السلام عليكم ورحمة الله وبركاته الحمد لله رب العالمين والصلاة والسلام على أشرف الأنبياء والمرسلين حبيبنا ونبينا محمد صلى الله عليه وسلم وعلى آله وصحابته أجمعين أما بعد دقو وتزماجي السلام عليكم ورحمة الله وبركاته E, tunaendelea na kipindi chetu hiki katika tv yenu hii ya afrika na maudhui yetu ni ile ile ambayo ya wasia wa muadhi kwa wasia wa mtume muhamad sal lla ali kwa muadhi bin jabal wasia wenyewe ni ule ambao mtume muhammad sal lal wasalam alomwambia muadh itaki llaha haithu ma kunta waatbii sayia lhasana tamhuha wakhaliki lnasa bikhuluqin hasan nimeelezea katika hadithi hii mambo yanayoambatana na hadithi hii au wasia huu kwanzia mwanzo wa usia wa mtume muhammad sal lla al wasallam mpaka hapa tulipofikia na leo tunamalizia kipengele kingine allah akituwezesha tutakizungumzia ambacho ni wakhaliki nasa bikhulukin hasan ndugu zangu watazamaji wasia huu baada ya mtume muhamad sal alla sallam kumuhusia muadh na kumwambia kwamba itaki llaha haithu ma kunta umwogope allah mahali popote ulipo waatbi sayi lhasana na utangulize baada ya kufanya ovu litangulizie jema au utangulize mema tamhuha upate kuyafuta yale maovu ulioyafanya wakhaliki nasa bikhulukin hasan na uchanganyikane na watu kwa tabia njema baada ya kwamba mtu umeshagundua kwamba umefanya makosa sasa umetubia na umerudi kwa mola wako mtume sala lla salam anasema wakhaliki nasa bikhulukin hasan ondoka katika mazingira uliokuwa nayo sasa na uchanganyikane na watu wema na wanze kujifunza tabia za watu wema kwa sababu ikiwa wewe bado unakaa na watu waovu bado marafiki zako ni watu waovu basi kuna hatari ya wao kuja kukusababishia wewe kuja kurudia katika makosa yako kwa sababu mara nyingi marafiki huwa wanaambukizana tabia ktaka kumjua mtu tabia yake basi mwangalie rafiki yake kwa hiyo auangalia rafiki zake unatakiwa baada ya kwamba wewe umetubia uondoke ani uhame mazingira sio kwamba uhame mji uondoke kwenye vikao vibaya usikae tena na wale watu wabaya wale waliokuwa kikushawishi kufanya mambo maovu na ungane na watu wema ili upate na wewe tabia njema uingie katika kundi la watu wema upate tabia njema na khulukun hasan tabia njema ni kitu kizuri sana inachotakiwa muislamu ajipambe nacho na tabia njema au tabia tabia za watu zimegawanyika sehemu mbili kuna tabia nzuri na tabia mbaya tabia nzuri ni zile zilizosifiwa katika uislamu na kuna tabia ambazo ni mbaya ambazo zimekatazwa si nzuri hazipendezi kwa mwislamu kuwa nazo mfano wake uongo si tabia nzuri kwa mwislamu kusema uongo pia vile vile kuwa na khiana muislamu hatakiwi kuwa na khiana na hasad ni tabia mbaya katika miongoni mwa tabia mbaya na hasad imo muislamu hatakiwi kuwa na tabia kama hizi hasad na pia vile vile kuwa ni mtu wa kukasirika kasirika bila sababu yaani wewe mtu akizungumza na wewe kidogo ushakasirika hasira zako ziko mbele mbele na pia inazalisha kitu gani baada ya kuwa na hivyo nakuwa ni mtu mwenye kibri na kibri pia ni katika tabia mbaya dharau ni katika tabia mbaya kwa hiyo mtu anatakiwa ajiepushe na tabia hizi na aingie katika tabia zile ambazo ni tabia nzuri tabia nzuri ina nafasi kubwa sana katika uislamu