الحمد لله الحمد لله رب العالمين القائل في محكم كتابه العزيز انا عرضنا الامانه على السماوات والارض والجبال فابين ان يحملنها واشفقن منها وحملها الانسان انه كان ظلوما جهولا احمده سبحانه الذي عنده علم الساعه وينزل الغيث ويعلم ما في الارحام وما تدري نفس ماذا تكسب غدا وما تدري نفس باي ارض تموت ان الله عليم خبير واشهد ان لا اله الا الله وحده لا شريك له الاول الذي ليس قبله شيء والاخر الذي ليس بعده شيء والظاهر الذي ليس فوقه شيء والباطن الذي ليس دونه شيء وهو بكل شيء عليم واشهد ان محمدا عبده ورسوله بلغ الرساله وادى الامانه ونصح الامه صلى الله عليه وسلم وعلى اله وصحبه اجمعين ومن تبعهم باحسان الى يوم الدين اما بعد ايها الناس اوصيكم ونفسي بتقوى الله عز وجل فقد فاز المتقون لغزا إسلام بعد يكمشكور الله جل جلاله نكم صليا متميت محمد صلى الله عليه وسلم دقوزان إسلام كونزا كبيسا نتاكا كوذتيا نفسي زيتو تمومب الله سبحانه وتعالى جوتو هيفساسا لمزيد na mawingu yametanda hii ni ishara kuwa huenda tukapata mvua tumwombeni allah subhanahu wa taala iwapo atatujaalia kupata mvua iwe ni mvua ya kheri kwa sababu kuna nchi hivi sasa mvua inanyesha watu wanakimbia makao yao hili ni muhimu tulizingatie ndugu zangu wa islam wala tusirudi nyuma kwa kumwomba allah atuhifadhi jambo jingine katika khutba yetu ya leo ndugu zangu wa islam tutazungumzia hadithi ya bwana mtume sali llahu alihi wa sallam hadithi ambayo ni mashhuri na maarufu kwenu nyinyi onwani ya maudhui yetu ni من علامات الساعه ميونغون علامه زقيامة. الصحابه مطكف ابي هريره رضي الله عنه انه قال انا سيما بينما النبي صلى الله عليه وسلم يحدث القوم جاءه اعرابي فقال متى الساعه فمضى رسول الله صلى الله عليه وسلم يحدث فقال بعض القوم سمع ما قال وكره ما قال وقال بعضهم بل لم يسمع حتى إذا قضى حديثه، قال صلى الله عليه وسلم: أين السائل عن الساعة؟ قال: ها أنا يا رسول الله. قال: إذا ضُيّعت الأمانة فانتظر الساعة. قال: وكيف إضاعتها؟ قال صلى الله عليه وسلم: إذا وسد الأمر إلى غير أهله فانتظر الساعة صحابة متكوف أبي هريرة أسيما يقوام بينما النبي صلى الله عليه وسلم يحدث القوم سيكو موجة متومي عليه الصلاة والسلام عليكو أمكا بموجة نما صحابة زاكي أكي وابا مواعظا جاءه اعرابي اقا جم بدو موجه مبكى فهالي الالي بقوى متوما كان ما صحابا زاكي فقال اقا توسعتنا قسيما متى الساعه قياما ليني متوما عليه الصلاه والسلام فمضى رسول الله صلى الله عليه وسلم صحابة أبي هريرة أسما متومي أكاين لية كو إلزا يالي ألوكو أنوي إلزا فقال بعضهم: قالي قالي واتو وكاغونيكا. بعد يا وكاسما سمع ما قال متومي أمسيكية كو يبانا أليوياسما فكرها ما قال لكن أمتوكيا أليوياسما وصبابو هاكومجيبو وقال بعضهم وكاسما بعد ياو هابو هابو بل لم يسمع asema bali mtume alaihi salatu wassalam hakusikia huyu bwana kama ameuliza suali gani na hivi ndivyo uh, ulivyo ulimwengu na walimwengu jambo la weza kutokea hawa wakasema gari yenyewe ilikuwa nyeupe wengine wasema gari ilikuwa nyeusi alikuwa mfupi wengine wakasema hapana alikuwa mrefu ikhtilaf baina ya watu haikosi wakahtalifiana masahaba متومي امي <سؤالك> سكيا نعمتوكيا اللوليسكيا وينين وكسيم امتومي هاكوسكيا نهي نيكا بنادام حتى اذا قضى حديثه متومي عليه الصلاه والسلام لقماليزا مازنقمزوياكي وعظيواكي قال ا كسيمى كتوى صوتياكي اين السائل عن الساعه يكوى في قياما نيليني قال ها انا يا رسول الله yule bwana akatoa sauti yake akasema niko hapa ewe mjumbe wa mwenyezi mungu mtume alayhi salatu wassalam akamwambia idha dhuyiat lamana fantadhiri ssaa pindi itakapopotea amana basi