ndugu zangu katika imani kisha turudi katika mada ambayo mimi nimeiandaa kuizungumza leo mada yetu ya leo ndugu zangu ni janga la umbea katika zama zetu za sasa hasa hizi za mwisho swala hili limekuwa ni ugonjwa wa taifa zamani ilikuwa ikijulikana ni la wanawake lakini leo hii limekuwa mpaka kwa wanaume tumekuwa tumejiingiza katika janga kubwa laumbea au anamima kuhamisha maneno kuyatoa huku kuyapeleka huku kwa lengo la kufitinisha imefikia kipindi ndugu zangu katika imani watu wawili wakiwa wanaongea aja mtu kabisa pembene akasogea ili asikilize hawa wanaongea nini hii ndugu zangu ni kosa kubwa na ni katika madhambi makubwa minkabairihnu na waislamu wanatakiwa wajiepushe na makosa kama haya kwa sababu wenye kusifika nayo ni miongoni mwa watu wa motoni na hili ndio sababu na mimi kuandaa mada hii niweze kuizungumza lewa anayesifika na umbea au kuhamisha maneno au kufitinisha watu kugombenisha watu ni moja katika watu wa motoni sasa itakuwa haina haja tuje hapa duniani tupate shida na viki ya kutafuta maisha kujenga familia kufanya ibada na baadaye tuje tuingie motoni tutakuwa ni hasara kubwa ndugu zangu katika katikaa umbeani maana yake ni au annamima annamima maana yake ni kufitinisha watu kuwagombanisha watu kupeleka habari za huyu kwa mtu mwingine kwa lengo la kuwagombanisha wale wanaofanya kazi maofisini nadhani ile ili wanalijuaofisin kila sehemu ya kazi unakuta kuna mfanya kazi yeye kazi yake anaangalia wewe unafanya nini anatoa habari hii anapeleka kwa musi. Nah, yule bwana ul mona skiz napangua nzuri yule na yulewe ah, well, uwna angalia zoesama alazokuletea kuna kada kaaka huo unaitwa ni umbea au anamima pia katika anamima ndugu zangu katika imani ni sisi tunaoishi kwenye nyumba za kupanga utakuta kuna mambo yanazunguka sio mazuri katika jamii zetu na sisi waislam fulani kafanya hivi fulani kafanya hivi fulani kala mayai fulani kala nyama nunkitu fulani fulani hafagii baadae ya kumfesi ukamwambia bwana jambo hili ni kadha wa kadha wa kadha unaenda ka mwenye nyumba ili na aijamgombeshe nawet haya mambo yako mengi nenda kwa wale wanaofanya biashara masokoni subhanllah ndugu zangu katika imani limtali mpaka kwenye taasisi za kiislamu mambo haya yapo sasa ndugu zangu katika imani wale ambao tuliojaliwa kuswali hapa tutoke tukijua kwamba umbea ni katika madhambi makubwa anamima kwenda kuhamisha maneno kwa lengo la uovu ni katika madhambi makubwa na wenye kufanya matendo hayo ni miongoni mwa watu wenye sifa za watu wamotoni tumwombe allah subhanahu wa taala atunusuru na madhambi hayo ndugu zangu katika imani jambo la anamima mwenyezimgu subhanahu wa taala amelizungumza katika urani akaliharamisha na akataja sifa za watu wenye tabia hiyo nazungumza hivi ndugu zangu ili kuonyesha kwamba uislamu unapenda maisha bora yenye amani katika jamii kwa sababu hizi jamii tunazoishi nazo ndizo jamii ambazo ni mashamba yetu ya kuitafuta janna kesho ukija ukaishi vibaya au yale maisha ukayiharibu tayari kwamba wewe umeshajitengenezea shamba baya ya kujitafutia kazi za kesho ahera mtume anasema aduniya masraatun lilakhira Sha dunia ni shamba la kesho akhera sasa ndo tunaishi hivi jamani ndi tuko duniani tayari na tunaishi kwa lengo la kuitafuta akhera na nikisema maneno haya anasema amepata hasara mtu ambaye lengo la maisha yake ya duniani sio kuitafuta ahira na wengi wao ndio hawa wanajiingiza katika majanga ya madawa ya kulevya unakuta mtu ulimi unatoka mate yanamdondoka bora dunia ni bora apate chochote kulikoni kulikoni heshima yake yuko radhi aibe yuko radhi ya kabe yuko radhi ya dhulumu yuko radhi aseme uongo ili mkono uingie kinywani yeye malengo yake na matumaini yake ni kupata maisha bora duniani basi mwislamu haishi maisha ndugu