السلام عليكم ورحمة الله وبركاته. بسم الله الرحمن الرحيم. الحمد لله رب العالمين. والصلاة والسلام على أشرف الأنبياء والمرسلين سيدنا محمد وعلى آله وأصحابه أجمعين. أما بعد بعدكم شكر من يزم سبحانه وتعالى إنكم تكيا رحمة تموية محمد صلى الله عليه وسلم tukiendelea na darasa letu ambalo tumelianza jana tukiwa tunazungumzia masala ya ssahur ya daku jana tulizungumzia ubora wa kufuturu na thawabu ambazo anazozipata mwislamu pindi anapokula daku tukaizungumzia hadithi ya mtume sal llahu aleihi wasallam inayosema tasaharuu fainna fisahuri baraka kuleni daku hakika katika kula daku kuna baraka leo mwenyezimgu akipenda tutaendeleza pale ambapo tulipofikia tukizungumzia baraka ya mtume sal llahu alihi wasallam aliyoizungumzia katika kula daku anasema alqadhi aliyad rahimahullah kwamba mtu anapokula daku baraka iliyozungumzwa pale au iliyokusudiwa pale ni kwamba anaipata salatu lfajiri kwa jamaa kwa hiyo anaingia msikitini mapema ikiwa mwenyezi mungu atamjalia akafungua msahafu akasoma aya moja au aya mbili anaingia katika kundi ambalo lawale wenye kusoma qurani ikawa ile qurani inashuhudiwa na malaika inna qurana alfajiri kana mashhuda kwamba hakika qurani inayosoma wakati wa salatu lfajiri wakati wa alfajiri basi inashuhudiwa na malaika qauli ya pila akasema ikiwa yule msomaji yule ambaye aliyekuladaku akaenda msikitini akakaa akasema la ilaha ila llah muhammadun rasulullah au akasema astafirlah astaghfiru llah astaghfiru llah au akasema subhana rabbilala al subhana rabiy lala al almuhim akamdhukuru mwenyezimungu akamtaja mwenyezimungu subhanahu wa taala anaingia katika kundi ambalo ni kundi la watu ambao nafsi zao na nyoyo zao zinatulia kwa kumtaja mwenyezimungu subhanahu wa taala ala bidhikri llahi tatmainu lkulub kwamba mtu ambaye mwenye kumtaja mwenyezi mungu moyo mwenye wake unakuwa ni wenye utulivu kwa hiyo unapojaaliwa ku, kuradaku uka, uka, ukawahi kuradaku baada ya kuradaku ukaenda msikitini ukakaa ukisoma qur'ani basi qurani yako inashuhudiwa na malaika ukimtaja mwenyezi mungu basi unaingizwa katika kundi la walewatu ambao He, nyoyo zao na nafsi zao ni zenye kupata utulivu kwa kumtaja mwenyezi mungu subhanahu wa taala lakini ukisoma hadithi ya kuradaku unakuta kwamba baraka zinazozungumzwa ni baraka za aina nyingi kuna baraka za duniani na kuna baraka za akhera miongoni mwa baraka zinazozungumzwa ya kwanza kabisa ni ataqawi ala libada kwamba mtu anapojaaliwa akapata ile daku basi huwa anakuwa na nguvu za kufanya ibada ndugu zangu katika imani unapojaaliwa kula daku mwenyezimungu subhanahu wataala akakwamsha ukala ile daku basi miongoni mwa baraka za daku unakuwa na uwezo wa kufanya ibada kwa nguvu tena ibada zenyewe anasema ikiwemo asala unatekeleza ibada ukiwa nangufu. na nguvu naam kisha qiraatu lqurani mchana mzima unao uwezo wa kushika qurani ukafungua na ukaisoma kwa sababu unakuwa bado una nguvu na miongoni mwa ibada zingine ambazo unakuwa na nguvu za kuzitekeleza ni adhikri kumtaja mwenyezi mungu kila unapokaa unaendesha gari unatembea kuwa na uwezo wa kumtaja allah subhanahu wataala ukiwa na nguvu zako ndugu zako lakini baraka kubwa ni kwa wale ambao wanaofanya kazi za kulijenga taifa unapokula daku ya kisawasawa ukaamka asubuhi basi unao uwezo wa kwenda kubeba mizigo unao uwezo wa kwenda kuchimba mitaro unao uwezo wa kwenda kuvunja jiwe unao uwezo wa kuvunja kokoto unaouwezo wa kufanya kazi ya aina yoyotu pindi unapokula daku kuna watu wanakula chakula saa nne au saa tatu kwamba mii nataka nil ilo ndo dakulangu mimi halafu ilale mapema akila saa tatu au saa nne mpaka ije kufika alfajiri tumboni hamna chochote ndugu zangu halafu mtu huyo anafanya kazi ngumu pengine anabeba mizigo au ananyanyiwa vitu vizito vizito mtu huyu atasoma urani ikifika saa saba inakuwa yeye hana chochote tumboni akisimama akitembea anaona kama miguu inatetemeka na ndio maana unakuta mtu kazi yake ni bodaboda boda, na hafungi anasema kazi tunazozifanya zisi ni ngumu