kingoje kiyama au subiri kiyama yule bwana akauliza wakaifa kaifa na vipi itapotea amana mtume alaihi salatu wassalam akasema kumwambia bwana huyu idha wusida lamru ila ghairi ahlihi fantadhiri lsaa pindi kutakapotegemezwa jambo kwa mtu asiyestahiki pindi atakapopawa uongozi mtu asiyefaa basi ngojeni kiama ndugu zangu wa islam haya ni mafundisho ya bwana mtume sali llahu alaihi wasallam akiwafundisha masahaba zake na ndani ya mafundisho ya kuwafundisha masahaba kukatokea mafundisho ya ziada baada ya kuja huyu mbedhwi na kumuuliza mtume alayhi salatu wassalam ni nileli mtume alaihi salatu wassalam ndugu zangu wa islam ni nabiyi rahma alitumilizwa kwa wote نعمت مليزه حقوى واتى وفوى سواكه في هيفي عمكوى مارك و مامبو يا دنيا ياو نممبو يا اخر ياو نندى يا سباب صحابى ابو هريرا اكلوى بينما النبي يحدث القوم يعني المراد بالتحديث الوعد والتذكير و ممتوى اكلوى فما صحابى زاكى وعظي. na akiwakumbusha kama ilivyo ndani ya qurani allah anasema wadhakir fain ldhikra tanfau lmuminin ameanza kuifanya kazi hii ya kukumbusha mtume alayhi salatu wassalam kumbusha ewe muhammad kwani katika kukumbusha kwako huenda waumini wakanufaika hata watu wema wanahitajika saa zote wawe wanawakumbusha watu wao maskani wakumbushe watu wako mambo ambayo ni ya kheri majumbani mwetu tuwakumbushe jamaa zetu na watoto wetu mambo ambayo ni ya kheri kama alivyokuwa luqmanu lhikma mwenyezimgu subhanahu wataala anatwambia waidh qala luqmanu libnihi kumbukeni luqman aliposema kumwambia mwanawe wahuwa yaidhuhu hali ya kuwa anampa mawaidha kuonyesha kwamba pia iko nafasi kubwa ya wazazi kukaa na watoto wao kuwapa khabari za dunia na akhira hili tusilisahau kwa hivyo mtume alayhi salatu wassalam alikuwa amekaa pamoja na masahaba zake akiwapa waadhi akiwakumbusha akaja huyu bwana akauliza mata saa qiama ni lini ewe mtume wa mwenyezimgu nini muradi wa saa wanachuoni wakasema almuradu bisaa iamahrabuduna maana ya saa ni kituko cha kutokea cha kiyama na kuondoka kwa ulimwengu na kuharibika kwake kwa sababu majabali yatapondwapondwa mbingu zitakunjwa hali itakuwa ni nyingine kabisa tukiwa katika ardhi isiyokuwa katika ardhi hii ya kawaida wainnama sumiyat alqiyama imeitwa qiama kuwa ni saa lianaha tati kalamhi lbasar au huwa aqrab imeitwa ni saa kwa sababu ni kituko ambacho kitatokea kufumba na kufumbua kwa hivyo mtume alaihi salatu wassalam akaulizwa na huyu bwana qiyama ni lini nani anayejua qiama ni lini ni allah mwenyezimgu subhanahu wa taala amwambia mtume alaihi alatu wassalam yslka lnasu n ssaa wanakuuliza watu wewe kuhusu qiama ni lini siku gani wakati gani qul sema uwaambie innma ilmuha ind llah elimu ya matukio ya qiyama iko kwa mwenyezimgu subhanahu wa taala wama yudrika lala lsaat takunu qariba lipi litakujuulisha kwamba kiama kiko karibu bal katika aya nyingine mwenyezimgu subhanahu wa taala akatuonyesha hali ya makafiri makafiri waliposikia kwamba kuna kiama ikawa kwao ni kama historia ni kama hadithi mbona hakitokee من يزم سبحانه وتعالى كومبي اتى امر الله فلا تستعجلوه امري يا من يزم ياكوتوك قيامه اتاكويا ولا مسيحركيشه انهم من يزمجو انا سيما يرونه بعيدا واو ما كفيري ونهاركيشه لكني ونونه قما قيامه كي ونراه قريبا نسيت نكيونا كي kwa hivyo ndugu zangu wa islam elimu ya qiama ni lini ni siku gani inn llah indahu ilmu saa kwake yeye mwenyezimgu subhanahu wataala ndiye anayejua lini kiama kitatokea kwa hivyo mtume alaihi salatu wassalam akamjuulisha huyu bwana alama za kiama ameuliza kiama ni lini mtume alaihi salatu wassalam akamjuulisha alama za kiama utakapoziona alama hizo basi jua ya kwamba kiama kiko karibu alipoulizwa mtume suali kama hili aliendelea na maudhu yake wala hakumdharau ingawa masahaba waligawanyika wakasema amesikia amechukia wengine wakasema hakusikia mpaka alipomaliza mtume alayhi salatu wassalam akauliza yuko wapi aliyeuliza akasema niko hapa ya rasul llah ndipo pale akamwambia idha dhuyiat lamana wauliza kiama ni lini jawabu itakapopotea amana amana wakafasiri wanachuoni kwa mana nyingi kabisa wengine wakasema amana ni maamrisho ya mwenyezi mungu subhanahu wa taala na makatazo yake wengine wakasema amana ni uongozi wengine wakasema amana kul ma tamana llah laihi ibadahu min takalif shariyati wa wajibati diniya ni kila kile ambacho mwenyezimgu subhanahu wataala amewapa waja wake katika taklif ya mambo ya sheria utakapoona watu wamewacha kutekeleza mambo ambayo yako katika sheria ya mwenyezimngu yako katika hukmu ya mwenyezimgu basi jua ya kwamba hicho ni kiama kwa hivyo amana ikipotea masulia yakipotea na mambo yakapelekwa msege mnege utawala ukenda kwa wajinga basi subiri kiama yule bwana hakutosheka akauliza vipi itapotea hiyo amana mtume alayhi salatu wassalam akamjibu akamwambia idha wusida lamru ila ghairi ahlihi wusida lamru wakasema usnida lamru ila ghairi ahlihi litakapotegemezwa jambo kwa mtu asiyestahiki atakapopawa mtu cheo ambaye hakiwezi fantadhiri saa basi jueni kwamba ni qiama wakasema wanachuoni kadhalika wataka kujua qiama ni lini ni kuwakilishwa mtu katika kazi ambayo hawezi kutengeneza katika kazi hiyo mfano tapiga upande wa elimu kataslimu ljahilu alumuru ataalim ukaona mtu ambaye hana ujuzi wa kusimamia taasisi ya elimu akaambiwa wewe kwa sababu ni kabila yangu basi sisi tunakuweka hapa usimamie uwe mudiri uwe prinipl uwe hedmaster na huku ni kuharibu kwa mambo mtume ameeleza mambo haya lakini ndugu zangu wa islam ni mlango mpana sana atakapowakilishwa mtu katika jambo ambaye hawezi kutengeneza jambo lile wala hawezi kusaidia katika jambo lile ongojeni kiama na atakapopawa mtu daraja ambayo haimfai akapewa taasisi ya elimu simamia taasisi ya yahelf simamia na hali ya kuwahana ujuzi nayo ngojeni kiama kuharibika kwa mambo ni dalili ya kiama ama wakasema watauliatu alkhainu wadhaifu doula na kumpa utawala mtu ambaye ni khain kutawala dola au nchi watu wanajua wazi huu ni khain yeye mwenyewe hajatosheka yewe mwenyewe hajitambui yewe mwenyewe mfisadi yewe mwenyewe mrongo yewe mwenyewe hatekelezi kisha alafu watu wanamchagua wanamweka kuwa ni msimamizi au ni kiongozi ndugu zangu wa nataraji khutba hii iende katika taasisi zote nataraji khutba hii waisikilize wale watu ambao wamejiandaa kuwachagua wale viongozi wanaowataka wasiji wakaweka watu ambao watakuja let down na kuwaangusha na kuwazika hili ndiyo jambo ambalo ni la msingi kabisa ndugu zangu waislam tatu wakasema na kutegemezwa mambo ya watu wote mambo ya nchi mambo ya ulimwengu mambo ya kidini yakategemezwa kwa mtu ambaye kadhalika hawezi kulitekeleza jambo hilo