الرحيم السلام عليكم ورحمة الله وبركاته الحمد لله الذي بنعمته تتم الصالحات والصلاة والسلام على الهادي إلى الخيرات سيدنا ونبينا محمد صلى الله عليه وسلم وعلى آله وأصحابه أولي المجد والكرامات تنشكر الله سبحانه وتعالى عن بايك توزيشا كويزا كتكليزا إبادهية صومو na tunawaombea kheri na baraka na dua wote ambao waliotufutulisha na tunamwomba mungu apokee soumu zetu na awasamehe wazazi wetu na sisi na wale ambao wameshatangulia mbele za haki allah wasamehe madhambi yae na waingize peponi kisha tunamshukuru allah subhanahu wataala ambaye katupa fursa mpaka sasa hivi tuko wazima wa afya wa wabukheri kabisa hii ni neema kubwa ambayo allah subhanahu wataala ametupa tunamwomba mwenyezmungu subhanau wataala tujalie tuwe ni miongoni mwa waja wake waliokuwa wema tukiwa tunaendelea na darasa letu linalozungumzia swala limekuwa ni ndefu lakini natarajia tarajia leo inshaallah tuimalize ili tuingie kuzungumzia masala yanayozungumzia soumu na kumi la mwisho likiingia tutakuwa tukizungumzia masala yanayozungumzia lailatulqadir kwa hiyo nadhani mpaka paka apa, watu watuu wamefaidika kuhusiana na maswala mazima ya swala na ni ubora na ni heri mtu akawa ameisoma swala na mpaka akaijua lkisaaakijama nasali hivasali hivi inakua hivi, ni heri si kwamba watu hawajui isipokuwa ni kukumbushana na kuelimishana na pale ambapo pengine palikua pana mashimo nafukia ona lakini pia napendekeza na na kwamba wale ambao wenye, wenye, wenye, wenye nafasi na wenye tv kama hizi kuna kipindi pia cha chahehehasini kinachozungumzia swala na udhu hatujui ni wakati gani isipokuwa ni kipindi pia ni kizuri unajiongezea yale na ma, allah, allah afanye wepesi leo mwenyezi mungu akipenda tutazungumzia vitu vinavyobatilisha swala ni mambo gani ambayo mwislamu akiyafanya swala yake inabatilika sawa jamani wakati huu tunavyozungumza hivi waa, asante sana sanaa nilisahau kumshukuru aliniwekea maji pia wote asante <laughs> yote tulzuumza tulizungumza mwanzo kabisa hukum ya mtu mtseswali tukazungumza sharti za swala tukazungumza nguzo za swala tukazungumza wajibatu swalati leo mwenyezimungu akipenda jambo la tano tutazungumzia mambo yanayobatilisha swala mubtilatu mptilatuswalati ni vitu gani ukivifanya kama una swali sa inakuwa ina imebatilika imeharibika ikiharibika yani, unaanza tena kuharibika hamna ana kusuudsda ya kusahau wala kufanya chochote bali ile ina swala inakuwa imeharibika basi unaanza tena kuswali isipokuwa tu hautawadhi labda kama imeharibika kwa kutengukwa kutengu na udhu lakini kama udhu haujaharibika unaanza mwanzo tena takibiraharam haya ndio mambo ambayo ni muhimu tutazungumzia leo insha allah tukiingia moja kwa moja katika darasa kulingana na wakati jambo la kwanza miongoni mwa mambo ambayo yanayobatilisha swala alkalamu amdan ni mtu kuzungumza kwa makusudi alkalamu hapa maneno yanayozungumzwa hapa ni maneno ambayo hayako katika system ya swala mathalan mtu anaposoma ndani ya swala anakuwa amezungumza mtu anaposoma sura mbali na surat lfatiha mathalan anakuwa amezungumza mtu anaposema subhana rabbi lala au subhana rabbi aladhim anakuwa amezungumza kwenye swala lakini kuna maneno ambayo hayamo katika swala wala hayakupokelewa katika swala sawa jamani kwa hiyo mtu anapo anapotamka maneno hayo moja kwa moja swala yake inakuwa imebatilika nakumbuka zamani ilikuwa tukienda msikitini kuswali basi i leo kiswali hivi mtu anakuja nakwambia namwenzako tayar shaigia kwenye swala sogea sogea sawa basi nakumbuka zamani pia tulikuwa t wazee