zangu mwislamu hawezi kuishi maisha hayo mwislamu maisha yake na malengo yake duniani ni kuitafuta kesho aghera kwa namna moja au nyingine yaani wee ujitaini upambane ili uipate kesho akhera na alisema ukweli ule mtu aliyesema kwamba mtu akikuzidi duniani wewe mzidi tu huyu bwana sianamamali sianii bilionea ana mapesa na mapesa lakini wallahi ladhim ndugu zangu pengine haswali swala tano zinampita kama vile waliopada pikipiki wanavyotupita tulivyokaahpa hana habari kabisa pengine mwisho wa kuswali swala ya alfajiri kwa jamaa ni wakati alipokuwa anatafta pesa baada ya kuzipata tena swala ya lfajili basi sasa mtu akikushinda kwenye maji wewe mshinde huku duniani fanya matendo mengi fanya imbale nyingi fanya zikari nyingi fanya tasbihi nyingi wasahaba walilalamika wakasema dhahaba duthuri hjr dhahaba duthuri bilujuri watu matajiri wameondoka na maliko yote waepeleka hatukubaki na chochote isi maskini kisha wakasema walakinahum yusalluna kama nusali lakini wao wanaswali kama tunavyoswali sisi wayasumuna kama anasumu na wanafunga kama tunavyofunga sisi wayatasadakuna biahla ma ndahm au kama ala salatu alahialawasala na wanatoa sadaka mapesa kwa vitu kwa utajiri waliokuwa nao wanatoa sadaka lakini sisi kwenye sadaka hapo tena hatu asababu akalalamik wakisema dahba ahlu uriuu watu matajiri wamekwenda na mali malikoyote nakumsakia mtume awambia kama wamewashinda basi itani kwenye akari fanyiahkari nyingi wallahi kuna ibada kua katika mlango wa dhikir ltukujiwa nioopata jini kimwana mtu apitanax a kupata lailahlaakupatad katika mlango wa ziki kama tunaojua mtumu salllahu alah wasallam anasema mwenye kusema a, a, a, a, tasbihi zilizokuwa bora zinazopendeza kwa mwenyezi mwenyezmgu subhanahu wataala akasema ni mtu kusema subhanallahi alhamdulilahiwalailaha illallah allahu akbar haya maneno mwenyezimungu anayapenda sana mwenye kusema maneno haya anapendwa na mwenyezimngu anawekwa hivi maneno haya okay, yapita ya aaitaunapea ni basi sema ayi maneno utamshini anaeendesha anendesha siju nini anaendesha siju nini pengine pengineataakaanaanyanazo anafikilia mali biashara hii hali halimbume kipindi cha magufuli mtokabaye fanyeni adhkari mkimaliza swala kaeni mkuta adhkari za asubuhi za jioni mtawashinda wale watu wakasikia na kumbe wale watajiri wakatiwa mtume na wao wakafanya kama walivyofanya wakarudi wakasema ya rasulllahi esini mevichuka wale nao waliweza kufanya kama tunavofanya sisi mtume wakasema dhalika fablullahi El-fadil ya allah fallah ta. kwa hiyo tajiri kwenye akili ni yule ambaye anafanya lemakubwa na anafanya na madodo kwa hiyo katika nango wakikani ndugu zangu kuna mambo mengi alaykuli hali wa islam lazima tuishi katika amani ili tuweze kuipata pepo aridhi yetu hii maisha yetu haya mafupi liwe ni shamba la kesho aghera sasa unapoanza kugombanisha watu watu wakakosa amani katika maisha yao matokeo yake hata rengo lile mpaka maisha anaisha mtu anakufa hajafanya lolote nugu zake katika imani sasa mwenyezimngu subhanahu wataala amezitaja sifa za wambea tunaoishi nao au sifa za watu wenye tabia ya kuhamisha maneno na kuyapeleka huku mwenyezimngu subhanahuwataala anasema katika suratlqalam kwanzia aya ya kumi mpaka ya kumi na tatu allah anasema wala tuti kula hallathin mahima haazi mshain binamim mannain lilhairi mutadin athim utulin bada dhalika zani aya hii wanachuoni wameiweka kuwa ni moja miongoni mwa sifa za watu wenye tabia ya kugumanisha watu allah anasema wala tuti kula halafin mahin usimtii kila anayekuja kwako akaapia lahwalahi bwna ikahlaikwahivi mahin halafu ana halifu wahad akiahidi anaenda tofauti hizi sifambili za kuai huyu anaapia anayapiapia sana wallahi wallahi wallahi ah, banu, sabibu, wallahi wallahlaaaallahian maneno ya, ya, ya kuzungumza dakika tano ataapia mara ishirini huyu mtu huyu mwangalie mara tatu kisha kasema mannain lilkhairi mutadin adhimu na miongoni mwa kazi yake nyingine kazi yake ni kusiwia ya Mu-tadimu na anafanya adi ana kisha anajulikana kwamba hakuna hera anayoifanyaadai bada dalikakisha ukiangalia katika kizazi chake unakuta ametoknatokana na, na, na, na, na, na zina subhanallah ukiangalia huyu mbea ukimchimba kutakuta imayee mwenyewe kazaliwa bila ndoa ilo lawanza jambo la pili ima mama yake au baba yake kuna wawili hawa ambao hawana ndoa katika mojawapo urani wezi kusema na haya hii ilishuka kwa mtu ambaye mwenye sifa kama hizi ndugu zangu katika imani sifa ya kwanza kasiru lhal mtu mbea anaapia sana na uislamu umetukataza tabia hii ya kuapiaapia sifa ya pili ndugu zangu la yahtarimu nafsahu huyu mtu haiheshimu nafsi yake yuko radhi nafsi yake iharibike kulikoni akose umbea wa kwenda mtu akampeleka kamwambia mwingine yuko radhi nafsi yake haiheshimu sifa nyingine ndugu zangu katika imani yuhibu lnasa bilqauli walishara kazi yake ni kuwatia aibu kuwatia dosari watu kwa mdomo wake na kwa yule yule pale mwenye nakakuashiria waona usiseme bwana shoga yule kukaza, yule yul subhanllahul mtu mtumua yule wana maneno yao wenyewe akipani s wanasemaje lakini subhanllah ni maneno machafu akipita ya, mwanamke kila mwanamke anayepita yule pale kwanza alipimwa juzi alipimaukonekana na ngoma yule yule yule yule ulkukadha an habari zote za mjini anazo yeye ukiona nakuambia hayo maneno ujue pia kuna ya yakwakndakuambia wengine haya ni majanga ndugu zangu katika imani na watu kwenye maskani wanayo a wale wanaokaa vijuweni wanayajua kabisa zaidi ya ukweli mara elfu kumi kila kufia tu yule kufi, yulewengine usiku majambazi hawa akipita mwanamke kavaa niabunana zzile mabwaibui zile zile, zile. wale wenyewe makahaba wale ukienda endapostasabl usiku utawakuta nakwambia kama vile anafanya nao biashara miongoni mwa sifa zake yeye kazi yake ni kuwatia aibu watu kwa ishara na kwa mdomo watu pia ndugu zangu katika imani miongoni mwa sifa zake yamshi baina nasi bima yufsidu kulubahum wa alaatihi kazi yake anahakikisha wale wanaopendana anahakikisha ule upendo wao kauvunja kwa namna moja au nyingine na wapo ndugu zangu taa hapendi watu wapendane eh, waishimiane waishi vizuri la atajitahidi mpaka ule upendo auvunje tu kisha ndugu zangu miongoni mwa sifa zake alfahishun adhimu lharaf ni mtu mchafu ndugu zangu hata swala tano sa zingine haswali akiipata nijumaa akiipata ni jumaa tu lakini ukiangalia katika sstem zake za ibada unakutwa ni mweupe kama sana haswali ndugu yangu akipata dhuhuri basi mpaka kesho anaweza akaipata magharibi basi yaani fanya kumpitia tu kama vile swala sio wajibu kwake ndugu zangu katika imana waad aada llahu subhanahu wataala na ameandaa mwenyezimngu mtukufu bikuli namamin kila mwenye kufanya kazi hizo biwailin shadidin wa adhabin alim makemeo makubwa na adhamuk هذا اليوم يلزمنا نتماجى ويل لكل همزه لمزه الذي جمع مالا وعدده يحسب ان ماله اخلد كلا لينبذن في الحطمه وما ادراك ما الحطمه نار, نار نار نار التي تطلع على الافئده mwenyezimngu amewaandaliwa adhamukali wale watu wote ambao wenye kufanya kazi za umbea pale alipoanza kuwaapia akasema wailun likuli humazatin lumaza moto wa wailu umeandaliwa kwa kila yoyote mwenye kuwakonyeza watu na kuwagombanisha watu abdullahi ibnu abbas anasema kutoka kwa abi malik lashari rdia llah anhu ani nabii sal llah alihi wasalama qall sje nisikuelezeni mtu ambaye ana shari kubwa kulikoni miongoni mwenu akasema alu bala ya rasulallah almashauna binamima watu wenye shari kubwa ni watu wenye kueneza umbea baina yawatkimona mtu huyo umkimbie kama ni kwenye taasisi yako kia ukikaa anauletea habaiajfanyakazi flaniwali hey, flanimwalimu tvingi anapotea akishauakanahauotaaaauekea nwenewea anza kumwwekea taa umwangalie na ukiweza umuondoe kwenye taasisi yao atakuja kukuletea fitna yule mfanyakazi kazi yule ili umfukuze abakiei na haya kwa wale wanaofanya kazi zi uwaalimu mashuleni fanya kwenye taasisi za serikali wanaofanya kazi sijui wapi hawa watu wapo ndugu zangu katika imani kisha hadithi nyingine asema annamamu sayuadhabu fi qabri mtu mwenye taria hiyo ataadhibiwa katika kaburi lake angalia ni hadithi ya abdullahi bni abbas radillah anhu mashuhuri sana mtume salllah alhi wasalam makaburi wali wa mawili awlalikuyapitia makaburi mawili yakawa yanaadhibiwa ndani yake wale waliolazwa ndani ya yale makaburi walikuwa anaadhibiwa mtume akasema haya makaburi mawili yanaadhibiwa lakini hawaadhibiwi kunao jambo kubwa katika macho ya watu lakini ni kubwa kwa allah subhanawataala asema kwanza kana la yastatiru min albawli alikuwa kikojoa akienda haja ndogo kojoa anaona yale maji kama maji ya kunywa tu yakidondoka kwenye nguo yake kawaida na hii ndio hali pia waislamu piawaislam tulinayss tndachooniakuta kama mtu ka, kaingia choni kapigwa viboko atoke atokeaa maana hata msiba ukitokea wamwambia mtu bwana mtuhaasinauza hudhusina mwanaume mzima unasema udhu huna waislam hii mikojo tulionayo milini yetu ni sababu za kuingia motoni mtume sal llahu aleh wasallam akasema waliolazwa katika haya makaburi mawili wanaadhibiwa mtu wa kwanza anaadhibiwa kwa sababu kana la yastatiru min albauli alikuwa hajistiri na mkojo wake Ye, yeye akihisi tu anafungua zipu lake akimaliza anakunguta anaingiza kwenye suruali anaondoka akiingia chooni maji hapo mengi lakini hata ale maji hana haja ya kutumia wengine wanasimama kwenye zile akisimama hatuchumai anasimama haja yake akiwa kiamesimama akimaliza anatkaza utakayeingia hapo ndio mtihani wale wanasafiri wanajua watu wakifika sehemu za vyo wanafanya kwa hiyo huyu alikuwa hajistini na mkojo na unaweza ukashangaa mtu akaswali miaka hamsini na akaingia motoni miaka hamsini amwona sofu ya kwanza lakini siku ya kiama haja akiwa motoni kwa nini kwa sababu alikuwa naswali nguo zake zikiwa na i miongoni masharti za kukubaliwa swala ni lazima nguo yako iwe safi ya ndani hasa hizi nguo zetu za ndani hizi bosa tunazozivaa au hizo makaptura hayo masuari kwa wanaume na kwa wanawake ni mtihani mkubwa ndugu zangu katika imani isipokuwa sheria imeweka kwa mwanamke fursa na heya tunazungumza kwa sababu ni katika fiqhi kwamba rutubatofarijil marati tahir ule unyenyevu ulioko kwa tupu ya mwanamke ni tahir ile haisabiki kuwa ni najisi kwa mwanamke lakini sio kwa wewe mwanaume tumeelewana sii kwa hiyo waislamu wengi watu wengi wakiingia vyooni hawatidhi haja inavyotakiwa na kama kwenye nguo zako kutaingia najisi kwa sababu ya uzembe wako hujue ni moja katika sababu za kuingia motoni waliyadzu billah hilo ni la kwanza jambo la pili wakana yamshi binnamima kabli lingine yule anayeyadhibiwa kazi yake mbea anatafuta aibu za watu anakwenda kuzisambaza kwa watu akikaa kwenye maskani akikosa maneno ya kuzungumza atatengeneza mpaka kisa cha uongo wameona yule pale yule kufanya hivi hivi akafanya akafanya hivi utamchafua aonekane kama kisi hii ni namima ndugu zangu na ndio maana watu wenye kufanya matatizo haya wameandaliwa moto wailu na ni katika asharu nnas ni watu wenye shari kubwa katika maisha yetu ya duniani tumwombe allah tabaraka wataala tukinge na watu hao توما بيجي سبحانه وتعالى أتوب إنيو زنيكُبِنَدَوْا إسلام توما بيجي زموجا تلصُورُ نَمَدَّابِ مَكُبَّا توما بِاللَّهِ تَبَارَكَ وَتَعَالَى أَتُكِنْجَ نَسَارِ زَوَفْكَ مَعَهُ أقول قولي هذا وأستغفر الله لي ولكم وعن المسلمين والمسلمات فاستغفروه إنه هو الغفور الرحيم وهو البر الكريم