na ina fadhila kubwa sana muislamu atakiwa jipambe na tabia nzuri na zimekuja dalili nyingi kuonyesha fadhila za kuwa na tabia nzuri jinsi uislamu unavyochukulia nafasi ya akhlaki yaani utakuta dini imebeba akhlaki katika kila upande katika kila mazingira kwa hiyo kuna fadhila nyingi za mtu kuwa na tabia nzuri kwa hiyo takiwa ndugu yangu mtu ajikusanye na watu wema ajiingize katika kundi la watu wema ili ilinawe apate kupata tabia za watu wema ambazo ni akhlai nzuri tabia nzuri katika fadhla ambazo zinapatikana katika ahlai tabia nzuri mojawapo kwamba mtume salasaam amesifiwa na allah subhanah wataala kwa tabia nzuri mtume amesifia mtume wetu amesifiwa kua ni mtu mwenye tabia nzuri na sisi tumeambiwa tumuigize mtume salala wasala kwahiyo kama sisi twamfuata mtume mtume wetu tabia yake ilikuwa ni nzuri mpaka akasifiwa na mwenyezingu subhanawala allaamemsifu mtume akasema wainakalala khulukin adhim wewe tabia yako ni nzuri katika upande wa tabia umekuwa ume tabia yako ni nzuri sana mtume wa amesifiwa na mwenyezi mungu katika tabia kwa hiyo ndugu yangu mwislam ndugu mtazamaji tabia ni kitu muhimu sana uislamu umeitilia mkazo tabia na kuna fadhila nyingi za tabia katika fadhila za tabia njema imesihi kutoka kwa mtume sala lla a kwamba amesema inama buithtu liutamima makarima lakhlaq hakika mimi nimetumilizwa kuja kukamilisha tabia njema wasalam, ye mtume sallsaam yeye ndio mtume wa mwisho hakuna mtume baada yake yeye kwa hiyo zile tabia nzuri zote amepewa yeye kuja kuwafikishia ummati wake na mtume amekusanya baina ya vitu viwili baina ya utume na tabia kuonyesha kwamba tabia ina nafasi kubwa sana na kama utaelewa kitu kama hiko basi uelewe kwamba tabia ina nafasi kubwa sana na imegawanyika sehemu mbili kuna husnu lkhuluki maa allah kuwa na tabia nzuri na mwenyezi mungu subhanahu wataala hiyo ndio sehemu ya kwanza ya tabia kutengeneza uhusiano wako mzuri na allah subhanahu wataala ni husnu alkhuluqi maa libadi au maa lnasi kuwa na tabia njema na watu kujenga uhusiano wako mzuri na watu kwa hiyo utume wa mtume wetu muhamad sai lla salam umekuja kukamilisha tabia njema na katika tabia uhakikishe unatoa zinapatikana sehemu zote mbili kama mtu unafanya ibada unamtii allah unafanya, unafata maamrisho ya allah vizuri sana hio nitabia nzuri kwa upande mwingine ka menyezmngu akiaaande utakuta mtu anafanya ibada na nini, na nini kila kitu nakia kitukiwangalia yake ni mtu wa dini kabisa mahahari yake ni mtu wa dini lakini ukimwangalia e nawenzake hakuna kitu tenautakuta watu hakuna nemsifu vizuri hata mmoja au katika watu wengi hana muamala nao mzuri kwa hiyo mtume salas ametumilizwa kuja kukamilisha tabia njema pande zote pande wa mwenyezi mungu na upande wa wanadamu katika fadhila za tabia njema mtume salalalasalam alikuwa mwenyewe alikuwa akimwomba allah subhanahu wataala amtengenezee tabia yake iwe ni nzuri na amwondolee tabia mbaya amwepushe na tabia mbaya kuonyesha ule umuhimu wa kwamba hii dini inapenda watu kuwa na tabia nzuri kwa hiyo mtume sala la ali katika maneno yake au katika dua zake alikuwa akiomba akisema allahuma ahdini liahsani