السلام عليكم ورحمة الله وبركاته. الحمد لله رب العالمين والعاقبة للمتقين ولا عدوانا الا على الظالمين والصلاة والسلام على اشرف الانبياء والمرسلين سيدنا ونبينا وحبيبنا محمد ابن عبد الله بن عبد المطلب وعلى اله واصحابه اجمعين اما بعد وتكفوا اسلام baada ya kumshukuru allah subhanahu wataala na kumtakia rehma mtume wetu muhammadin salllah alaihi wasallam tunamshukuru allah subhanahu wa taala kwa kutuwezesha kutekeleza ibada hii kwa jamaa lakini pia tunamshukuru allah subhanahu wa taala ibadahi, kwa kutujalia kufunga mwezi mtukufu wa ramadhani tukiwa katika hali ya amani na usalama ndugu zetu ambao wako palestina wengine wako suria wengine wako iraq sasa hivi wanafunga katika mazingira magumu sana nadhani hata ftari pia pengine wengine hawapati unafunga wakati wa kufuturu unasikia bomu linaripuka kwa jirani yako kumekufa watatu wanne watano gaza mpaka sasa hivi ni idadi kubwa sana ya watu ambao wamefariki wamepoteza maisha wamekufa ndani ya mwezi mtukufu wa ramadhani na ni wasaa kwetu sisi waislamu na tuwaombee waislamu wote duniani mwenyezi mungu awape utulivu na mwenyezi mwenyezimngu awape amani na atupe na sisi amani na atuwezeshe kutekeleza ibada hii ya saumu mpaka tutakapomaliza ndugu zangu katika imani mwezi mtukufu wa ramadhani unaondoka na hii ni ahadi ambayo mwenyezi mungu subhanahu wa taala ameichukua pale aliposema ayama maadudat kwamba mwezi mtukufu wa ramadhani na utukufu wake na cheo chake na fadhila zake na mambo mengi sana ambayo yamo ndani ya mwezi mtukufu wa ramadhani lakini mtaifunga kwa siku chache zenye kuhesabika kwa hiyo mwenyezi mungu akahamasisha akasema wale ambao watakaofikiwa na mwezi mtukufu wa ramadhani afya zao zikawa ziko safi basi waufunge mwezi wa ramadhani kwa sababu kuondoka kwake kutakuwa ni kuepesi sana kwa hiyo ndugu zangu katika imani tukiwa katika mwezi mtukufu wa ramadhani mwezi huu una gheri nyingi mwezi huu una vitu mbalimbali ambavyo vinavyokuja vikiletwa na mwezi mtukufu wa ramadhani katika muda huu tutakuwa tunazungumza kiasi cha dakika kumi kumi na tano dakika tano kulingana na dhurufu za watu za kazi na mida hii ni mida ya kuhangaika na kutafuta riski kwa hiyo tutajitahidi kufupisha ili kila mmoja akikaa aondoke akiwa amepata faida leo tutazungumzia mambo makubwa fadhila nyingi ambazo zinazopatikana ndani ya mwezi mtukufu wa ramadhani mbali na soumu riski ambayo mfungaji anaiandaa kwa ajili ya familia yake riski ya kufungua na riski ya kujiandaa na kufunga ndugu zangu katika iman mtume alayhi salatu wassalam anasema lisaimin farhatani yfrahu biha faidha aftara fariha bifitrihi wa idha laqya rabahu fariha bisaumihi kisha katika hadithi nyingine mtume alaihi salatu wassalam anasema tasaharuu fainna fi ssahuri baraka hadithi hizi mbili ndugu zangu zimebeba mambo makubwa sana hadithi ya kwanza mtume sal llahu alaihi wasalama anasema hakika mfungaji ana furaha mbili wakati anapofungua anapofungua anakifurahia kile chakula chake lakini siku atakayokutana na mwenyezimgu subhanahu wataala ataifurahia ile somu yake mwenyezimngu subhanahu wa taala siku atakayokutana na waja