juzi hapa nilipanda bodaboda boda ya baisikeli sawa jamani nilipanda bodaboda boda ya baisikeli nikamuuliza yule bwana umefunga akasema bwana leo bwana sijafunga si unajua kazi zetu tunazozifanya ni ngumu sawa hivyo hivyo bila chenga wenyewe analeta vijana moja kwa moja anasema mimi leo sijafunga kwa sababu kazi tunazozifanya ni ngumu sasa kufunga inakuwa ni mtihani bodaboda boda ya ubaskeli anasema kazi anayoifanya ni je anaefanya kazi kwenye semi anaefanya kazi kwenye tipa anayepakia mchanga anayepandisha mawe anayopiga tofali itakuwaje nikamuuliza wewe bwana hizo kazi unazozifanya ni ngumu ni kazi gani akaniambia hivi kazi bwana ya kubeba mtu wajua saa zingine unapata mteja yani ni mzito m- m- m- sasa ile kupigana na ile basikeli na kontroli na wewe umefunga huwezi sawa jamani wallahi mwenyezi mungu hakutuletea funga iwe ni, ni adhabu kwetu sisi na ndio maana mwenyezimngu subhanahu wa taala kaiweka daku kwamba sisi tuitumie ile daku daku ina faida nyingi daku ina baraka nyingi miongoni mwa baraka za daku unapokula daku sawasawa unao uwezo wa kufanya kazi zako vizuri eti mtu bodaboda wabaskeli baada ya masaa matano ndio apate mteja alafu anasema afunge hti kazi anayoifanya ni zitu hebu tusemeni jamani kuna watu wengi huyu ni bodaboda wa boda baskeli mimi mwenyewe juzi hapa juzi yani kama zimepita ni siku tatu kama zimepita siku nyingi ni siku tatu ananaambia kazi tunazifanya ni ngumu hatuwezi kufunga nikamuuliza wewe katika matatizo liokuwa nayo wewe kwanza hujitambui ungekuwa unajitambua na unautambua mwezi mtukufu wa ramadhani usijiacha kufunga tu kwa sababu ya bodaboda boda akaniambia ustadhi unasema sijitambui kwani unakusudia nini nikawambia ndio hujitangui kwamba wewe umeletwa hapa duniani kwa nini haukuletwa kuletwa wewe kwa sababu ya dunia wewe umeletwa hapa duniani kwa sababu ya, kwa sababu ya ibada mungu anasema wama khalaktu ljina walinsa illa liyabudun mimi sikuwaomba majini na watu isipokuwa waniabudu wewe umeletwa hapa ili ufanye ibada hiyo bodaboda ambayo mungu kakupa wewe kawanyima watu wengi akakupa wewe kuna watu hawana hata baskeli sawa jamani baskeli hana akinunua ndala zikikaa sana ni miezi sita na nunua zingine anaamua kununua zile ndala za matairi ya gali ili atembelee namwambi lakini wee mungu kakupa hii baskeli mungu kakupa neama kubwa iyo haya baada ya mungu kukupa unapata riski kwa kupitia bodaboda yako neema ya allah mwenyezi mwenyewzimungu amekuletea kisha mungu akakuletea neema nyingine mwezi mtukufu wa ramadhani huo na wewe ukiwa na afya safi na kisha ufunge ufungeti kwa sababu ya bodaboda sawa jamani nikamwambia wewe laitungejua ramadhani manufaa yake faida yake usingeacha kufunga kwa sababu ya kuendesha baisikeli kisha nikamwambia wewe daku na kurasangata hapo ndipo nilipocheka namuuliza wewe daku nakula saangapi mpaka useme kuendesha baskeli ni uzito akanaambia mimi dakuwana kama kawaida saa tatu mimi au shamaliza dakula nikisha nikishamaliza kufturu pale kama siku nimejaliwa kufunga wasikia kama siku nimejaliwa kufunga nikishamaliza maliza kufuturu, basi nasubilia saa tatu nkishakula ugali basi nasubilia kesho nikamuuliza sasa kwa kwa chakula hiki cha saa tatu na swauu ya kesho utaweza vipi na pengine chakula chokula ni ugali ambao uliokobolewa laini laini ule na uono ukizunguka mara moja ugali mshaishi kwa hiyo ndugu zangu bado tunarudi kule kwamba mwenyezi mungu katuletea mwezi mtukufu wa ramadhani sio adhabu kwetu sisi mwezi mtukufu wa ramadhani ni nema kwetu sisi ni baraka kwetu sisi ni msimu wa ibada nyakati ambazo watu wema walikuwa nalio wafikishwe eti mtu anaacha kufunga kwa sababu ya baskeli huyo ndiye ambaye inayemjua lakini kuna wengine majumbani mwetu hapo wengi hawafung mwingine anasema tulikuwa kwenye redio hii redioi tuna vipindi mwingine akapiga simu anauliza ustadhi mimi nikiwa na vidonda vya vyakoo ninaweza nikaacha kufunga sawa jamani vidonda koo mtu afungi kwa hiyo daku tumeletewa