بسم الله الرحمن الرحيم إن الحمد لله نحمده ونستعينه ونستغفره ونستهديه ونعوذ بالله من شرور أنفسنا وسيئات أعمالنا من يهده الله فلا مضل له ومن يضلله فلا هادي له وأشهد أن لا إله إلا الله وحده لا شريك له ashhadu ana muhammadan cabduhu wa rasuluh amabad assalamu wa alaikum warahmatullahi wabarakatuh baada ya kumshukuru allah subhanahu wa tacala na kumtakia rehma na amani kiongozi wetu mwalimu wetu kiigizo wetu bwana mtume muhammadin sallh alihi wasalam ndugu zangu wasikilizaji tunaendelea na mtiririko wetu wa darsa zinazotufundisha adabu mbalimbali za kiislamu ambazo tulifundishwa na mtume salllahu alaihi wasallam katika maisha yake na tukiwa tungali tupo katika masiku haya machukufu ya mwezi mtukufu wa ramadan ni bora tukajipamba na adabu hizi ambazo zilifundishwa na mtume salllahu alaihi wasallam katika darsa la kwanza tuliona adabu za misikiti na jinsi gani mwislamu anavyotakiwa anapokuwa anakwenda msikitini na anapokuwa yuko msikitini anatakiwa afanye nini leo insha allah katika darsa ya leo tutazungumzia adabu za mazungumzo adabu lkalamu mazungumzo nayo yana adabu zake yana mipaka yake kama tulivyofundishwa na mtume salllahu alaihi wasallam katika adabu za mazungumzo na adabu za hadithi ambazo zimefundishwa na dini yetu tukufu ya kiislamu na waislamu inapasa tuzizingatie mwaislamu ni juu yake kuelewa uislamu unamfundisha nini katika anavyozungumza anapokuwa anazungumza basi azungumze mambo gani ni muhimu kujipamba na mambo haya kwa sababu ndivyo kumuigiza mtume salllahu alaihi wa ambaye tumeambiwa na mwenyezi mungu subhanahu wataala kwamba hakika nyinyi waislamu mnayo mnayoruwaza njema au kiigizo chema kutoka kwa mtume salllahu alaihi wasallam mtume rehma na amani zio juu yake alikuwa ni mtu fasihi wa kuzungumza mwenye maneno matamu ya ukweli na alikuwa mwenye hoja zenye kukinaisha mazungumzo ya mtume sl yalikuwa yako wadh yako waziwazi wazi, si mazungumzo yafichoficho ficho, na alikuwa anachokizungumza mara nyingi waliokuwa wamekaa pembezoni mwake walikuwa wanapata wepesi kuyahifadhi maneno hayo katika vichwa vyao kutokana na uwazi wake na anapoongea neno mara nyingi huu alikuwa akilirudia mara tatu ili liweze kufahamika zaidi kadhalika mtume sallahu alihi wasalam alikuwa ni mwenye kunyamaza sana ukichukua muda wake wa kuzungumza na muda wa kunyamaza muda wa kunyamaza ulikuwa ni unachukua asilimia kubwa zaidi kuliko anavyozungumza alikuwa hazungumzi pale ambapo hapahitaji kuzungumza kadhalika alikuwa hazungumzi yale ambayo hayamhusu kuyazungumza alichokuwa akizungumza ni yale mambo ambayo alikuwa anatarajia kwamba atapata thawabu katika mazungumzo yale mtume s wasaam hakuwa ni mwenye kuzungumza maneno machafu wala maneno ya mtaani na alituhimiza mtume sa wsaa tujipambe na maneno yaliyokuwa mazuri tujipambe na sura zenye bashasha pale aliposema katika hadithi yake tukufu alkalimatu tayiba sadaqa kwamba neno liliyokuwa jema basi hiyo ni sadaqa hadithi imepokewa na bukhari na muslim na akasema katika hadithi nyingine itaqu nara walau bishiqi tamra uogopeni moto walau mtu kutoa sadaa ya jete, tende moja faman lam yajid na kama itatokea mtu atakosa hata hiyo ko kwa moja ya tende ya kutolea sadaka fabikalimatin tayiba basi atoe sadaka kwa kutoa maneno yaliyokuwa mazuri hadithi imepokewa na bukhari hivyo ndugu zangu zanguwasikilizaji katika darsa leo inshalla tutaangalia adabu za kuzungumza zilizofundishwa na mtume wasallam, vile vile kuelekezwa na masohaba zake waongofu tukianza na mafundisho yaliyotolewa na amiri amirilmuminin umar ibn abdul aziz radiallahu anhu mafundisho yaliyotolewa na huyu bwana ambaye alikuwa ni khalifa watano wa kiislamu anayejulikana kwa jina la umar ibnuabdul aziz radhi za mungu zimwendee inasimuliwa kwamba siku moja alijiwa na mtu nyumbani kwake na huyu mtu akaanza kumzungumzia mwenzake ambaye hayuko katika kikao kile maneno yasiyokuwa mazuri kwa maana ya kumsema