wake atakuwa na ghadhabu za hali ya juu siku ambayo mwenyezimgu subhanahu wa taala hatambagua mtu wa aina yoyote watu wote watakuwa ni sawa isipokuwa wale ambao waliotengeneza maisha yao kabla hawajaondoka duniani ukafanya ibada ukafanya mambo mema ukaitumikia dunia hii vile anavyotaka allah subhanahu wa taala basi mwenyezimgu subhanahu wataala ukaifunga ramadhani hii atakuja kukuangalia na jicho zuri siku ya qiama ndio akasema katika furaha mbili ambazo anafurahia aliyefunga wakati wa kufungua furaha ya kwanza anafurahia kile chakula chake wawaona watoto wakifungua wanafurahia huyu anacheka vyombo vinaangushwa kelele mbalimbali lakini wakati wa kufunga mtu anakuwa kimya kabisa si sindio lakini anapofungua anafurahia kile chakula ambacho amekila lakini furaha iliyokuwa kubwa ni kwamba atakapokutana na allah subhanahu wataala ataifurahia soumu yake allah anasema yauma la yanfau lmalun wala banun illa man ata llaha biqalbin salim siku ya kiyama ni siku ambayo mwenyezi mungu kama alikupa watoto wengi hautanufaika nao mali nyingi hautanufaika nazo wake wanne wazuri hautanufaika nao mwenyezi mungu alikupa katika dunia idunia nzima hautanufaika nayo illa man ata llaha biqalbin salim isipokuwa mwanadamu ambaye atakayekutana na mwenyezi mungu nafsi yake na roho yake ikiwa safi haina madhambi sasa ukienda kwa mwenyezi mungu na ulifunga somu yako ikawa vizuri allah subhanahu wa taala anakupa zawadi ya kukupa pepo anakupa zawadi ya kukupa furaha ukipewa furaha siku ya qiama ni moja katika sababu za mafanikio mwenyezi mungu subhanahu wa taala anasema katika quran ina alladhina qalu rabuna allahu thumma staqamu fala khaufun alayhim wala hum yahzanun hakika wale ambao waliosema hakika mwenyezi mungu mola wetu ni allah kisha wakasimama imara katika dini wakatekeleza ibada wakatekeleza vile ambavyo mwenyezi mwenyezimngu kawaamrisha basi siku wanaondoka duniani hawatakuwa na huzuni na vile walivyoviacha wa na hawatakuwa na hofu na kuli wanakokwenda sasa katika zawadi ambazo anapewa mfungaji furaha ya kukutana na mwenyezimgu siku ya kiama tumwombe mwenyezimgu subhanahu wa taala kwa somu zetu hizi tunazozifunga basi allah atupe furaha siku tutakapokutana naye hii ni ya kwanza ndugu zangu katika faida ambazo tunazozipata pindi tunapofungua idaftari yetu tunapoitumia lakini faida nyingine ya pili ndugu zangu ni pale mwanadamu mwislamu anapoandaa haftari yake daku lake chakula cha usiku mtume salllalhiwasalama anasema tasaharu fa faina fisahuri baraka jamani kuleni daku hakika katika kula daku kuna baraka sisi waislamu tumeandaliwa vyakura vingi sana wakati wa usiku wakati, wakati, wakati ambao unakuwa ni mwezi mtukufu wa ramadhan mtu anapofungua yuko free atumie chakula cha aina yoyote anachotaka tumia machungwa tumia machenza tumia juice mbalimbali mbali, sawa jamani haya tumia sijui ni maembe tumia ni samaki vyakula vyote tumia bora vio ni vya halali lakini mwenyezi mungu akaja akakichagua chakula maalumu na akakipa faida kubwa ambacho ni chakula anachokitumia wakati wa wada utakuja kuzungumza ni wakati gani wa daku na ni