السلام عليكم ورحمة الله وبركاته. إن الحمد لله نحمده ونستعينه ونستغفره ونستهديه ونعوذ بالله من شرور أنفسنا ومن سيئات أعمالنا. من يهده الله فلا مضل له ومن يذلل فلا هادي له وأشهد أن لا إله إلا الله وحده لا شريك له وأشهد أن محمدا عبده ورسوله. wa ala alihi wa sahabatihi ajmain wapendwa watazamaji karibuni katika tv yenu ya afrika na mazungumzo yetu yanaendelea katika kipindi hiki kuhusu wasia wa mtume wa sallaal wasalam kwa muadhi bin jabal na leo tunakamilisha kile kipande cha mwisho cha wasia wa mtume wa sallalwsalam ambao alimwambia mtume kumwambia muadh wakhaliki nasa bikhulukin hasan tumeelezea faida za tabia njema namna gani ilivyokuwa na uzito katika uislamu ni vipi tabia njema ina athari katika jamii na thawabu zake ni nzito sana kwa hiyo tuangalie mifano ya watu waliopita walivyokuwa na tabia njema je tabia zao zilikuwa vipi ili na sisi tupate kuwaiga kwanza kabisa ambaye tutaanza naye ni kipenzi chetu mtume wetu muhamadi salllah alahi wasallam yeye wa kwanza kwa sababu yeye ndio ameletwa kutumiliza ametumilizwa kuja kukamilisha hii dini na tabia njema mtume swsaam yeye ndio mzuri wa tabia na yeye ndio mfano mzuri wa kuigwa katika tabia na ameletwa sisi ili tuweze kumuiga mtume wetu muhammad salllawasallam katika mazingira yake na maisha yake yeye alivyoishi na familia yake na mke wake na watoto wake na jamaa zake na marafiki zake katika biashara katika vita na mahali popote alivyokuwa akiishi tunatakiwa tumuigize mtume sallal saa mtume amesifiwa katika tabia nzuri za kupita kiasi wainaka laala khulukin adhim wewe una tabia njema na mwenyezimungu subhanahwataala anamzungumzia mtume wetu muaa jinsi alivyokuwa mzuri wa tabia akisema fabima rahmatin allahi linta lahum kwa ile rehma ya mwenyezi mungu wewe umekuwa mlaini sana kwa watu wako hii ni sifa ya tabia njema mtume alikuwa, alikuwa ni mrahimu sana mtume alikuwa ni ni mtu mpole kwa watu wake alikuwa yeye haoni uzito kuishi na watu wake wala yale matatizo anayoyapata hayamuathiri katika nafsi yake yeye hamu yake kubwa ilikuwa ni uislamu tu namna gani mtu ataingia kwenye dini hii namna gani mtu ataenda peponi namna gani mtu ataepushwa na moto hivi ndo vyalivyokuwa mtume wetu muhamad sal llaalwasalam alikuwa ni mwenye rahma alikuwa ni mwenye upole allah subhanahu wataala anasema lakad jaakum rasulun min anfusikum azizun alaihi ma anidtum harisun aleikum bilmuminina raufu rahim huyu ndio mtume muhammad sal llah aleh wasallam hakika nyinyi amekujilieni mtume kutokana na nyinyi binadamu kutokana na nyinyi watu wenyewe sio hakuwa jini hakuwa malaika mtume alikuwa ni binadamu kama sisi ili tuweze kumwiga azizun alaihimaanittum alikuwa akipata uzito kwake yeye akipata tabu kwa yale mambo ambayo yanakuwa ni mazito kwenu nyinyi mnapopatwa na matatizo basi yee kwake yeye anakerwa sana mtume sal llaalhiwasallam harisun alaikum tena ni mwenye pupa ana hamu sana ya ku-k- ku, kuona maslahi ya watu wake zaidi kuliko nafsi yake harisun aleikum bilmuminina raufurahim tena alikuwa kwa waumini ni mwenye upole mwenye urahimu mtume wetu muhamad salllah alh wasalam kwa hiyo hizi ni tabia mfano wa kuigwa tumwigeni mtume salalaalsalam katika mambo haya ya tabia njema alikuwa ha- ha- ha- ha- haudhiki yeye kwa maslahi yake tu haudhiki na mfano mzuri ukitaka kujua tabia za mtume zilikuwa vipi basi isome qurani vizuri ndio utajua tabia za mtume zilikuwaje bibi aisha radiallahu anha alivyoulizwa kuhusu tabia za mtume maana ni ni nyingi yani haziisabiki sasa tutazipata wapi sisi tabia za mtume sal llah al wasallam bibi aisha alivyoulizwa hivyo akasema kana khuluquhu alquran ilikuwa tabia yake ni qurani kama wewe wataka tabia za mtume sala la ali wasallam isome qurani uifahamu vizuri ukiisoma qurani ndo utaijua tabia ya mtume muhammad salala wa salm kwa sababu mtume alikuwa yale akiyasoma akiletewa wahi ndo anayafanyia kazi na ndio matokeo yake akawa na tabia nzuri kwayo mifano mizuri ni hii tuisome qurani tuielewe tupate kujua mtume sala lla aliu salam kwa hiyo mtume saaam ndio mfano wa kuigwa na alikuwa yeye mwenyewe mtume sallawasalam alikuwa akifanya bidii kuitafuta tabia njema n tabia yake ni nzuri tangu wazaliwe mtume slalasala wa yuko katikati kati ya makafiri yuko katikati kati ya watu ambao hawamjui mungu hawajui chochote lakini tabia zake zilikuwa ni nzuri na alikuwa akifanya bidii kuitafuta tabia nzuri mpaka akawa anaomba dua allah amtengenezee tabia zake na masahaba jinsi walivyomjua mtume walikuwa wakimsifu tabia zake zilikuwa vipi na ukimsifu mtume maana yake ni kwamba ujue sifa zake alafu uzifuate hiyo ndio sifa ya mtume sal lla al wasalam masahaba wanasema alikuwa mtume sala llah ali lam yakun rasulu llahi sal lla al wa fahishan wala mutafahishan mtume sala lalsalam alikuwa sio mtu mgomvi wala hatafuti ugomvi sio mwenye kutafuta ugomvi sio mtu muovu hataki matatizo ha, sio mtu mwenye kufanya matatizo yee hana matatizo mtume sala la wa sala wala sahaba bilaswaki wala akiwa sokoni si mtu mwenye kupiga makelele kwa sababu pia katika tabia mbaya kupiga makelele kuzungumza kwa sauti sauti mtu hapa lakini iko huko upigaaellaamume alikuwa hana tabia hizo hizosio tabia nzuri kwaiyo katika masoko mtume a alikuwa hapigi makelele wala yujzi bisayia walakin yafu wayasfah mtume saa alikuwa halipi mtu ukimkosea hakulipizi yee sala llahualeihi wasalam alikuwa akikosewa yeye halipizi uovu bali alikuwa akisamehe mtume sala llalwasala mtume amefanyiwa mangapi maudhiko mangapi mtume sala laalsalam amefanyiwa alivyokuwa maka na mambo aliofanyiwa mtume sala lahali wasalam hakuna binadamu anayeweza kuvimilia mambo aliofanyiwa mtume slsalam watu walikuwa wakimbeza waki, waki, waki wengine wamwita mkichaa wengine wamwita hivi wengine hivi na wanajua kabisa huyu ni mtu mzima na akili yake wenyewe kabla ya hapo kabla hajapewa haja, haja, haja utume mtume wao walikuwa wakisema kwamba mtume ni sadiulamin wao wenyewe walikuwa wakimwita ni sadu alamin ni mkweli tena mwaminifu hii ni tabia nzuri kwa wakati ule waarabu wenyewe walikuwa hawana tabia hizi mpaka ikawa wao baadhi yao wanaweka pesa zao kwa mtume kuhifadhiwa pesa zao kwa mtume kwa uaminifu wa mtume wa kwa sababu uaminifu ni katika tabia njema ambazo ilikuwa ni hadimu wakati wa mtume salalalwsalam kabla ya uislamu kwa hiyo mtume sala llah ali wasallam alikuwa halipizi maovu yote yallofanyiwa mtume sala lla ali wa sallam, alikuwa halipizi halipizi na pia vilevile vile, aisha radiallahu anha alikuwa akimsifu mtume sala llah alihi wasallam akisema ma daraba rasulu llahi sal llah ali wasallam sheian kattu biyadihi wala mraatan wala khadiman mtume sala la ali wasallam katika maisha yake yote hajawahi kumpiga mtu yoyote hata mke mwanamke mke wake hajawahi kumpiga wala mfanyakazi katika wafanyakazi wake mtume saa wa salm hajawahi kuwapiga hata mmoja anyujahida fsabla isipokuwa ikitokea jihadi hayo ni mambo mengine sasa ni mambo ya watu kila mtu anajitetea nafsi yake na kuitetea dini ya mwenyezi mungu mwenyezimungu subhanahuwataala ndio lengo kubwa sana kwao hiyo ni mambo ya jihadi lakini katika jamii mtume hakuwahi kumpiga mtu si mtoto wala si mtu mzima wala katika wake zake hajawahi kumpiga mtume mtu wama nila minhum sheiun katun fayantakimu min sahibihi illa an yuntahaka sheyun min maharimi llahi fayantakimu lilahi na pia vilevile vile, mtume sala lla salam hajafanyiwa kitu akalipiza kwa, ku, kwa kulipiza kwa nafsi yake yani madamu amefanyiwa yeye basi atafute kisasi alipize alikuwa hafanyi hivyo ila mtume sala la sallam ilikuwa yeye anakasirika wakati amri za mungu zikivunjwa mtume salasaa alikuwa akikasirika pale watu wakivunja maamrisho ya allah subhanahu wataala wakiingia kwenye madhambi wakifanya mambo ambayo allah hayapendi basi ala mtume salalaalwasalam ndio hapo alikuwa akikasirika ka huu ndio mfano wa maisha yetu tuatakiwa tuyaangalie sana ndugu yangu ikiwa tutaishi kama hivi mtume alivyoishi utakuta jamii itakuwa ni jamii moja nzuri sana kupiga katika uislamu sivyo hivi watu wanavyofahamu mtume sala llah al alikuwa hapendelei watu kupiga mtu aweza kuambia mbona kwenye qurani imekuja kwamba mwanamke kama hasikii umpige umpige imekuja fadhuribuhunna wapigeni lakini angalia sherehe ya, ya aya wapige vipi yaani kupigwa wapigwe vipi wanachuoni wote wamekubaliana kwanza hapigwi mtu usoni awe ni mwanamke awe ni mtoto hapigwi usoni marufuku kumpiga mtu usoni la kwanza hilo alafu pili iwe ni dharban ghairi mubar- mubarahi iwe ni kipigo kisichoumiza kwa sababu lengo si kumuumiza ule mtu lengo ni kumtia adabu na hapa watu wengi wanakosea katika ma- malezi kuta mwalimu au mzazi ame- anajibakora hilo basi yeye kazi yake ni kuumiza k- watu tu akishika mtu kumpiga mpaka yule mtu a, a, ni karibu atokiwe na roho ndo aona huyu sasa ameshashika adabu sasa kumbe sio kumtia adabu kule ni kumuumiza na watu ambao ni wataalamu wa mambo ya malezi wanakataa tabia ya kupiga na wanasidikisha kwamba kweli mtume salalla salam alikuwa anamiujiza na si maneno yake mtume sal lla alwa salam walikuwa kuonyesha kwamba mtume kweli ni mtume wa mwenyezi mungu katika tabia ni mkamilifu wa tabia malezi ya kupiga si malezi wangapi wamewatia wa, wame vilema watoto wao kwa sababu ya kuwapiga wangapi na wangapi watoto wao kwa kuwapiga wamezidi kuwa watu wabaya kuta mtu mzazi mkali hagusiki lakini mtoto pia anakuwa ni mkali pia naye hagusiki unamzowesha mtoto kumpiga toka mdogo mpaka anakuwa mkubwa sasa haogopi tena kupigwa lakini sababu ni nini sababu wewe waona umemtia adabu lakini kuna watu wanapishana kuna mtoto mwingine ukimtolea macho to tayari ashajua kama ye amefanya makosa naanajirekebisha hii pia ni ni ni, adabu, ni ni moja ya kumtia adhabu mtu mtoto unampa una, una, una adhabu so una kwa njia nyingi sio kupiga tu unamwahidi vitu kwamba bwana ukifanya hivi nitakupa hiki usipofanya sikupi na pia vile vile mtu aweza kusema mbona basi mtume amesema ikiwa mtoto amefika miaka kumi haswali apigwe bado twarudia pale pale kwamba kupigwa huko sio hivyo unavyojua wewe kipigo sio kipigo cha kumuumiza imetajwa kupiga na hapa wale watu wasioelewa uislamu ndo wanaona kwamba ndio mahali pakuukashifu uislamu lakini siya. bado hawajapata nafasi kwa sababu kama watarudi ule dini inavyosema hai, hai, haiendi na vile watu wanavyoelewa kupiga ha- kwenye uislamu aslan sio kupiga kama vile watu wanavyojua ni kipigo kingine kabisa kinachozungumziwa pale kwa hiyo mtume salla slam katika maisha yake alikuwa hapigi mtu wala hampigi mwanamke pia kuna watu wana tabia kupiga wanawake yeye kitu kidogo tayari ashampiga mwanamke aona ndo heshma hile ataheshimiwa na ukichunguza wanawake wengi wanaopigwa ndo awana adau eza mwisho mwanamke anaona raha il akipigwa anazidi kama siku hakupigwa akupigwa raha unaona we ni sifa wampiga kumbe we hala alaaumii umemtia usugu sasa sas mwanamke sio kamba anapigwa jamani kupigwa sio unaweza kumkuta mtu anampiga mwanamke mateke ambav paka mwanamke roho ataka kumtoka atafuta msaada kwa majirani mkija mkuta mtu hoi taabani je ndio uislamu ulivyosema hivyo mpige huyo mwanamke namna hiyo basi tabia ya kupiga si tabia nzuri kama we ni mwislamu mtume salasala qurani ndio imeshuka kwake hii dini yendo aloisomesha mbona ye alikuwa hapigi watu mbona yee hajashika fimbo hata siku moja kumpiga mtu kwa wewe, utakuwa kee unaijua dini zaidi ya mtume sala. kwa hiyo kumpiga mwanamke haifai na kama umeamua kumpiga fuata sheria za kiislamu soma uliza namna gani ya kumpiga mwanamke uelekezwe uone kama hicho kipigo kitakuwa ni kama hivyo unavyojua wewe kwa hiyo ndugu zangu tabia ni kitu muhimu sana tumwigizeni mtume salalla alwasallam kwanza wewe ikiwa wewe ni mtu mzuri tabia zako ni nzuri watu watanyoka wenyewe nyumbani mbona mtume salalsalam familia yake ilikuwa ni nzuri kwa sababu ye mwenyewe msafi ye mwenyewe tabia zake nzuri lakini wee wataka watu wawe wazuri we mwenyewe tabia yako mbaya we wataka watu waswali we kuswali kwenyewe huswali wataka watoto wasiingie kwenye makundi mabaya we mwenyewe ukikaa na watu wakaa na makundi mabaya unatumia vitu ambavyo mwenyezi mungu ameviharamisha utaweza kumkataza mtoto jambo wakati we ndo unaanza kulifanya kwahiyo mtume sala llaal salam katika tabia zake nzuri alikuwa hapigi watu na halipizi kisasi pia vile vile na hili ni jambo ambalo sisi limetushinda sana mtu akifanyiwa kosa kidogo atalikuza alifanya kubwa na ataka alipize pale pale au alitafutie muda ile alilipize kama ni mtu mwenye tabia nzuri anamwigiza mtume basi mtume alikuwa halipizi kwa ajili ya nafsi yake mtume sala llah ali alikuwa kama ameudhiwa yeye kama yeye alikuwa akisamehe lakini ikiingia iki katika mambo ya imani na dini ndipo anapokasirika kwa hiyo mtume a a alikuwa akikasirika dini ikivunjwa iki an maamrisho ya mungu yakivunjwa lakini utakuta mtu yeye saa nyingine hata dini ikidharauliwa au akitukana mtume au akitukanwa sahaba vile yeye hakasiriki lakini ngoja mguse yeye ataonyesha ata, ata ufanisi wake wa kujitetea namna atakavyoweza kujinasua kwa hiyo tabia nzuri ni kusamehe na yule mtu anayekufanyia uovu ukimsamehe anakuja kuona aibu baadaye anarudi kuja kuwa wewe ni rafiki yako katika mifano mingine anas ibnumalik alikuwa anaelezea jinsi ilivyokuwa tabia ya mtume sala llah alahi wasallam anasema khadamtu rasula llahi sal lalwasalam ashara sinin nimemtumikia mtume nyumbani kwake miaka kumi fama ma qala li ufin kattun hajawahi kuniambia neno lakunikemea hata siku moja yani hajawahi kunikemea mtume hata siku moja wamaala li sheiun sanatuhu lima sanatahu wala hakuna si, siku nimefanya kitu akaniuliza kwa nini umefanya hivyo ewe hajawahi mtume wala sheiun taraktuhu lima taraktahu wala kitu sikukifanya kuniuliza mbona hukufanya kitu fulani asema wa kana rasulullahi sal salam min ahsani lnasi khuluqan na mtume alikuwa ni katika watu ambao tabia zake ni nzuri sana wala masastu khazan wala hariran wala sheyan alyana min kafi rasulillahi sal llah ali wasalam asema wala sijawahi kugusa kitu ambacho ni laini mfano wa hariri au kitu chochote ambacho ni laini sana kama kiganja cha mtume salllah al wasalam asema mtume alikuwa ukimgusa uki mkono wake ulikuwa ni laini sana asema wala shamamtu miskan katun wala utran kana atyabu min irki nabii salllah alah wasallam wala sijawahi kusikia harufu nzuri ya miski wala uturi wowote wa ambao unanukia vizuri hapa duniani uliokuwa ukinukia sana kuliko jasho la mtume muhammadi salallahu alaihi wasallam huyu ni anas anaelezea usifa za mtume sallaa wasalam hii ni hadithi ni mutafakun alaihi imepokewa na bukhari na muslim mtume sala lasalam ndo ilikuwa tabia yake yani si mkali ule ukali ukali wake huko kwenye mambo ya ya dini dini dini ndio mtume inamkera kwa nini huyu atakufa kafiri kwa nini huyu hawi mwislam nini huyu amekosea yaani na kama mtu amekosea katika sheria pia hamjii ha, ha, ukali kama mtu huyu amekosea katika sheria yee anam, anamfundisha kwa njia nzuri ya hikma kabisa kwa hiyo hii ni mifano ya mtume wetu muhammadi sala alla al wa katika tabia zake nzuri na katika mafunzo yake pia mtume alikuwa akifundisha watu kwa njia nzuri sana bila ya yule anayefundishwa kusikia kero wala kupata tabu na mfano mzuri ni ule wa nani yule bwana arabi ambaye alikojoa katika msikiti alivyoingia msikitini mtume anazungumza na masahaba akaenda akakojoa kwenye pembe ya msikiti wakati anakojoa masahaba wakashtuka hiyo vipi huyu mona anakojoa msikitini wakataka kumkamata mtume amalize haja yake hajayake ndani ya msikiti hiyo ni ndani ya msikiti mtume anawaambia watu mwacheni akojoe ndani ya msikiti kwa sababu gani yule ni mgeni katika dini hajui maskini mtume mwacheni alivyomaliza yule bwana akawaambia wale masahaba chukueni ndoo ya maji maji mwageni pale alipokojoa huyu mtu wao sio yule mtu wao yule akamchukua mtume akamweka pembeni akamfahamisha kwamba bwana hapa ni msikitini na watu hawajisaidii hapa ukitaka kujisaidia toka nje hapa ni mahali pa kusoma na kuswali na kuleta dhikri na kusoma qurani na, na kufanya ibada nyingine kwahiyo hapa ndio mahala pake bwana alhamdulillah akafahamu vizuri na alivyotoka pale mtume akkamsifu mtme lakini hebu tuangalie mambo haya je yakifanyika kwenye misikiti yetu leo kutatokea kitu gani mtu tu kuingia na viatu msikitini labda mtu kasahau kapanda ngazi tu na viatu utaona aweza karudishwa na kofi we huna adabu we waingia msikitini na viatu ni viatu tu hivyo je leo mtu aingie msikitini akojoe atafanywaje si atachinjwa kwa kwahiyo hizi ndio tabia njema ambazo ametufundisha mtume salala sallam na huu ndio uwasia wa muadhi alopewa na mtume muhamad s itaillaha haithu ma kunta waatbii sayiata alhasana tamhuha wahalii nasa bikhuluin hasan huu ndio wasia mkubwa sana maneno ya mtume yana faida kubwa sana na hii ndo ilikuwa darasa yetu ilikuwa tukizungumzia wasia wa mtume kwa muadhi mtume s jinsi alivokuwa na muusia na mwisho wa darasa yetu ndio tumefikia hapa katika tabia njema na hii ndio itakuwa mwisho wa darasa yetu kuhusu hadithi hii ya muadhi ya au usia wa mtume kwa muadhi na kipindi hiki kitakuwa kimeishia hapa na tuna mshukuru allah subhanahu wataala kwanza na kuwashukuru nyinyi watazamaji kwa ushirikiano wenu katika kufuatilia kipindi hiki na kufuatilia tv yenu ya afrika allah atawajalia kila laheri kheri na mzidi kufuatilia kipindi vipindi katika tv hii na allah subhanaataala atatuletea mafanikio mema katika maisha yetu na kila kitu chetu tunamwomba allah subhantala atubariki sote na tv yetu na wabariki wanaoiendesha tv hii na waongezee juhudi na uwezo wa kueneza dini pande zote za duniani وصلى الله على نبينا محمد وعلى اله وصحبه وسلم والسلام عليكم ورحمه الله وبركاته