kwenda kuhusia nafsi yangu na nafsi ya ndugu zangu wengineo ambao wanamke mmoja kuongeza wake wapi, mke wa pili au una wake wawili kuongeza mke watatu au una wake watatu kuongeza mke wanne fahamu kwamba unatakiwa ufanye hivyo kwa mapenzi katika nafsi yako usifanye kwa sababu watu wafanya vipi ngapi bwana ah, mimbili bwanawewe ah, ukawa sababu wataniwa sana watu wakutania kwamba wewe una mmoja tu kila ukikaa huna raha basi wewe hawa ah, ah, ndo waoga wa wahishabika ni mwoga katika majubana waona kwamba washindwa watoto wadogo bana si mtana wake watatu wewe nini bwana waona kwamba sasa mbona mimi nanyanyasika namna hii k wacha na mimi nijaribu lakini nafsi yako wajijua wewe udhaifu wako wajijua unyonge wako haya ni mambo ya nyumbani wayajua wewe na mke wako na na familia liokuzunguka kwa hiyo ikawa wafanya jambo hili kwa sababu ya mivuto fulani na maneno ya watu ukifanya hivi uharibifu utakuwepw ukifanya namna hii uharibifu utakuwepo dhulma itakuwepo hakutakuwa na uadilifu kutakuwa na uonevu na ukandamizaji na hapo sheria itachekwa na sheria itadhalilishwa sheria ya dini itasemwa vibaya leo ukita, ukiwatajia wanawake suala la kuolewa kwamba wewe watakuoa mke wa pili basi wale walio kwenye wa zao wanakuwa katika wana kihoro wana wasiwasi hawana raha haya yanatokana na baadhi ya matukio ambayo yanafanywa na baadhi ya waislamu walioitekeleza sheria hii kwa jazba walioitekeleza sheria hii bila ya ufahamu waliotekeleza sheria hii bila ya upendo wa nafsi zao kwa misukumo mingine wakajikuta wameingia wakiwadhalilisha wake zao waliowatangulia waliotangulia katika ndoa au wakiwadhalilisha wale wapya kuna ambao wameishi na wake zao kwa muda mrefu kwa uzuri sana lakini alipoongeza mke wa pili au mke wa tatu anamsaliti mke wake yaani kwa maana anamtelekeza mke wake mapenzi yote yahamia kwa bibi mdogo yule keshaee tayari ufudhuli ujeuri na kila namna ya ubaya ataisikia mwanamke yule baada ya kuolewa mke mwingine matukio haya yametokea na kesi hizi ni nyingi sana mpaka baadhi ya wanawake wakahisi kwamba kuolewa mume kuwa mke wa pili ni nakama kwake yeye ni madhila kwake yeye ni alama ya kwamba mume wake ameshamchoka ukimwambia akimwambenda wakua mki kwamba ushanichoka tayari aona kwamba tayari wewe umemchoka haya yote yana historia yana matukio yana uhalisia ambayo yamefanywa na waislamu wengi katika waislamu kwa sababu ya ujinga wa kutokuifahamu sheria hii kweyo sheria ikawa yatukanwa haikubaliki yapigwa vita kwa sababu ya vile sisi tunavyoitekeleza sheria hii kimakosa namna tunavyoingilia sheria hii kwa jazba namna tusivyochunga mipaka yake ndio maana baadhi ya wanawake wenyewe wafikie kusema bora uukute kuliko ukukute Manake nini yaani bora ule uliukewenza uingie wa ukuta huko kwamba tayari wewe ni mke wa pili kuliko sasa wewe mume wako aoe au mwanamke mume wake aoe mke mwingine ikawa umemkuta yeye ule ukewenza ni balaa kubwa hili ni jambo la kuangalia kuangaliausij tukaitukanisha sheria ya a a itawezikufikia mpaka wanawake wakawa hawaitaki sheria hii ukitaja kwambia kwani hakuna sua nyingine mbona wewe usimame usiku kuswali mbona wewe ufungi jumaatatu ufungi siku tatu zile kila mwezi mbona sunna sua kuoa tu atakutajia