بسم الله الرحمن الرحيم الحمد لله رب العالمين الرحمن الرحيم مالك يوم الدين إياك نعبد وإياك نستعين اهدنا الصراط المستقيم صراط الذين أنعمت عليهم من النبيين والصديقين والشهداء والصالحين غير المغضوب عليهم ولا الضالين والصلاة والسلام على رسول الله محمد بن عبد الله صلى الله عليه وعلى آله وأصحابه ومن تبعهم بإحسان إلى يوم ينفخ في السور فتأتون أفواجا إخواني في الله أوصيكم ونفسي بتقوى الله فقد فاز المتقون دوغوزانغو كاتكا إيمان دوغو الإسلام إسلام تنمشكور من يزيمونغو سبحانه وتعالى mwenyezi mungu ambaye kwa rehma zake na mapenzi yake ametuwafikisha kuifikia miezi mitukufu rehma na amani za allah zimwendee kiongozi wa umma mtukufu wa daraja nabii muhammad slwsaam nabii ambaye kila jambo ambalo ni sababu ya kuipata pepo ya allah subhanahu wa taala ameacha anatuambia na akatuonyesha njia na akaifafanua na kila jambo ambalo ni sababu ya kupata lana ya mwenyezi mungu au ghadhabu za allah au ni sababu ya kuingia katika moto wa jahanama ameacha anatukataza na kututahadharisha rehma na amani za allah zimwendee pamoja na ahli zake na masohaba wake na waislamu wote kwa ujumla watakaofuata mwenendo wake mpaka siku ya qiama tunamwomba allah subhanahu wa taala atujalie nasi pamoja na wazazi wetu shekhe zetu na wake zetu na watoto zetu kuwa miongoni mwa hao ndugu zangu katika imani amina ya alalamin ndugu zangu waislam nakuhusieni pamoja na kuihusia nafsi yangu katika swala la kumsha allah subhanahu wataala waislam tunakumbushana jambo moja tu jambo ambalo kicha cha khabari kinasema ala man yajibu alhaj hija ni wajibu kwa nani watahawunu fi adai lhaji watu kufanya uzembe katika kuitekeleza hija wataakhurihi watu wanaichelewesha hija bila sababu za kimsingi ndugu zangu katika iman ndio jambo tutakumbushana katika dakika hizi chache waislam wallahi ni msiba msiba waislam mislam kama mwislam yuko na uwezo anamiliki mamilioni ya pesa anamiliki mabilioni ya pesa pesa mwislam zimekaa benki wallahi aatekeleza ibada ya, ya hija la ilaha ilallah la ilaha illallah ukifa e utamwambia nini mwenyezi mungu subhanah wataala huja hiji uwezo unao pesa unazo zimekaan hazina kazi ilastagfirllah wallahi ni msiba ndugu zangu katika iman waislam tufahamu ya kwamba katika sheria kuna utaratibu kila jambo lina masharti katika swala kuna masharti ya sala katika funga kuna masharti ya funga zaka kuna masharti ya zaka jihadi kuna masharti ya jihadi vile, vile hija waislam kuna masharti ya hija na vile vile kuna utaratibu kwamba ala man yajibu lhaji hija ni lazima kwa nani kila mtu anaenda hija hapana nani anayetakiwa kwenda hija katika sifa za watu wanaotakiwa kwenda hija ndugu zangu katika imani almuslim muislam muislam inatakiwa aende hija hili ni jambo la kwanza hii ni sifa ya kwanza tukisema muislam kharaja min qaulina ghairu lmuslim kafir tukisema ya kwamba katika watu ambao ni lazima waende hija ni mwislam tukisema ni mwislam ambaye si mwislam haruhusiwi kafiri haruhusiwi kuja makka haruhusiwi kwenda hija haifai katika ujahilia walikuwa wanafanya ibada ya hija wanazunguka alkaba washirikina makafiri nini wenye kuzunguruka alkaba uryanan wakiwa uchi wanamshirikisha mwenyezi mungu subhanahu wataala alkaba imezungukwa na masanam ule mwaka wa tisa ambao ababakarin sidiqi rah anhu alienda kumwakilisha mtume alaihi wsalaa katika ibada ya hija akawaambia ya kwamba mwaka huu ndio iwe mwisho watu kufanya ibada ya hija kwa sababu aya imeshuka katika surati tauba baada ya abubakarin sidii raillah anhu amekwisha kwenda mtume sala llahu laii wasalama akamtuma ali bin abitalibi radiallah anhu aende kumwambia baabakari atangaze ya kwamba washirikina la yahuju baada amihim hadha huu mwaka wao ndio wa mwisho hamna tena kufanya najisi kuleta uchafu katika lkaba ndio mwisho kufanya kwa ibada katangazwa pale kwa hiyo ndugu zangu katika imani sifa ya kwanza ya yule ambaye ana kibali cha kwenda kufanya ibada ya hija almuslim awe ni muislam kafiri hafai na ndiyo katika nchi ya saudi arabia katika mji wa makkata lmukarama na mji wa almadinat lmunawara hakuna kafiri hata mmoja mislam anaruhusiwa kathiri haruhusiwi hili ni jambo la kwanza jambo la pili be mtu ambaye ni bale mtu mzima amesha bale kwa mwanamke tunasema ameshavunja ungo na kuna alama za kuvunja ungo alama za kubalee zimeandikwa katika vitabu vya vyafi sio mahala pake lakini mtu ambaye ni baler ni mtu mzima anafahamu tukisema balere mtu mzima kwa maana ni lazima balere anatoka mtoto mtoto mdogo sio lazima kwenda hija na ndio mwana katika sheria ndugu zangu katika imani mzazi atapompeleka mtoto wake hija akamfanyisha ibada zote kama kawaida ikiwa ni mtoto mdogo anamvalisha mavazi ya ihram ikifika sehemu ya, ya kuthufu na thufu sehemu ya kupunguza nywele anapunguza nywele mambo yote yanamfanyisha mtoto hija hii inatambulika kisheria lakini katika sheria sio siyo hijatulislam huyu mtoto atapobaleghe inatakiwa alete hija nyingine kwa hiyo kwa sababu gani kwa sababu mtoto mdogo sio lazima kwenda hija mwis- vile vile ble albulug mtu kuwa ni mtu mzima ana akili ana utambuzi vile vile alaqil mwenye akili ukiwa na aqili timam inakuwa ni sababu ni miongoni mwa masharti ya wewe kwenda makata lmukarama kufanya ibada ya hija tukisema mwenye akili anatoka mwandawazimu mwandawazimu haingii mwandawazimu kwamba labda una mtoto wako ni mwandawazimu na wewe mzazi una uwezo unaona ah ngoja nimsafirishe mtoto wangu au tusafiri naye ili tukafanya naye ibada ya hija aliyakuwa ni mwandawazimu hapana hija yake ni batil mwehu mwehu ana hija mwandawazimuuli ambaye akili yake kasorobo au kichaa kabisa wakuvua nguo huyu hana hija vile ndugu zangu katika imani qadirun mtu akiwa na uwezo mwenye uwezo ni moja miongoni mwa masharti ya kwenda hija ndugu zangu katika iman yawezekana mtu ni mwislamu ni baleghe anaakili lakini hana uwezo sharti limekosekana hauna uwezo basi hauruhusii kuiba ili upate pesa za kwenda hija kwamba alghaya tubariru lwasila qaida hapana anasema shekhu lalbani rahimahu llahu ya kwamba hii qaida ni qaida alyahudiya alghaya tubariru lwasila kwamba wewe unataka kwenda hija lakini hauna pesa za kwenda hija ili upate pesa za kwenda hija inatakiwa uue ukishamuua mtu ndio upate pesa aifai au, huna pesa za kwenda hija lakini kuna kafiri hapa yuko na pesa sasa mpaka kuzipata hizi pesa inatakiwa umnyanganye kwa nguvu uende hija haifai yatakiwa mtu awe ni qadiron awe na uwezo mwenyewe wa kipesa ima mwenyewe ao ukatiwe na uli na ndugu yako mwislam mtu anakupa pesa unaenda kufanya ibada ya hija haina tatizo hija ni sahihi lakini pesa za dhulma umeua umenyanganya umefanya nini mapesa ya riba kala hija yako itakuwa na mushkil mbele ya mwenyezi mungu subhanahu wa taala vile, vile ndugu zangu katika imani miongoni mwa masharti ya watu kwenda hija ni mukalafu ni mtu awe amekalifishwa na sheria sheria inamlazimisha aende hija kwa maana mfano si ni mtumwa kwa sababu akiwa ni mtumwa sio huru alhuria unakuwa haupo mtu hayuko huru kama ni mtumwa anamilikiwa huyu mtumwa na vile anavyomiliki lisayidihi ni vyabosi wake kwa hiyo katika masharti alhuria mtu awe huru na ndio anasema ya kwamba mtumwa katika sheria mtumwa akenda hija ameenda kufanya ibada ya hija akiwa ndani ya utumwa hija imemalizika kila kitu amerejea baada ya kurejea alafu akaachwa huru inatakiwa aende tena kufanya ibada ya hija kama vile vile mtoto mtoto ame, amefanyishwa ibada ya hija lakini pale atapobalere inatakiwa afanye ibada nyingine ndugu zangu katika iman haya waislam ni baadhi ya masharti ambayo mtu inatakiwa ayatekeleze katika ibada yake au anapokusudia kwenda kufanya hija ndugu zangu katika iman na amir lmuminin umar bn lkhatabi rai n abu hafz umar raila n alikuwa na maneno yake mashuhur ya kusema anasema ya kwamba man ataka alhaj yeyote ambaye ana uwezo wa kwenda hija falam yauj hakufanya ibada ya hija fasawaun alaihi mata yahudiyan au nasraniya ni bora ni sawa kwake afe akiwa ni myahudi akiwa ni mnaswara alla akbar allah akbar angalia uzito wa haya maneno ya umar bnlhaabi raiaa yanawaelekea wale ambao wana uwezo wa kuenda hija lakini hawaendi hija mpaka inafikia wallahi mambo ya kusikitisha mtu alikuwa anamiliki mamilioni ana uwezo kila mwaka kuwapeleka watu mia watu mia mbil hija kwa pesa zake na wala pesa zake hazitetereki lakini wallahi nafikia anakufa hajaenda hija labda kama kaacha watoto wema ndio wanamkumbuka baba yao baba yetu yakwenda hija wanamtaftia mtu wanaenda wanamfanyia haju badali wanaenda wanamuhijia wallahi haipendezi ndugu zangu katika imani haipendezi mwislamu huko na uwezo wallahi fanya haraka mwenyewe ndio utaona ladha ya ibada ya hija ndugu zangu katika imani tembea mwenyewe fika makaona alkaba mwenyewe tembea kwa miguu mwenyewe fika mina mwenyewe fika arafa mwenyewe fika musdalifa mwenyewe lakini unabebwa kwenye puspusi unanyanyuliwa kama mzigo allahu akbar ladha haipatikani ndugu zangu katika iman