kwa maana kwamba mambo haya yanaojitokeza yana asbabu moja katika sababu hizo ni ukosefu wa elimu sahihi elimu sahihi ya dini pingine ukasoma wewe ulimwengu wako na elimu ya mazingira ukawa mtaalamu mzuri sana lakini ukiwa umefeli katika elimu ya dini katika mfumo ulio sahihi na manhaji iliyosalimika basi pengine ukachotwa na wimbi hili ukaingia mahali ambapo sipo kwa hiyo elimu sahihi kuufahamu uislamu sahihi ndio njia sahihi ya kumkwamua mwislamu mu na, na upotofu wa aina yoyote unaweza kujitokeza kwa jina la dini maana sasa hivi inatumika dini katika kupotosha mambo kujenga misimamo misimamo potofu ambayo watu wanayoona kwamba ndio misimamo sahihi kwa hiyo tunasema kwamba ili waislamu na ulimwengu upate kuwa na amani ni lazima waislamu wajifunze dini sahihi na hasa hasa katika wakati huu ambapo njia za taaluma zimekuwa nyingi leo unaweza hata usihudhurie darasa wala usiende msikitini wala usiende madrasa lakini fikira hizi zikakuingia kwa sababu ya hii mitandao simu ya mkononi smatphone tayari wewe una, una, una, una jb zako uko nazo na bando yako huko nayo unaweza ukagugwa pale ukasoma kitu chochote kinachoenezwa ulimwenguni afkar hata kama uko chumbani au ukochooni ukajua wewe ukajifunza vitu fulani ukawasikiliza watu fulani kwa njia hizo sasa ukitumia njia hiyo ikiwa upotofu unaweza kuingia kwa njia kama hizo bila shaka unahitaji elimu sahihi ya kuweza kupambana lazima ile ni virus k lazima uwe na antiviras ya kufuta ile kama huna basi hujue utaangamia leo pengine labda dole no, na vitu vingine aweza kupambana na fikira hizi kwa nguvu nguvu hazitasaidia kwa wakati wote na nyakati zote haitasaidia lazima ipatikane njia mfumo wa kufuta haya kifikira na hakuna njia nyingine zaidi ya watu kusomeshwa dini sahihi leo unaweza ukafunfunga chuo kile funga madrasa ile ondokeni pale bado huja tibu tatizo kwenye robo au kwenye heluthi ya tatizo matatizo bado yataendelea kuwepo bali unazalisha watu katika hali ya usugu kwa tuasema kwamba sisi waalimu wa dini sisi tunaosimamia madaris na maraki za kidini tuna nafasi kubwa na mchango mkubwa wakuweza kupambana izhaf autoa afunz sahih ya u sutoa afunzo sahihi ya urn kuumathilisha uislau sahihi ni upi na tukifanya hivyo ilaitafanikiwa na mafanikio hayo yanaonekana ahari zake leo likuwa vijana wengi katika vyuo na sehemu mbalimbali wameathirika na fikra hizi lakini wailalhamd kwa watu kutowajuhudi na kupambana mambo hayo allah allakaa taufii ndani yake watu wengi wamerudi kuacha misimamo hiyo na msimamo mingi ya inaonyesha kwamba jambo hili la kubainisha lina atha walaukaiihata ma hata kama watachukia wenye kuchukia. hata kama wataogopa wenye kuogopa sisi tushaona kwamba hili ni jukumu letu basi ni lazima tupambane kwahio vijana ambao wamejisabilia dini allabalkatika mfumo ulio sahihi wasirudi nyuma wala wasikate tamaa wajaribu watoe kila kitu chao na uwezo wao katia kuisoma dini ili kuinusuru dini hii dhidi ya hawa watu ambao wanania kuangamiza uisla wamevaa vazi la uisla wanazungumza lugha yauislam lengo lao wanata kuangamiza ilawakiwawajua au hawajui jambo la kwanza ambao tunaweza likatusaidia katika jitamaawetu ni kusoma dini نهايه نتوما صلى الله عليه وسلم فيها ميزه بل اليوم يدين ميراث النبوه ميراث الانبياء نتوما صلى الله عليه واله وسلم ولكن بها كحديث صحيح العلماء ورثه الانبياء معلماء مع نواريثي ومتومة وان