sua ambazo wewe huzitekeleze nyumbani kwako kwambia anza hizi kwanza Alafu hilo sasa ni hiyo zahziwanzaiouhl ihiyo tasa wwe ukinakua dakwetu kwa sababu jambo hili halina historia nzuri kwa wengi katika waislamu ambao wanafanya mambo haya kwa jaziba kwa kuangalia maneno ya vijiweni kwa mvuto usiokuwa wa kisheria bila ya kuchunga maadili na miko ya dini na kuna ambao wameingia katika jambo hili wakajikuta wameingia kwenye mtego mbaya kabisa wakute kuna moto ndani yake kwa maana ya kwa kwamba wameingia katika ndoa za watu na naye ameolewa mki mwingine lakini sasa mume hana uhuru naye amebangwa kila kona kwai ameolewa lakini kama vile mtalaka tu hana mamla, hana uhuru na mume wake kwa sababu mwanamume hajajipanga hakujipanga kati ya kuliendea jambo hili sasa huku ataka na huku nyumbani moto unawaka hakukaliki kwa kwahiyo mke amemwoa lakini amemshika chancha tu hivi sasa binti wa watu itakuwaje itakuwaje itakuwaje huku moto unawaka bwana wewe usipomuwacha usipo, usipo mimi ndio safari nakuenda kwetu ukiangalia sasa hawa watoto nani atawalea ukiangalia no vitoto vidogo vidogo umezaa naye kuna mambo h ambayo hawezi kuja kusimama pale ilule mke wako wabaki kuwa wewe mnyonge sasa ukiingia wewe kama kinda la ndege pale nyumbani kwako basi mama fulani fulani yaishe sitaki umekwenda mahali haya ni mambo fulanaisunnsukaona kwamba ukishao mwanamke atafurahia atapiga vigelegele lakini unatakiwa ujipange Uwe na maamuzi huwe na msimamo na pia ufahamu kwamba wanawake allah tabaraka wataala amewapa wivu haya mambo yanawauma wanaofanya subra hufanya subra kwa msingi ya dini tu lakini ni mambo yanawaumiza sana kwa hiyo ule ule urijali na ule udume sasa watakiwa uonekane hapa si kwa sababu kwamba wajua kupiga au wajua kufoka sana hapa ndio takaonyesha ile akili yako aliyokupa allah tabaraka wataala na maarifa yako na muongozo aliyokupa mtume salallahu alehi wa sallam mpaka mwanamke akubaliane na wewe yani kwa maana atulie joto lirudi azoee usionyeshe mabadiliko kwamba sasa wamebadilika azoe tu kwanza kidogo kidogo mpaka aone kwamba kumbe mume wangu hajanitelekeza haja katika hili na huku usivunje haki za watu yule ni mkeo ana haki kwako mweleweshe hali ya mazingira ilivyo na uhalisia ulivyo na unatakiwa ufanye subra pengine mwaka mmoja miaka miwili sijaukaona kwamba ni swala leo na kesho mke wako atakuwa kasharidhia ukitafuta wanawake mia basi katika mia wawili au mmoja yuko radhi mume aowe hasa katika wakati wa sasa kwama hamna shida watekeleza amri ya dini oa oh! na mimi niko mbele katika hili hutopata illa man rahimaha llah lakini wengi hukutana na hali ngumu sasa kama hukujipanga kabla ununue nani pikipiki iitabidi pikipikia bodabodakaaautengeneze huku huku huku huku huku utengeneze hakulaliki mara ukienda mtoto kweli ukifika hakuna kitu sangine, wafika, kule begi limetolewa nje kategenezehukmaakndpiga mtotoauma kelikelin kfik hnakitigiklataakuama takurudi kwao sasa atakikana pale ndio wewe uonyeshe kwamba wewe ni mwanamme kinyume cha hivyo utaharibu utaaribu utakuta watu wasema naolewa mke wa pili au wangapi ndowa kwanzawapili au watatuiwezekani kuna mahadhi ya mahali mpaka ufiche usipouficha hupewi mke labda we mwanamke