mda gani na una kiasi gani lakini daku hilo mtume sal llahu aleihi wasallam akaliweka kitu ambacho ni kikubwa sana akasema kuleni daku kwa sababu katika kula daku ndani yake kuna baraka tutazungumza pia baraka inayozungumzwa katika hadithi ni nini nadhani ni katika hii kalima fupi ambayo tuliyopewa hapa mpaka tutakapoambiwa hapa tena tosha nenda sehemu nyingine insha allah kwa sababu tulikuwa tuko barabara y sita pale mtume alehi salatu wassalam kazungumza kwamba daku lina baraka lakini miongoni mwa fadhila zingine za daku ni kwamba unapokula daku ukaamka ukala daku basi wewe umetofautisha baina ya somu ya ummati muhammad na somu ya watu ambao waliotangulia mwenyezi mungu katupa neema ya kutufaradhishia daku somu za watu waliotangulia walikuwa hawali daku mtume aleihi salatu wassalam anasema tofauti ya somu yetu sisi umati muhammad na somu ya watu waliopita ni tendo la kula daku watu walikuwa hawali daku mtume sali llah lhi wasallam akala daku na akatufundisha na sisi tule daku na akaweka katika daku baraka neema kubwa ndugu zangu mwenyezimngu subhanahu wa taala anasema wakulu washrabu hata yatabayana lakum khaitu labyadi min alkhaiti laswad min alfajri thumma atimu siyama ila llaili kuleni na kunyweni mpaka itakapokubainikieni uzi mweusi kutokana na mweupe wa alfajiri kisha mtimize soumu kuna masohaba hawakuelewa kwamba uzi mweusi na mweupe huutofautishe akachukua uzi mweusi na uzi mweupe akalala nao kwenye kwenye akauweka kwenye mto kila usiku anaamka ule uleuzi anaona hamna tofauti alipoamka asubuhi akamuuliza mtume salallahu alaihi wasallam akasema kinachokusudia katika aya sio uzi kama uzi inakusudiwa mpambanuko wa usiku na asubuhi kutokana na kutoka kwa alfajiri kwa hiyo ndugu zangu katika imani mtume salallahu alaihi wasallam aviweka kheri na baraka vyakula ambavyo tunavyoviandaa kwa ajili ya somu ukiandaa futari lako lina kheri lina baraka ndani yake wakati unapofungua unapewa zawadi ya furaha mbili furaha ya kufurahia futari yako na furaha ya kukutana na mwenyezi mwenyezimgu siku ya kiama na wallahi ndugu zangu unapoambiwa wewe siku takayokutana na mwenyezi mwenyezimgu utakuwa na furaha basi hiyo ni moja katika zawadi kubwa kwa, kwa sababu siku ya kiama ni siku ya vitisho vikubwa hakuna mtu yeyote mpaka na manabii wataogopa siku ya kiama na ndio maana watu watajikusanya wataenda kwa adam adam atawaambia hakika leo mwenyezi mwenyezimngu kakasirika kaghadhibika ghadhabu ambayo hajawahi kughadhibika na wala hataghadhibika tena baada ya leo mimi siwezi kwenda kuwaombea nendeni kwa, kwa, kwa manabii wengine watu watakwenda kwa ibrahim watakwenda kwa nuh watakwenda kwa isa watakwenda kwa musa mpaka wataishia kwa muhammadin salillahu alaihi wasallam sasa wewe kuandaa haftari tu peke yake ili ufungue kwamba unaahidiwa utapewa furaha ya kukutana na mwenyezi mungu subhanahu wa taala kisha zawadi nyingine katika vyakula tunavyoviandaa chakula cha daku mwenyezi mwenyezimngu subhanahu wataala kupitia kwa mtume salllahu alaihi wasallam anasema ukiladaku ndani yake umezoa fungu kubwa la baraka tasaharu faina