kumsimanga kumsengenya na kama hivyo umar bnu abdul aziz akamsikiliza na baada ya kumaliza mazungumzo yake akatoa hukumu yake umar bnu abdul aziz kwa yule mtu ambaye alikuwa amekuja pale nyumbani na akamwambia wewe ndugu yangu upo katika mafungu matatu Kaza utachagua ni fungu gani ambalo mimi ni kuweke sasa hivi ikiwa wewe ni muongo kwa haya unayoyazungumza basi hukumu yako wewe ni ile aya ya mwenyezi mungu subhanahu wataala inayosema injaakum fasiu binabai fatabayanuu anapoaijieni mtu fasi na habari yoyote basi takeni ubainifu wa habari hiyo antusibu qauman bijahalatin fatusbihu ala ma faaltumnadimin kwa sababu msije mkawapata watu au mkawadhuru watu au mkawa, au mkawa watu kwa ujinga na mkawa katika yale mliyoyafanya ni wenye kujuta kwa chagua ima ni katika kundi hili kwamba wewe umekuja kwangu na habari hii wewe ni fasi kwa sababu sina uhakika na ukweli wake lakini vile vile ukipenda naweza nikakuingiza katika fungu yingine ukiwa haya unayoyazungumza ni kweli haya ulioniambia kuhusu ndugu yako huyo ni kweli basi hii aya ya kwanza haitakuhusu lakini itakuhusu aya ya pili inayesema hammazim mashaim binamim, binamim. kwamba wewe ni mwenye kuwaramba watu visogo halafu unatembeza umbea kutoka sehemu kwenda sehemu nyingine ikiwa unayoyazungumza ni kweli basi wewe ni mrambaji visogo wa watu halafu unatembeza umbea kutoka sehemu kwenda sehemu ya pili bwana yote mawili haya akamwambia na hilo la tatu amirmuminin fungu la tatu amiri ilmuia, fungu la tatu ukipenda tutakusamehe kutokana na haya uliyoyazungumza kwa yoachagua mwenyewe tukuweke katika fungu gani katika haya ambayo umekuja kuniambia faqala rajul yule mtu akasema alafa ya amira lmuminin la audu ileihi abadan naomba msamaha ewe amiri lmuminin sintarudia katika tabia hii hata siku moja faafa anhu amiru lmuminin wa atahu darsan baligha amir muminin umar ibn bnuabdulazi akamsamehe lakini akawa amempa bwana yule na ametupa si sote darsa zuri kabisa na msimamo uliokuwa mzuri kabisa ambao unaonyesha jinsi gani mwislamu anavyotakiwa awe na maadili yaliyokuwa mazuri na mtume a anatoambia katika hadithi yake man lam yada qaula zuri bih, hajatan an wa lamala bih falisa lilah aaa aytruka wa waharabah meslahualaihi wasalam anatuambia wa yule ambaye hatoacha maneno ya uongo na matendo ya uzushi na uongo basi hana haja mtu huyo kuacha chakula chake na kinyoji chake akasema nimefunga kwa sababu hana afunga yoyote haya ni mafundisho tunayapata ya kwanza kutoka kwa amiri amirilmuminin umar bnu abdul aziz kwamba tuwe wa kweli tusiende kuzungumza aibu za watu kwa watu wengine kama basi la labudda uzungumze mfuate mhusika wa tatizo lile na aibu ile jaribu kwa njia moja au nyingine mfahamishe udhaifu wake lakini usiende ukampelekea mtu kwa ajili ya kumchafua na kumsema hii si tabia nzuri tuliofundishwa na uislamu na inakuharibia ya funga yako na inakunyima fadhila ya funga yako kwa hiyo ni muhimu sana katika vikao vyetu mazungumzo yetu tunapokuwa tunazungumza tujitahidi tusiwazungumze watu wengine vibaya hata kama tabia hizo wanazo basi kweli utakuwa ni mwenye kueneza umbea na kuwaramba watu visogo kwa hiyo tumwombe allah subhanahu wataala atupambe na tabia hizo na sisi wenyewe tujiepushe na magenge na vikao ambavyo kazi yake ni kuwasengenya ndugu zetu katika mwezi huu mtukufu wa ramadhan darsa jingine ambayo tunalipata lina kichwa cha habari cha aliptisamakutabasa na wote tunafahamu kutabasam ni tofauti na kucheka kutabasam ni katikati baina ya kucheka na kunyamaza yaani ni mtu kuonyesha alama fulani za furaha katika uso wake huyu sahabii aljalili anayejulikana kwa jina la abu abudardai raillahu anhu alikuwa siku zote anapokuwa anazungumza na mtu basi huwa na kuzungumza naye maneno ya kawaida yasiokua mazito sana siku moja kumbe mke wake wakedar rala anha alikuwa anaona kwamba mume wake kama vile anakuwa ni kichekesho katika jamii kwa sababu kila, kila wakati