e mola niongoze mimi au nipe mimi tabia njema la yuhdi li liahsaniha ila anta hakuna anayeweza kunipa mimi tabia nzuri isipokuwa ni wewe ya wasrif anni ani sisayiiha na uniepushe mimi na tabia mbaya la yasrifu ani sheyan ila anta hakuna anayeweza kuniepusha na tabia mbaya ila wewe angalia mtume wetu muhamad sals namna alivyokuwa akiomba apewe tabia njema na mpaka akasifiwa na allah subhanahwataala ana tabia njema lakini katika dua zake akiomba azidishiwe kupewa tabia njema huu ni umuhimu wa kwamba akhlaqi ina nafasi kubwa sana katika dini tabia ina nafasi kubwa sana katika dini ndo yule bwana akaambiwa wakhaliki lnasa bikhulukin hasan mtume akampagusia huo mwadhi mwisho wakhaliki lnasa bikhulukin hasan ujichanganye uji na watu katika tabia njema kwayo hiyo ni katika dua alizokuwa al- akiziomba mtume muhamad sal llah al wasalam na imepokewa katika dua nyingine mtume alikuwa akisema allahuma ahsanta khalqi fa ahsini khuluki e, mola umenitengeneza mwili wangu ni mzuri mimi basi zitengeneze na tabia zangu ziwe ni nzuri mtume sala llasalm anaomba baada ya kupewa mwili wake kuumbwa vizuri basi na tabia yake iwe ni nzuri na mtume hana mfano kwa tabia nzuri hakuna mtu anaweza kumfikia mtume kwa tabia nzuri mtume salls amefikia daraja kubwa katika tabia nzuri na katika fadhla za akhlaki mtume sala laalwasalam e, mwenyezimungu subhanahu wataala anapenda watu wenye akhlaqi nzuri anawapenda katika fadhla za akhlaki njema au tabia njema allah subhanahu wa taala anawapenda wale watu wenye tabia njema methibiti katika hadithi allah mtume eh, sala allah alih waw anasema an llaha karimun allah ni mkarimu sana yuhibu lkarama anapenda ukarimu wa yuhibu maali lakhlaq na anapenda tabia njema wayakrahu yakrahu safasifiha na anachukia tabia mbaya allah subhanahu wataala anapenda watu wawe na tabia njema allah anapenda watu wawe na tabia njema na anawachukia watu wenye tabia mbaya tabia mbaya allah subhanahu wataala hazipendi na hampendi mtu mwenye tabia mbaya na imethibiti katika hadithi nyingine mtume sala lah aliww anasema ahabu ibadi, ibadi llahi ila llahi ahsanuhum khulukan kipenzi cha watu kwa mwenyezi mungu ni yule mwenye tabia njema mtu mwenye tabia njema ni kipenzi cha allah subhanahu wataala kwa hiyo mtu atakiwa ajihimize aji, aji kuji jiingiza katika tabia njema apate tabia njema ni jambo muhimu sana katika dini hii pia vile vile mtu mwenye tabia njema anakuwa na daraja kubwa sana kwa mtume muhammad sal llaa wa na anakuwa ni karibu sana na mtume sala laa wa siku ya kiama wewe siku ya kiama watu wanahangaika huku na huku lakini mtu atakaekuwa na nata, tabia nzuri yeye na mtume sala llaa wa salam watakuwa karibu sana mtu ambaye tabia yake itakuwa ni nzuri basi siku ya kiama atakuwa ni katika watu watakaokuwa karibu na mtume muhamad salllah ali wasallam mtume sala lasallam anasema إن أحبكم إلي وأقربكم مني في الآخرة مجالس مجالس مجالس أحسنهم خلقا إن أحبكم إلي وأقربكم مني في الآخرة مجلسا أحسنهم أخلاقا au mujalisun ahlak, ahsanuhum akhlaqan yule mtu ambaye hakika yule mtu ambaye atakuwa karibu na mimi siku ya kiama ni yule mtu ambaye ambaye atakuwa karibu