fisahuri baraka kuleni daku jamani hakika ndani ya daku kuna baraka kuna watu wengi sana wanaofunga lakini hawali daku tutazungumza muda wa kula daku alafu tajiangalia mwenyewe kwamba mimi ni kweli nakula daku au nakula chakula cha usiku thawabu wanazikosa, wanazikosa kabisa na mtume sali llahu aleihi wasallam akataja kwamba ile baraka sio uandae chakula kama mlima ukiandaa chakula kama mlima sababu unapata lakini pia mtume sallla salam anasema hata kwa tende amka usiku uchukue tende yako moja tu uile uitie mdomoni basi ile baraka unaipata allahu akbar katika hadithi nyingine anasema hata kwa choto moja la, la maji nusu kikombe au kikombe cha kahawa chukua unywe wakati ule wadaku ni kheri natawabu, na thawabu na malipo makubwa ambayo hayapatikani isipokuwa ni ndani ya mwezi mtukufu wa ramadhani labda kwa wale ambao wanaofunga somu za sunna nao wanapata hizo thawabu lakini kwa mwezi kama huu tukiwa ni wazima na tunawo uwezo wa kuamka kwa hiyo tujitahidi fadhila hizi zisiondoke tukianza na moja أنا أقول لك أن المشكلة هي البركة. كيف يكون البركة؟ طاعة الرسول. أو اتباع سنة النبي صلى الله عليه وسلم في السحور. حيث كان يأكل السحور فإذا أكلت السحور اتبعت الرسول فأجرت بذلك فكان بركة بالنسبة لك. أسما بركة يا إنها بركة مَا تجد أحدهم يأكلون دق صلى الله عليه وسلم حسناً؟ إذاً أنت أكلين دق من الله عليه وسلم لا خير أو كما الله عليه وسلم الله يقول قل إن كنتم تحبون الله فاتبعوني mungu anamwambia mtume swa sallama atuambie kwamba ikiwa tunampenda mwenyezimngu subhanahu wa taala basi tumfuate mtume angalia manufaa na faida na baraka zinazozungumziwa katika hadithi sidhani ni baraka tu mungu ka, mtume kasema kwamba kuleni daku katika daku kuna baraka ni nihivi tu baraka ziko nyingi angalia baraka ya kwanza ni kwamba umemfuata mtume mtume alikuwa anaamka na, na kula daku kama ni ugali kama ni kama ni wali kama ni pilau kama ni maji kama ni tende kama ni ndizi kama ni nyama kama ni nini ni daku lakini manufaa yake ni makubwa huwezi kufikiria kwa kweli ummati muhammadi tumependelewa kumfuata mtume salllahu alaihi wasallam katika kula daku ni ibada kubwa mwenyezimungu anasema qul in kuntum tuhibuna llaha fattabiuni ewe mtume wa mwenyezimungu waambie watu wako kwamba ikiwa wanampenda mwenyezi mungu basi wakufuate wewe kwamba kama tunampenda allah ukweli wa kumpenda mapenzi kwamba tunampenda mungu basi ni lazima tumfuate mtume tukimfuata mtume zile baraka zinamwagika kwetu yuhbibkum llah kitu cha kwanza mwenyezi mwenyezimgu subhanahu wataala atakupendeni ukipendwa na mungu wewe tutakuwa ni mtu wa kawaida heti shekha ukipendwa na mungu wazunguka tu mungu la kuangalia wewe tu eh, allahu akbar hakuna hata mchawe atakaekuja kuangia shekhe watoto wako wanakuwa bila kuvaa hilizi wala kuvaa sijui kamba kiunoni wala miguni mtoto anatembea kama kamchape wamjua kamchape wale waganga wakenyeji makohani washirikina wanavyopandisha mapepo mtoto mtu mtoto wake kampambahivu mtoto kavaa hilizi kiunoni ukimvuanguo kavaa hilizi kiu, eh, shingoni kiunoni mkononi kama saa jamani haya hayap mbali na hao watoto kuna wakinamama wazima wanatembea na mahilizi