ukimkuta e ni mtu tu tu akamwambia ya Aba Darda, la ahmak. wakasema watu kwamba we ni mpuuzi kila mara twkaawksemawatm mueachekacheka kwa mtu kuzungumza na eh? faqala abu yot abu faala akamwambia abudarda mw sijawahi kuona hata siku moja au zkkelmpoka amawkume kutabasam kwa, si si si kwa, kwa abudarda ambako mke wake alikuwa naona ni si impuzi anachekacheka hovyo kila dakika haikuwa ni upuuzi bali ilikuwa ni kufuata sunna ya mtume salllahulehi wasallam kwa sababu wanasema sikuwahi kumuona mtume akizungumza isipokuwa alikuwa akitabasamu katika uso wake hivyo abu darda alikuwa anamwigiza mtume sallllahu alaihi wasallam kweni hakika ndugu yangu msikilizaji kutabasamu katika mbele ya uso wa ndugu yako ni sadaka kwa sababu muislam sakawa anazungumza na mwingine hali ya kuwa amekunja wanaita amekunja ndita sura yake suryake meekanamba kuinmoja kwenye uso mazungumzo anaowezekana ni ya kawaida lakini mtu anazungumza akakasirika na vitu kama hivyo kwa mwislam kusema kweli hiyo si adabu njema ya kuzungumza bali mtu azungumze na yule anayezungumza naye hali ya kuwa uso wake unatabasamu uso wake umejaa aina fulani ya furaha na matumaini hata yule unayezungumza naye anapata matumaini kutokana na mazungumzo yako hivyo basi kutabasamu wakati wa kuzungumza kunafungua njia nyingi za mawasiliano na mawasilianona ileil kunaondosha yaliyokuwa katika nyoyo za watu mtu anaweza kuwa amekuja amekasirika amekasirika na wewe au ana matatizo lakini kwa kuzungumza naye ukukianatabasamu ukiwa na matumaini ni kama vile unamuondoshea mzigo wake na naye anakuwa katika hali kama yako yako yaani mazungumzo ya furaha na ile huzuni yake na ile ghadhabu yake inapungua lakini akikuta nawee katika hali kama hiyo hiyo basi na ye vile vile anapandisha yale yaliyokuwa naye katika nafsi yake kwa kwayo muhimu sana mtu anapozungumza na ndugu yake ajaribu kadri ya uwezo wake kuzungumza maneno yaliyokuwa ya kawaida na vile vile azungumze hali ya kuwa ametabasamu hii ni katika, katika mafundisho tunayoyapata kutoka kwa mtume salllahu alaihi wasallam vile vile ndugu zangu wa katika mazungumzo yetu tujaribu kujiepusha na mambo ambayo yanaweza kuwakera baadhi ya watu ambao tunao katika yale mazungumzo hususan mazungumzo yanapokuwa yasiri na kunongonezana si vyema wanapokuwa wako watu watatu watu wawili wakakaa chemba kuanza kunongonezana wakamwacha mwenzao bila mtu yoyote wakumliwaza au hajui kinachoendelea hii mara nyingi hujenga dhana kwamba wale wanazungumza nini na kwa nini hawakunishirikisha je ni kitu gani je wananisema mimi ni vitu tunavyoviona ni vidogo lakini kusema kweli havikuachwa na mafundisho ya uislamu katika kujenga jamii iliyokuwa imesalimika kutokana na maradhi ya nyoyo tunahadithiwa na dinar abdulahi alikuwa siku moja yuko sokoni na alikuwa pamoja naye aye umar mtoto wa said umar ambaye anaitwa abdulahi bnu umar raiza mwenyezimungu zimwendee eye na baba yake akaja mtu mmoja akataka kuzungumza na ibn umar aazungumze na naye kwa siri yn yani ajitenge naye amnongoneze na Ibnu umar huyu hakuwa na yeyote mngine zaidi yake basi Ibnu umar akamwita mtu yule aliokuwa naye wanne wa, kisha akamwambia yule mtu watatu ambaye alikuwa amemwita hebu subiri kidogo kwani mimi nilimsikia mtume alaihi wasalam akisema la thnan, duna dd wasinongonezane wasizungumze mambo ya siri watu wawili pasi na mmoja kama wako watatu wakamtenga mwenzao basi si vyema hii mtume wa alizuia katika hadithi yake aliopokewa na amali la yatanaja wasizungumze siri watu wawili duna wahidin wakamwacha mwingine pembeni kwa hiyo umar akawaametoa fundisho hapa vile vile kwamba hata kama inabidi basi kuzungumza pembeni mtafitieni yule mtu mwingine mliomwacha mwingine wa kuzungumza naye asijisikie upweke haya ndiyo maisha ya kijamii ya kiislamu ambaye anatufundisha kuweza kujenga undugu sahihi wa kiislamu na kuondosheana dhana katika katika nafsi zetu na vile vile kuheshimu