sisi tulitumie lile daku lakini manufaa ya daku makubwa ni kwamba ukiamka uwe na uwezo wa kufanya kazi zako safi na mtu asiache kufanya kazi eti kwa sababu ya mwezi wa ramadhani mwezi wa ramadhani ni ibada na kujishughulisha na kufanya kazi ni ibada kwa hiyo ibada ndani ya ibada neema juu ya neema taka nini tena ndugu zangu katika imani miongoni mwa baraka iliyozungumziwa katika kura daku asema ni mtu anapokula daku anakuwa na, na raghba ya kufunga zaidi na zaidi yaani haumii sana katika somu yake mtu akafunga mpaka na hisi tumbo limeshikana na mgongo yaani yeye eh, mpaka kuswali anaona pia kusoli pia ni tabu inama inuka inama inuka na naswaumu kona ah, kwanza nifunge alafu hiyo swala ingine mungu atanisamehe kuna watu wengine tumeshajipa msamaha kabisa na mungu tumeshasaini mkataba kwamba mungu atatusamehe unapokula daku vizuri ndugu zangu katika imani ukala ile daku ikafika sawasawa sawa. basi mpaka unafungua ile magharibi kama vile siku nzima ulikuwa haujafunga kwa hiyo unakuwa unatamani ufunge tu unakuwa unatamani ufunge tu mpaka miezi mwezi ramadhani unapoondoka bado unahisi kama bado kama swaumu bado ipoipo hivi ipo ipo ipo. kwa hiyo unapata raghba mapenzi ya kuendelea na swaumu mapenzi ya kufunga ramadhani unaipenda unapokula daku zamani likuwa wakati tunakuakua tulikuwa tunapiga ngoma za daku sawa zile zaamkeni tule daku amkeni tule daku ndio tulikuwa twazipiga hizo ngoma lakini mwajua twazipiga saa ngapi unakumbuka ama ujapiga ujapiga eh? saa nne ngoma za wa, daku waamsha watu wali daku saa nne amka tule daku amkeni ledaku minyanga inapigwa alafu unaamka saa nne unakula una daku shenu ukiamka saa sitanishachelewaa ah, No, ngoma za dafu tayari zimeshapita unaona kama vile ukila wakati ule somu yako haiswii mtamikoa ma, mi, ya magharibi kigoma tabora mwanza zile ngoma zinapigwa saa sita mpaka saa nane vimaana masheghe wa zamani wanasema saa nane ikifika tu ngoma za dafu kupigwa tu basi we uruhusiwi kula sawasha alafu ujo urudi kwa mtumi sali llahalwasallam uangali lili daku lilikuwa nakula mtumi salla salla mtume alikula na anas bnu malik radhiallahu taala anhu daku utashangaa wallahi na kuna wanachona wanasema dakika tano kabla ya alfajiri utakule daku wallahi utashangaa utaona mbona ni mchana ehiyo hiyo mchana mungu atoke ueneshe bodaboda ya baskeli yaani baada ya dakika ya masaa matano ndo unapata mteja alafu usifuneti kazi zetu nguu mpaka namuuliza ule bwana tanga hamna milima bwana barabara zote lani baskeli natereza tu weunaongeza unaongezagia pale kwenye basikeli tu yule eh? nyororo inakwenda tu safi na upeka mwingi bahari je ungekuwa sudani saa nne watu analala msikitini saa nne kama nasema uongo koshe wangu kupale njeana sudani sudani ndugu zangu somu ni ngumu saa nne asubuhi wasikia jua la saa saba mchana kwa huko sawa ndugu zangu haya huyo mtu kwele itakuwaji mi naona watafunga sasa hivi nchi zote za khaliji hazikariki jua kama vile vineliko hapa hakuna mchana hakuna usiku sawa jamani ukitembea barabarani kama vile ile ngozi inatoka ina, ina yote ya kichwa unatembea umevaa viatu unatamani vile viatu vivue ukivaa ndara unahisi una kabisa kwamba n una, unanunua maji unamwaga kwenye miguu vile joto linavyounguza ukipanda kwenye gari hufungwiki yo na watu wamefunga watu wanafanya kazi watu masokoni wamejaa tuleni daku la mtume jamani tukila daku la mtume tutakuwa na nguvu kazi kama ni kuchomelea au kubeba nondo kubeba simenti kujenga nyumba kupiga plasta kazi zako zote utazifanya ukila daku ya mtume sallallahu aleihi wasallam dini yetu ni nyepesi sana dini yetu nzuri anas anasema ilikula daku ya mtume salllahu alaihi wasallam a siku moja kwa nini anas mara nyingi anapokea hadithi za ndani ya mtume ndani ya nyumba ya mtume alayhi slatu wassalam kwa nini kwa sababu alikuwa ni mfanyakazi wa ndani mama yake na anas wakati anas alikuwa mdogo tu alimchukua akampeleka kwa mtume akamwambia hivi ewe mtume wa allah subhana wataala anas