wetu walikuwa walikakiswali mtu anaswari akiona zile radi zinapiga anatoka nje anatembea anakuja anatembenkujanawambilebak amesema leo kuna mawingu leo mvua itajesha <laughs> mawinguleomtajesha n e, swala zasliwa kwingi hiyo wengi walikuwa anafanya hivyo na mtu anaweza kuhisi kwamba labda pengine ili neno nidogo aliathiri na nini lakini subhanallah mtu unapokuwa unaswali ukatamka au ukasema ukaseman ukasema basi ile swala yako inakuwa imeharibika kwahiyo alkalamu amdan ni kusema maneno <coughs> kwa makusudi ni yapi maneno ambayo sio kwa makusudi inatokea mtu anaswali akasema maneno ambayo sio kwa makusudi ni pale ambapo mtu anapokuja alafu kawa anakuita mathalan alafu huo unaswali kwayo natakiwa useme au mtu anagonga mlango natakiw useme subhanallah kama ni mwanaume kama ni mwanamke usemi subhanallah isipokuwa unapiga hapa hivi kama ni msomi anaelewa ni faqih. ana- atajua kwamba kinacho huyu mtu anaswali na kama sio msomi ndio ile ya kugonga milango maaelfu kumi anagonga na nagonga mwinginea basi basishska subhanlla basi maneno ambayo yanaweza kuzungumzwa ambayo sio kwa makusudi ni pale mtu anapogonga mlango au akakuita jina lako na uko karibu kwa naswali waio natakiwauseme subhanllah kwa sauti sio kwa sauti kubwa kumsikilizisha tu yule ambaye yuko pale ili ajue kwamba ambae lakini mfano kama unaswali chumbani mume wako kaja sawa na ule mlango umefungwa kwa hiyo unaweza ukasogea kidogo ukafungua mlango ukarudi ukaswali usiongee chochote usiitike salamu wala usifanye chochote wafungua mlango tu basi sawa jamani hizo zinaitwa ni haraka tutazizungumza basi taratibu za kugunga mlango jamani ni watu wengi hawajui unagunga mlango mara tatu mtumessallama anasema alistidhanu thalatha mtu kuomba ithin ya kuingia au kufunguliwa mlango au geti ni marahizi mara tatu fa in udhina lak kama uta, utapewa ruhusa ya kuingia ndani na kama hukupewa wa illa fala kama hukupewa rudi uje tena baadaye hata kama ni Aa, uko geti angu, Aa, kama we hapa kama wee unakaa hapa ta... kaja mgeni ndio agonge nje kule na uzuri ni vile geti lenyewe lilivyo na nini na ni mchanganyiko wa watu lakini kengele pale mtu akija sio agonge geti anapiga ile kengele kengele hapa au, hapo sehemu ambapo kuna watu wengi au chini kule sehemu ambapo ile kengele kwamba kuna le kengeltaayawanza maa yapili mara ya ya ya kwanza mara apiri, mara pili tatu hakuna mtu aliyekuja sio kwamba ni wachoyo au siju anakuchukia taratibu kwamba weo hakuna aliyekuja basi basiatakiwa uondoke basi uende hata uzunguke ukae msikitini a uende wapi angalau baadae tena uje tena ukikaapo hapo hapo sawa lakini baadaye ndio ugonge tena lakini uruhusiwi kuzidisha zaidi ya mara tatu lakini kuna mtu anakuja nagonga ni ugomvi yaani mpaka mlangu unawasikia kabisa unataka kuvunjika paka najiuliza huyu mtu ni kwa nini anafanya yani kwamba ana haki ana shea na nyumba yenu aje lazima au vipi unapokuja kugonga sio hapo sawa jamani kwa hiyo taratibu ziko hivyo hasa mtu napokua na swali kwa hiyo kizungumza jamani makusudi ukizungumza makusudi ukiwa katika swala swala yako ni b imeharibika ni nini staki sawa kuna mwingine na mathalan kwenye swafu kama mna msikitini sasa kumebakia kuna sehemu ambayo yani, mtu anatakiwa pajazwe pale kwah namvuta kanzu au unamwonyesha mu, una ishara ili aja ile sehemu kwa sababu kawaida katikati ya swala, katikati ya ya swala swafu nafasi nafasi zinatakiwa ziwe mwisho wa swafu huko huko ili watu wajazie wish mkianza hapa swafu inajaa hi mpaka mwisho