhanie mola wake vibaya wakati wa matatizo usimdhanie mola wako vibaya sababu mtu anaweza akaona ah, sasa mi mungu nimemkosa nini au mungu mi hanipendi maana kanipa mitihani hii wenzangu wana starehe wenzangu wana mali mi sina wenzangu wana afya nzuri mi mgonjwa tu kila siku wenzangu hawafiwi nafiwa mimi tu kila siku mi ndo misiba haiishi nyumbani kwangu ujue kwamba hapo ni allah anakujaribu na naanataka kukunyanyua daraja yako na ni moja ya mambo yanaomfutia mtu madhambi mtume sal lla ali anasema ma yusibu lmuslima min nasabin wala wasabin wala ghammin wala haznin wala adha wala ghammin hata lshauka yushakuha illa kafara llahu biha min minkhatayah anasema mtume sala llah ali wasallam haumpati hau mwislamu msiba wowote au maradhi au hamu anaana ana, ana hamu ya mambo an kuna mambo anayataka hayapati au huzni kuna mambo ya huzni yanamkuta yee huzuni inaweza ikamjia yaani jambo likamsababishia lika kupata huzuni au akapata ardha ya aina yoyote ardha ziko aina nyingi sana aweza ukapata ardha ya aina yoyote hata mwiba pale unapomchoma mwislamu mwiba ule ukamwingia katika mguu basi mtume sala a salam anasema hiyo ni sababu ya mtu kusamehewa madhambi yake kwa hiyo hebu mtu watakiwa utafakari kwanza wakati unapopata msiba haraka haraka utulie ujiulize nafsi yako usiwe ni haraka mtu wa kulalamika watakiwa uwe na subra ya pale pale unapopata ule msiba na ndio maana siku moja mtume sala llah ali wasalam alipita kwenye makaburi akamkuta mwanamke analia sana kwenye kaburi mtume akamhusia subra afanya subra sote tutapita njia hiyo hiyo yule mwanamke alikuwa ameelekea kwenye kaburi hakuma, hakujua kama anaesema naye ni mtume akamwambia ondoka kwa sababu wewe hujafiwa kwa hiyo hujui uchungu ilionao mimi niache kama nilivyo baadaye yule mwanamke akaambiwa kwamba yule uliokuwa ukisema naye ni mtume sal lla alai wasalam alipoambiwa hivyo akakimbia mbio kwenda kumwomba radhi mtume na kumwomba msamaha kwamba ya rasul llah sikujua kama ni wewe naomba unisamehe mtume akamwambia binama sabru inda sadamat lula subiri ataka pale pale mwanzo pale pale pale unapopatwa na mtihani, pale pale unapopatwa na mtihani ndio subra sio sasa ushachelewa msiba utulie na ujiangalie nafsi yako pengine kuna madhambi wewe umeyafanya na mara nyingi huwa misiba inaletwa na matatizo yetu wenyewe a nisisi ndo tunaosababisha misiba matatizo saanyingine ni sisi wenyewe ka makosa yetu ndio tunapata misiba kwa hiyo lakini msiba utakapokujia ukafanya subra basi hapo ndo utakapopata malipo ya kusamehewa madhambi yako pia vile vile mtu anapoumwa yee anapoumwa nafsi ani anapopatwa maradhi ye mwenyewe katika mwili wake na nini asikasirike yaani ahisabu kwamba ile ni moja ya kusamehewa madhambi yake watu wanaumwa wengi sasahivi wana maradhi maradhi tofauti tofauti kuna watu wana tb wengine wana kensa wengine wana ukimwi alla tuhifadhi na maradhi yote a masukari kwahiyo mtu anapopatwa na mtihani kama huu atarajie malipo kwa mwenyezi mwenyezimungu subhanah wataala usikasirike kuna mtu mwingine aan hata akiumwa ana kuswali anaacha anakasirika anakuwa ni mtu hataki hata kuonana na watu anaona aibu anaona kama amepata fedheha kubwa hapana aa anakupenda anataka kukufutia madhambi yako kwa hiyo huenda hiyo ikawa ni sababu ya wewe kufutiwa madhambi yako mitihani ya kidunia masaibu mtume samasema hata yule mtu ambaye akapata mtihani wa macho fano mwenyezimgu akamondolea macho yake akawa akawa kipofu alikuwa naona, alafu akawa kipofu alikuwa anaona alafu kawa akafanya subra yule mtu