بسم الله الرحمن الرحيم السلام عليكم ورحمة الله وبركاته الحمد لله رب العالمين والصلاة والسلام على سيدنا محمد وعلى آله وأصحابه أجمعين أما بعد بعد يكم شكر الله سبحانه وتعالى نكم تكير رحمة محمد صلى الله عليه وسلم نمشكر من سبحانه وتعالى مباية كتوزيشة كويزة كتكيريزة إبادهي إبادة يصوم na tunamwomba allah subhanahu wataala aweze kuipokea ibada hii na somu yetu iwe ni kafara ya madhambi yetu Amin. na pia tunamwomba mungu atujalie tuweze kuimaliza ramadhani kwa salama na iwe ni sehemu ya mafunzo na darasa katika maisha yetu ili tuweze kufanikiwa hapa katika dunia na kesho akhera mwenyezi mungu akipenda leo tutazungumza kuhusiana na masala ya swala kama ilivyopendekezwa jana ilikuwa tuzungumzie sifa ambazo mwanadamu akisifika nazo atapendwa na mwenyezi mungu mwenyezimgu subhanahuwataala kama tulivyokuwa tumeanza kuzungumza sifa ya kwanza lakini kulingana na maoni yaliyotoka na ni maoni mashallah mazuri kwamba kutokana na umuhimu wa swala na kwamba swala ndio kila kitu na swala ndiyo ibada ya kwanza ambayo taatakayohesabiwa mja siku ya kiama ikawa kwamba hakuna budi tuzungumzie pia swala hili tuzungumze kuhusiana na swala yenyewe ilifaradhishwa vipi La, lakini pia tuzungumzia masharti ya swala tutazungumzia nguzo za swala tutazungumzia ni mambo gani ambayo ni ya sunna mtu kuyafanya katika swala na kisha tutazungumzia mambo ambayo yanayobatilisha swala kwa hiyo ni mrorongo wa mambo muhimu hasa pengine watu wengi sana wamekuwa wameghafirika kuhusiana na swala hili na ndio maana mfano kama hapa tukianza kuulizana kwamba masharti ya swala ni nini mtu anaweza labda pengine akawa hajui au anaenda kuna kutawadha na baada ya kutawadha kuna kuingia msikitini na nini lakini vitu hivyo ni vitu vya msingi mtu lazima avifahamu na avijue aviweki katika akili yake na avifanyie kwa sababu swala ndio chanzo cha mafanikio ya mtu kwa hiyo msingi wa mafanikio unapokuwa ni dhaifu basi mpaka yale matendo ya yule mtu yanakuwa ni dhaifu unapoharibu kwenye, kwenye ibada ya swala unakuwa umeharibu mambo mengi sana katika maisha yako Kami. leo nilikuwa nasoma makala moja kaiandika mwana mmoja hivi rafiki yangu anaitwa ramia kuhusiana na hukumu ya mtu ambaye anafunga lakini haswali akaanza kuzungumza sheh kuhusiana na hukmu ya, ya mtu asiswali mtu ambaye haswali hukumu yake ni nini kukawa kuna kauli mbili kauli ya kwanza ikawa ni, ni kafiri yaani asiye swali maana yake ni kafiri yeye na mkristo yeye na myahudi yeye na mtu ambaye ni budhi budhi ni hawa ma, wahindi wahindi wanawabudu mioto wengine wanawabudu ng'ombe hawa wote hawa kwa hiyo mtu ambaye anaitwa khadija anaitwa aisha anaitwa abubakar anaitwa salim anaitwa nane lakini haswali basi hukumu yake ni kafiri kauli ya pili ikasema inaangaliwa na ile sababu ya kuto kuswali kwa nini e haswali ima ni kwa sababu ya uvivu au anaacha kuswali kwa sababu ya makusudi kwa hiyo kama ni makusudi anakufuru lakini kama ni kwa sababu ya uvivu mbona uswali ntaanza kesho nitaanza kesho kutwa basi huyu haingii katika ukafiri anakuwa yani anahesabika kwamba ni asi amemwasi mwenyezi mungu subhanahu wataala lakini sasa ukiangalia hii kauli ya pili haina dalili sawa jamani yani ushahidi wa maneno haya kwamba anakuwa ni asi ni hauna dalili kauli ambayo ni raji yenye nguvu mtu asiyeswali maanayake ni kafiri zikatolewa dalili na hadithi ambazo ziko wazi mwenyezimungu subhanawataalakwanzandaniyaquran anasema wama umiru illa liabudullah kwamba wanadamu sisi kuletwa hapa duniani hatukuamrishwa tutafte maisha ikawa mtu fikira yake na mawazo yake na nini kila kitu ni maisha yake na good life apate maisha bora maisha mazuri apate nini basi aki, akishapata hivyo vitu anyoshe miguu na afanye mambo yake sisi binadamu hatukuamrishwa tulivyoletwa duniani tufanye hivyo mwenyezimungu subhanahu wataala anataja sababu anasema wama umiru illa liyabudu llaha yani watu hawakuamrishwa chochote asipokuwa waje hapa duniani wamwabudu mungu subhanahu wataala na ndio maana mtu swala la kutafuta na nini ni swala la ziada kwamba ili aweze ku, kuimarisha maisha yake na aweze kupata riziki, ya kula aweze kusimama na kumwabudu mungu akiwa ameshiba lakini lazima iwe msingi mkubwa ni ibada na ndio maana mtu kama ameoa au mtu ajaoa utafutaji wake ni ibada kuirisha familia yake ni ibada kila utakachokifanya kwa ajili ya familia ni ibada kwa hiyo asili ya mwanaadamu kieto hapa duniani ni kwa sababu ya kufanya ibada na mwenyezimungu subhanah wataala anasema wama umiru illa liyabudu llaha mukhlisina lahu din hunafaa wayuqimu lsalata wayutu zakata wa dhalika din asema wanadamu hawakuletwa hapa duniani isipokuwa wamwabudu mwenyezimgu subhanataala wa na zine ibada mwenyezi mungu wenyezuwawabudu kwa ajili ya allah yaani alla kwa ajili ya mwenyezi mungu na kwa kutaka radhi na thawabu kutoka kwa allah subhanataala usimridhishe mtu usimfraishe mtu usifanye ibada ili mtu fulani akuone usifanye usifany ku... bada fanye ibada kwa ajili ya kutaka radhi kutakaradhi ya mwenyezigu subhanataala kisha mwisho akasema wayuimu salata na waisimamishe swala swala la kusimamisha swala kuna tofauti kusimamisha swala na kuswali ni vitu viwili tofauti mtu anaweza kuwa anaswali lakini hasimamishi swala hiyo swala yake ni sifuri na kuna mtu sio kuswali tu bali anaisimamisha swala bimaana anaiweka kwamba itawale nafsi yake itawale maisha yake mambo yake yote yawe ni kwa sababu ya kuswali huku ndio kuisimamisha swala na kisha mwenyezi mungu katika aya nyingine anasema anasema wama khalaktu ljinna walinsa illa liyabudun kwamba mimi sikuumba majini na watu isipokuwa waje kufanya ibada lengo la sisi kuumba ndugu zangu na majini na viumbe vyote tunavyoviona hizi nyumba miti wanyama na vitu vyote vina mwenyezi mungu subhanahu wataala lakini sisi kwa sababu elimu yetu ni finyu mawazo yetu na fikira zetu na macho yetu na masikio yetu hatuwezi kudiriki vile vitu ambavyo vinafanywa na vitu vingine lakini lengo ni kwamba viumbe vyote wanamwabudu wana mwabudu mwenyeezimungu subhanahuwataala kwa hiyo mwanadamu kama mwanadamu kaletwa kwa ajili ya ibada sasa unapo unapoacha kufanya ile ibada maana yake umekiuka lengo na makusudi ya yawewe kuletwa hapa kwa duniani kwa hiyo unakuwa ume, umekataa umepinga walaikum salam unakuwa umekufuru ume, ume yale ambayo mwenyezimungu subhanahu wa taala ameyafaradhisha na ameyalazimisha hiyo ni dalili ya kwanza lakini dalili ambayo iko iko wazi zaidi kuhusiana na swala la mtu ambaye aseswali ni kwamba ni kwamba ni kafiri ni pale ambapo mtume sal llahu alihi wasalama katika hadithi sahihi anasema alahdu bainana wa baina lkufri tarku swalah faman tarakahu faad kafara au kama ala alawsala kwamba makubaliano yaliyoko baina ya waislamu na wasiokuwa wa waislamu ni ibada ya swala tu yoyote ambayo sieswali atakuwa, atakuwa, atakuwa amekufuru yoyote atakuwa siswali atakuwa amekufuru bimaana ukafiri ndugu zangu ni kupinga yale ambayo mwenyezimungu subhanauwtaala akayaamrisha mahalan tunapozungumza kwamba wasiokuwa waislamu ni makafiri kwa wa nini kwanza wamekataa shahada wamekataa shahada kwamba mwenyezi mwenyezimngu sio mmoja na amemkataa mtume sal llah lwasalama kwamba mtume sio mtume wa haki wala sio mtume wa mwenyezi mwenyezimgu subhanataala inna lillahi walerajun hizi ni kawaid jamani tuendelee sindio yeah. kwa hiyo unapokataa ibada unakuwa umepinga yale ambayo mwenyezi mwenyezimngu subhanah wataala kayaamrisha kwa hiyo unakuwa umekufuru alkufru maanahu ani kufru maana yake ni kupinga kwa hiyo mtu ambaye labda pengine haswali bimaana amekufuru kwa sababu amepinga na, ku, na kukataa kutekeleza ile ibada ya swala maana tukasema kwamba anakuwa amekufuru na hii ndo tofauti ya mtu ambaye ni mwislam na mtu ambaye sio mwislamu mtu ambaye ni muislamu anaswali akiwa tayari ashata mwislamu anatekeleza yale ambayo mwenyezi mungu mwenyezimngu subhanawtaala amemlazimisha na yale ambayo mwenyezi mungu amemwekea kwamba ayafanye kwa hiyo unapokataa kufanya kwamba wewe umepinga na hautaki na hauko radhi kutekeleza kwa hiyo mtume sallasalam anasema faman tarakahu faqad kafara yoyote ambaye atakayeacha kuswali atakuwa amekufuru yani atakuwa amepinga yale ambayo mwenyezimungu subhanahu wataala ameamrisha hii ni hadithi ambayo iko wazi kuhusiana na tatizo na dhambi ya mtu ambaye asiyeswali kwa hiyo ndugu yangu katika imani usiwe una, unaonekana kwamba ni mwislamu umevaa kofia umevaa kanzu umevaa juba umevaa stara au una, unajulikana kwa, jine, kwa majina mazuri tu majina safi ambayo ni ya kiislamu alafu ukawa huswali ukawa unategemea kwamba ukifa utaenda kupata mafanikio ibada ya swala ni muhimu sana na hukumu ya mtu asiyeswali ni mtihani mkubwa mtume sal llah lh wasalam katika hadithi nyingine anasema aswalat imadu din swala ndiyo nguzo ambayo inayosimamia dini baada ya shahada bili aswalatu imadu din swala ndiyo nguzo ya dini faman tarakaha faqad hadama din yoyote mwenye kuiacha swala atakuwa ameivunja dini ameiharibu dini ameichafua dini sawa jamani waman akamaha faad aqama dini na yeyote mwenye kuisimamisha swala basi atakuwa ameisimamisha dini angalieni maneno ya mtume s jinsi alivyokuwa wazi kuhusiana na hukumu ya mtu asiyeswali bimaana unapomwona mtu kavunja dini ni pale ambapo anapokuwa amekataa kuswali na unapomwona mtu kaisimamisha dini ni pale ambapo unapomwona yuko biza wakati ambapo inapoadhiniwa wakati wa swala unapofika anakuwa ni mwepesi wa kuitikia huku na huku haya ni maneno ya mtume slalwsaaa ambayo yako wazi kuhusiana na hukumu ya mtu asiyeswali mimi niseme kwamba usidanganyike kwamba wewe utakuwa na mafanikio iwapo kama utakufa hali ya kuwa ulikuwa unaipuzia una, swala na hali ya kuwa ulikuwa huswali na angalieni dhambi jinsi ilivyokuwa kwamba mtu asiye swali ni kafiri mwenyeezmgu subhanahu wataala katika suramaun kazungumza wazi kuhusiana na hukumu ya mtu ambaye si swali au yule mtu ambaye azuhuri, anaswa, ana swali a dhuhuri anasahau salatu alaasili ana yaani magharibi kazi yake anadokoa akiona watu wanaenda msikitini msikitini na anakwenda nao siku ambayo watu ha, na mskitini, watu gari au hakuona wanaenda msikitini basi unakuta ameghafilika yupo tu hajui afanye nini hajui aache nini saa zitampita kama kawaida siu 2su tauiua ieataanza kesho mwenyezimgu subanahu wtaala anasema ndaniya quran ha, a, sura ambayo ni maarufu hakuna mtu asiyeweza kuisoma hapo labda wachache mwenyezingu anasema araita ladhi yukadhibu bidin fadhalik ldhi yduu lyatim wla yhudu la طaami lmiskin fawailu lilmusalin aldina sahu mwisho akamalizia aladhina hum yuraun wayamnaun lmaun haya ni maneno ya mwenyezi mwenyezimgu subhanahu wataala yaliyoshuka kwa mtume wetu muhammad salllal wsalam maneno haya wakati yanashuka masahaba walikuwa wanashangaa kwamba je itafikafikaje kwamba mtu asitekeleze ibada na wakati aya na hadithi na maambisho yote yanaonyesha yana kwamba swala ni lazima lakini ni kweli ndio hali ambayo tuliokuwa nayo sisi unamkuta mtu yupo tu subhanallah yupo lakini hajui kwamba ibada kwake yeye iko vipi mwenyezmngu subhanahu wataala anasema araaita lladhi yukadhibu biddini je una umewaona au unawajua au umewafahamu wale watu ambao wanaoikadhibisha dini wanaoipinga dini bimaana yukadhibu biddini yahdimuna din, dini wanaivunja dini hawataki kufuata taratibu na sheria za mwenyezimungu ambazo alizozishusha ili ziweze kuwa ni mwongozo kwa watu