ونعوذ بالله من شرور أنفسنا ومن سيئات أعمالنا من يهده الله فلا مضل له ومن يضلل فلا هادي له وأشهد أن لا إله إلا الله وحده لا شريك له وأشهد أن محمدا عبده ورسوله يا ايها الذين امنوا اتقوا الله حق تقاته ولا تموتن الا وانتم مسلمون يا ايها الناس اتقوا ربكم الذي خلقكم من نفس واحده وخلق منها زوجها وبث منهما رجالا كثيرا ونساء واتقوا الله الذي تساءلون به والأرحام إن الله كان عليكم رقيبا يا أيها الذين آمنوا اتقوا الله وقولوا قولا سديدا يصلح لكم أعمالكم ويغفر لكم ذنوبكم ومن يطع الله ورسوله فقد فاز فوزا عظيما أما بعد فان احسن الكلام كلام الله وخير الهدى هدى محمد صلى الله عليه واله وسلم وشر الامور محدثاتها فان كل محدثه بدعه وكل بدعه ضلاله وكل ضلاله في النار ndugu zangu waislamu alhadhirun niliyohudhuria mahali hapa katika nyumba miongoni mwa nyumba za allah jalla waala jambo kubwa liliotukusanya baada ya kutekeleza ibada ya salat lmaghrib jingine ambalo limetukusanya kwa wakati huu kutoka sehemu mbalimbali ni suala la idi jambo hili la idi anikah suala la watu kufunga au kufungisha ndoa suala la watu kuoana ni miongoni mwa mafunzo makubwa na matakatifu ya dini yetu ya uislamu jambo hili ni katika mambo yaliyopewa kipaumbele nislam na ni katika mambo yaliyoamrishwa ni yani katika mambo yaliyohimizwa na ni katika mambo ambayo yamewekewa maelekezo amba na mwongozo kupitia qurani na mafunzo ya mtume muhammadi sal llahu wa alihi walihi wa sallam ukiisoma urani kadhalika ukizisoma sunna za mtume sal llahu aleihi wa zinazohusiana na mafunzo ya jambo hili utaona maajabu mengi sana na utagundua uzuri wa mafunzo ya uislamu na namna uislamu unavyoendana na maumbili ya mwanadamu na namna uislamu unavyochunga haki za binadamu na namna uislamu unavoamrisha uadilifu suala la ndoa ni moja katika ayati ayatillah alkauniya moja katika ishara na alama zenye kufahamisha uwezo wa allah jala waala wake, kwa kwa na ukubwa wake na kustahiki kwake kuabudiwa peke yake bila ya kushirikishwa suala la ndoa ni moja katika mambo hayo mlango unaohusiana na ndoa ni mlango mpana sana lau kama tutaamua kusomeshana basi ni darasa itamaliza masiku mengi lakini ntaitumia fursa hii kuzungumza mambo machache tu bali nukta moja itaizungumzia ambayo ni muhimu kwa wakati wa sasa kwa munasaba wa tukio hili nukta moja tu na pia sitafika mbali kwa sababu nukta hiyo pengine ntaizungumza kwa dakika takriban arobaini pengie zikazidi tano kumi au zikapungua kidogo nani nukta moja ndogo sana lakini pia ni kubwa lakini nitaanzia kusema kwamba suali la ndoa ni katika mambo makubwa ambayo huhesabika ni katika mambo ya lazima katika maisha ya mwanadamu hii sheria ya kiislamu imeletwa na imewekwa kwa malengo na ukisoma katika fani za sheria ya kiislamu na fikhi ya kiislamu utakuta kitu kinachoitwa maqasidu lshariati lislamiya malengo ya sheria ya kiislamu malengo makuu ya sheria ya kiislamu ni nini maulamaa wa kiislamu wamechambua wakafafanua wakaandika kwa ufundi mkubwa kwa hoja na dalili kwamba uislamu miongoni mwa malengo yake makubwa kabisa ni kuhifadhi mambo ya lazima matano wanaita katika lugha ya kisheria adaruriyatu lkhamsi mambo ya lazima