taratibu ambazo zimewekwa na mtume salah lh wasalam na katika hadithi nyingine anasema mtume ss idha kuntum thalatha fala yatanaja ya ithnani duna l ahar mnapokuwa watu watatu basi wasinong'onezane wawili wakamwacha mwingine hajui kinachoendelea hadithi hii imepokewa na imam bukhari na muslim katika darsa zingine zinazotufundisha adabu za kuzungumza ni ufasaha wa uzungumzaji na yule ambaye anatakiwa awe ni mzungumzaji baina ya watu kwa niaba yao basi achaguliwe mtu ambaye atakuwa anajua kuchagua maneno si tu mnamchagua basi kwa sababu ni mbwobwokaji mlopokaji huharibu sifa nzima kama ni ya kikundi au ni ya watu kwa sababu kuwakilisha watu katika mazungumzo ni lazima apatikane mtu ambaye atakuwa na ufasaha na anachagua maneno maneno ambaye atakuwa anasaidia katika kujenga na kufanya watu wote nyinyi ambao mnawakilishwa naye mwezi kupata heshma na ihtiramu ambayo anaizungumza yule mtu kwa sababu kusema kweli mtu unaweza ukamuona lakini akifungua kinywa chake ndiyo utakaemjua huyu ni mtu w aina gani kwa sababu mazungumzo huwa ni anwani ya tabia ya mtu siku sk inahadihiwa alipokuwa ametawala huyu umar ibn anhu mar bbdlazi rhaifwaa kama tulivyosema aliijiwa na ujumbe kutoka moa katika miji ya kiislam ule ujumbe walivyofika pale katika e, mji wa madina akasimama kijana mdogo kuzungumza kwa niaba ya ujumbe ule khalifa akasema omar ya gulam liyatakalam man huwa mink ewe kijana kwa nini asizungumze kwa niaba yule ambaye ana umri mkubwa kuliko wewe faqala lgulam ile kijana akajibu ya amira almuminin ewe kiongozi wa waislamu inama lmaru biasgharaihi qalbihi wa lisanihi hakika mtu hujulikana yaani binadamu hujulikana kwa mambo yake madogo mawili kwa moyo wake na ulimi wake kweiyo kumjua mtu kwamba huyu ni mkubwa au huyu ni mdogo si kwa umbile lake ah mbona huyu mdogo sana wa kiumri lakini utamjiwa mtu huyu ni mkubwa kwa moyo wake na ulimi wake na utamjiwa huyu mtu ni mdogo kwa moyo wake na ulimi wake hata kama ni mzee ana mvi lakini ulimi wake ukiwa hauna hauna ufasaha wa kuzungumza basi anaonekana tu ni mtoto mbele za watu kwa maana kwamba akizungumza anaonekana huyu huyu naye naye anasikilizwa atazungumza nini huyu kwa maana kwamba hana ah, una, kwa kwa la maana hnmaana yes, siku zote mambo yake anayzungumza ni upuuzi kwa hiyo kwahiyo kijana anataka kumwambia kiongozi wa kiislamu kwamba usiniangalie mimi kwa umri wangu bwana bindamu huangaliwa kwa moyo wake na ulimi wake anaendelea kijana kijankusema faida manahallah lisanan lisana lafidha mungu anapompa mja ulimi wenye kuzungumza vizuri wa qalba afidan na moyo wenye kumchunga na kumhifadhi al- mtu aina hii kuzungumza walau fastaa Lau kama tungekuwa tuna mambo kutokana na umri kwamba mtu hawezi kupewa jambo au heshima mpaka awe na umri fulani hahuna minka lkanhuuhau hadha leo katika cheo chako hichi cha uongozi kungekuwa kuna kiongozi mngine ambaye ni mkubwa wa kiumri kuliko wewe kuna wazee wangapi ambao wewe unawaongoza je kama ingekuwa ni umri ndio unaomfanya mtu apate nafasi ya kuongoza basi na wewe amirilmuminini ustaiki kukaa hapo kwa sababu hata katika msafara wangu kuna wazee kukushinda wewe haya ni maneno yanayozungumzwa na kijana aliyopewa hikma na mwenye kujua kuchagua maneno na mwenye kuweza kujibu kwa adabu na na heshima kukinaisha faqala anhu aziz akamwambia dana umesema kweli kijana mwenyezi mungu ongea basi kijana faqala lgulam yule kijana mdogo akasema ya amira lmuminin ewe kiongozi wa islam nahnu wafdu tahnia la wafdu almurziya sisi ni ujumbe uliokuja wenye kutoa habari njema na kukupongeza si ujumbe uliokuja kwa ajili ya kukusimanga au kuleta matatizo walam yaqdum ahadun minna ilayka raghbatan wala rahbatan na hakuna yeyote katika sisi tuliokuja hapa amekuja kwako kwa kutamani kwamba utampa labda hela au utampa, utampa chochote kile katika mambo ya kidunia wala hatukuja hapa kwa sababu ya kukuogopa linan ad minna fi ayamik ma