wangu huyo hapo akutumikie angalia wana wake walivyokuwa wanapenda kheri kwamba mtoto akae katika yule jibrili ya kishuka akileta zile aya zile amwonaana azikwa pembeni pembeni uonekane hey, mazuri anaandaliwa jamani asema tulivyokula ile daku na mtume sala llahu aleihi wasallam mtume alikaa kiasi cha kusoma aya hamsini tu adhana ya iqama ya, ya, ya, ya, ya, ya, ya, ya, ya salatu lfajiri katimiwa wanasema aya hamsini ni aya za kawaida sio ndefu sio fupi na usisome haraka na usisome polepole hebu kaa mwenyewe useme aalhamdulillahi rabilalamin mara hamsini alafu angalie taimu yako ni sangata zikizidi sana n dakika kumi sawa zikizidi sana ni dakika kumi mtu nafanya subhanallah subhanllah subhanllah ndani ya dakika moja tu umepija thalathina tano sasa mtume ni kiasi cha kusoma aya hamsini tu alafu nadha na itama ya swalatu lfajili inakimiwa haya utaswali utakula utakula utakula daku uchelewe swala ya lfajili mda hakuna ada, wa kulala tena lakini wa mtu anajipigia daku anapuliza ile daku alafu anauli tena usingizini anapiga mpaka saa saanni huwezi kuamka utaamka vipi sawa jamani umekula sehewa ukala muhogo daku alafu tena ukarudi kitandani lazima ulale tu kwa hiyo mtume sal llahu alehi wasallam daku lake lilikuwa anakula mwisho kabisa wa usiku mwisho mwisho kabisa anamaliza kula daku anaingia msikitini anakaa kama kama dakika kumi tu adhana ikama ya swala ya alfajiri inakimiwa so adhana inaadhiniwa sawa jamani sio adhana inaadhiniwa ikama inakimiwa hebu niambie wakati woo ukilada utashindwa kufanya kazi Uta, utaichukia soumu kwanza kuanzia asubuhi mpaka saa saba unakuwa kama umekunywa chai kweyo kwanzia saa saba mpaka saa kumi na mbili unakua kama unasubilia rancht stari kishaingia pia unakula kidogo kuchakuile meza mara pweza mara sijui samaki wa kumimina samaki wa kupaka sijui muhogo wa kupikwa mhogo wa kukanga viazi sijui vya nini chipsi hala kuku sijui wa nini unagusagusa una ile tamaa basi vyakola vingine vyonakumwagu huwezi kufanya hivyo jamani tule daku ya mtume daku ya mtume ina thawabu kwanza unapata thawabu za kumtii mtume sala llah al wa unapata thawabu za kumkuata mtume salllahalh wa sallam unapata thawabu za kupata nguvu ya kufanya kazi uislamu unataka tufanye kazi uislamu utake udaruweshe ueka msikitini unyosha miguutustilastillahwatu wanatafuta huko wewe kwa msikitini umelewa kabisa una nguvu uwezi kutembea kwa sababu haukunada kweli jamani amzungumza tuzungumza yapo huyu wabaskeli alizungumza mimlinikela sana ingekuwa ndo uwezo upo wakati wa mtume zazolamnampiga kibao kwanza nafulia au namshignamelekaamtumangalia huyo afudi tsha baskeli jamani katika fadhila za daku katika ile baraka iliyozungumzwa vakura daku kwamba ile somu naipenda somu haivumizi somu inakuwa kama mazoezi tuwapunguza mafuta mafuta kidogo kidogo hivi vimo vyetu tulivyokuwa navyo unene vimo hivi hapa ni vimo vinatamaniwa kuna mtu awezi hata kutembea kwa uzito unakuwa kama unafanya mazoezi tu somwa ikuumizi wala umi sawa jamani haya tukienda katika faida ile baraka iliyozungumzwa na mtume ambayo imo katika dahu ni kwamba mtu anapomaliza kula dahu anao uwezo wa kufanya ibada zingine baada ya kuradaku tofauti na yule mtu ambaye hali daku yeye akiamka labda ataamka kuswala alfajiri tu lakini wee ukijaliwa kula daku baada ya kuradaku ukaenda msikitini baada ya kwenda msikitini jambo la kwanza na nalolipata unapata raka mbili baada rakaa mbili za kabla ya swala ya alfajiri kunajua so, sababu za hizo raka mbili jamani alfajili yenyewe bado mtume salllahu aleh wasallam anasema rakaa mbili za qabla ya swalatu lfajiri khairun min aduniia wa ma fiha rakaa mbili za kabla ya swala alfajiri anazoziswali mwislamu ni bora kulikoni dunia na vili vyomo duniani kuna vingapi jamani duniani kuna vingapi lakini vyote hivyo havifui dafu kwenye rakaa mbili za kabla ya swala alfajiri kama ukuradaku sababu hizo hei hizo unazikosa sasa uzuri ni kwamba zile rakaa mbili unazipata ndani ya mwezi mtukufu wa ramadhani zinaongezwa tena kila ibada unayojua wewe ndani ya mwezi wa ramadhani thamani yake inapandishwa inakuwa kubwa kwa hiyo miongoni mwa baraka inayozungumzwa na mtume katika hadithi ya dak ni kwamba unapoweza kuradaku wakati unaotakiwa basi unapata muda wa kujifanyia ibada zingine unamaliza kula ugali wako unakaa unashika qurani unafungua ukisoma herufi moja tu herufi moja unapata mema kumi sababu kumi zinazidishwa mara mia saba moja tu haya umesoma alhadu alhamduia herufi ngapi nyingi aya umesoma ulhllahusisamskusoma urn hizo hiz nazozijua wewe unajua uldhabinas unajua ul hullah unajua iaklkautha unajua sijuiihilaf uraish somahizoz usijipe kazi ya kusoma masura ya mbele huyawezi urani ko vilevile hizo nazoziweza kubilinazo hizi ilizikupe faida na matunda jamani siku zote mtu anajitahidi kupata mengi mtu ajitahidi kupata kidogo pia miongoni mwa faida ambazo zinazopatikana zinazopatikana kwa mtu kuradaku ni kwamba malaika wanawaombea msamaha wale watu wenye kula kuradaku hiyo pia ni katika baraka tasaharu faina fi ssahuri baraka miongoni mwa baraka za daku malaika wa mungu subhanahu wa taala wanakuja kumwombea mtu mwenye kula daku ina lmalaika hakika malaika yusalluna la lmutasahirina wanamtakia rehma mtu ambaye anayekula daku chakula ni chaku amenunua mwenyewe chakula umenunua mwenyewe sio wao wamekununulia haya unapokula unajaza tumbo lako mwenyewe hiyo faida na afya tele unaipata mwenyewe na bado kuna viumbe vya mwenyezi mungu havimuazi mwenyezi mungu vinakuombea dua jamani umati muhamadi tunataka nini waislamu kweli feri kama hizo tunaweza tukazipoteza na tunahitaji nani asiohitaji thawabu sisi wote tunakimbia tunataka thawabu anakuja kiumbe wa mungu hana dhambi yeye kaumbwa ni taa kisha yule malaika ndiye anayemjua mungu zaidi kila wakati pengine ndo katumwa kwamba waangalie angalia nyumba zinazokula daku kisha uziombee dua malaika nanyunywa mikono dua ya malaika haijawahi kuonekana kwamba haijawahi kuthibiti kwamba imerudishwa sasa malaika wanakuombea wala hujijui kwa sababu tu umekula daku mimi nadhani ni ibada kubwa ni ibada kubwa na ni zawadi katika zawadi zinazoletwa na mwezi mtukufu wa ramadhani tusipoteze fursa hii tuna saa ambazo zina alam tuna simu ambazo zina alam jitaidi hata kama una simu tatu simu ya mke wako simu ya mtoto wako simu ya nini zote ziweke kwenye mto japokuwa kiafya sio sahihi kwa sababu zile simu zina matatizo usilale Usi karibu yako kwa sababu inapolia inapo, au ikapigwa ina n yani, ile nani yake wanaita, wanaita simu zina akuli yale madini yake na etwaki yake ina nguvu sana ndio maana saa zingine simu itilie na na redio ikiwa hapo kuna mvutano etaki zinavutana pale sio nzuli kiafya kuweka kulala simu ikiwa karibu yako lakini jitahidi kajili ya uwezo kwamba uweke alamu wa mke ili neema hii na fugula hii uipate ndani ya mwezi mtkufu wa ramadhani baraka za mwezi mtukufu wa ramadhani ni nyingi na gheri za mwezi mtukufu wa ramadhani ni nyingi lakini muda mzuri ndugu zangu wa kuchuma ni muda wa mwezi mtukufu wa ramadhani daku ina kheri daku ina baraka daku ina neema nyingi kama tulivyozungumza lakini wanachooni wanasema pia si makosa mtu kula daku saa tisa saa nane lakini ule ujira na yale malipo ya, saa, ya mtu anayekula daku saa kumi saa kumi na robo saa kumi na nusu saa kumi na moja kasoro saa kumi na moja kamili anapata malipo makubwa kulikoni mtu ambaye anaekula saa nane na kisha inatakiwa misikiti yetu iimarishwe na yule mwaadhini awe na amana iwe anaadhini adhana mbili adhana ya kwanza kabisa iwe ni ya kuamsha watu wale daku na hiyo nadhani inaadhiniwa saa kumi kamili saa kumi kamili adhiniwe ya dhana hiyo kwamba jamani amkeni kwahiyo unakuwa na saa nzima ya kura daku mpaka saa kumi na moja kamili adhana inaadhiniwa kwamba muda wa swara umefika au saa kumi na moja dakika kumi yote bado ni muda wa kura hako, kwa hiyo ukimaliza hapo unaenda zako msikitini uwezi tena ukavuta shuka ukienda msikitini unapata neema nyingi kwanza umeenda mapema baada ya kwenda mapema ukakaa safu ya kwanza usiingie msikitini ukakaa safu ya nyuma kuna wazee wetu wengi anaweza kawaimskitii k kule mwisho anadhani kwamba kule ndio atastarehe sana lakini safu ya kwanza hii watu wanapigana safu hii kuna misikiti mingine huko kwa wenzetu ya kwanza a lakini ai mskityetu mpaka siku ya ijumaa siku ya ijumaa jumaa ya kwanza naipata na anakuja na uko kwenye nahaib kenye mimbaanauu kwa hiyo usiachie nafasi hii nafasi hii ni muhimu swaa bora swara bora ni swala ambayo inaswaliwa katika safu ya kwanza na swala ambayo inishari. ni sharri ni swala inayoswaliwa katika safu ya mwisho kisha hapa kuna fadhila hakika malaika wanawaswalia watu wote wanawatakia rehma watu wanaoswali safu ya kwanza kwa hiyo pigana mpaka upate safu ya kwanza wakini ok, usurushe muvi yanipijani jitaiju ukifika mapema kaa swafu ya kwanza usiipoteze nafasi hii ni nafasi adimu sana nani nafasi muhimu na masababuakua naitafuta sana kwaya machache ndugu zangu kesho inshallah tukutane tena katika muda kama hu ukiendelea na kalima yetu darasa yetu tumechelewa kidogo dokana na dharura lakini nadhani inshalla hata tungemkuta mmoja tu pia tungezungumza naye fadhilia hizi pengine adshakazieleza ukitoka apo mwambie mkeo mwambie watoto wangu banadaku ajua ramadhani naisha alafu fadhila za daku ni nyingi tumezikosa kwa hiyo tujikaze mimi nauhakika ndugu zangu kama mtu akisikia kwamba kuna sehemu kuna biashara biashara n yani, bei sawa na bule lakini lazima nasikouwahi saa kumi kamili huo shafika sisi wote hapa hakuna takaiswali msikitini sindio sindio jamani eh? tukiambiwa kwamba kuna sehemu kuna kuna kuna kitu fulani kizuri saa kumi kamali natakiwa umeshafika basi watu watafika saa tisa katika ule usafiri wetu a matreni na nini ilikuwa kukata tiketi lazima uende saa kumi saa kumi ya usiku umeshafika stesheni na ushapanga foreni alafu ulebosi nakuja unafungua saa tatu asubuhi kwa hiyo hwe uko pale tangu saa kumi kwa sababu kuna kitu nachokitafuta wewe jamani na sisi tumekuja tunetafuta pepo basi nafasi hizi tusizipoteze <coughs> jitaidi kabisa kwamba kwa kuwa kitu hiki kipo na kimethibiti basi namii ntajitaidi kwa hai na mali mpaka nikipata ili kwamba maisha yako yawe na matunda kwamba zile sehemu ambazo ni zenye thawabu nyingi mezitumia kama mwezi mtukufu wa ramadhani tuus maswali kama mawili matatu hapa alafu inshallah tukajengi taifadio Ila, saa kuna majalika, faa, saa kwa asema kuna misikiti mingine inaswali, inaswaliwa saa kumi na moja na dakika ishirini na nadhani ndio mingi sana na dakika ishirini na nusu kuna kuna wakati mtu naamka saa kumi na moja sawa kuna kumbe, kama vile umechelewa lakini chakula umeshakiandaa kila kitu huwezi kuwaa chakula kile chakula wakati ule saa kumi na moja mtume salllahlhwsalam anasema yule ambaye itaadhiniwa ile adhana ya alfajii na chakula kiko mkononi na saani nini ashaandaa kila kitu adhana ikaadhiniwa basi asiache akivya haja yake na maji anywe akishamaliza alafu ndi aache sasa afunge huyu ni mtume salallahu alehi wasallam umeamka huku na huku mara unasikia allahu akbar allahu akbar a nah, kiangalia hapo sehewa wa wamekangwa vizuri uko hapo hmm. kicheki huku una maziwa ushaandaa ndaa chai na nini na adhana imeshaadhiniwa sasa utafanyaje uwache kweli uwache angalia uislamu vile ambavyo unamtaka mtu asiwe na asiwe na mashaka uislamu haujajengiwa kwa mashaka mtume sa anasema mtu itakapoadhiniwa adhana ya alfajiri chakula kipo mbele yake akivi haja yake ale na maji kunywa maziwa kunywa juisi kunywa ukishamaliza hapo basi ujiziwie kufunga usiasha chakula na njaa na nini alafu tena kwa sababu ni adhana maneno hayo ni hadithi ya mtume sahihi sala llahu alaihi wasallam muda wa kuswali na muda wa kuisha dau ani ni muda mdogo sana unaweza ukasema mpaka dakika ishirini au dakika kumi na tano alafu ukaswali baada ya kurada unaweza kukaa dakika kumi na tano tu au dakika