kiunoni lakini ki ukimfuata mtume salllalwsallam mungu atakupenda na mungu akishakupenda tu baraa zote zinaisha juzi jana nilikuwa na mzee mzee wangu ata wa wa mzee mwingi alikuwa nanaambia mimi binti yangu wa kwanza alikuwa ni mnene sawa jamani alikuwa ni mnene wakati alikuwa mdogo mpaka akipelekwa hospitalini wale madaktari manesi wanafanya kumchukua wanamzungusha kwenye maodi ya wakina mama jamani wakina mama mnajifungua angalieni afya ya mtoto watu wakamwendea mzee wakamwambia wewe utapatwa nini utapatwa na zongo huyu mtoto lazima mwangalie bila hivo atapatwa zongo zongo ni ale vijicho eh? vijicho sijui vitu gani vitu kama hivyo mzee akasema wapi bwana mungu alimuhifadhi akiwa tumboni atashindwa kumhifadhi akiwa duniani yebu mfuatilio avahilizi mwambie wakati mtoto alikuwa tumboni mbona akuvishwa sasa wakati alipokuwa tumboni alikuwa analindwa na nani alikuwa na, analishwa na nanani ananyweshwa nani nana. kwa hiyo katika faida za kumfuata mtume salllahu aleihi wasallam unachuma mapenzi ya allah subhanahuwataala mungu anakupenda na kweli tumeona mfano watu, alopendo, wa watu waliopendwa na mwenyezi mwenyezimngu subhanahu wataala akawaruzuku kifo kizuri akawaruzuku maisha mazuri duniani akawaruzuku kutokuwa na hofu na kuli kabulini mwenyezi mungu akawaruzuku kufa na shahada ya la ilaha ilallah muhammada rasulullah mwenyezimngu akawaruzuku maisha bora na mwenyezi mungu akawaruzuku pepo na mwenyewezimngu akawaruzuku kufutiwa madhambi yuhbibukum llah mungu atakupendeni wayaghfir lakum dhunubakum na atawasameheni madhambi yote mliokuwa nayo daku tu jamani daku tende moja uniokula wewe sasa masala sio mchezo hadithi ya mtume sallalwsalam mtume kapewa jawamiu lkalimu wanaita neno moja tu inakuwa na vitu vingi faida nyingi sisi tutasimama hapa kwenye hii baraka tutaizungumzia hii hii baraka ya kwanza unapokuradaku unakuwa umemtii mtume salllaal wsalam kwahiyo katika kumtii mtume salllaaa unapata vitu vingi ikimalizia na hadithi mtume sallalaa anasema kullu ummatin yadkhuluna ljanna sawa mtume anasema uma wangu wote wataingia peponi illa man aba isipokuwa yule ambaye atakaikataa asaabu akashangaa mm. yani mnani huyo ya apewe mabilioni ya pesa kata yani wewe mtu anakuja njiani tubana ustazi bana akamfuku aka kichekehivi kuna wekundu wa msimbazi wamejamimi sitaki ao sitaki si sindio waambiwa peponi hakuna kugua peponi hakuna kulala peponi hakuna ni raha tu ukitaka sijui nataka uh, nyama ya ndege hiyo ishakuja nataka sijui nini kuna miti mingine me, ya, ya matunda wewe ukilala chale unayatuma kwa mdomo haya neema hizo hawa wanawake ndo usiseme mwanamke mmoja wa peponi sawa mwanamke mmoja wa peponi nguo mtandio anauweka kichwani mwake yule mwanamke ule mtandio anaofunikia kichwa wa peponi ni bora kuliko dunia na vilivyomo nirudie tena mwanamke wa peponi bado hujamvua ile dera lake au ile shifti lake ujalivua umo ndani vitu vya umo ndani hujavivua hujaona kiunoni kavaa madude gani humo hujayaona mtandio tu aliouvaa mwanamke wa peponi hmm? jamani kisha mtu anaambiwa umma wangu wote wataingia peponi isipokuwa