hakukasirika akafanya subra basi inakuwa ni sababu ya yeye kuingizwa peponimtumesma saaza ajana hata kua na malipo isipokua ni pepo kwa sababu gani yamacho ni nema moja kubwa sana leo hii mtu kukosa macho ni mtihani mzito sana lakini mtu akapata msiba wa kukosa macho alafu akafanya, akafanya subra kwa mola wake basi mtume sa anasema kwamba malipo yake ni pepo kuna anake wakati wa mtume salaasaa alikuwa anaumwa na, na maradhi ya kifafa allah tuhifadhi na maradhi yote huyo mwanamke ilikuwa ikimjia kifafa anaanguka na na nguo zinam, zinamvuka kabisa akaenda kwa mtume sala llaal asalam akamwambia ya rasulllah mimi napatwa na kifafa naomba niombee dua nipone mtume sala la slam asema akamwambia kama unataka nikuombee nitakuombea upone lakini kama ukisubiri utapewa pepo allah atakukirimu pepo kwa kwasbra ya maradhi yako hayo ukifanya subra, allah atakupa pepo kwa hiyo unaona kwamba yule mwanamke akaona pepo ni bora kuliko kusubiri kwenye marathi. Marathi ni muda mchache tu mimi ataisha ataondoka duniani akamwambia basi ya rasullla mi niko tayari kusubiri na maradhi haya lakini niombee dua wakati kikiija kile kifafa basi nguo zisivuke mtume aasalma kamwombea dua hiyo ikawa yule mwanamke kikimjia kile kifafa anaanguka polepole pole, ana sujudu na nguo hazimvuki angalia watu walivyokuwa wanaijua thamani ya pepo wako tayari kuzitoa roho zao yuko tayari ye augue miaka na miaka lakini apate pepo ya mwenyezimungu ndugu zangu wagonjwa au wenye matatizo yoyote hakuna mtu asiyekuwa na matatizo lakini khususan maradhi ni, ni mtihani mkubwa sana we ukitaka kujua nema ya mwenyezi mungu kwako zuru hospitali nenda kaangalie wagonjwa ndipo utakapoona nema ya afya ni nini kuna watu wakutaabani kuna watu wanaumwa kula hataki au hawezi kula kusema hawezi mngine hata kuangalia angalia sehemu moja tu masaa ishirini na nne jicho lake liko sehemu moja we wa, waangalia roho tu inagonga tu basi kahiyo maradhi ni mtihani mkubwa sana lakini ujue pia ni sababu ya kusamehewa madhambi kwa kama mtu anaumwa amepatwa na mtihani wa maradhi afanye subra tafuta dawa sio kwamba usitafute dawa tafuta dawa lakini tegemea kwamba kwa, kwa maradhi yako hayo basi allah anakulipa allah anakusamehe madhambi yako kwa hiyo katika mambo ambayo yanayo kuwa, nikafara, kuwa ni kafara kwa yanakuwa yanakua yana yanamwokoa mtu na adhabu siku ya kiama kumfutia madhambi yake ni misiba ya duniani misiba ya duniani misiba yoyote atakayopatwa nayo mtu ni sababu ya mtu kuondolewa au kufutiwa madhambi yake na kuokolewa na adhabu ya moto kwa pale unapoenda kumwangalia mgonjwa wanamwambia labasa tahuru yani insha llah allah akutahirishe na maradhi yako hayo allah akutoahirishe lakini pamoja na hayo ndugu yangu hata kama mtu anaumwa asimsahau mola wake asimsahau mola wake na kama utapata nafasi ya kuswali swali kadiri ya uwezo wako utakavojaaliwa namna ya wako atakavokuwezesha kuswali swali umeswali kuka, umeswali kukaa hivi swali ndugu yangu. bora akili yako hujachanganyikiwa mungu ataku, atakulipa kulingana na vile utakavyofanya katika amali zako nahiyo ni mojawapo ya kutambua kwamba haya maradhi yaliokupa ni mwenyezi mungu na ajira zako zitakuwa ni kubwa zaidi kwa kuvumilia na subra ni kitu kikubwa sana mwenyezi mungu amewaahidi wale wenye kusubiri atawalipa malipo makubwa sana kwa sababu ya misiba wanayopewa kwa hiyo kuna watu wanapata misiba hapa duniani lakini wanajisahau na wanafikia mahali wanafanya kufru katika maneno na wanakuwa na dhana mbaya na mwalawao kaio natakiwa mtu uwe na dhana nzuri na ujue kwamba mitihani ni yenye kukufutia madhambi yako katika mambo mengine ambayo yanamfutia mtu madhambi yake yaani yanamwokoa na adhabu ya siku ya kiama kabla hajafika kwa mwenyezi mungu subhanahu wataala ni adhabu lqabri ndugu yangu kuna watu wengine allah subhanahu wataala ana waadhibu kwenye makaburi yao na adhabu lqabri imethibiti kwa hadithi nyingi sana na zimefikia kiwango cha mutawatir hadithi za za adhabu lqabri na aya zimeashiria kuhusu adhabu lqabri kwa hiyo adhabu lqabri ipo na hadithi zimethibiti kwamba mwanadamu anaadhibiwa kwenye kaburi na uelewe kwamba baada ya kufa mtu kuingizwa kwenye kaburi pale panawanza uhai mwingine ima utakuwa uhai mzuri au utakuwa ni muhai wenye matatizo mtume salalla alw salam anawsema alqabru raudhu min riyadi ljanna au hufaru au hufratun min hufari lnari kaburi ni, shiv, ni, ni bustani katika bustani za peponi au ni mashimo katika mashimo ya motoni kwa hiyo adhabu lqabri kuna watu mwenyezi mungu anawapa adhabu tu kwenye makaburi yao kama tulivyosema au kama alivyotangulia kuzungumza katika vipindi vilivyopita kuhusu wale watu wawili waliokuwa mtume sala laalwa salam wamepita kwenye makaburi yao ikawa mtume sala lasalma akasema inahuma la yuadhabani hawa watu wawili hapa kwenye makaburi yao wanaadhibiwa kwa hiyo hii hadithi inathibitisha kwamba watu wanaadhibiwa kwenye makaburi yao na wale bahati pia mtume salam baada ya kupita pale akaweka vile vikonyo vi, vi, vi vya mti vikawa ni sababu ya wao kupunguziwa adabaadaabr kwa zipo kwahio kwa wale ambao mwenyezi mungu hataki kwenda kuwaadhibu kwenye moto wake siku ya kiama huwapa adhabulabri kwenye makaburi yao kwahiyo adhabu lqabri ni mojawapo ya mambo ambayo yanamkinga mtu na na nini na adhabu za siku ya kiama kwa hiyo mwanadamu anatakiwa aombe salama aombe salama katika kila njia na ndio tukaambiwa kuna dua tuombe ya kujikinga na adhabu lkabri katika kila swala mtume sala llaa waw salama anasema tuombe allahuma ini audhu bika min fitnati lmahya walmamati wamin fitnati lmasihi dajal min fitnati adhabi lqabri uombe dua ukingwe na adhabu lqabri uombe mwanadamu kukingwa na adhabu lqabri aadhabu lqabri ipo kwa hiyo ikiwa mtu atakuwa ameteleza ame, ame, ame na allah anaona kwamba huyo anatakiwa kuadhibiwa basi kumpunguzia adhabu za siku ya kiama atampa adhabu lqabri hiyo ndio nafuu yake anampa adhabulqabri akisha akishamalizika pale anamtoa siku ya kiama anamwingiza peponi kwa rehma zake na fadla zake katika mambo ambayo yanamsaidia muislamu baada ya kufa kwake yanamuondoa nepusanayanamwepusha na adhabu na za mwenyezi mungu siku ya kiama ni duau lmuminina wastighfaruhum fi lhayati wa bada alhayat ni istighfari za waumini kwa, kwa ndugu yao mwislamu kama mtu amefariki wa waislamu watakiwa wmwombee dua hizi dua zinakuwa ni sababu ya yeye Usamehewa madhambi yake siku ya kiyama, kupungu, siku ya ya au kuondolewa adhabu za waislamu wanatakiwa kuombeana dua mtume a alivozuru kaburi kwenda kuzika siku zile akasema istahfiruu liahikum fainahu lana yusal mtakieni msamaha ndugu yenu kwasababu yee sasa hivi anaulizwa maswali huyo na kinachomsaidia ni, ni dua na istighfari za waumini inatakikana waislamu tulizingatia jambo hili kwamba mtu anapokuwa amefariki watu watakiwa wamwombee dua wamwombee istighfari na wasifanye kitu kingine zaidi ya hicho istighfari sa yoyote unapomwombea mwenzako ina msaidia baada ya kufa kwake na inakuwa ni sababu ya kumkinga na adhabu adhabulkabri na katika jambo ambalo linamkinga mtu na adhabu katika jambo