ishirini ukaswali solat fji sema inatakiwa amana katika zile nyakati kwa sababu kuna baadhi ya misikiti haina uaminifu huyo mwadhiri mwenyewe anakotoka mpaka aje kuadhini hapa msikitini labda kama si hapo kumi na tisa akaachumba geni sasa nakuja anaamka asubuhi baskeli yake haina upepo mpaka ajaza ule upepo akimaliza apige pedali yake mpaka afike hapa funguo za msikiti anazo yeye alafu anaadhiniuo wahivo anabidi uangalie vizuri inatakiwa amana katika nyakati na amana katika kuadhini sawa jamani usio mwenyewe umeenda kijijini hu wajua kijijini kule kuna kuna mambo yale ya huu msikiti ni wangu sawa yaani hata we ukiwahi msikitini taimu ni za kuadhini na unawezaona kabisa taimu hizi ni za adhana huwezi kupata nafasi ya kuadhini sawa kuna imamu mwenyewe ndo mpaka aje fungua anazoyeye alafu akifika aadhini akswee ukiadhini wee kama adhana yako haishaiswihiswihi utaratibu ule huwezi kuufuata katika funga utaratibu unaofuata katika funga ni ule unaojulikana kwamba kutokana na majira ya leo au ya mwezi huu yatakuwa hivi yatakuwa hivi kwa hiyo ni mwadhini wa kwanza aadhini alafu mwadhini wa pili aadhini bilali bni rabah alikuwa na adhini ya, ya kwanza ya kuamsha watu waswaji usiku au wareda abdullahi bnu umi maktum alikuwa na adhini ya, ya pili ya salatu lfajri hivyo ndivyo alivyokuwa amepanga mtume salllaulsalam na misikiti yetu inatakiwa hiyo hivo ili wewe katika funga yako uangalie zile taimu na kwa sababu pengine misikiti mingi haina utaratibu huo inabidi ufuatilie na wewo mfungaji ujue kwamba alfajiri inatoka saa ngapi kwa time za kwa mida ya pwani au kwa miji ya pwani na alfajili natoka saa ngapi kwa miji ya bara kigoma huko mwanza shinyanga tabora ujue kwamba alfajili inatoka saa ngapi kwa sababu alfajili ziko mbili kuna alfajswad na kuna alfa kuna alfajili ya uongo na kuna alfajili ya kweli saa jamani vitu hivyo lazima uvifatilie uvifahamu lakini sij ukendaadigo huko kuna babu ana msikiti wake yeye mwenye ni saa kumi na mbili mskit wetu mdogo saa zingine ni mzee ana miaka tisina tano. allahu akbar kila mmoja ampigie takbira huyo mzee ajabu ana miaka tisinna tano kasema mwenyewe kaniambia lakini alfajili ana alfajili ana adhiniyee sa zingine haya mimi nawe tuna miaka mingapi ishirini ishiri na tano thelathini ni wataalamu wa usingizi huyo mzee anatoka anatoka huko anaenda mpaka msikitini anaadhini atakaa msikitini mpaka anasema jamani mimi hapa msikitini uko mwenyewe mbona amji mzewe sasa saa zingine mzee anaweza kuchelewa akichelewa adhana pingine naadhiniwa saa kumi na moja na robo saa kumi na moja na daka ishirini adhana ndio inaadhiniwa sasa kama ni mwezi ramadhani huwezi kusema ndio wanaadhini sa hivi kwa hiyo inataki, inatakiwa amana katika kutunza wakati katika nyakati ili uweze kuadhini wakati ambao ni safi kwa sababu ukiwalisha watu mchana vima utabeba wewe mwadhini sawa she kwangu mefahamu h aya swali la mwisho lorote jamani swali la mwisho lorote katika mambo ya ramadhani lorote hamna namzeeamna swali swali haya ayashaa naam namna ile bana ni chakula cha usiku kile chakula cha usiku saa tano chakula cha usiku bora atangekuwa saa nane saa tisa hapo kidogo lakini saa kumi kwenda chini ndio thuruthi ya mwisho ya usiku ambayo mwenyezimungu anashuka ambayo ni yaani ni muda mzuri muda wenye baraka muda wenye kheri nyakatizo nzuri sana eh, tujitaidi inshaallah nam baraka zile unazipata lakini hulingani na yule aliyechelewesha kabisa kwa sababu katika suna ya daku icheleweshwe na katika suna ya ftari iwahiwe saa zingine usisubiri mwadhini jua limesha sama na unaona kabisa jua hamna na usilitafute kwamba mpaka ufanya hiv pa ufanya hivi, hivi boatama za kuzamajua zinajulikana napozungumza silitafute siwama mpaka saa wingu limekuja wakati sahiwamba ing limkuja lakaaama akati wakuama imezama pengine aikachelewatai akini natakiwa kwa sababu kuftuuasababumt nasema jua linapotoka alafu aftara faa mfungaji amefungua hata kama ujakunwa maji kwa hiyo zile thawabu unazipata nyingi unapokuwa ume, umefanya haraka kufungua na unazipata nyingi unapokuwa umechelewesha dako kwanza unasikilizia kwanza mpaka mwisho mwisho una kula lako ukiamka asubuhi wallah utachimba mtaro kama ni mchimba mashimo utachimba shimo lako vizuri jamana tusifanye dini ikawa ngumu watu wanashindwa kufunga kwama somu ni ngumu amna kula dako tu dawa ya somu basi kwani mashekhe wanakaa jamani kuna kazi ngumu kuna kazi nyepezi kama kuongea mtu akaa anajikamua shehemwezi wa ramadhani yuko shekhe atani pale barabara ya sita anakula tafsiri anakaa hivi kwanzia la asili mpaka saa kumi na mbili shekhe anamwaga vitu daku lile saa jamani daku kwahiyo tuleni daku ili tupate nguvu za kufanya kazi tuleni daku tuweze kupata nguvu za kujenga taifa mtu sikimbie kazi yetu kwa sababu ya ramadhani mi bwana mwezi wa ramadhani kuna dafu basi tumwombe mungu subhanahu wataala azipokee samu zetu tumwombe allah subhanahu wa taala atusamehe madhambi yetu tumwombe allah subhanahu wataala ajalie kikao chetu hiki iwe ni kafara ya madhambi yetu ربنا اتنا في الدنيا حسنه وفي الاخره حسنه وقنا عذاب النار اللهم انصر المسلمين في غزه اللهم انصر المسلمين في غزه اللهم انصر المسلمين في سوريا اللهم انصر المسلمين في العراق اللهم انصر المسلمين في كل مكان اللهم انصر المسلمين في كل مكان وصلى الله على سيدنا محمد وعلى اله واصحابه وسلم والحمد لله رب العالمين سبحانك اللهم وبحمدك نشهد ان لا اله الا انت نستغفرك ونتوب اليك وعليكم <applause> السلام mobasa smlala faa mbeɗaa bar seeb sibuna mabandabanda yambaoalenmashalla baban da mrefu tange lfumbili na sita nimaliza pane kenda he halifa nkufanyataoa knsiganina karuinko sele na tofauti ka ni kabla ula ama akalala ukaakatakaf bada iamulaili bwana ni hamna tofautia kabla ya kuaa uaula nakiduna yakiwo kama ukilala utafitiliza nibona ukaekae kwanza pengine shughulihugulikimaliza usa asaakabla ya tahajud kawaida iamulaili inaingia katika tarawehe inaingia katika taau inaingia katika w inaingia lakini napokuwa katika mwezi wa ramadhani wanazitenganisha wana wana tarawehe alafu afaa kial kiamuleli ni swala ambayo unaswali lakambili natoa salamu akaamu manake aina wii sasa ikiwa kama iswalitarawe halafuaswali ili naimama wakatotekasimama usigu basi ilewiciiswaritee basi waendelee ewendelea aaliziakaniaea kile kisimamo kina kisimamo cha usigu maanakeams agambilia manino labda dijin nemkinsotahajudi nashatahajudi nditina daku kabisa wakasub akasa kwa sababu laka hiswara zausikumaanijei kusalamusalamu za kufungwa msafu wako kasoma asiikipate kisimama kirefufanasoaent swaana mngine ajifaina anatenda kaasima kirefukuna mtu aaa aini ztatiza analan katika sim yangu ya mwisho katika ramadhani basi umba eli yangu nimatikabla taatu yatu subhanarabulaalahi <laughs> <laughs> auma du aswili dua le yangu ambayo naomba kwa mungu ikaambanajua uoni dua na madhali namomba mungu ama nitue sana no niendelea muau akiwa katika sijida zakaombaikuiwo katika sijida ni sehemu nyeti sana kushitakia mungu mambo yako watu weme walikuwa na sujudu mpaka watunaani mtu ashau sawa kwa hiyo unatengeneza mazingira mwanzo unamsabihi mungu mfano katika rukuu subhana rabbi aladhimualhamdmaratatu alafu unamtaja mnye lilhlllah kasi unachoweza almuhimu kwamba unatengeneza mazingira paka ukienda kwenye sijisjida ya kwanza ile unanyuka kawaida ukienda ya pili sasa hasaili ya mwisho nashta nachokitaa kia unachokitapa a amalizaaakwa ndio raha za kuswali siastai nasinawakatika weso soktsema etmiapale madrasa mujahiini pale ima mujahiini afu madrasa usiku kenda kule kwa saidifumdi shomoroniobakshunga zanguakatatikiitaakamba i nawaaaauasika <laughs> <laughs> mazulu sanatan aafunasati yako mashsa amna nene an mii niko mana nyingi nikufikia bomborulu uwa nazungumza sanabinzaidiaina wanafunzi wangu inasoma kisauni <laughs> aaolehamaoanamfamoaiimigiag bashmashala <laughs> Allah'a inşallah. olun. Allah'a emanet olun. Allah'a emanet olun. Allah'a emanet olun. Allah'a emanet olun.