umar raiallah anhu baada ya kusema maneno haya kwamba yule ambaye yupo na uwezo wa kwenda hija alafu hakwenda akitaka afya myahudi akitaka afya akiwa ni mnaswara ni mkristo akasema kwa sababu mwenyezi mungu amesema wa lilahi ala lnasi hiju lbaiti man istataa ilaihi sabila waman kafara in llaha ganiyun n lalaminwalilahi hij lbaiti ni haqi ya mwenyezi mwenyezimungu subana wtaala ni haqi ya allah watu wa wafanye ibada ya hija kwa ajili ya mwenyezi mungu mwenyezimungu subhana wataala seaanistaaa yule mwenye uwezo na wewe uwezo wa kwenda hija unaokainia tahaun fi adai lhaji uzembe unaofanyika katika kuitekeleza hija kwa nini waislam mtu kwambia niko bz ana niko bze bana business nyingi ana biashara bana mpaka kifo kinakukuta malakulmauti anakuja kuchomoa nafsi yako ila mata mpaka lini nani ambaye anakuambia kama ubize unakwisha hamna ubizi haumaliziki ndugu zangu za katika imani mwisho wa ubize ni kuingia kaburini basi hamna ziada hapo ndio mwisho wa ubize unaingia kaburini kwa hiyo ndugu zangu za katika imani allah allah nkuhusieni pamoja na kuihusia nafsi yangu waislamu ambao wana uwezo wa kwenda hija na wamekamilisha haya mambo basi waende mwislamu ni balehe una akili uko uhuru vile, vile una uwezo nenda hija nenda uone namna gani anavyoabudiwa mwenyezi mungu subhanah wataala watu kutoka ulimwengu mzima watu kutokea mashariki watu wapo pale watu kutokea magharibi wako hapo watu kutokea kusini wako hapo watu kutokea kaskazini wako hapo pande zote nne za dunia allahu allahakbar wanamwabudu mwenyezi mungu subhanah wataala watu warefu warefu yaani ukimwangalia unaangalia kwa juu hivi ndo unaona kichwa chake namna alivyoumba mwenyezi mungu subhanahu wa taala watu wazuri wazuri allahu akbar unashanganyikiwa namna alivyoumba allah tabaraka wataala ndugu zangu katika imani watu wafupi unashangaa allahu akbar lakini unakuta mtu ni mzee lakini amekomaa anatembea tu peke yake abebu wala ashiki mkono hapana ndivyo alivyoumbwa na mwenyezi mungu mwenyezimungu subhanataala wafupi lakini wamekomaa tu mtu anatembea peke yake pekeake yaani ni mdogo mdogo mwili wake lakini ananguvu, yani ana nguvu yaani yani hivi unasikia kabisa kweli ameshiba amekomaa vibaya sana anamwabudu mwenyezimungu subnawal ndugu zangu katika imani wallahi ni fursa watu matajiri wasifanyi tahaun wasifanyi uzembe wahija ndugu zangu katika imani nenda ukahiji kabla hujafikwa na shawaghil kabla ujashughulishwa zaidi na dunia ikafikia unaondoka duniani ukufika hija wallahi ni msiba ndugu zangu katika imani umrbnlkhaabi rilh nhu alikuwa anawambia watu ya kwamba lakad hamamtu an abatha rijala ila hadhih lamsar kwa hakika nimekusudia ni watume watu kwenye hivi vijiji ni watume watu waende katika vijiji mbalimbali mbali, kila nyumba watembee fayandhuru ila k man lahu jida waangalie nani ambaye yupo na uwezo waangalie kila ambaye ana uwezo wa kutekeleza hija falam yahuj alafu hakuhiji fadribu alaihim aljizya ili wawambie ha watoe kodi kwa sababu katika nchi ya uislamu anayetoa kodi ni ambayo si mwislamu sasa omar bnu lkhatabi radillh anhu anasema ya kwamba kuhakika nnatamani ni watume watu waende katika vijiji waangalie wale ambao wana uwezo lakini hawahiji waambie o wanatoa kodi mahum bimusliminmahum bimuslimin ma aosio waislam ao sio waislam allahu akbar kwa nini mwislam uingie katika hili kundi kwa nini uwe na sifa ya watu mbaya uwe na sifa ya watu wabaya jitakase ndugu yangu mwislam jitakase ndio kama ilivyopokelewa katika hadithi aljanatjannati Al-malu mali mawaljanatujannati fasteruljannati bimali mali ni za kwangu mimi allah subhanah wataala pepo ni ya kwangu mimi allah tabaraka wa taala nunueni pepo yangu kwa mali zangu mimi allah jala waala ndugu zangu katika iman waislam wenye uwezo wafanye haraka wakahiji waislam fanyeni haraka mkahiji kabla lfawat kabla muda hauja asa sijui baadhi ya matajiri pesa zao ni za masharti kwamba pesa wamezipata katika, katika njia za ajabu ajabu maki zama tulizonazo ni zama ambazo ni hatari mtu maskini baada ya masaa kadhaa unamsikia ameshakuwa kuwa tajeri anakuwa na mabilioni ya pesa anapigiwa mfano kwenye mtaa mara anapigiwa mfano katika nchi mara anapigiwa mfano ulimwenguni wengine wanapata pesa wanakuwa ni matajiri lakini katika njia za ajabu ajabu watu wanatua makafara watoto watu wanatua kafara mke watu wanatua kafara wazazi wao kwa ajili ya pesa tu wallahi ni msiba ndugu zangu katika imani maisha mafupi ya dunia inapelekea unaua ili upate pesa la ilaha illallah wallahi ni karitha ni msiba ndugu zangu katika imani allah allah ndugu zangu waislam tujitahidini tujitahidini hija ni lazima waislamu kwa mwislam ambaye ni balere ana akili yupo na uwezo yuko huru atekeleze ibada ya hija ndugu zangu katika imani uwezo upo mwislam fanya haraka fanya mubadara katika kutegeleza hija na hija waislam kuwa mwaka ni mara moja tu mara moja tu wakati aliposema mtume salllahu alaihi wasalam ya kwamba ayuha nas in llaha kad farada alaikum lhaju fahujo enyi watu kwa hakika allah tabaraka wataala amefaradhisha hija nendeni mkahiji arabn habis raillh anhu mmoja miongoni mwa masahaba akasema afi kuli ami ya rasul allah ewe mtume hija ni kila mwaka mtume salla wasalam anaendelea na mazungumzo hsahaba anaendelea tena namuuliza mtume anadhani ya kwamba mtume s ajasikia kila mwaka anaendelea tenasaa aalizamme kia w a laiti ningelisema ndiyo basi ngelikuwa ni wajibu ni lazima kila mwaka na msingeliweza lakini kwa rehma ya mtume muhammadin salah alaihi wsalama juu ya ummati wake akasema ni mara moja tu hija ni mara moja ndugu yangu tajiri ndugu yangu ambaye una uwezo mwanamume mwanamke nenda ukafanya ibada ya hija fanya ibada ya hija ingalina mapema kabla malakulmauti hajakufikia uhai uhaitunaoishi nao ni mdogo maisha ni madogo ya dunia fanya haraka kutekeleza ibada ya hija ili uondoke duniani ukiwa ni salaman salimin uswina la kuulizwa mbele ya mwenyezi mwenyezimungu subhanahu taala hii ilikuwa ni naswaha ndugu zangu katika imani kukumbushana kuhusiana na naya masala tunamwomba mungu subhanahu wataala atupe kila laheri mwenyezi mungu atepeshe na kila shari wale wenye uwezo waende hija mapema mwenyezi mungu awafikishe wenye uwezo waende hija mwenyezi mungu awajalie wenye uwezo wawasaidie wenzao waende hija mwenyezi mungu atawalipa hapa duniani na kesho mwenyezi mungu atufufue siku ya kiama تقوى نممتوا محمدٍ صلى الله عليه وسلم، قه مشاءك غزّم قات كإيمان النسّمة. سبحانك اللهم بحمدك، أشهد أن لا إله إلا أنت، أستغفرك وأتوب إليك. سبحان ربك رب العزة أما يصفون، وسلامٌ على المرسلين، والحمد لله رب العالمين.