watakaekataa masohaba wakashangaa wakamuuliza mtume alehi salatu wassalam waman ya abba ya rasula nani atakaekataa kuingia peponi nani mtume salau salama anawangalia masohaba akawaambia hivi man ataani dakhala ljanna yoyote atakayeniti mimi mtume nikawa ndio maisha yake yeye basi ataingia peponi waman aswani faad abba naatakaeniasi mimi atakuwa me amekataa haya tuangalie maisha yetu ya sasa hivi wewe wala usiangalia wanaopita njia rudi nyumbani kwako mtume yupo huko nyumbani huko wala usiangalia wanaopita usiende tangamano usiende kwenye madisko usiende sijuli kwa wa, usiende kote nienda nyumbani kwako ndani kwako unakokaa wewe mtume yupo sawa jamani ikiwa mtume hayuko basi ina maana wee umekataa kuingia peponi wallahi mtume anatwambia mtihani mtupu she mtume anatwambia usivae nguo ndefu inayoburuza mwanamke mwacha aburuze tena aongeze shiburi moja hii hapo kwenye kisigino kama inaburuzika aongeze kiasi hiki allahu akbar anua jinsi kwa hela zake mwenyewe kwa hela zake sio marekani te obama ndo ukaja akamwambia uh, vaa ndefumwenyewe ah, ah. ahela zak ile nguo akishaivaa anaiweka pale anaitungika pal aa anatamasha nguo hii i jn apa naja niakisasa like, mualfu ishirina tano halafu pale anatakiwa arudi amwangalie mtume sallalalam katika uvaajiwake liasnpunguzwa kulingana navyotaka mtume sallau lwasalam nimetoa mfano wa jinzi tu lakini turudi huko majumbani hivi tuko hapa msikitini tuna wake zetu hawaja swali na tukirudi wala tutauliza mama fulani leo ile mihogo imefika anauliza ftari basi haulizi mtoto ameswali haulizi we umeswali wala hawezi kumwambia kama hauswali ntakuacha hana uwezo huo na ni haki kwa nini ukae na mtu kafiri mtu asiyeswali nkafiri kaururaje tena wanachooni wanaona aibu kumwambia mtu wewe ni kafiri lakini wanasema wasioswali kwa makusudi ni makafiri aawasemaji rudwini jamani turudi nyumbani hivi tukitoka hapa turudi nyumbani tukague ukiona mtu aswali sawa ukimuona mtu aswali mwambie umekataa kuingia peponi utaangamia utapotea kwa haya machache ndugu zangu tumwombe allah subhanahu wataala kwa majina yake na kwa sifa zake amponye shehe wetu tumwombe allah subhanahuwataala atunusuru na vitimbi vya maadui tumwombe mwenyezimungu subhanahuwataala atusamehe madhambi yetu tumwombe allah subhanahu wataala azihifadhi familia zetu tumwombe mwenyezimungu aturuzuku shahada wakati wa kufa wabillahi taufi tuonane tena kesho time kama hizi fanya subra ni muda mdogo unaandikiwa kwamba ni katika wanachuoni wanaut, katika wale wanaotafuta ilmu malaika warehma wanazunguka sehemu ambako anatajwa mwenyezimgu unajipatia faida kibao ukiwa ndani ya mwezi mtukufu wa ramadhani ukiondoka na mawili anatosha sawa jamani e, kulikoni kukaa kabisa neema kama hizi hazipatikani katika miezi mingine ini wazungu wanasema upata eh? kitu nibora kulikoni mtukaenda mtupuu kabisa saalkahuyo kakimbia zake alipokwenda unapajua enda kupiga lile bao lake lile kete kama ni bao kama ni karata anaenda anaolewa anaoa anaolewa anaoa baskini ya mungu somu yake sababu zake zinakuwa kidogo wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh