الحمد لله رب العالمين والصلاة والسلام على أشرف الأنبياء والمرسلين محمد صلى الله عليه وآله وسلم أما بعد كتك آية رتنقل لكم السماء منزل أمبوني آية ثمان كتك سورة يونس الله تبارك وتعالى سيما فما آمن لموسى illa dhuriyatn min aumihi hakuna waliojitokeza wakahissalamu na wakamkubali kwamba huyu kweli ni mtume wa allah isipokuwa walikuwa ni vijana hao ndio vijana waliotangulia huko nyuma vijana waliotutangulia huko nyuma walikuwa mstari wa mbele katika masala ya kumwamini mola wao kwa maana itiqadi zao akida yao ilikuwa nsafi mwenendo wao ulikuwa ni mzuri maadili yao yalikuwa ni mazuri ni kinyume na vijana amana limusa ila dhuriat min aumihi hakuna aliojitokeza kumwamini nabi llahi musa alaihi ssalam isipokuwa alikuwa ni vijana katika watu wake ala haufi min firauna wasee awapuwa tayari kumwamini musa kwa jii yakfian kwa hofu ya kumwegota firaun ile mikikimikikiawauwezi wao zuli pukushani wazee haziwezi hakuna aliojitokeza wakawatayari wakamamini nabillahi musa alaihi salam isipokuwa alikuwa ni vijana ala haufi min firaauna wamalaihim anyaftinahum kwa kumwofia na kumwogopea firaun na watu wake asuga akawatesa kwa sababu firaun alikuwa nijeuri sio vijana ndio aliokuwa msaruwa mbele katika imani lakini kadhalika tukija kwa ashabu lkafi vijana saba pangoni ambayo alla tabaraka taala amewataja katika suratu lkafi baada mtume sal llahu alihi wasalam akuuliza masali matatu na makafiri wa makka majibu alioletewa moja katika hayo masali matatu ilikuwa ni kuhusiana vijana wa pangoni ni nani hao akina asahabu lkafi tunasikia kwamba kulikuwa na vijana saba pangoni huko nyuma hawa vijana saba ni akina nani allah tabaraka wataala akashusha majibu ya sari ndani ya quran katika suratulkafi na ndiyo sura ikaitwa kwa jina hilo allah akasema nhnu na nakusu alaika nabahum bilhaqi sisi tutakuelezea habari zinazousiana na hayo vijana tena kwa haqi bila wasiwasi inahum fityatn hao ashabu lkafi ambao wao umeulizwa kuusiana na wao inahum fityatun hawo walikuwa ni vijana amanu birabbihim vijana wanaomanini vizuri mola wao huda alafu na sisi pia tukawazidishia uongofu kwa maana imani allah anawataja awa ashabu ka kwa maana walikuwa ni vijana tena vijana waliomwamini kisawasawa mola wao na allah tabarak wa taala akawazidishia imani juu ya imani waliokuwa nayo warabatuma hala kulubihim allah asema tukatilia nguvu juu ya miyosawa alla akawapa nguvu ivikamu fakalu wakati walipoitwa mbele ya mfulme kwa sababu tetesi zilikuwa azimezagaa kwamba kuna vijana wanasema kwamba hakuna mola kwa kuabdia kwake siukuwa ni mmoja na nwanapinda ibada zote za masanamu kwa budi ya mizimu kwa budi ya makaburi kwao vijana hawo wakakamatwa wakalitwa mbele ya mfalme walipoulizwa nini vijana gani nini vijana mola molawenu mnani fakalu rabbuna rabu lsamawati walardhi wote wakasema kwamba mola wetu sisi ni mola wa mbingu na ardhi lamnadhua min dunihi ilaha sisi hatuko tayari kumwabudu wala kumwomba mungu mwingine yeyote ule laad kulnishatta na tukifanya hivyo bila shaka sisi tutakuwa tumechupa mipaka kwa imani vijana walikuwa na ujasiri juu ya imani yao halakusika kudhihirisha misimamo yao na itikadi yao leo kijana wakisama anajificha imefikia hatua kijana huyu wa kiislamu huwezi kumtambua kwamba huyu ni kijana wa kiislamu au si kijana wa kiislamu kwa sababu ya kutokuwa mwazi juu ya imani yake kwa sababu ya kutokuwa na msimamo wasaw sawa juu ya dini yake leo hujui kwamba huyu ni kijana wa kiislamu au huyu si kijana wa kiislamu si kijana wa kiislamu hujui huwezi kutofautisha kimavazi leo vijana nguo unavalia chini kama nsuruwado wanavalea chini vijana ndi wanaongoza kuvaa moto vijana ndio waliokuwa mstari wa mbele kujiweka mbali na dini yao vijana ndio waliokuwa mstari wa mbele kwa kutosoma dini yao vijana hawapatikani miskitini ni kinyuma au ni tofauti na vijana waliotamgulia huko nyuma mpaka allah tabaraka wataala akaamua kuwataja vijana hawa ndani ya qurani kwa sababu ya msimamo wao imara waliokuwa nao lakini pia kijana wakisamwa ni kijana ambaye mwenye adabu kama ilivyokuja katika hadithi iliyopokewa na imamu abu daud na imamu tirmidhi mtume salllahu h salam anasema leisa man lam yarham saghirana si katika sisi le ambayo hawafanyii wadogo huruma an hawaonei huruma tutu, wale waliokuwa wadogo wadogo zake kwa umri wayarifu sharafa kabirina na asijue nafasi utukufu heshma ya wakubwa zetu kijana wa kiislamu miongoni mwa sifa zake ni kuwa na adabu na heshma na kuwa na lugha mzuri kwa wakubwa ujue kwamba huyu amenizidi kwa umri huyu makamo huyu ni mdogo wangu yaani huyu nikonae sawa huyu nimemzidi kwa umri na huyu amenizidi kwa umri kijana wakisma wanatakiwa atambue hilo hata kule zamani an yani siku za nyuma kidogo huko tulikotoka watu walizielewa vibaya sunna watu wakielewa kwamba sunna maanaake basi kijana ni kukosa adabu ikiwa yuko kwenye gari kijana yeye aka kwenye siti yule mzee ndo asimame kijana akiambia mpishe mzee aknaambiwa kwamba hapa hakuna umwinye mwini hapa hakuna ukubwa kubwa, kubwa. yan akiona kwamba kufanya hivyo ni sua kijana yeye hujizungumzia mambo yake tu wakubwa pasina kuwachia nafasi wakubwa wazungumze watu wakiona kwamba hivyo ni sawa kijana anapokule na wakubwa yae alikuwa ni mtu wamozo kuosha mkono na kuanza kule kumbe ni kinyume chake mzendo wa kwanza sasa miongoni mwa vitu vinavyoonyesha kwamba una adabu una nidhamu una heshma kijana wa kiislamu ni kuchunga mambo kama haya ili uonekane kwamba kijana wewe kweli ni kijana wa kiislamu walipokaa kubwa usio wakwanza kuzungumza hata matani watu angalie sana matani matana naendaanapita kiasi yanavuka mipaka uko natena na, na mtu ajui alafu angalii maeneo so unajua naye lakini huyu hapa ni mwheshimiwa huyu watu wanamzingatia wanamsikiliza wanamwelekea hiyi matoka kwenuko mlikua mnaishi wote huko huko kwenuko utanowali unaweleta la ni kama vile kwa hapo unamvalidisha kwa ujue kwamba niuko wapi au tuko sehemu gani maeneo gani mtu huyu katika maeneo haya ana manzila gani nafasi yake katika jamii hii iliyopo hapa iliyomzunguka ikoje natakiwa ujue hilo na mtume sal llahalaihwalii wasallam wa anasema katika hadithi nyingine anasema ma akrama shabu sheikha liajli sinnihi illa qayada allah lahu man yukrimhu ni yani, indi sinnihi man yukrimhu au kma qal kwamba kijana hajapatapo kumuheshimu mzee mtu mkubwa kwa umri kwa sababu ya umri wake min ajli sinnihi kwa sababu ya umri wake ila allah tabaraka taala atamwekea baadala yaani watakuwekea watu ambao watekee kuja kuwheshimu wewe wakati wa uzee wako na ukiwachezewa wazee wa watu hivi sasa basi ujue na wewe katika uzee utachezewa vile vile kenda masokoni utaona vijana wakisamu gani wanavokwenda kinyume katika hili wakiona mababu lmabau watu basi mara shati vi, mara hivi hivi mwingine mzee wa watu hakutaka ye kwa vile adabu kwamba huyo ni wako n na unaonaje zewakoaunaonajeait kama ungelimona mtu akifanya hivyo juu ya mzee wako huyo ungefurahishwa ungependelea hilo ungeliona kwamba ni zuri kwako hilo pia natakiwa uliangalie usipende kuwafanyia hivyo wazee wa watu ukiwaheshimu wa watu basi ujue allah tabaraka wataala nawewe atakuwekea watu ambao watekee kuja kukuheshimu kukueze kukusaidia kukunusuru kwa sababu ya uzee wako ni malizie na aya moja ambayo iko katika suratulqumani wakati mzee lkumani akijitaidi kumlea mwanawe katika maadili yaliyokuwa mazuri akamuhusia kwa nyusia nyingi ndani ya surat lkumani lakini miongoni mwa nyusia ambazo alimuuzia luzialimuusia mwanawo akamwambia wabdhu min sautika mwanangu napozungumza na watu shusha sauti yako zungumza kwa adabu zungumza kwa heshima angalia mbele yako kuna nani wagdhu min sautika shusha sauti yako inna ankara laswati la sautu lhamir sauti yenye kuchukiza ni sauti sautini sauti iliyokuwa mbaya kabisa yenye kuchukiza ni sauti ya punda kwa nini uzungumze kama punda unazungumza bila upangilio unazungumza bila utaratibu unapayuka bila sababu unapozungumza zungumza kwa adhabu angalia hadhi za watu waliopo mbele yake mwa mambo ambayo alimuusia mwanangu akamwambia wala tamshi fi lardhi maraha unapotembeawe mwanangu amba ni kijana mdogo anausiwa huyu kijana mdogo unapotembea usitembee kwa maringo ukijikweza kama allah alivyosema katika sura nyingine suratu suralisram asema wala tamshi fi lardi maraha innaka lan aard wlantablugha ljibala ula usitembee katika ardhi kwa maringo hata kama utadunda vipi bwana huwezi uwezi huwezi kuitoboa ardhi wala huwezi kufikia urefu wa mlima tembea kwa kadiri ambavyo allah alivyokuumba luumani akamwambia mwanawe walatusahiri hadaka linas usiwatizame watu kwa icho la dharau yaani kijana analelewa aondokane na sura ya kibri tabia ya kuonyesha kwanbayo ni mtu mwenye kibri yei ndio wa yii wako vijana hawo wanapokuwa katika jamii basi hujisikia sana mtume sal llaws katika hadithi ambayo aliyokuwa ameuliziwa kuhusiana kibri kwamba kibri ni kitu gani akasema kwamba alkibru batarulhai waghamtu nnas kibri ni kupinga haki lakini pia kibri ni ile tabia ya mtu kuwa anadharau watu wengine ukawa na tabia ya lanania umimi yani kijana aondokane na tabia kama hizi tabia hizi hazipendezi kusifika kwa kijana wa kiislamu kijana wa kiislamu lazima awe ni mtu mwenye adabu au mwenye heshima nidhamu anapozungumza azungumze kwa nidhamu anapotembea atembee kwa mujibu wa nidhamu za kiislamu kijana atakiwa apambike na sifa kamahizi allah tabaraka wataala tuongoze katika njia ya sawa