ambayo hayanabudi mambo matano hayo sheria ukiangalia mtiririko wa sheria ya dini imekuja kuyahami kwa nguvu kubwa jambo la kwanza ni adini dini dini ya kiislamu dini mafunzo ya uislamu sheria ya dini imekuja kuyailinda mafunzo haya na imewekea wigo na kizuizi kikubwa kabisa mtu asiya akaingia akavuruga au akachafua chochote katika hayo hapa pana maelezo nukta ya pili iliyokuja kulindwa vile vile na sheria ukizisoma ayati na ahadithi kuna suala kulindwa annafsu kulinda nafsi ya mtu au kulinda nafsi za watu sheria ya kiislamu imekuwa makini sana na imekuwa madhubuti sana katika kuhakikisha nafsi haidhulumiwi si kwa kuuawa wala kujeruhiwa wala kutishiwa wala kufanywa chochote cha ubaya sheria imekuja kulinda nafsi za watu na ikawekwa mipaka kiasi ambacho imewekwa mankatala kutil tikeua na yeye atauawa asiju akachezea mtu damu za watu kadhalika sheria ya kiislamu imekuja kulinda akili za watu kuna misingi imewekwa madhubuti ya kuhakikisha akili za watu zinabaki salama hazivurugwi kwa shubuhati kwa mambo ya utata kiasi mtu anaweza kutolewa katika usawa kadhalika imekuja kulinda akili za watu kwa kulindwa na mambo ya shahawati kama ulevi ulevi wa kunywa pombe mirungi bangi na kile ambacho kinaharibu akili za watu na kuwatoa katika hali ya usawa sheria imechukua ugumu uh, na msisitizo katika kulinda jambo hili kadhalika sheria imekuja kulinda hishma za watu na nasabu zao na hapa ndipo kwenye maudhui yenyewe kadhalika sheria imekuja kulinda mali za watu kwa iyo haya manne yote sitayazungumzia nitazungumzia suala la sheria ilivyokuja kulinda hishma na nasabu za watu ili kuendeleza nasabu zilizo takatifu zisizokuwa na kasoro ndani yake sheria ya kiislamu na vile vile kulinda utu wa watu na kuendeleza kizazi cha kibinadamu kilicho safi ikawekwa sheria ya ndoa kwa lengo la kuhifadhi kizazi na ubinadamu na utu wa watu kadhalika kukidhi haja na matamanio ya wanadamu ikawekwa ndoa na hili allah tabaraka wa taala amelizungumzia kwenye qorani kabla sijazitaja dalili aya za qurani na ahadith katika suala la ndoa nataka nilimegue tena kwa sababu kama alivyotangulia kusema kwamba masala ya ndoa ni mapana sana siwezi kuyazungumza yote katika wakati huo sheria ya kiislamu ikaweka katika ndoa uhuru wa kuchagua mwenza katika ndoa kwa mujibu wa mipaka iliyowekwa na uislamu kuna vigezo vimewekwa ameelekezwa walii ambaye anakuwa ni baba babu kaka na wengineo ambao wanafahamika katika mawalii kadhalika vigezo hivi vimewekwa kwa muoaji na muolewaji kwamba unatakiwa uchunge vigezo vi, vi, vi, vi, vi, vi, vi, vi, hivi na uko huru katika haya muoaji awe na sifa hizi na muolewaji awe na sifa hizi sasa watu wa sifa hizo wapo chagua unampenda kwayo sheria ikaweka muongozo wa kuongoza mwislamu namna ya kuliendea jambo la ndoa bali sheria ikavuta zaidi ikakupa nafasi wewe mwanamme ya kuoa zaidi ya mke mmoja na hii ni katika mahasini ya sheria ya kiislamu na lau kwamba tungekuwa tuko mbele ya wasiokua waislamu tungewathibitishia juu ya ya, ya ya ya utakatifu wa sheria hii na uzito na, na, na uadilifu wa sheria hii kwa akili zao na kwa mujibu wa mantiki zao kimaumbile hata kijamii namna sheria hii ya kuoa zaidi ya mke mmoja ilivyokuwa ni sheria bora iliyochunga maslahi mazito sana kwa watu lakini hapa tua kwenye kuambiana baina yetu na kupeana maelekezo na mwongozo katika jambo hili sheria ya kiislamu wametoa upenyo wa kuoa zaidi ya mke mmoja suali linaku je kufanya hivyo ni wajib ni m- au mandub au ni mubah au haram au makruhu nadhani nikisema hivi kwa lugha hii ya kiislamu inaeleweka na likiwa ni jambo lilioruhusiwa basi ni taratibu gani ambazo mwislamu anatakiwa azifuate nimeamua kuzungumzia kipenge, kipengele hiki kwa kuchunga uhalisia wa jinsi ulivyo sasa labda twende tuzitazame baadhi ya aya allah tabaraka wa taala katika mwanzo wa suratu nisa nimetanguliza kutoa maelezo kwanza kwa sababu aya ziko nyingi ningemwaga aya ya kwanza ya pili ya tatu ya nne ya tano pengine mngenielewa kila mmoja akaelewa tofauti lakini imejaribu kutoa mwangaza kidogo katika jambo hili alafu dalili zinakuja mahala pake au hoja zinakuja mahala pake allah tabaraka wataala katika qurani katika surat nisaa kuaanzia y aya ya kwanza anazungumzia suala la, la takwa na aya hii imetangulia kuisoma ya ayuhalnas يَا أَيُّهَا النَّاسُ اتَّقُوا رَبَّكُمُ اتَّقُوا رَبَّكُمُ الَّذِي خَلَقَكُم مِّن نَّفْسٍ وَاحِدَةٍ وَخَلَقَ مِنْهَا زَوْجَهَا وَبَثَّ مِنْهُمَا رِجَالًا كَثِيرًا وَنِسَاءً وَاتَّقُوا اللَّهَ الَّذِي تَسَاءَلُونَ بِهِ وَالْأَرْحَامَ llaanasema allah enyi watu muogopeni mola wenu rab muumba wenu mmiliki wenu anayewamiliki mlezi wenu anayewalea kwa nema mbalimbali bwana wenu mwabudiwa wenu wen, anaestahiki kuabudiwa muogopeni mola wenu ambaye amekuumbeni nyinyi kutokana na nafsi moja yaani kutokana na adam allah tabaraka wa taala akaiumbia nafsi hiyo mkewe kutokana na mke huyo kutokana na nafsi hiyo ambayo ni mume huyo na mke huyo allah tabaraka wataala wa akawaeneza akaeneza kutokana na nafsi hizo mbili wanaume wengi na wanawake wengi yani watu wote wanaoonekana leo ulimwenguni na wale ambao washatangulia na watakaokuja wote wametokana na nafsi hiyo moja ambayo allah tabaraka wa taala aliumbia mkewea wassalam ambaye ni abulbashar ndiye baba watu wote na ndio maana sisi tukastahiki kuitwa wanaadamu yani watoto wa adam yeye si mwanaadamu yeye ni adamu yeye ni adam mwenyewe sisi ndio wana wa adam kwa hiyo allah tabaraka wa taala ametuumba sisi kutokana na nafsi hiyo na mkewe akaeneza watu wengi kabisa kwa yo mwogopeni allah ambaye mnaombana nyinyi kwa sababu yake yeye na pia mnaombana kwa kutaja udugu au pia vile vile na uogopeni udugu msije mkaukata zote hizo ni tafsiri sahihi na zinakubalika kwa mujibu wa maelezo ya ahlulilmi لما الله تبارك وتعالى حقيقة الله قوله نيني نمونك وتونغا أنا يدعو وَيَلِينُ وجيري بينين هيني آية كوانزا بعد هي الله تبارك وتعالى سؤال السؤال لما يتيما وآتوا اليتامى أموالهم ولا تتبدلوا الخبيث بالطيب ولا تأكلوها إسرافا ولا تأكلوا ولا كما الله تبارك وتعالى وآتوا اليتامى أموالهم ولا تتبدلوا الخبيث بالطيب ولا تأكلوها ولا تأكلوا أموالهم إلى أموالكم إنه كان حوبا كبيرا فيني آية فيه هي ولا تأكلوها إسرافا وبذارا كتك آية na wapeni mayatima mali zao na wala msibadilishe ki, ki, wala tatabaddalu lkhabitha bitayib wala msibadilishe kibaya mkachukua kibaya mkabadilishwa kwa kizuri kile kibaya chako ukakichukua ukakiweka kwenye kizuri cha yatima kile kizuri ukakichukua wewe ikiwa wewe ni msimamizi wa mali ya yatima muangalizi wake wala kwa njia nyingine yoyote usija ukajaribu kula mali ya yatima kwa kubadilisha ukabadilisha mali yako mbaya ukamwekea yeye mali e, ukabadilisha ile mali yako mbaya ukampa yeye ukachukua yake nzuri wala msire mali zenu mali zao kuzichanganya na mali zenu ukakoroga mahesabu yake alafu ukawa ajifanya ujui kwamba yako ni ipi yake ni ipi alafu kazila zote wala takulu amwalahm ila amwalikum inahu kana huban kabira kwa hakika kufanya hivyo jambo hilo ni madhambi makubwa allah tabaraka wa taala anazungumzia suala la yatima kisha jambo la ajabu akaendelea akalizungumza suala la yatima kwa وَإِنْ خفتم الا تقسطوا في اليتامى فانكحوا ما طاب لكم من النساء مثنى وثلاثه ورباع فان خفتم الا تعدلوا فواحده او مما ملكت ايمانكم ذلك ادنى الا تعولوا kisha kanielea waatu nisaa saduqatihinna nihla mpaka mwisho wa aya ya nne lakini kwenye hii aya ya tatu anasema waatu lyatama amwalah wain wa khiftum anla tuqsitu filyatama ikiwa mtaogopea kama mtachelea kwa maana kwamba ikiwa mtaogopea y kuwa hamtawafanyia uadilifu mayatima wanawake kwa sababu ametumia neno aliyatama kwa maana ni mayatima wanawake ikiwa mtaogopa mtaogopea kwamba hamtawafanyia uadilifu mayatima wanawake fankihu ma tabalakum min anisa basi kaaweni wale waliwapendezesheni wali nyinyi katika wanawake wengine ikiwa mnaogopea kwamba hamtawafanyia uadilifu mayatima wanawake basi kaoweni wanawake wengine mnaopenda mathna wawili wawili wathulatha watatu watatu warobaa na wanne wanne fain khitftum anla taadilu fawahida na ikiwa mnaogopea kwamba hamtofanya uadilifu basi bakini na mmoja dhalika adna anla taudu kufanya hivyo <clears throat> ni ukaribu zaidi wa kutokufanya ujeuri kufanya hivyo moja katika tafsiri hiyo yaani adna an la taulu ai adna an la tajuru dhalika adna an taulu huo ni ukaribu zaidi wa kutokuwa hamta kuwa mafakiri hiyo ni moja pia katika tafsiri zake min alaila kutokana na neno ufaqiri sasa suali inaweza likaja hapa mbona sharti kitendo cha sharti cha tofautiana na jawabu yake sharti inasema ikiwa mnaogopea kwamba hamtowafanyia uadilifu mayatima ingekuja jawabu basi msiwalee wapeni watu wengine wawalee kama maogopea hamtawafanyia uadilifu mayatima ingekuja jawabu msiwalee au kama mnaogopea hamtawafanyia uadilifu mayatima basi waruhusuni watu wengine wawale lakini kenya suala ikiwa hamtawafanyia uadilifu mayatima ikiwa mnaogopea kwamba hamtawafanyia uadilifu mayatima kaoweni wanawake wengine mnaowapenda wawili wawili kwa sabu ithnataini hulaha ai warubaaabaa arba, arbaa ndo maana yake ukitaka wanne ukitaka wawili ukitaka watatu kawe wanawake wengine alafu ikaja tena hofu nyingine ikiwa mnaogopea kwamba hamtafanya uadilifu basi mmoja watu wengi <coughs> wanakatizika katika haya hii na wanashindwa kufahamu maana yake kway maelezo yote niliyoyatoa na mpaka saizi liyofika nataka kuieleza haya hii tu kipengele hiki wain khiftum anla tuksituu fi lyatama ma maqabalakum min alnisa ikiwa mnaogopea ya kwa kwamba hamtawafanyia hamta uadilifu mayatima kaoweni wale ambao wamewapendezesheni nyinyi katika wanawake mathna watu wanzia hapa mathna wathulatha aruba kwa nini aya hii imetaja namna hii katika sheria ya kiislamu kuna jambo ambalo watu wengi walifahamu kuna kijiu chochoro fulani cha kuwanyanyasa mayatima ambacho watu walikuwa wakikitumia zamani cha kuwanyanyasa wanawake kwa sababu kenya kipengele katika sheria ya kiislamu wewe unaweza ukawa ndiye mume alafu wewe ndiye walii wajiozesha waji wakati huo huo wewe ni mume ndiyo mwoaji yule unayemwoa wajiozesha wewe wewe ndiye walii hakuna anayeweza kutoa amri ila wewe yoyote anayokuja hapana sitaki wewe huja kubalika alafu baadaye wasema mimi nimemuoa huyu wajiwezesha kwa sababu wewe ni walii wakati gani inakuwa hivyo inawezekana ikawa hivyo ikiwa yule unaye utaka kumuoa ni binti wa ami yako kusema binti ya ami anafahamika wewe na yeye baba zenu ndugu pengine wewe ni mtoto wa baba mkubwa yeye ni mtoto wa baba mdogo wazazi wenu wamekufa ukaona kuja nimchukue binti ami ya yangu ni mlee jule ni yatima liko chini ya mikono yako na wewe ndiyo walii lakini wewe pia wwaweza kumuoa sasa ilikuwa katika ada zao watu wakifanya anaangalia ana mali ana uzuri kyo anaangalia baadhi ya vigezo kama ana mali sasa mimi si ndio mwenyewe nitamwoa na mali yake nitairithi mimi nitakaa nayo mimi kwa sababu huyu ni mke wangu kwayo anachokifanya mtu anahakikisha kwamba anamuoa yeye hata kama ajinani mwenye vigezo hata pewa mke kwa hiyo amuoa si kwa sababu ya kumfanyia uadilifu si kwa sababu amempenda na si kwa sababu zozote zile ambazo watu huoa amuoa ili apate kum, kum, kumkalia juu ya mali yake sheria ikakataza ikiwa una hofu kwamba huyu kama utaishi naye kutokana na mapenzi yako makubwa ya bibi mkubwa au bibi namba mbili au namba tatu mapenzi yamezidi huko, ya ya huko na yameelemea huko na una hofu ya kwamba mimi nikiongeza mke huyu sitamtendea haki kwa sababu mahaba hayapo kuna vitu vingine mbali ambavyo unavyofikiria sheria akwambia ikiwa una hofu hiyo tafuta wanawake wengine wain hiftum anla tuksituu fi lyatama fankihu mapaba lakum min anisa ikiwa mna khofu ya kuwa hamtawafanyia hamtawafanyia uadilifu mayatima basi wale wanawake wengine waliopendezesheni sema mapaba lakum min anisa wale waliopendezesheni nyinyi katika wanawake yani umwowe mke huyu wa umwoa kwa sababu wampenda isije ukawa wamuoo kwa sababu una mamlaka juu yake na yeye anacho kitu ambacho wewe unakitarajia unakitaka kwake utamnyanyasa huyu utamuonea huyu na wewe ndio walii na wewe ndio wakuletewa mashtaka sasa wewe ndiye hakimu alafu wewe ndio wakudhulumu bila shaka ataishi katika maisha magumu sana ya uonevu sasa hili limehusishwa zaidi kwa mayatima kwa sababu hawana wakuwatetea ghaliban iko namda hiyo lakini ukiitazama aya haiishii kwa mayatima tu bali yawahusu hata wasiokuwa mayatima