ndugu zangu waislam tunapozungumzia necma basi nataka niwakumbushe min adham necma necmatulislam miongoni mwa necma kubwa ni kwamba sisi mwenyezi mwenyezimngu ametufanya kuwa ni waislam na miongoni mwa necma kubwa ni kwamba mwenyezi mwenyezimngu ametuletea mtume muhammadin sal llahu alaihi wasallam kuna necma gani kubwa zaidi ya hizi نعمة يكوجي ونمتومي محمد أم باي أمكواني موالي موات أنا توغوزا كاتيكا كل أمبالو نزوري نا أنا توزويا كاتيكا كيلا أم بالو نبايا نمونيزم ومتوم بيا هاي كاتيكا سورة آل عمران بعد أعوذ بالله من الشيطان الرجيم لقد من الله على المؤمنين إذ بعث فيهم رسولا من أنفسهم يطلو عليهم اياته ويزكيهم ويعلمهم الكتاب والحكمه وان كانوا من قبل لفي ضلال مبين سبحان الله لقد من الله على المؤمنين من يزمقوا عم احسان كبوه واسلام الحمد لله كلا جاء أشكرك واحسان أمبايو من يزمقوا عم يوفوني احسانهيني ابي اذ بعث فيهم رسولا من انفسهم الله سبحانه وتعالى وهو هروم اكون اتو توم أم انا تُكَمَانَ نسيسي سي ولا سي شيطان ولا سي ملائكه lau tungeletewa malaika kuwa ni mtume tungesema tutawezapi maneno ya malaika lakini allah amekuleteeni binadamu miongoni mwa nyinyi mtume muhammadin sali llahu alaihi wasallam ambaye ni mtukufu wa daraja yatlu alihi ayatih anawasomea aya zake wayzakihim na anawatakasa na mambo mbalimbali mbali ambayo ni machafu wa lkitaba walhikma na anawafundisha watu kitabu na hikma nyinginezo wa in kanuu minqablu la fi dhalalin mubin lau mtume hakuja watu wangelibakia katika upotevu kwa sababu zamani watu walikuwa katika upotevu ujahil ujinga na upumbavu na mambo yasiyokuwa ya maana lakini mtume muhammad amekuja akatuletea akatuletean tukawa sisi ni civilized people watu tuliostaarabika kulioko wale wanaodai kuwa wamestaarabika kwa hivyo necma hii kubwa ya kujiliwa na mtume muhammadin sal llah lihi wasallam na ndiyo imekuja hadithi ndugu zangu wa islam alladhi rawahu alimamu ahmad n alii bnu abi talib radia llah nhu وعن الصحابة جميعا أنا سيما سيدنا علي رضي الله عنه قال صلى الله عليه وسلم أما سيما متوم من يزمه رحمة نامان فيكي يي أعطيت لم يعط أحد من الأنبياء متوم يسمى ميم متوم وينو نم بوا مامبو أمبايو هكواهي كباوا يو يوتة كاتيكا متوم أمباو واليوبيتا akaanza kueleza miongoni mwa hayo mtume akasema wajuilat ummati khaira lumam miongoni mwa mambo aliyopawa mtume muhammad sali llah alaihi wasalam katika necma kubwa ni kwamba umma wake umefanywa kuwa ni miongoni mwa umma bora allahu akbar na maneno haya yanasadifiana au yanakwenda sambamba na neno lake allah subhanahu wataala aliposema baada audhu billah min alshitani alrajim kuntum khaira umma nyinyi waislamu mumekuwa ni umma bora ukhrijat lilnasi iliyotolewa iliyochaguliwa iliyochujwa katika umma nyingi zilizopita katika ulimwengu huu umma bora kitu gani kimetufanya sisi tukawa ni umma bora sikiliza maneno ya allah akasema kwanza tamuruna bilmarufi nyinyi waislamu mumekuwa mstari wa mbele katika kuamrisha yale ambayo mwenyezi mungu anayapenda miongoni mwa mambo mema watanhauna ani lmunkari sifa ya pili kuwa sisi tumekuwa ni umma bora ni watu ambao tunakataza mambo ambayo ni mabaya na sifa ya tatu kubwa ambayo ni ya kiimani wa tuminuna billah nyinyi mmekuwa ni wenye kumwamini mwenyezi mungu subhanahu wa taala katika umma zote zilizopita sisi tumepata sifa adhim ndugu zangu wa islam suali linakuja mbona tunataka kuzikataa na kuzikanusha nema miongoni mwa nema kama hii kubwa ambayo mwenyezi mwenyezimgu subhanahu wataala ya kuwa sisi ni umma bora vipi tunaonyesha ishara kuwa tunakataa ni kwa sababu