ambalo linamkinga mtu na adhabu ya siku ya kiama ni ahwalu yaumu lkiama Ina, ina, ni, ni ni matatizo ya siku ya kiama kwa sababu siku ya kiama kuna vishindo vingi kuna matatizo mengi sana kuna balaa za kila aina watu watakimbiana mtu atamkimbia mwanae mtu atamkimbia mtoto wake mtu atamkimbia mke wake mzazi atamkimbia mtoto na mtoto atamkimbia mzazi ndugu atamkimbia ndugu mtu na mkewe watakuwa wanakimbiana kwa hiyo yale matatizo ya siku ya kiama kwa waumini basi inakuwa ni mambo ambayo yanaweza yanakuwa ni sababu ya kufutiwa yeye kuepushwa na adhabu za motoni pia katika mambo mengine ambayo yanamkinga mtu na adhabu ya siku ya kiama au kumkinga na adhabu ya motoni ni ma yuhda ileihi bada almauti ni yale mambo ambayo ndugu zake wanamtangulizia baada ya kufaa kwake na mambo ni mengi ambayo anaweza kafikishiwa yule mtu baada ya kufaa kwake kama ni sadaka au haji mtu kumfanyia hija mzazi wake ndugu yake jamaa yake au umra na mengineyo katika mambo ambayo anaweza kumsaidia mtu baada ya kufaa kwake kmjingia mtu msikiti mzazi ndugu jamaa kwa nia yake au kajenga madrasa au kagawa misahafu au kafanya jambo lolote ikiwa wewe ndio mwenye maiti yako ukafanya hivyo basi inamsaidia yule mtu kule aliko kwa hiyo ulali ya mambo ambayo yanatangulizwa na jamaa zake mtu inakuwa ni sababu ya kuepushwa na adhabu ya moto siku ya yaama pia katika mambo ambayo yanamsaidia mtu siku ya kiama kuepushwa na adhabu ya moto shafaatu shafiin kupata shafaa ya wenye kushafaia siku ya kiama kutakuwa na shafaa mtume sasm atawaombea watu na wale watu wema watawaombea watu na kuna shafaa za kila aina siku ya kiama zimethibiti shafaa kubwa kubwa na shafaa ndogo ndogo kwa hayo pia yanamfanya mtu kuepushwa na adhabu ya moto siku ya kiama katika mambo mengine ambayo yanamwepusha mtu na adhabu siku ya kiama ni afu Rahman. rahmani min gairi shafaa kupata msamaha wa mwenyezi mungu subhanahu wataala kwarehma zake tu mwenyewe subhanahu wataala kwa sababu allah ni mwingi mungu, wa rehma na zimethibiti hadithi kwamba mwenyezimungu subhanahu wataala atawatoa watu motoni wale ambao wana imani wale watu watauhidi sio washirikina allah subhanahu wataala atawatoa watu katika moto kwa rehma zake hadithi sahihi zimethibiti kwamba allah subhanahuwataala atawatoa watu katika moto siku ya kiama na atawaingiza peponi wale ambao madhambi yao si shirki wala si kufru Mnyezi, mungu subhanahu wataala amethibitisha kwamba yeye atatoa msamaha siku ya kiama allah subhanahu wataala anasema ina allaha la yaghfiru an yushraka bihi aataamsamehe mtu ambaye anamshirikisha na, na atawasamehe wengine yao kwa wale anaowataka mwenyewe sban kwaio haya ni mambo ambayo yatamkinga mtu na moto siku ya yaiama yote tulioataa ni mambo ambayo yanamkinga mtu na moto siku ya kiama na kitu kikubwa ambacho tunakitarajia ni afu msamaha wa allah subhanahu wataala ambao utatusababishia sisi kupata rehma za allah subhanahu wataala tunamwomba allah subhanahu wataala atukinge na adhabu zake za siku ya kiama natuepushe na, na, na, na adhabu za kabri natuepushe na, na adhabu za duniani natuepushe na maradhi na natuepushe na, na fitna natuepushe na, na kila jambo ambalo ni, ni baya lenye kutudhuru na lenye kutupa mitihani katika nafsi zetu ndugu yangu yangutndugu mta, yangu mtazamaji na kutakia kila la kheri na kuombea allah subhanahu wataala kujalie mambo yako yawe mazuri na atukinge mimi na wewe na adhabu za motoni wasali llahu ala nabiina muhammadi walaalihi wasahbihi wa salam wassalamu alaikum warahmatullah wabarakatuh