mahifna kwa sababu hakika sisi tumepata amani katika utawala wako katika yale ambayo yalikuwa yanatuogopesha wa adrakna talabna na tumepata yale ambayo tulikuwa tukiyataka sisi faujiba umaru bikalamihi umar akapendezeshwa sana na mpangilio wa maneno wa yule kijana wasala an umrihi akaulizia sasa je kijana una umri gani akaambiwa ashru u subnllah ni kijana wa miaka kumi umar bnulazi akasema irfau lgulama fauqa martabatih mnyanyueni huyu kijana katika yani, juu awe juu ya umri wake mnyanyuweni huyu kijana katika manzila ya juu kabisa kutokana na maneno haya ambayo ameyazungumza kwao tunajifundisha katika kisa hichi kwamba ni vizuri sana kuwafundisha vijana wetu kuzungumza kuchagua maneno yaliyokuwa mazuri maneno yenye hoja na mtu na, na, na kujiamini katika mazungumzo yao ili waje wawe wazungumzaji wazuri si wapiga porojo wazuri maanake tukisema skiza wazungumzaji wazuri manake ni watu ambao wanaweza kuwafundisha watu uongo la lakini ni wazungumzaji wazuri kwa maana maneno yake anayapima katika mizani kabla hayajatoka katika kinywa chake kama tulivyoona kisa cha huyu kijana wa miaka kumi ambaye anazungumza mbele ya kiongozi wa dola bila wasiwasi wasi yoyote ile tena anazungumza kwa niaba ya wazee wake ambao walikuwa wamemtuma kuja kumpa pongezi eh, kiongozi huyu kwa uadilifu aliyokuwa akiufanya vilevile ndugu zangu wasikilizaji katika mazungumzo kuna maneno ya hatari maneno ambayo haipasi kwa mwislam kuyaingia maneno hayo kwa sababu yana hatari kubwa sana hatari yake kusema kweli ni sawasawa sawa labda na mtu kuingia katika moto au kukamata waya yenye ya umeme mkali au kuacha gesi wazi akachezia kibiriti ni maneno ya hatari kweli kweli siku moja tunahadithiwa bi-b anha mke na kipenzi wa mtume alivyokuwa akizungumza na mtume na kumwona mtume katika hali ya furaha akataka kupenyeza jambo lake kwa mtume na jambo hilo ni jambo zuri lakini alitaka kupenyeza jambo fulani la kumfanyisha mtume sallam, asione uzuri wa mmoja wa wake zake ni wivu mama Bia aisha akasema maneno machache sana hasbuka min kadha kadha wa yaani kitu gani kinachokufanya wewe upendezesho na huyu mwanamke safia ambaye ni mke mwenzie kwa hiyo anaingiza yake sasa bi aisha katika mazungumzo kitu kitugani kinachokufanya upendezesho na safia kadha kadha kadha kadha wa yaani yaani kwanza yuko yani yuko hivi na vile alikuwa akikusudia hapa aisha kwamba huyu safia ya kwanza mfupi si mrefu kama mimi sasa unapendezewa nini na mwanamke mfupi kila mara uko kwake unampenda ndio maneno aliyokuwa shadida mtume aliokuwaameyazungumzaaa aaa sadamue akakasirika kukasirika kuliko kuwa kukubwa subhana allah na mtume alipokuwa anakasirika alikuwa anabadilika kwelikweliaash na akamgeukia kumwambia aisha kalimatan hakika umezungumza neno lau muzijat bimai lbahri kama neno hilo lingechanganywa likorogwe katika maji ya bahari la mazajathu basi lingeweza kuibadilisha bahari yote kwa maana nyingine hadhihi nyingineadiaim hili neno ambalo umelizungumza latabmai lbahri lingechanganywa katika maji ya bahari lakarathu la lingeibadilisha ile bahari maji yote waghayarat launuhu na, na rangi ya maji ya bahari yangebadilika yakawa ni maji nyeusi kwa uchafu neno moja di aisha kama litatiwa baharini basi bahari itabadilika rangi yake itakuwa nyeusi harufu yake itakuwa mbaya na maji yake yatakuwa siyo maji tena kwa kalima moja la aatai ambalo lilikuwa ni la kumsema mmoja katika wakeze mtume alaihi huyo anayesema naye ni mke wa mtume hapa hapah tunapata fundisho kwamba kuna maneno ya hatari sana ambayo tunayachukulia ni mepesi sasa hatai san ambayosisi tunayachuki eaneno yo yo nooshigewezakubadilisha lingeweza kubadilisha bahari yangebadilisha ya yangebadilisha nini na labda bahari zote ulimwenguni na mito na maziwa na visima Juyaki. na bado ingekuwa inaendelea kubadilisha kwa sababu Mani, mazungumzo yetu asilimia kubwa yanakuwa ni kuwasema wetu wengine aibu zao kuwasema watu wengine matatizo yao eh, kwa ajili ya kuwachafua au kwa ajili ya kupunguza ihtiram zao au heshima zao kwayo tunapata fundisho kutoka kwa mtume salllahualah wasalam hakika neno moja tu linaweza likasababisha madhara yaliyokuwa makubwa kabisa kwaytujiepushe ndugu zangu na na mazungumzo ya aina hii na mtume namazungumzo katika hadithi iliyopokiwa na imam bukhari anasema man kana yuminu billahi walyaum lakhir yule ambaye anamwamini mwenyezi mungu na siku ya mwisho falyaqul khairan au liyasmut basi na aseme kheri au anyamaze kama hawezi kusema kheri katika mafundisho mengine tunayapata kutoka kwa mtume w na masahaba zake waongofu ni uchache wa kuzungumza tumeona kwamba mtume mazungumzo yake alikuwa ni machache kuliko kunyamaza kwake alikuwa akinyamaza muda mrefu kuliko anavyozungumza na hii tabia ikaigizwa na masahaba wa mtume sws tunahadithiwa kwamba mmoja katika maulamaa alikuwa akizungumza maneno machache sana kwa siku na vilevile vile alikuwa akivaa yani nguo nguo kavukavu kavu sio nguo za kifahari wala nguo zilizokuwa labda za ni mtu kawaida kabisa yeye shughuli yake kubwa ni kutafuta elimu na kutafuta kuwafurahisha watu na watu kuwaelimisha katika mambo ya dunia yao siku moja akaulizwa na mmoja katika watu ambao walikuwa walikuwawakaribu yao kwamba shekhe w unasema ina rahmata likuli dhi ruhin wajiba kwamba mtu kuwa na huruma kwa kiumbe yeyote mwenye roho ni jambo la wajib akasema kweli ili bwana akamwambia waanta dhu ruhi lakini wewe vile si una roho afala tarhamuha bitarki qila lakli wa hushni libas kwa nini usiirehemu kwanza hiyo roho yako kabla hujaamrisha watu wengine irehemu roho yako kwanza huo unakula vizuri na unavaa hata vizuri yule shekhe akamjibu kwa kumwambia atabtani ala lepsi alhashin umenisimanga au umenilaumu kwa mimi kuvaa nguo hizi unazoziona ambazo unaziona ni nguo kavu vilevile vile, umenisimanga na kunilaumu kwamba nakula kidogo sana lakini inama uridun kula liaish mimi napenda nile ili niishi lakini sio niishi kwa ajili ya kula kwaiy akamfahamisha lengo ambalo mwislamu anatakiwa kuwa nalo mwislamu anatakiwa ale ili aishi ya yaani apate chakula c chak, kidogo ambacho kitamtosheleza kuweza kuendelea na kuishi lakini lengo lake si kuishi lengo lake ni kumwabudu allah subhanahu wataala hiyo kula chakula si lengo isipokuwa ni njia ya kukufikisha katika lengo lengo lakini si sijafanya kula kwangu kwa sababu kuna watu wanaishi wale hawana hawana malengo mengine kwa hiyo watu waaina hii tofauti na mimi huyu shekhe anasema kwa hii kula kmimi ni kwa sababu niishi tu kama naweza nikaishi bila kula ningeacha lakini kwa sababu niishi maana nakula lakini na malengo mengine yule mtu akamuuliza tena nimeshaelewa sababu ya chakula chako lakini kwa kwa nini shekhe umekuwa sana muda mrefu tunakuona ni mtu kimya wa eh, waidha kunta tabkhal ala nafsik bilmakal falima tabkhal la nasi bilkalam ikiwa e unajifanyia ubakhili katika nafsi yako katika kula basi kwa nini unafanya ubakhili kuzungumza na watu kuingia katika makundi maku ukazungumza ukacha, ukaka, nao ukaonao nao soga na vitu kama hivi ulelim akamjibu yule ndugu aliomuuliza akamwambia laad halaa allahu subhanahu wataala laka udhunaini wa lisana hakika mungu uwe ndugu yangu ametuumbia sisi na masikio mawili na ulimi mmoja kwa sababu gani litasma difa ma taqul ili usikie mbili ya yale unayoyazungumza yani kama utazungumza dakika moja basi usikilize dakika mbili ukizungumza saa moja usikilize masaa mawili yaani kile utakachokizungumza basi fanya marambili yake kuwa ni msikivu kwa sababu mwenyezi mungu amejaalia tuwe na masikio mawili kwa sababu tusikie sana na tuwe tuna ulimi mmoja kwa sababu tuongee kidogo kwey hiyo ndio hikma ya mimi kuniona sizungumzi sana haya ni maneno ya hikma yaliyotolewa na mwanazuoni huyu wa kiislamu kuonyesha jinsi gani mtu anavyotakiwa kuwa ni mzungumzaji Yani asiwe mzungumzaji sana bali awe