kuwa sisi badhi yetu tumekuwa ni wenye kunyamazia masia yanayotendeka katika jamii ni masia mangapi yanayotendeka katika jamii tuanze ndani ya majumba yetu tuje katika mtaa wetu tuje katika miji yetu ni mangapi ambayo yanafanyika na watu wameshindwa hata kufungua midomo yao kuzungumzia yale maasia ambayo yanayoendelea sikilizeni ndugu zangu waislam tusiwe ni wenye kukufuru necma kama hii ambayo mwenyezimngu subhanahu wa taala ametupa wala sisi hatukuchagua tuwe ni umma bora lakini mwenyezimngu ndiyo aliyotufanya kuwa ni umma bora wala sisi hatukuchagua tuwe miongoni mwa wafuasi wa mtume muhammad bali mwenyezi mwenyezimngu ndiye aliyetuchagua sisi sasa sikiliza maneno ya mtume muhammadin sali llah lihi wasallam katika hadithi nyingine ambayo ameipokea alimamu ahmad rahimahu llah kutoka kwa ummu salama zauju nabiyi sal llah lihi wasalam imam ahmd anapokea maneno mashuhuri kutoka kwa mama wa waislam umu salama radhi za mwenyezimngu zimwendee yeye pamoja na masahaba wote kwa jumla qalat anasema samitu rasul llahi salllah laihi wasalm yaqul asema mama umu salama nimemsikia mtume wa mwenyezimgu rehma na amani zimfikie yeye akisema anasema nini إذا ظهرت المعاصي في أمتي عمهم الله بغضب من عنده سبحان الله ماما أم سلمة أنا مسكي تومي أنا سيما يقوم ببيندي يتكابو ذهيري نكوى مينجي معصية كتك أمتي وانغو بس هواء أمباوني أمتي وانغو وترجيه حسيرة na ghadhabu za mwenyezi mwenyezimgu subhanahu wa taala ambazo zitawaenea wote waliyoko katika mgongo wa ardhi hii eh, maneno haya yakamshutua mama ummu salama faqultu ya rasul llah akasema ewe mtume wa mwenyezi mwenyezimgu ama fihim unasu salihun sikana kwamba ewe mtume wa mwenyezimgu ndani ya hawa watu watakaoenezewa na adhabu ya mwenyezi mungu si wako watu ambao ni wema watu ambao ni wazuri qala bala mtume waambia kwani wapo qalat kisha mama umu salama akasema fakaifa yasnau ulaika basi hawa watu wema watakuwa na gani mpaka wafikiwe na adhabu ambayo imesababishwa na watu wengine مطمئه محمد صلى الله عليه وسلم كممبيع يصيبهم ما اصاب الناس ياتوى قتا في ليل ياتوى قتا هو ثم يصيرون الى مغفره من الله ورضوان كيشا من يزمه اطاوى سماها ايماني زاو نيالي وليوكوكياتيندا قمممممنا راضي زاكي انتبه ايها المسلمون تزيدوكا لجوزان وإسلام توصيتك كفور نعمة يا الله سبحانه وتعالى نعمة يا وإسلام. necma ya kujiliwa na mtume muhammadin sal llah laihi wasalam necma ya kuwa umma bora tusikufuru necma hii tukawa kama watu wa miji ambao mwenyezi mwenyezimngu anasema ya kwamba wadharaba llahu mathalan mwenyezimngu anakupigieni nyinyi mfano mfano wa nini wa qarya wa mji au nchi ambayo kanat aminatn mutmainatn walikuwa wanaishi kwa amani na utulivu yatiha rizquha raghdan min kuli makan wanapata rizki wase kutoka katika kila sehemu fakafarat bianumllah wakakufuru necma ya mwenyezimngu subhanahu wataala faadhakaha llah mwenyezimngu akawavisha wao libasa aljui walhaufi bima kanu yasnacun tusije tukafikia kama hao amani ndugu zangu waislam inakuja katika kutii mambo ya mwenyezimngu subhanahu wa taala namalizi ya khutba hii kwa kuwambia idha asia llaha anapoasiwa mungu subhanahu wa taala na tunayejua yapi ni maasia justice inapokosekana uadilifu unapokosekana ushirikina unapokisiri chuki zisizokwisha katika nyoyo zetu zikibakia pale, pale watu wakijiingiza katika ufisadi watu wakijiingiza katika uzinifu na ulevi huko ni kumuasi mwenyezimngu subhanahu wa taala sasa wanasema wanachuoni idha usia llaha pindi anapoasiwa mwenyezi mungu subhanahu wa taala tahduthu mafasidun cadhima kutatuka au yatatokea maharibifu au uharibifu ulio mkubwa kabisa uharibifu gani ambao utatokea baada ya sisi kuacha kuzingatia mambo ambayo mwenyezimngu subhanahu wa taala ametukataza fukdanu lamani kwanza kabisa ni kukosekana kwa amani maadamu nyinyi hamutaki ya mwenyezi mungu basi amani itakosekana mwenyezi mungu amewaamrisha nyinyi mfanyiani uadilifu mwenyezi mungu amewaamrisheni nyinyi kutomshirikisha mwenyezi mungu amekuamrisheni nyinyi waislam kutoleta ukabila huyu kabila fulani huyu kabila fulani sasa munapokuja katika mambo hayo basi amani inakosekana lakini tukiyaweka pembeni mambo haya amani itapatikana fukdanu lamani hili ni jambo la kwanza pili adamu listiqrari waalitminan yatakapokosekana haya akaasiwa mwenyezi mwenyezimgu basi kutakosekana amani na utulivu adamu riski yatakapokosekana haya vile vile itakosekana itakosekanariski ndugu zangu wa islam na mwisho wake hali itabadilika itakuwa vipi tutasema taghyiru lahwali min alamni ila lkhauf hali imebadilika kutoka katika amani kwenda katika khoufu wa min ariski ila ljo na watu wametoka katika riski iliyowase tunakwenda katika njaa kwa hivyo lazima tushikane na maamrisho ya allah subhanahu wataala mwisho iwapo hatutoshikamana na hayo tutarajie kubwa ambalo ni baya sana damaru liliktisad ni kuanguka na kuharibika iktisadi au uchumi tunajua uchumi ndio uti wa mgongo wa nchi tukitaka tukatae na ikiwa hatuamini tuwafuate wale ambao wako katika nyanja za biashara tuwaulize sasa vipi system ya export na import hali yake iko juu au iko chini kila mmoja anakhofu kwamba amani huenda ikakosekana investors amani inapokosekana watakimbia katika nchi wewe na mimi tutafanya kazi gani kwa hivyo cha msingi ndugu zangu wa islam ni lazima tuzingatie amri ya mwenyezimngu subhanahu wa taala iwapo hatutozingatia basi tujue ya kwamba mengi yatatupata na kwa nini yatupate ni kwamba mwenyezi mwenyezimngu subhanahu wa taala lam yaku mughayiran nicmatan ancamaha ala qaumin mwenyezimngu habadilishi necma ambazo alizowanecmesha watu wake hatta yughayiruu ma bianfusihim mpaka wao wabadilishe yale yaliyo katika nafsi zao wakafuata mabaya lakini mwenyezimngu necma zake ni nyingi kabisa ya ayuha ldhina amanu enyi muloamini atiu llah wa atiu rasul mtiini mwenyezimngu na mtume wake wala ttwallau nhu wala musijitenge naye musijiepushe na mtume wa antum tasmaun hali ya kuwa nyinyi mmejaaliwa na masikio munasikiliza wala takunu kaladhina wala nyinyi waumini musiwe kama wale ambao qaluu wanasema walisema na watasema ya kwamba samina tumesikia wa hum la yasmaun na hali watu wawasikii kisha mwenyezi mwenyezimngu akamalizia akatuambia na kutuonya inna shar dawabi inda allah hakika vinyama viovu watu waliowaovu katika ulimwengu huu ndugu zangu wa islam summumbukmu ni wale ambao mwenyezi mungu amewapa masikizi na, na, na, na, na masikio Laki, masikio pamoja na, na, na macho lakini hawaoni suubukmu watu hawasikii wala hawaoni tusiwe kama hao tukiwa hivi tutakuwa miongoni mwa wanyama wa ovu kabisa au binadamu wa ovu kwa hivyo ndugu zangu wa islam tunapozungumzia amani kwa jumla kwa mujibu wa sheria tusipuuze kabisa أمان إني كنت مهيمتك وأجلي الله تدعي عليه أتوب كل خير من شيت إلا أن بال نزوره من الذين يستمعون القول فيتبعون أحسنه بارك الله لي ولكم في العظيم ونفعني وإياكم بالآيات والذكر الحكيم أقول قولي هذا وأستغفر الله لي ولكم ولسائر المسلمين والمسلمات فاستغفروه إنه هو الغفور الرحيم وهو البر الكريم