الانبياء لم يورثوا دينارا ولا درهما ميتومي هاوكوا شوات ديناري ولا درهم ميراثي يا ميتومي هاوكو hawakugawa vilemba viwanja na mashamba hawakugawa pesa mirathi ya mitume ni ilmu atakaerithi mirathi hii ya ilmu basi amejichukulia donge nono tusirudi nyuma tusimameni katika kuisoma dini yetu tueneze mafunzo sahihi katika, katika dini yetu tuwalinganie wasiokuwa waislamu waukubali ukubali uislamu wa kwa huja na dalili tuwafundishe wasiojua katika waislamu tuwatoe watu wenye maadili mabovu tuwarudishe katika maadili sahihi ya uislam uislamu utapata nguvu kwa hilo na si kwa njia nyingine yoyote halikadhalika katika vitu vya kuzingatia ambavyo itatusaidia sisi katika mjtamaa wetu na safari yetu hii ya uenezaji wa dini na safari yetu ya kupambana na maovu katika mjitamaa ni lazima wazazi wakike na wakiume wachukue nafasi yao ya kuwalea watoto wao watoto ambao hawapati maelezi ya wazazi wao wana hatari kubwa ya kukumbwa na wimbi hili la fikira chafu na maadili potofu ukitazama historia ya majambazi sugu historia ya watu waovu katika jamii utakuta ni watu waliokosa malezi sahihi ya wazazi wao ima kwa kuwa wazazi wao waliondoka wakafariki dunia wakiwa wao wadogo au wazazi wao wako hai lakini wakobizi na mambo yao ya kidunia hawajaliwatoto wao au wanawajali lakini katika mambo ambayo si ya kumtengeneza mtotomtoto mtoto, mtoto, anahitaji katika uislamu mtoto anahitaji malezi na ndio maana mtume saa wa aka, akaeleza wazi u rai wau masulu an raiyatih aatiaai wakulu rain masulun an raiyateh nyote nyinyi ni wasimamizi ni wachungaji na kila mmoja ataulizwa kuhusu uchungaji wake na usimamizi wake allah tabaraka wataala amekupa watoto watotoe eh. ulikuwa walilia watoto sasa unao je watoto wako unawasimamia katika malezi sahihi ya dini awaona kwamba malezi ni kumdulia nguo za sikukuu nguo nzuri za kuvaa ukampa chakula akalala mahali pazuri ukamsomesha shule za ghali ukawa unamlipia unampa nauli unampa matumizi unampeleka mashule mazuri mazuri yaa u ukaona kwamba hapa sasanamtimizia mtoto wangu je katika upande wa ro unamwandaa vipi mwanao mtoto wako anajua akisoma kitabu cha allah mtoto wako anazijua hadithi za mtume salllahu alhiwasalam anajua kuswali anajua taratibu za dini hilo swali jiulize alafu litafutia jibu kabisa kwa sababu utakwenda kuulizwa mbele ya allah tabaraka wataala kuhusu watoto wako wote mmoja baada ya mwingine huyu ilikuwaja mtolee maelezo mbele ya allah tabaraka wa taala sasa tusijetukawa tu tuaona kwamba ni mambo mepesi mepesi tukaishi sisi tukajiona ni sisi tu tukawa ubinafsi wa nafsi zetu hatuwatazami watoto wetu katika maelezi ya dini au tuna shaka ولكن يقولون ان يكون هناك اشياء يكون هناك اشياء أَوْ هناك اشياء يكون هناك اشياء يكون هناك اشياء يكون هناك اشياء يكون هناك اشياء يكون هناك اشياء يكون هناك اشياء يكون هناك اشياء mbona hawa watoto wenu hamuwapi malezi ya dini kama wewe huwezi kumsomesha quran kutoka mwanzo mpaka mwisho hakuna magari za kuwasomesha watoto wako mbona umpeleki kusoma mtoto wako ah, huyu bwana mi naompeleki lakini naona hatakataki yeye mwenyewe hataki, ye mwenye, hataki, ye mwenye hataki. kweli mtoto wako ana maamuzi binafsi kuna baadhi ya vitu akivchuka maamuzi binafsi utakubali huwezi kukubali leo mtoto anaweza kuacha madrasa asiende chuoni kusoma dini mzazi asichukulie hatua yoyote kuna, ah, hataki mwenyewe lakini upande