msikilizaji sana awe msikivu sana wakuskiliza mambo lakini si mzungumzaji sana hizi ni tabia ambazo tunajibidi tujipambe nazo ndugu zangu waislam lakini leo ndugu zetu mtu akiwa mzungumzaji sana basi ndio anasifiwa na anaonekana kwamba huyu ndio mjanja na mwenye akili lakini katika adabu za kiislam mwislam hatakiwi kuwa ni mzungumzaji sana anatakiwa kuwa ni mtu mwenye kusikiliza sana kuwasikiliza wenzake sana kuliko anavyozungumza mtume nmtume salahlhi wsalam anasema min husni islami lmari tarkuhu ma la yanih katika uzuri wa uislamu wa mja ni kuacha kushughulikia yale ambayo e, hayamhusu vile, vile ndugu zangu katika adab miongoni mwa adab za mazungumzo ni mtu kuukontroli na kuudhibiti ulimi wake siku moja huyu radhi mojbdllahburnhumasahabii huyuabdllhbnuabasraiza mwenyezimungu zimwendeye na baba yake aliushika ulimi wake na akasema waihak qul l aatagnam waskut an sharin taslam ole wako ewe ulimi sema mambo yaliyokuwa ya, ya kheri upate upate faida kubwa upate ghanima kubwa na nyamaza katika mambo ya shari uweze kusalimika mtu mmoja akamuona bu aa akizungumza na ulimi wake faqala lahu akamwambia yabu abas ewe mtoto mtotoabas mali araka ahidhat bithamara lisani wataulu kadha inakuwaji na kuona unashika ncha ya ulimi wako na ukisema hayo, hayo. faqala u abbas faaa buabua akamwambia yule mtu iau balaani hakika zimenifikia mimi habari an labda yuma alqiyamati kwamba mja siku ya qiama laisa huwa ala shaiin ahnaq minhu ala lisani atakuwa hakuna kiungo ambacho amekikasirikia zaidi kuliko alivyokasirikia ulimi wake kwa nini kwa sababu ulimi unamfungulia mwenye ulimi ule milango mingi ya shari lakini vile vile ulimi unaweza ukamfungulia mwenye ulimi ule milango mingi ya kheri hivyo ni juu ya muislam kujua jinsi gani anaweza akatumia ulimi wake autumie katika kutengeneza urafiki autumie katika kusuluhisha baina waliogombana autumie ulimi wake katika kupandikiza undugu na amani katika jamii kwa kutarajia kupata thawabu kwa mwenyezi mungu subhanahu wataala lakini si kupata radhi na sifa za viumbe kama yeye kw hii vile, vile ni katika maadabu za kiislamu zinazohusiana na masala mazima ya ulimi na katika hadithi maarufu ya mtume sh wasalam siku moja alipokuwa yuko safarini yeye na masohaba zake alimwambia mmoja katika masohaba zake anaitwa muadhi bnu jabal anhu alimwambia ya rasulllah ewe mtume, mwenye mtume wa mwenyezi mungu muad anamuuliza mtume w ahbirni biamalin yudkhilni ljanna hebu mtume nifundishe amali nitakayoifanya itakayonifanya mimi niingie peponi haya maswali ya walikuwa sana kumuuliza mtume iuaapendasauuuiztue ewe mtume nifundishe mimi matendo nitakayoyafanya yatanifanya niingie peponi waubaiduni ani nar na yataniepusha mimi na moto wa jahannam mtume akamwambia milango mingi ya na katika milango ile kwakumwambia tabudullah wala tushriku bihi sha kwanza mwabudu mwenyezi mungu usimshirikishe na kitu chochote watuimu sala na usimamishe swala tano watuti zaka na utoe zaka watasumu ramadan na ufunge mwezi wa ramadan wa tahuju lbait na ufanye hija katika nyumba ya allah subhanahu wa taala vilevile vile akamwelekeza kutoa sadaka kwamba ajilazimishe kutoa sadaka akamwelekeza kujihimiza kusimama kisimamo cha usiku na kuswali swala za usiku na vilevile akamhimiza juu ya swala na jihad kupigana jihadi katika njia ya mwenyezi mungu kisha mtume akamalizia kwa kumwambia ala ukhbiruka bimalaki dhalika kullihi je ni kufahamishe ewe muadh ya taji ya haya yote niliyoyazungumza moyo wa haya yote niliyoyazungumza nikufahamishe qala muadh muadh akasema bala ya nabiy llah bali nifahamishe ewe mjumbe wa mwenyezi mungu aahdha nbiy is wau akaushika ulimi wake na akasemakfu iaaduzuie uii uu uzuie uimi wako huu nauzunua aoaayukwi ia waina lamuhadhuna bima natakalam bi hivi sisi tunachukuliwa kwa madhambi kwa haya tunayazungumza Kala, nabi mdaiba mud akasema mtume wasallam, hali yakuwa kama akimfanyiafanyia mzaha muad