na mimi katika majalisi yangu ni yule ambaye tabia yake ni nzuri kwa hiyo siku ya kiama mtu ambaye ana tabia nzuri atakuwa na mtume sala llah alii wasallam na atakuwa karibu na mtume sal llah alih wasallam na allah subhanahu wataala ametuamrisha katika qurani kujifunza tabia njema ametufunza amet, anatuamrisha kujifunza tabia njema akisema idfa billati hiya ahsan asayia nah, nahnu alamu bima yasifuni na huwe ni mwenye kurudisha jema kwa yule anayekufanyia ovu sisi ndio tunayejua bima yasifuni hao watu wanaoyafanya au watu wanao yatenda kwa hiyo katika tabia nzuri mtu anatakiwa asilipize ovu kwa ovu katika fadhla za akhlaki allah subhana wataala anatuhimiza usilipize ovu kwa ovu hivi ndivyo ilivyokuwa katika masala ya akhlaqi na katika fadhila za tabia njema akhlaki ina uzito mkubwa katika thawabu katika mizani akhlaki ina uzito mkubwa imepokewa kutoka kwa mtume muhamad sal lal wasalam alivyosema afqalu sheiin fi lmizani alkhuluqu lhasan kitu ambacho ni kizito sana katika mezani siku ya kiyama ni tabia njema yaani tabia njema ina, katika mizani ikiweko katika mizani inakuwa ni nzito sana katika ibada za mwanadamu kitu kinachomfanya mizani yake iwe ni nzito ni tabia njema kwa hiyo ndugu yangu tabia njema ni kitu muhimu sana tabia njema ni kitu ambacho kinaongeza uzito wa mizani katika siku ya kiama mizani yako inapokuwa ni hafifu ikichanganyika na tabia zako njema uhusiano wako mzuri na binadamu wenzako basi mizani itakuwa nzito kwa tabia zako njema na pia vile vile mtu mwenye tabia njema anakuwa ni katika watu bora ni watu waumini wa wazuri ni waumini wenye ubora mkubwa sana ni sl muislamu, muislamu bora ni yule ambaye tabia yake ni nzuri yaani mtu ambaye anaishi katika jamii tabia yake si nzuri hana ubora wowote yaani mtu mwenye kuwa na tabia nzuri mbele za watu watu wanakua wanamchukulia ni mtu mbora sana ka sababu watu wanapenda watu wenye tabia nzuri wanakuangalia we tabia zako kwanza kabla ya mambo yako mengine yyote wanaanza kuangalia tabia zako kwa hiyo mtu mwenye tabia nzuri ni mumini aliyekuwa bora kuliko watu wengine imepokewa katika hadithi sahihi mtume sal lla salam akisema afdalu lmuminina ahsanuhum khuluqan muumini bora ni yule ambaye tabia yake ni nzuri wee ni mwislamu basi tabia zako ziwe ni nzuri na sisi ndo tunatakiwa kujifunza yaani sisi ndo tunatakiwa kuwa na tabia nzuri sisi waislamu kwa sababu dini yetu imeletwa na tabia haikuja dini hivi hivi bila ya tabia ni aibu kubwa leo mwislamu ikawa wewe tabia yako ni chafu mbele ya jamii unaonyesha mfano mbaya katika hii dini yetu kwa hiyo tabia nzuri zinakufanya wewe uwe ni mumini bora katika waumini wewe unahesabika ni muumini bora na pia unakuwa ni muislamu bora pia vile vile muislamu bora mumini ambaye alikuwa bora kupata ubora wako wewe basi ni kutokana na tabia zako kama unafanya ibada una swali unafanya ibada nyingine basi huo ni uhusiano wako na allah subhanahu wataala sasa watakiwa utengeneza uhusiano wako na binadamu wenzako kwa sababu ndio unaishi nao na mtume salaa salam pia amesema khairikum islaman ahsanuhu, ahsanukum akhlaqan idha fakuhu muislamu aliekuwa