sasa unaweza kumwambia hivi stistaki au niache au ni lazima maneno kama hayo ni machache ni sentesi moja fupi ndani ya swala swala yake inabatilika hapa nadhani pako vizuri tunakwenda sehemu ya pili unaanza mwanzo kwa sababu swala yako imebatilika swala yako inakuwa imebatilika imeharibika jambo lingine adahku kucheka hey, kucheka <laughs> na hili swala ni mtihani hili <laughs> swala jamani ni mtihani maana kuna siku nilikuwa na swali nje tu hivi ua na swali wale wengine ambao waakaawanazungumza sasa sijalipitanine <laughs> subhanllah mwana mmoja akazungumza kitu kinachekesha vibaya yani unatamani ucheke lakini ukicheka swali swalibat sasa wale wanaswali taraee we. wengi saazingine wanachekeshana mara utakuta wangine wanatekenyana wengine wenginehivo m- au sazingine ana swali umo ndani mtu akaje kama dada yetu alivyokuwa na maneno mengi akaitoa neno sawasawa sasa pengine yale masikio yakaibahuk ukajisikia tu huko unacheka ukicheka swala yako inabathilika sawa jamani hata ukicheka kwa sauti labda tu utabasamu kidogo yeah. lakini ile ilekutabasamu ainalakini haina lakini haina <laughs> tatizo lakini, <laughs> tutizo, lakini... Aina, aina. E, utabasamu kidogo na nafuu lakini uki... wow. kenua ile basi <laughs> kwa sababu kutabasamu sio kucheka <laughs> <laughs> hapatuapozungumzia kama hivyo livyocheka hiv maski <laughs> sasa <laughs> umona kwa hiyo limuhimu ni kwamba kucheka jamani na hili swala ni tatizo i <laughs> <Ben> tatizo kubwa tuombe mungu atustiri tu mona tuombe mungu atustiri maanake mtu ana swali lakini <laughs> ndo mtiani kwao kitokea mtu akakuchekesha au maneno tu ya pembeni nikuwa ni mtiani hilo ni la kwanza jambo lingine jamani kuna watu wanaswali ndani alafu tv ziko wazi na sauti kwahio ikipita tangazo mahalakapita kingwendu <laughs> au kapita tangazo la joti au tangazo sijui la nini sasa wengine wanafani mzeemajuto sasa ni tangazo mwenye walijua pengine vile una swali ikaja lile tangazo ikija lile tangazo ninamzeemajuto sasa mzee majutaakiongea tu mwenyewe akiongea lazima ucheki sasa ikiwa e, kwamba utacheka swara yako ni bathroom. kwa hiyo niangalizo kwamba unapotaka kuswali kama ni redio ifunge kama ni tv ifunge kwa nini kwa sababu mara nyingi unapokuwa kwenye ibada vishawishi vyote vinaamka hata simu mtu awez kup- asikupigie siku mzima lakini ukiingia kwenye allahu <laughs> akbar utaanza meseji hiyo <coughs> <coughs> pengine yani, ya muhimu ile simu simu lakini ata meaamana kifuauta namba miamoja kampui samatano anugwaaaa samatanoaapia huyo ndio sheitani kwa hiyo hashindwi sheitani kushawishi ikawa kwamba kwenye tv kukaja kitu ambacho nichakuchekesha ikakufanya wee kwa hiyo ni muhimu ile tv kama unaswali ndani uizime kama ni redio uifunge na kama ni simu kama ukishindwa kuifunga simu uiweke kwenye ni silent kwenyei alhamdulillah sasa hivi ulimwengu ume, ume, ume, ume, umeendelea kuna baadhi ya, ya application, ukiziweka kwenye simu yako Taimi ya swara ikifika inakata, inakata, inakata, inakata, inakata sauti ya simu simuautomati ani huwezi kwenda wakati wa msikitini kuswali alafu simu ikalia na watu wakasikia na nahizo unahusia mtu kama na android yake aweke hiyo program inaitwa swalati au my inaitwa swalati au my hii ukiweka unaweka location kulingana na sehemu ulipo mathalan hapa tanga Una, unaenda pale kwenye found unatafuta inakuja tanga una unasti tanga kwa hiyo adhana yako itakuwa inaadhiniwa au nyakati zako sakuswali utakuwa unakumbushwa kutokana na nyakati za tanga