نحمده ونستعينه ونستغفره ونعوذ بالله من شرور انفسنا وسيئات اعمالنا من يهده الله, ونصرحه ونصرحه الله, الله فلا مذل له ومن يذل فلا هادي له وأشهد أن لا إله إلا الله وحده لا شريك له وأشهد أن محمدا عبده ورسوله يا ايها الذين امنوا اتقوا الله حق تقاته ولا تموتن الا وانتم مسلمون يا ايها الناس اتقوا ربكم الذي خلقكم من نفس واحده وخلق منها زوجها وبث منهما رجالا كثيرا ونساء واتقوا الله الذي تساءلون به والارحام إن الله كان عليكم رقيبا. يا أيها الذين آمنوا اتقوا الله وقولوا قولا سديدا يصلح لكم أعمالكم ويغفر لكم ذنوبكم ومن يطع الله رسوله فقد فاز فوزا عظيما. أما بعد فإن أصدق الحديث كتاب الله وخير الهدي هدي محمد صلى الله عليه وآله وسلم وشر الأمور محدثاتها فإن كل محدثة بدعة وكل بدعة ضلالة وكل ضلالة في النار أيها الناس يقول جل وعلا في كتابه عزيز الحكيم فما آمن لموسى الا ذريه من قومه على خوف من فرعون وملئهم ان يفتنهم ان فرعون لعال في الارض وانه من المسرفين يجزوني بعدكم محميد الله تبارك وتعالى na kadhalika kumtakia sala na salamu mtume wetu muhammadin sal llaalaihi wali wasallam na saha zetu za leo tutazielekeza kwa vijana wenzangu vijana wa kiislamu katika kuangalia makanat lshababi fi lislam nafasi na hadhi ya vijana katika uislamu uislamu unamwangalia vipi kijana wa kiislamu lakini kadhalika uislamu huu unategemea mchango gani kutoka kwa kijana huyu wa kiislamu ziko aya nyingi ilizokuja ndani ya quran zikizungumzia nafasi ya kijana wa kiislamu na namna vijana wa kiislamu walivyokuwa huko nyuma lakini kadhalika zimekuja hadithi mbalimbali زمتوم صلى الله عليه وآله وسلم لما كتك حديث لو بكين إمام بخاري مسلم حديث مشهور حديث نيسوم أقوام سبعة يذلهم الله يوم القيامة يوم لا ظل إلا ظله واتوا إن allah tabaraka wataala atawafunika katika kivuli chake siku ya kiama siku ambayo hakutokuwa na kivuli ila ni cha kwake akataja mtu wa kwanza alimamu lhadilu kiongozi mwa aliyetekeleza na kusimamia majukumu yake vile ambavyo inavyopaswa na akahutumikia vyema uongozi wake huyu pia atapata nafasi ya kuhifadhiwa siku ya kiama kwa kupata kivuli siku ambayo hakutokuwa na kivuli ila ni kivuli cha allah tabaraka wataala lakini mtu wa Lakin pili mtume sal llah alahi wali wsalam wa akasema ya kwamba washabun nashaa fi ibadati ibadatillah na kijana ambaye aliyekulia makuzi yake katika kumtumikia na kumwabudu allah tabaraka wa taala huyu pia atapata hifadhi mbele ya allah tabaraka taala siku ya kiama siku ambayo ni mzito siku ambayo watu watakuwa katika hali ngumu zenye kutofautiana inategemea namna ambavyo mwanadamu huyu alivyoishi katika dunia hii sasa miongoni wa mwa wale ambao watakaopata nusura ya kupata hifadhi ya kivuli cha allah tabaraka wataala ni wale vijana ambao waliohutumia vyema ujana wao wakazitumia nguvu zao za ujana wakazitumia fikira zao walizokuwa nazo wakati wa ujana katika kuelekeza watu juu ya kuifahamu na kuitambua dini ya allah tabaraka wataala ikawa kijana huyu makozi yake amekuwa katika kufata misingi ya dini yake kijana huyu atapata hifadhi lakini kadhalika mtume sala llahu alaihi walihi ala wasallam anasema katika hadithi y ya muadhi mtume sal llahu alihi waleh w salam anasema ya kwamba la tazula qadama haddin hatta yusala aan arbaa khisalin kwamba hakuna mja yoyote atekeleza kupiga hatua hatamoja siku ya kiyama hakuna mja atakayeweza kusogeza mguu wake kupiga hatua yake hata moja siku ya kiyama kwanza mpaka aulizwe masali manne hanumrihi fi ma afunahu atauliza kuhusiana na umri wake wote na mnagani aliuchakaza umri wake aliutumia kwa misingi ipi toka kuzariwa kwako mpaka kufa kwako au unapata umri wa buluhu umri wako uliutumiaji ya pili mtu atauliza wahanshababihi fimaa abulahu ataulizwa kuhusiana ujana wake ni namna gani aliutumia ujana ni nema kama zilivyokuwa neema nyinginezo in neema hii ya ujana watu anatakiwa kuitumia vizuri neema hii na ujua kwamba neema uliyokuwa nayo ya ujana neema hii itaulizwa na allah tabaraka taala siku ya kiyama كما يقولون ان الله الله عليه ان الله على ان الله يقولون لكن كذلك الله تبارك ان الله يقولون الله يقولون ان الله يقولون ان كِيَامَا الله تبارك الله lakini pia ujana ni sehemu ya fursa ambayo inakupa here nafasi ya kuweza kuutumia ujana wako katika kutekeleza mamrisha allah tabaraka wataala na kujiepusha na makatazo yake wewe kijana wa kiislamu allah tabaraka wataala amekuruzuku nguvu hizi nguvu zitaulizwa nguvu ilizokuwa nazo za ujana zitaulizwa siku ya kiama namna gani ulivyozitumia nguvu zako za ujana je ulizitumia nguvu hizi katika kupora mali za watu ulitumia katika kuwakaba watu ulitumia katika kutapeli watu au nguvu zako za ujana ulizokuwa nazo ulizitumia katika kumwaga damu za watu pasina hatia wee kama ni kijana wa kiislamu unatakiwa utambue kwamba utaulizwa kunako nguvu zako za ujana ulizokuwa nazo lakini pia hata fikira ambazo uko nazo fikira ambazo zinaweza zikaelekeza watu katika njia okuwa sahihi lakini kinyume chake fia hiz ukazitumia kinyume chake yaani kinyume nu z kazitumia kinyumnahivo asi uju kwamba pia utaulizwa kunako fikira kuna zako ulizielekeza katika jambo gani kwahvyo hivi si swara la kijana wa kiislamu kulipuguza na kulifanyia uzembe ikawa kijana hao wa kiislamu baadae ya kuutumia ujana wako vizuri kwa kufata mamdisha allah tabaraka taala na mafundisha mtume sala allahu aleihi wasallam na kujiepusha na makatazo ya allah na yale ambayo mtume sawasama ameakataza يقول أيك أن السلام سلام، وأكون لك. بس الله تبارك وتعالى سيف لكن من الله عليه وسلم أن إنه عبد الله ابن عباس الإمام الحاكم. نتوما صلى الله عليه وآله وسلم سما اغتان خمسا قبل خمس شكوة هذان يا مبو قبل وقبل هدفكي وانا مبو متان شكوة هذان يا مبو متان قبل هدفكي وانا مبو متان جابل قوان جمتوما صلى الله عليه وآله وسلم كسيما شبابك قبل هرمك شبابك قبل هرمك chukua tahadhari juu ya ujana wako uliokuwa nao kabla ujafikia hatua ya wewe kuwa ni mzee kuna baadhi ya mambo huwezi kuyafanya wakati wao utakapokuwa ni mzee lakini mambo hayo unaweza ukayafanya wakati ulipokuwa wewe ni kijana maababu kwamba ni kijana nguvu unazo na fursa basi tumia ujana wako na utumie ujana wako sasa sachukua tahadhari juu ya ujana wako kabla hujafikiwa umri wa uzee umri ambao mtu unamnyima fursa ya kuweza kufanya baadhi ya mambo kuna wakati mtu ataibada ya swala anapofikia umri wa uzee utu uzima anashindwa kuitekeleza ibada hii kwa kusimama anashindwa kutekeleza ibada za sunna za swala ameshimda kutekeleza ibada ya hija lakini wawo allah tabaraka wataala kijana wa wakiislamu allah tabaraka wataala amekupa nguvu lakini kadhalika allah tabaraka wataala akakuruzuku mali itumie fursa hii ya ujana wako tumie fursa hii ya yawwo kijana kupowa mali kwa kuitumia mali yako katika kwenda kutekeleza ibada ya hija wana baabao usienze kuonyesha watu sura ya majuto kuonyesha majuto mbele ya mura wako kana kwamba unataka kutekeleza baadhi ya mambo lakini kwa sababu ya umri uliokuwa nao unashindwa kutekeleza hali yakuwa fursa hiyo allah alikupatia ulipokuwa kijana na si kijana tu bali alikupa nguvu za kuweza kutekeleza jambo hilo lakini pia allah tabaraka wataala alikupa mali ambayo yakukuwezesha wewe kutekeleza jambo hilo tunawahusia ndugu zetu waislamu hasa vijana wenzetu kujaribu kuutumia vizuri umri wao wa ujana waliokuwa nao ili watakapowalizwa mbele allah tabaraka wataala wawe na majibu mazuri ya kumjibu allah tabaraka wataala