thakilatka umuka ya muadh akukose mama yake ya, muadh kwa kutojua jambo la muhimu kama hili wa hal yukibu nasu finnari hivi watu wanatumbukizwa motoni eh, katika nyuso zao na kutanguliza mapua yao mbele ila hasaiualsinathim isipokuwa ni kutokana na machumo ya ndimi zao hivyo watu wote hawa wanaotumbukizwa motoni hujui kwamba wanatumbukizwa motoni kwa, kwa, kwa kutanguliza sura zao na pua zao katika moto wa jahannam si kwa ajili ya matunda tu yanayovunwa na ndimi zao je ulikuwa hujui hivi muadh kama vile mtume ma kamavile alishangazwa na kuona kuonama hajui kwamba ulimi ni kiungo kilichokuwa cha hatari sana hivyo ndugu zangu na sisi tuchunge ndimi zetu kwa sababu kusema kweli ndimi zetu ndio zitatusababisha tuingizwe katika moto wa jahannam kwa wingi kwa sababu ya kuzungumza yale ambayo yanamuudhi na kumkarahisha mwenyezi mungu subhanahu wa taala jingine katika adabu za mazungumzo ndugu zangu ni alribatu walbuhtan ni mtu kuwa kusengenya na kusingizia na siku moja masahaba mtumemtume lwsaa aliwauliza yeye sasa badala ya wao kuwa wanamuuliza lakini siku hiyo mtume aliingia katika darasa lake kwa wa lengo la kuwauliza masohaba zake wamjibu mjibu akawaambia atadruna maliba je masohaba zangu mnajua nini maana ya kusengenya faqalu masohaba wakasema allahu wa rasuluhu alam mungu na mtume wake ndio wenye kujua sisi hatujui mtume akawaambia kusengenya dhikruka ahaka bima yakrah ni kumtaja ndugu yako mbele za watu kwa yale ambayo yeye anayachukia akiasikia yani kwamba uliyazungumza mambo yale mbele za watu atachukia kwa nini ulisema kwa hiyo hiyo kusengenya afaraaita in kana fi akhi ma aqul je unaonaje ewe mtume ikiwa hayo nayoyazungumza kwa ndugu yangu yapo sio kwamba na, namzulia na, na, na yapo mtume akasema in kana fihi ma taqul yapomkam ikiwa anazo sifa hizo ambazo unamsema nazo basi umemsengenya wa in lam yakun fihi faad bahatta na kama sifa hizo hana basi utakuwa umemsingizia na umemsingiziaadepoke key hapo mtume alaihi ali, alitaka ali, ali, ali, ali, ali, ali, ali, kuwabainishia waislam na sisi sote mpaka sasa hivi kwamba madhambi ya kusengenya na kusingizia ni makubwa yanaleta uovu katika jamii kwa mtu kumsengenya ndugu yake na kumsema vibaya vile vile analeta chuki miongoni mwa jamii na yanaleta kupandikiza hisia ambazo sio nzuri miongoni mwa jamii iliyokuwa moja hivyo ni, ni, ni, ni, ni, ni, ni, ni jukumu letu ndugu zangu naunasikiliza tujitahidi kadhiri ya uwezo wetu kutowasengenya watu hata kama yule mtu anasifa ile ukienda kuizungumza mbele za watu kwa lengo la kumfahamisha watu wamwelewe na kumvunjia heshima yake huko ndio kusengenya na kama hana basi uko na nakua ni e, kusengenya na kusingiziawamaaa amtuanaumeataaiaaftumefundishwa na mwenyezimungu subanau wataala kwamba katika mwenyezi mungu anasema katika sura lujratya12 wala wala walamsafaniane ujasusi wala yahtabu badukum bada wala wasiwasengenye kuwasengenya watu wengine ayuibu ahadukum an yakula lahma ahihima je anapenda mmoja wenu kula nyama ya ndugu yake hali ya kuwa ni mfuu faka fakarhtumuhu jambo hilo mnalichukia wataqullah mcheni allah subhanahu wataala inna llaha tawabun rahim hakika mwenyezi mungu ni mwenye kukubali maghfira vile ni mwenye mwingi wa rehma hivyo ndugu zangu kuna umuhimu mkubwa kabisa wa kuweza kujinufaisha kuji na mazungumzo yaliyokuwa mazuri mazungumzo ambayo yatamjenga mtu shakhsia yake iwe ni ya kiislamu kwa kuchagua maneno yaliyokuwa mazuri kwa kujua azungumze nini wakati gani azungumze kitu gani kwa hayo machache na yako mengi yanaendelea lakini tuishie hapo tunamwomba allah subhanahu subhanhuwataala aweze kulinda ndimi zetu na kuzungumza yale ambaye atakee muudhi tunamomba alla subhnhuwataala ajaalie huu mwezi wa ramadhani kuwa ni sababu ya kuweza kuzidhibiti ndimi zetu na ni kuwa ni wenye kuzungumza mambo ya heri na na, na, na na kujipamba na tabia ambazo tumefundishwa na mtume ورحمه الله وبركاته