kwa hiyo wakati wanakimu swala kule na huku sauti na kata yenyewe tu mpaka baada kama dakika tano dakika sita kwamba hapa kwa, kwa vyovyote mtu naku memaliza ndo yenyewe tena inajiachia sasa huwezi kushawishiwa na simu labda kama ukuweka majira hayo au umechelewesha wewe swala yaani ukaswali sio ule wakati ambao ndio wenyewe unaotakiwa hiyo kwa tazungumza kwamba jamani kucheka katika ukiwa ndani ya swala ni vitu ambavyo vinavyobatilisha swala hapo mna kusujudi kusahau wala kufanyaje hapo unaanza mwanzo uko kwenye swala ona <laughs> <laughs> mwingine watu wasiskia ujua hapo tena basi kwa hiyo unaanza mwanzo unahirimia una, una upya sawa jamani hiyo ni swala la pili jambo la tatu alaklu kula ndani ya swala sawa jamani zamani tulikuwa tukienda msikitini wakaijifunzafunza a karanga zako sio karanga mahindi yaliyochomwa kwa hiyo unayatoa una, una kwenye kibunzo unaweka mfukoni Kwayo kienda pale kwenye swala allahu akbar unachukua mahindi yako unaweka nakula hatujui kama vitu lakini kama <coughs> unaandaa mahindi yako mapema mengi mfuko unajau aja kama msimu wa maindi ukienda pale kwenye wale upate tabu watu eh, wazee wetu wanaimba pia kama kawaida allahu akbar, swala wanaimbaianaimba a kawaidane aaauabatilisha swala kula ndani ya swala kunabatulisha swala kunywa pia kunabatulisha swala sasa hivi kuna vitu ambavyo vinapelekea mtu ale na ni muhimu sana waislamu kujua mathalan umemaliza kura alafu ukaenda kuswali ukuskutua mdomoni au kuweka maji nakutema au nakuhakikisha kwamba kuna mabaki aliobaki mdomoni kisha ukahirimia allahu akbar ukifanya allahu akbar shetan anawambia ana, ana ulimi kule kuna mnofule ombaki m- mm. na bila shaka utaupata kama nitende ukifanya huku chini kwenye mdomo siju wapi utapata tu kivipande unashusha ukishusha hapo umekula mm. mm. ukila swala imebatilika ni bora uteme nji yeah. au uteme kwenye mkono kulikoni umeze tu mbona yeah. kwaiyo kitu cha msingi yeah. ukimaliza kula kama unataka kuswali lazima uende usikutue mdomoni usukutue ukimaliza kusukutua kama ni mswaki upige mswaki alafu ndio uswari ni aula kwa ajili ya kuepusha vitu kama hivyo na kama vitakuja yale mabaki yale basi uyachukue uteme mkononi au kama una anji au kama ni sehemu ambayo mtu peke yako kwa pembeni hiv ni aula kuliniummkunwa mara nyingi vitu kama ni vya maji ukisha vinaisha japo kuwa kutabakia utamuhutamu mdomoni lakini ule ni ile ladha na sukari inayobaki lakini chakula kabisa kitu na kihisi kwamba hiki kweli ni, ni kipande cha mnofu kilichobaki unakihisi na unakimeza na unakisikia ni tofauti na maji kwa hiyo hilo ndio swala ambayo limebaki kwa sasa hivi ni mtiani mkubwa knamkuta kabisa mtu allahu allahuakba hapo mm, anatafuta anajitoa kabisa mombo yake futali yake nyama alizokula nini vile vipande anashusha ni mtihani hu kishusha swala imeenda dimana umekula katika swala bora kile kimnofu kile unakichukua kwenye ulimi unakiweka mfukoni <laughs> na hilo ni tatizo adhani ikiadhiniwa tu na hapo hapo wanakimu sasa unajiuliza hivyo hawa wote waliokuwa wanakula hapa ndo wanaoswali hiyo minofu na mishkaki na mahamli na visheti na masambusa ni vipi bila shaka kuna watu wana mapengo kuna watu meno yao yanashika kwelikweli yaani akitafuna yanajazana huko sasa kijazana akiwa kwenye swala vitu hivyo lazima vi anavimaliza vipi mtiani, ujamani, kwa hiyo ni mtihani huo jamani na ndio lengo la kujifunza kwamba mtu a, vitu hivi avijue na vifahamu awe na uhakika kwamba mimi tapofanya hivi nakuwa hivi sawa jamani