bora e, mtu alingia katika uislamu aliekuwa bora aleingia katika uislamu mbora wenu alingia katika uislamu ni yule ambaye alafu na tabia yake ikawa nzuri idha fakuhu yani atakapojifunza na akaijua dini vizuri kwa hiyo ndugu tabia ni kitu muhimu sana na ndio maana mtume akamuhusia mwadhi kwamba uchanganyikane na watu upate tabia njema tabia njema ni kitu muhimu sana na kina uzito mkubwa sana katika dini hii yetu sisi tukiangalia historia ya mtume sala llah al aliwaathiri watu kuingia katika dini kwa sababu ya tabia zake uone kwamba kuna uzito leo sisi vitendo vyetu havimvutii mtu katika dini lakini kama utamfanyia mtu dini inavyotaka utaishi na mtu vizuri dini inavyotaka basi mtu hata ukamwambia kitu yeye atakuwa ni mwenye kukukubali kwa sababu nini anaangalia mwenendo wako ukoje na pia mtu mwenye tabia nzuri ni kuonyesha kwamba imani yake ni kamili katika ukamilifu wa imani ni kuwa na tabia nzuri mtu ambaye hana tabia nzuri basi hujue imani yake ni pungufu mtume sala lla alih anasema akmalu lmuminina imanan ahsanuhum khuluqan yule mumini ambaye imani yake imekamilika ni yule ambaye tabia zake ni nzuri kwa hiyo ndugu yangu tutengeneze tabia zetu tujitahidi kadri itakavoweza kuwa na tabia nzuri huu ndio uhusia wa mtumi wetu wa kwa asaaba wake mad na alikuwa maneno hayalengwi kwa mad bali anazungumza na a wot kwanzia akatiake aasku aa aio aabandugu zangu tabia ni kitu muhimu sana sisi tunahitaji leo watu wenye tabia nzuri katika jamii tunahitaji watu kuongozwa na watu wenye tabia nzuri tunahitaji leo tuwe na watu ambao watoto wetu wawe na tabia nzuri jamaa zetu wawe na tabia nzuri familia zetu ziwe na tabia nzuri na watu wakiishi kwa njia hiyo basi watu watakuwa na maisha mazuri kwa hiyo tunazungumzia kwamba mtume salalalwasalam anatusistizia mtu akishatoka kwenye madhambi basi aungane na watu wema ili iliaambukizwe tabia nzuri na njia za kutafuta tabia nzuri ni hizo ima kusoma na kuna watu wengine mwenyezi mungu amewaumba tu tayari tabia zao ni nzuri na akiongezea na kuchanganyikana na watu basi tabia yake inakuwa nzuri zaidi kwa hiyo ndugu zangu watazamaji hii ilikuwa ni sehemu ya kuzungumzia tabia namna gani jinsi tabia ina nafasi yake katika dini hii yetu na sisi tunatakiwa tufuate dini bila ya mapungufu Usi usiangalie tu upande mwingine ukaacha upande mwingine dini imekusanya mambo yote hii dini ya kiislamu imekusanya mambo yote mambo yote mazuri tunayo sisi waislam katika vitendo na maneno na tabia na kila mahali hata watu wasiokuwa waislamu wakiona ule uislamu kisawasawa wanaingia katika dini bila ya kubisha kwa hiyo tutaangalia tena katika kipindi kingine namna gani yani mifano ilo mifano mizuri ya tabia inatakiwa mtu u, ujifunze kwa watu tabia njema na tutaangalia katika kipindi kijacho namna gani tabia njema zinavyokuwa kwa haya tunawaombea au tunamwomba allah subhanahu wataala atupe tabia njema na aturuzuku mapenzi ya kumpenda mtume muhammad sal llah al wasallam na atufufue pamoja na mtume wetu siku ya kiyama wasali llahu ala nabiina muhammadi walaalih wasahabatihi ajmain wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh