namfundisha anasema raita ladhi ukadhibub fadhalika ladhi yaduhu lyatim wale wanaoivunja dini namba moja ni yule mtu ambaye anayemnyanyasa mtoto ambaye ni yatima hii ni ya kwanza mtumela anasema haiachi kuwa na kheri nyumba ambayo inaishi ndani yake mtoto ambaye ni yatima mtoto yatima ni mtoto aliyekosa wazazi wawili au mmoja katika wazazi wawili akiwa bado yaani adoamaaa akafariki mzazi kama ni mama au baba akaacha mtoto mdogo ambaye hajafikia umri wa waubh umri wa ubah kwa mtoto wa kike ni miaka tisa au kumi na tatu lakini inaanza miaka tisa inategemeana na hali ambayo mazingira ambayo yapo katika jamii maala sehemu zenye joto na sehemu zenye baridi katika kubalh kwa kijana au mwanamke huna tofautiana haya unapomwona mtu anamnyanyasa mtoto yatima hamtendei haki anamtukana anampiga hamvishi yani anamfanyia vitu ambavyo ni vya ajabu sio vya kibinadamu huu namba moja katika watu waliovunja dini kinyume chake mtume salllalwsalam ametoa ahadi na hii ni bishara ambayo tuitoe kwa wazee wetu mwenyezimungu wa walinde na wahifadhi mama yangu pale mtume mtumessalama anasema yo, mimi na mtu ambaye mwenye kuwafanyia wemamayatima siku ya, pepo, ya kiama peponi tutakuwa ni kama vidole hivi viwili yani mtu ambaye anaishi na mtoto yatima atakuwa na, yeye na, na mtume sasalama kahataini yani watakuwa ko karibu pepo ya mtume hapa na hapo basi kwa hiyo ni fadhila na ni kheri na ni thawabu nyingi kuishi na mtoto ambaye ni yatima wengi wanawajengea vituo na nini lakini kawaida natakiwa kila mmoja achukue wake akaenae nyumbani ni rasilimali nzuri katika maisha ya baadaye baada ya kufa mwenyezimgu subhanahuwataala akazungumza wa kwanza fadhalika ladhi yaduu hao ndio i wale wanaoikadhibisha dini ambao walioikufuru dini walioipinga dini ni wale ambao wenye sifa ya kuwanyanyasa na kuwanyanyapaa watoto ambao ni mayatima fadhalika aladhi yaduu liyatim wala yahubu ala taami lmiskini hao ni watu wa kundi la pili na wale ambao wenye pesa mwenyezimungu kawanemesha kawapa riski akawapa kawa hawahimizani kuwapa chakula maskini unaridhika ukalalo ka umeshiba na jirani yako hujui atakula ya nini au kuna sehemu unajua kuna maskini lakini hauko tayari kuwasaidia hili ni kundi la pili miongoni mwa watu ambao Wame, dini kisha kundi la tatu mwenyezimungu akataja fawailu lilmusallin ukiangalia maneno yako tofauti tofauti yake ni nini kuna tofauti ya mtu wa kwanza anayemnyanyapaa na kumnyanyasa yatima kuna tofauti ya mtu wa pili ambaye asiyewapa chakula maskini mtu zimunga, wa tatu mwenyezi mungu mwenyezimgu subhanahuwataala kwa ukubwa wa ibada ya swala akaanza kutaja adhabu moja kwa moja akasema fawailu lilmusalin moto wa wailu umeandaliwa kwa wale ambao wenye kuswaliswali moto wa wailu hii wailu ni ni aina ya moto mwenyezimungu subhanahu wa taala kaitenganisha pepo kuna janatu lmawa kuna jannatu lfirdaus kuna jannatu darussalam kuna jannatu rayan haya yote ni majina ya pepo kisha pia ndani ya moto moto una tabaka kuna, kuna, kuna jahim kuna jahannam kuna wailu hizi zote haya yote ni majina, ni majina ya, ya, ya moto kisha mwenyezimungu subhanahu wa taala akataja tabaka moja katika tabaka za moto ambayo inaitwa ni wailu abdulahi ibni abbas radiallahu anhu katika tafsiri ai asema wailu ni sehemu katika moto wa jahannam laiti ingechukuliwa milima ya duniani yote ikawekwa pale basi ile milima ingeeuka kutokana na joto yaani ni sehemu ambayo ule moto ni mkali sana mwenyezmungu subhanahu wataala akazungumza akasema fawailu lilmusallin moto wa wailu umeandaliwa kwa wale wenye kuswaliswali kisha mungu akataja sifa yao watu wenye kuswaliswali aladhina hum an salatihim sahun wale ambao kuna kuswala zao ni wenye kuzisahau makafiri mara nyingi wanapotaka kuwatatiza waislamu wanawaambia niye mna swali hamuoni kama mungu kwenye i kawaandalia ka, ka, ka, ka, ka moto mnajifanya kuswali wanasema wasma hiyo aya wamba fawailu lis waaimaao ammwenyezmgu kaandaa moto kwa wale watu wenye wa kuswali sasa mnaenda msikitini motoawaaalwau wn uswalawaeda kafaa eandaliwa moto kitabu chenu cha qurani kinasema hivo lakini subanlla wanachukua kipande see ambayo wao lakini kawaida ya qurani inajitafsiri yenyewe qurani inajieleza yenyewe mara nyingi napotaja sehemu huwa inatoa tafsiri sehemu nyingine ndio hapa katika hii aya akasema aya ya pili kwamba alladhina hum sifa ya hao watu wenye kuswali so watu wa aina zote wanaoswali jamani alladhina hum an salatihm sahun ni wale ambao wanazisahau swala zao anaweza kuswalia dhuhuri kama hivi wakiadhinisalatulisha ataenda kuswali kwa sababu tumezungumza watu waswali lakini swalatlfajr ukimwamsha hayuko tayari kuamka endakasalil ukimwamsha ni ugomvi na saa zingine mtu anasikia adhana kabisa adhana inaadhiniwa lakini hayuko tayari kwa hiyo anasahau kesho akiona watu wengi wako mskitini ahuhuri nanini eh, solabda membana naona wakiadhini na aende ili angalau wakae apigwe na feni pale msikitini basi salatu lasri la ikiadhiniwa hayupo hayupo labda akaenda kwenye shughuli zake salatulmaghrib ndo kabisaa utamkuta ni kwa sababu huku labda watu wakiadhini ndo watu waende kula machungwa watu waende kufungulia mwadhini msikitini visheti ma, machapati na viazi ndo aende akaswali lakini salatulisha akishashiba usimwambie tarawehe usimwambie solatulisha usimwambie vitu vingine mpaka kesho mwenyezi mungu akipenda hawa ndo walioandaliwa wa moto huo ndugu zangu kwaiyo nimependa katika mazungumzo ya swala tuanze kuzungumza hukumu ya mtu asie swali mtu asie swali ndugu zangu ni kafiri Amin. na kwanini tosema hivo kwa sababu hana hoja kafiri. ni kafiri ah. mwenyezmngu subhanahu wataala mtume wa saaa alama anasema alahdu bainana wa baina lkufri tarku soala faman tarakaha fakad kafara yaani maneno mwenyezimu tumanakazungumza mwenyewe moja kwa moja bila chenga tuseme kwa lugha ya, ya vijana hamna chenga kwamba ni niipi sababu ambayo ataitoa kwamba yeye haswali niipi kwa sababu adhana ikapo inaadhiniwa kila atakapokwenda ataka, ataka, ataka, mtu ataacha kuswalie mwenyewe lakini muda wa swala swalaanaujua wakiadhini anajua kwamba taim za swala zimeingia na haswali mtume sallalsalama kazungumza katika hadithi sahihi kwamba asie swali ni kafiri na kisha katika hadithi nyingine akazungumza kwamba mtu ambaye asie swali anakuwa ameivunja dini sasa kuvunja nadhani ni tofauti na kutengeneza mtu mwenye kutengeneza ni mtu ambaye mtuambae swala ndio akaitengeneza dini akaifanya diniakaifanya safi na kuivunja dini maana yake ni kuikanusha dini na kuipinga dini kwa hiyo ndugu zangu katika imani tusidanganyike kwamba huku sijui ibada ya nini siu ya nini jamani swala ni wajibu na swala ni nguzo miongoni mwa nguzo za uislamu na swala ndiyo ibada ya kwanza ambayo mwanadamu atahesabiwa siku ya kiama ikikutwa e ile ibada imepungua basi na mambo yako yote uliyoafanya baada ya hiyo swala yatakuwa yamepungua na ukiikuta hiyo ibada ya swala imekamilika basi na matendo yako yote yatakuwa yamekamilika kwa hiyo ndugu zangu katika imani swala ina fadhila kubwa na swala ina ubora mkubwa mbali na kuwa mwenyezimngu subhanahu wa taala kwa ukubwa na ubora wa swala mwenyezimngu subhanahu taala hakumteremshia mtume jibrili wa kumwambia kwamba swala ni wajibu bali mwenyezimngu subhanahu wa taala aliipanga safari akamchukua mtume sallalwasalma akampeleka mpaka mbinguni kisha akamkabidhi ile swala mwenyewe kwamba ibada hii ni ibada yangu na ibada tukufu nendeni wewe na umma wako muitekeleze ibada hii kwa hiyo hamna wasita wenyewe wanaita hamna njia ambayo mtume asalama aliitumia kwenda kuchukua swala mwenyezi mungu mwenyewe alikuja mwenyezi mwenyezimngu alimtumia jibrili alayhissalam akamchukua mtume makka baada ya kumchukua mtume makka akampeleka baitulmakdis baitul makdisi ni msikiti huko palestina baada ya hapo mtume salawsalama faurija bihi ila ssamaa mtume akapandishwa mbinguni baada ya kupandishwa akaenda aka mpaka mbingu ya saba alivyofika mbingu ya saba akafikia sehemu ambayo yeye jibril alahisalam hawezi kwenda akamwambia ya rasulllah ewe mtume wa mwenyezimgu hapa tulipofikia sasa mimi siwezi kwenda mbele mimi hapa nimefikia mwisho wewe nenda mtume s akapanda kisha akapanda kisha mwenyezimgu sb akafika mpaka sehemu panaitwa sidratmuntaha alipofika hapo mwenyezimgu subana wataala faawa ila abdi ma mwenyezi mwenyezimgu akampa ile ibada ya swala na kama tulivyozungumza mwanzo hii swala ilikuwa ni swala ha sisi waislamu tulitakiwa kila siku tuswali swala mtume ha0 mtume akaomba apunguziwe kwa ushauri wa nabillahi msa aa akapunguziwa akapunguziwa mpaka zikafika swala tano zilipofika swala tano mwenyezimngu akamwambia mtume salllah alehwasalam kwamba hizi swala tano wenye kuziswali kamili sawabu zake anapata ni sawa na mtu aliyeswali swala ha kwa hiyo sio kitu cha mchezo jamani na ukiona mambo ya, mambo ya watu wengi yanaharibika basi ujue chanzo ni kwa sababu ya utekelezaji wa swala mimi nikupe homework kwa siku moja tu ujitahidi uswali swala tano kamili kwa wakati wake kisha uihisi nafsi yako itakuwaji an yani ukae uiangalie nafsi yako kwa zile tano kwa siku kwamba alhamdulilah tangu alfajiri mpaka sasa hivi sasahivi tano nimekamilisha utaiona nafsi yako ina furaha utaiona nafsi yako imeshiba utaiona nafsi yako ina matumaini kuna kipindi inafikia kwamba hai hata kama nikufa lakini napajua na wallahi ndugu zangu japokuwa aua kwa duguzanu jaoua ataia unatakiwa uwe baina baina ya matarajio na kumwogopa mwenyezimgu subhanau wataala lakini unapotekeleza ibada zako vizuri kwa wakati na zikawa tano kamili basi unahisi faraja katika nafsi yako na wallahi ladhim kuna watu wengine subhanallah anapopitwa na swala moja tu anahisi kama nakufa nafsi inapata wasiwasi mpaka kutembea hawezi anaona haya mimi nna deni la na mwenyezi mungu mwenyezimgu subhanawataala kama nitagongwa na hiyo gari au nikagongwa na pikipiki piki, nikafa nna dhima ya kutekeleza ibada nitafanyaje kwa hiyo hii ni hali ambayo watu wengi nyumba nyingi tunazo subhano, watu watu hebu siku Arafu, siku siku ya ya ya ukitoka ujiulize hawa wamekuja wapi wame wapi wametoka na katika zingine wako kuna misikiti mingine ukienda mombasa afurka mpaka na watoto wadogo wanasai kwaba mama haliviki mimi ni swali slatlfajili alafu kuna mtoto amelala humo ndani na watu wanakwenda msikitini lakini kuna maajabu mtu anaamka ana, ana, ana anamwacha mke wake amelala anaendanasa anaudi nautamelala na hawezi kumgusa wala chochote ngoja niwaambie kitu sasa katika vitu ambavyo mwanaume anapomwacha mke mkewake halam ni pale ambapo mwanamke anapokuwa ha taraka kwake yeye ni ajib apewe Sa, kwa sababu kwa nini kwa sababu yule ambaye mwanamke ambaye haswali unapompa nasaha akakataa ukampa nasaha akawa haswali anafanya mambo yake na unafanya mambo yake tayari kwamba yeye sio mwislamu anapokuwa si mwislamu ataishi vipi na wewe ambayei mwislamu sawa na ndio maana ikawa kwamba yn yani katika vitu ambavyo ni halali wala havina tatizo ni kwamba mimi mathalan namwacha mke wangu kwa sababu haswali talaka wala haina tatizo haina tatizo kwa sababu ni ibada ya swala kama ameacha kuswali atatii mambo <tipen> kwa hiyo na vile vile mwanamke kama na imani thabiti na nayeye katoka nyumbani kwao alikuwa mashallah dini ndo dini kwa hiyo kafika nyumbani kaolewa na mwanaume anamwona mwanaume amwelewi mwanaume aswali mwanaume analala hivyo manu... tu basi ana mwanamke ana haki amwambie mmewagu mbona uswali siku ya kwanza siku ya pili siku ya tatu vipi mbona vipikwaiyo ana haki mwanamke kupeleka kesi kwa kadhi na taraka apewe siwezi kuishimi na mwanaume siswali wallahi ladhim zangu ndugu zangu ni mambo ya ajabu mtu kama uswali nguo zako zina fulani nyumba unaoishi na fulani chakura unaochukula kina kila unachokifanya wewe ni lana kwa sababu umepinga ume na kukiuka nema ambazolizokua enyezu suaa haya ni matatizozanu ya mtu asiswai na huu ni ugonjwa wa taifa ugonjwaataifas labda nyumba nyingi sana sana sasana ndamkuta mtu anaangaika na maisha naangaika na na hana hana amani katika hana katika nafsi nafsi yake yake utulivu utulivu maishaanaifsa utuutfsa na wakati ameshindwa kutekeleza amri ya mwenyeziu s tekeleza ibada ya swala utaona mabadiliko katika maisha yako utaona kila kitu ambacho kilikuwa akiendi a- a- a- a- vizuri kimeenda sawa kwa nini nasema hivyo kwa sababu aswalatu aduaa swala ni dua ibada ya as- swala ndugu l- zangu ni dua kwa hiyo unapokuwa unamwabudu mwenyezi mungu subhanahu wataala ukawa una swali bila shaka utamwomba mwenyezimngu akutengenezia mambo yako angalia muislamu anasema maneno haya marangapi alhamdulillahi rabilalamin arrahmani rahim maliki yumddin iyaka nabudu na wa iyaka nastain kisha mwislamu anasema ihdina sirat lmustaim <coughs> sawa <coughs> muislamu anasema ihdina sirata almustaqima akiwa amesimama mbele ya mwenyezimgu subhanahu wataala mungu atakunyima vipi <coughs> sawa jamani <coughs> unasema alhamdulillahi rabilalamin kila sifa kamilifu anastahiki mwenyezimngu mola wa vyumbe wote arahman mwenyezimgu ambaye mwenye kutoa rehma zake na neema zake hapa duniani bila kuchagua Arrahim, mwenyezi mungu ambaye atakaiwarehemu siku ya kiyama waja wake wema kwa kucagua kisha mislam anasema iyak nabudu na mwenyezi mungu ndio tunaabudu wa iyaka nastain na, na kwako mwenyezi mwenyezimgu ndio tunaomba msamaha na ndio tunaomba msaada kisha mwislamu anasema ihdina e, mwenyezi mungu mambo yetu mabaya mambo sio mazuri sasa tuongoza kunako njia iliyonyoka ukiwa unamwambia mwenyezi mungu kwa siku mara tano tuseme kwa uchache mungu ataacha kwa hiyo mimi niseme kwamba ukitafuta mtu aliyeharibikiwa sio yule mtu aliyefirisika akawa hana chochote bali ni mtu ambaye aliyepoteza amri ya mwenyezi mungu subhanahu wa taala hiyo tujue kwamba kuna kesho na kuna kesho kutwa na siku ikiondoka hairudi tena kwa hiyo ikiwa kama tulikuwa tume tumeghafilika basi turudi katika yale tuliozungumza jana kwamba mwenyezi mungu anawapenda waja wenye kutubia weka azma katika nafsi yako kwamba wewe hukujiumba weka azma katika nafsi yako kwamba wewe uliumbwa na mwenyezi mungu mwenyezimgu subhanaataala jamani kila siku tunanunua simu tunanunua redio tunanunua tv tunanunua nini tunanunua vitu vingi sana kila siku sawa jamani lakini unapofungua lileboi unakuta kuna karatasi umepewa kwa sababu ile simu hukuitengeneza wewe aliyetengeneza labda huko china yuko vietnam yuko uingereza yuko marekani yuko wak- huko aliko yye ndo alietengeneza unapofungua ile simu unakuta kakuwekea karatasi inayokuelimisha au kitabu matumizi ya kitu si sindio kama ni redio kama ni simu anakuambia usiweke kwenye maji mbona uchukui hiyo simu ukaitupa kwenye maji sawa jamani yes, anakwambia unapokuwa unachaji simu fanya hivi weka hivi hivifanye hivi kwa nini kwa sababu ukikeuka yale mafundisho ambayo amekupa katika ili karatasi basi chombo chako hakita dumu kitaharibika mapema vile vile vilevile mwenyezimngu subhanautaala hakutuumba akatuacha bure akatuletea qurani na akatuletea na sunna sunna maanayake ni mafundisho sahihi ya mtume wetu muhamad salalwsalam na akaweka yoyote ambaye mwenye kufata qurani akaifata sunna ataishi maisha bora kwa hiyo kama tunapaparika kutafuta maisha tunahangaika kutafuta maisha kwanza tuyatengeneze misikitini na majumbani mwetu tutekeleze ibada jamani iwapo kama hatutekeleza ibada haya maneno tunazungumza hapa siku ya kiama utakuwa unayakumbuka kwa sababu itafika siku kila ulichokifanya kibaya na kizuri utakikumbuka alafu yale mabaya yatakuwa ni mengi kwa hiyo yale mazuri yatakuwa ni kidogo matokeo yake maskini unafungwa nyororo unaenda kutupa motoni wliyadzu billah kwa hiyo ndugu zangu tukiwa katika mwezi mtukufu wa ramadhani tuanze somu zetu kwa kutekeleza ibada tujitaidi mbali na kufunga tuswali mtu usasikshana mi kafamahaufsha siakuufursha mimi, mimi umekufurishwa na mtume Allah, wasalamu, na kwa hiyo ni maajabu ndugu zangu mtu ni mwislamu na anaitwa ni mwislamu alafu asitekeleze ibada ya swala kwa hiyo hukmu ya ibada ya swala ndio hii tuniizungumza mwenyewzimungu akipenda wakati mwingine tutazungumzia sharti za swala hii swala mpaka ikamilike kuna vitu vinatakiwa kuna masharti na hii ndio maana ya ibada iliyoteremka kutoka mbinguni kwamba kila kitu lazima kiwe na masharti na kiwe na taratibu zake kama wewe unapotaka kuingia nyumbani kwako lazima ufungue mlango huu kwa sababu mlango umewekwa ya uingie au au au uapa uwezi kumwambia fundi watu watakuona ni kama hivi kanzu yako lako yule aliyekushonea sehemu kwamba hii natakiwa ivaliwe ikiwaikiwa usivai kinyume ukitoka umevaa shati kinyume watu wanajua wewe akili zako kidogo zila matatizo kwa vile vile katika ibada ambayo mwenyezimgu subntaala kaiteremsha ina utaratibu ibada ina masharti ibada ina nguzo ibada ina vitu mislaakivifanya inabatilika inakuwa haina kazi tena ni ndio takazungumza akipenda ttazungumza masharti ya ibada ya swala ili mimi ni swali swala yangu ikawa vizuri ikawa ni yenye thawabu nikalipwa inatakiwa ikamilishe vitu gani kwa hiyo hiyo tuiwee ili tuweze kuizungumza kesho kwa sababu mda tuliopanga umeisha insha ni nafasi ya maswali tumombe mwenyezimngu haya tuliyozungumza yathibiti katika nyoyo zetu na nafsi zetu tumombe mwenyezimungu subhanah wa taala atupe taufiki ya kuyafanya yale ambayo anayoyapenda na, na kuyaridhia wa billahi taufik subhanaka llahuma nashhadu an la ilaha illa ant nastaghfiruka wanatubu ileik