huo mathalan aache kwenda shule mzazi atakwenda mbio aakikisha ah, kwa nini ameacha ndio pale tukasema inaonekana twamili upande mmoja tuna mapenzi ya upande mmoja zaidi kuliko mapenzi ya dini kwa sababu tuna shaka kwa hiyo tunawanyima watoto wetu nafasi ya kuweza kujifunza dini yao kwa sababu ya uroho wetu wa dunia tunatakiwa tuwasimamie watoto wetu kimalezi watoto wako wakishakuwa na, na uwezo wa kufahamu wape na saha waite waambie waelekezi kwa vitendo kuwa mfano bora shirikiana wewe na mke wako katika kuwalia watoto wenu mwape mafunzo sahihi ya dini waepusheni na marafiki wa ovu juu rafiki wa mtoto wako ni nani أنا كان أنا كصباح المرء على... على المرء على دين خليله. أنتم صلى الله عليه وسلم أنا سما أنتم سكوزوتي ويكون يتابع رفيقياتي. فلينظر أحدكم من يخالله. بسنا تزامن مويرين من أين ينفع يرفيقي. أنتم توا كموت أوفينا زاكاميتان. أنا رزق كوتانا ويكون يتابع يمبالي مبالي أوفي. أكاد أكون موظف كبير في المجتمع. وكاسكية فني أخلاقنا مام بو أمباليو. wewe huwezi kuaanya eh, dini anangu atawezaj kufanya hayoanaiwatoto wao atakenda kuulizabela allaaat aaaangaliwatoto wa ao waangalie majumba yao wasimamie watoto wao wasimamie mambo yanaowahusu katika majumba yao nafasi ya mwanamke katika nyumba ni kubwa zaidi ainie imepotea nafasi hii ya mwanamke kwa sababu yaito wakimagharibi akamba wanawake Eh, na wanaume ni sawa ni kweli hawa ni binadamu na hawa ni binadamu lakini huyu ni mwanamme na huyu ni mwanamke hakuna kwamba kuna haki kubwa zaidi katika kuishi baina ya mume namke wamba mwanaume ana haki ya kuishi zaidi kuliko mwanamke la lakini uislamu umepanga taratibu basi huwa mwemoja mambo mawili mnapokuwa sasa mnashindana katika kutafuta maisha mama ametoka amekwenda huko wewe kaa nyumbani osha vyombo fua nguo za mikojo za watoto visha watoto nepi nonyesha mtoto akilia mmembeleze kila kitu anachofanya mwanamke fanya ili li nafasi pasiwe na gep pasiwe na uwazi lakini mtoto kumwacha nyumbani na namfanyakazi ambaye hujuya ametoka mazingira gani amelelewa katika malezi gani kwamba huyu ndio akulelee mtoto wako mpaka amefika darasa la ngapi huko unamdhulumu mtoto wako mtoto atoka asubuhi ana miaka mitatu anapelekwa katika sehemu za kulelewa anakwenda kubembea kule anakwenda kurukaruka na kunywauji anarudi nyumbani nani anamfanyisha hivyo hujui wewe mwenyewe umetoka na makabrasha yako baba ametoka na makabrasha yako mnaingia asubuhi mnatoka mwazimataa mkija usiku mwa mwawashataa watu wakutana kila mmoja uko hoi yule anakenda kuingia kule kulala na naakwenda kulala hakuna wakati wa kuweza kukaa na kkuzungumza na watoto wenu mfumo huu ni mfumo ovyo ambao inajenga ina, ina, ina katika mjitama na kuzalisha katika mjitama watu wenye maadili mabovu kabisa ambao baadaye watakuwa hawajui thamani ya baba na mama na haya ndio mambo yaliowakumba watu uko tunaowaiga sisi tukitaka tufuate mifumo na maadili ya dini yetu basi ni lazima nyumbani kuwe na mtu wa kuwasimamia watoto kwa masaa yote wakinamama nafasi yenu hiyo mnaweza mkatoka mkafanya shughuli zenu mama anaweza akawa daktari anaweza akawa mwalimu anaweza akawa mkulima anaweza akawa mfanyabiashara lakini ujue nafasi ya kwanza wewe ni kumlea mwanao nyumbani iltoka ntoke akitoka mume watoka mkirudi marudi sawa mtoto ko nyumbanit amekaaa gengea watotowenzake au o katia vituo vya kualea waoto hujui mtu huy anamlea ko vipi ni mtu mwenye fikra sampligani wajipelekea tuwewe kwa sabauapuna unafuuaktooafa mtotowako alewa vp ayi atia mambo mabovu kaisa nye kujenga jtama nausia tena kwa ma katika mambo muhimu kabisa ya, ku, ya kuondosha hili vurugu la machokoraa katika mojitama ni lazima tuwalee watoto wetu malezi ya sawasawa tupambane na fikira zozote chafu zinazokuja kwa hoja la dalili katika kuwaelekeza watoto wetu katika njia ya sawasawa kwa hiyo taaluma elimu na malezi sahihi kuna mengi ya kuyazungumza zungu, ndugu waislam lakini haya li liliyazungumza leo katika khutba hii na ujumbe huu yatatosha isipokuwa nawakumbusha kwamba leo ni siku ya idi mtume sal lla la wli wsalama ametutaka sisi katika siku ya leo tufurahike tule tunywe lakini kwa mipaka ile ya dini wakuluu wa washrabuu wala tusrifuu inahu la yuhibu lmusrifin kuleni na kunyweni na wala msifanye israfu kwa sababu eye alla tabral hawapendi wenye kufanya israfu hilitulizingatie kadhaika tunatakiwa tuvae mavazi mazuri kwa nema hiiya allah tabarwatal aliyotupa na haya pia tunatakiwa tufahamu kwamba tusitoke nje ya mipaka watoto wetu tuwazoeshe kuvaa mavazi ya sawasawa si watoto wakike wavaishe viguo vifupi nguo ambazo haziwe katika maajili mtoto wa kiume waka kunyolewaakanyolewa ovyoovyo kwa sababu ni sikukuu la wala katika uislamu sherehe zetu hazina ngoma kwamba kuna miziki watu kwenda maklabu na kufanya fujo na kunywa mapombe na ikhtilaf hakuna hili sherehe yetu sisi katika idi hii wanawake watashereheka kwa kupiga madufu katika majumba yao wataimba pamoja na watoto watacheza ndani ya sitara yao na wanaume kama kuna michezo mingineyo ya, ya kuruka na kufanya hivi na vile kushereheka kuonyesha kwamba tumefurahi leo yakiambatana na kula na kunywa waoaio aaa otaaueke isiweama asaa e tukaanza tuka, kufanya itu amba ahaikubaiki haf, katika isa ish aaauija saau aya ni mambo ya ijana asaa aya ma yataaha ija hapa nia nabeleyaalla abaatalahi nani ajabu kabisa kwa wazazi wakawaacha banati zao na watoto wao wakiume wakatamgamana wakaingia kwenye magari wakenda wakafanya fuska uoatia fuuza baha lakini kutuharibia sikukuu zetu za kiislam akuleta mambo yasiyofaa kusema usmaukweli uu ikuitaftia lana يا تكونا سيبو، بس مسيريس بكونا نفسي زين. نكوم على الله تبارك وتعالى، نفانيو ولوي ألو. هيني سيكو الله تبارك وتعالى، ولتكملوا العدة، ولتكبروا الله على ما هداكم، ولعلكم تشكرون. إلى مكاملشا يسابو، يسابو يا صوم، مكاملشا. بكونا موزي، أما وسيسي، كون سي مويت، نبقى تعرف ما هل بقوتي، قالوا لي موزي ومان داما سيسي كازي. أوكم كم ليش أسيبوا ثلاثين؟ نمُكَبِّرِ الله تبارك وتعالى يعني كيف كسيبكم يا ليه مكبري الله الله أكبر الله أكبر لا إله إلا الله الله أكبر الله أكبر ولله الحمد تكبيره يجزي نيشيها با بعدها ميم يكون لك حبا بعدها يكون خطيبك شبانك على مِنْبَر شمل إذا تكبيره يجزي عند ليت هنا كلا تفوت يا نقول لا نقوله تشكرون هو عندك من الله تبارك وتعالى هم في وجه النصائح والميشل يقول نسيلكيس أكوفيانا وقى الإسلام وجد يحشر المخالفات محرمات ربنا تقبل منا إنك أنت السميع والعليم وتب علينا إنك أنت التواب الرحيم ربنا اغفر لنا ذنوبنا وحبنا وخطايانا اللهم تقبل منا صالح الأعمال اللهم تقبل منا صلاتنا وصيامنا وقيامنا وركوعنا وسجودنا وتوبتنا يا إله الأولين والآخرين ربنا هب لنا من أزواجنا وذرياتنا قرة أعين واجعلنا للمتقين إماما ربنا إنا ظلمنا أنفسنا فإن لم تغفر لنا وترحمنا لنكونن من الخاسرين سبحانك اللهم وبحمدك وأشهد أن لا إله إلا أنت أستغفرك وأتوب إليك تقبل الله منا ومنكم