mkuu kashaolewa vyuo viwili vitatu lakini si rahisi sasa mtoto wetu wakaingia kwenye uke wenza na madhila haya itakuwa hivi nahi wazazi wenyeweza kujadili na mtoto mwenyewe sema mimi siko tayari ni nini ni ile picha ambayo inaonyeshwa na vijana wengi kwa sababu kadhia hii inaaribiwa sana na vijana vijana wameingia kwa kasi wanaiaribu kadhia hii na ni jambo ambalo limewekwa kwa kuchunga fitar na maumbile ya watu kwa sababu mwanamme aliyekamilika wakisawasawa kwa hakika kukaa na mwanamke mmoja ni mahila ni kuinyanyasa nafsi yake mke akiumwa na yeye aumwa mgonjwa hiyo ndio hali halisi ilivyo mke akiumwa na yeye aumwa haya ni mambo hutajwa katika vitabu vya tarighibu katika masala ya kuoa zaidi ya mke mmoja wazungumziw maneno mengi sana makali ukiwasikiliza wendao waleo wewe mke mwingine na sisi tutawahimiza watu kweli wajitahidi kuongeza wake waoe kwa sababu ile tanasuli inapatikana kwa wingi watu watuuzaana kwa wingi ifa kujihifadhi na mambo mengi tunahishma sasa nimesikia mkazo zaidi katika kipengele hiki kwa sababu mnazozifahamu huyo na yangu mimi kuihusia nafsi yangu na kuahusia ndugu zangu nyote kwa ujumla tusiitukanisha sheria ya dini yetu kwa sababu ya uovu wa matendo yetu, yetu. suala la kuoa mke zaidi ya mmoja ni suala la kisheria na ni jambo limelinda maslahi yetu sisi wanaume بيا ونواك نقولين دا فميليا زيت فسابقت كمام وانباء امام تومي صلى الله عليه وسلم من يتاجى حديث متفق عليه اخرجه الشيخان ان انس بن مالك رضي الله تعالى عنه تومي صلى الله عليه وسلم قال إن من أشراط الساعة أن يرفع العلم ويثبت الجهل حكيغة كلام هذا قيام نكون دوش ويليم muradi hapa ni elimu ya dini haya elimu ya kilimwengu kila siku inapanda inakwenda mbele hairudi nyuma utaalamu unaongezeka kwa hiyo katika alama za piama ni kupungua elimu ya dini na ujinga kwa kithiri imamu l bukhari amezitaja hadithi hizi mahali pamoja akasema babu rafi lilmi wa dhuhuri ljahli akataja hadithi hizi kwenye kitabu lilmu huu ni mlango wa kuondoshwa elimu na kudhihiri ujinga akazitaja hadithi mbili za anas katika lioeleza mtume saala a w salam akasema wayushrab alkhamru wa yadhhar zina na itanyoa pombe na itadhihiri zina hadithi nyingine inafafanua zaidi kwamba itanywewa pombe haikutaja pombe imetaja masala kuondolewa elimu na kuzidi ujinga alafu ikaelezea masala ya kukithiri uzinifu kisha ikaelezea suala la kuwa mtume saaw salam ana sema hata wat, watakhura nisaa na wanawake watakuwa wengi mpaka itafikia alqayimu lwaidaliamsn mraa alqayimu lwaid wanawake watakuwa hamsn msimamizi mwanamume ni mmoja wanawake watakuwa wengi wengi katika kuelezea haya alhafidh bin hajar akanukuu kauli za baadhi ya wanaachuoni katika fathu lbari wengine wanaelezea kwamba ni kwa sababu fitna zitakithiri mauaji yatakithiri watu watauana sana itakuwa watu wanaume wanauawa hasa katika vita kwa sababu katika vita wapiganaji ni wanaume kwa kiasi kikubwa kwahio ile idadi ya wanaume itakithiri na wengine wakasema hapana hapa muradi wake ni kwamba waislamu kwa watakwenda sana kwenye jihadi katika miji ya makufar kwa hiyo mateka watakuja kwa wingi sana wanawake na ilitokea namna hiyo ikawa watu wanawake wale aimanu mamaaiawanawake ambao wamilikiwa na mikono yenu ya kuume wajakazi ni wengi ukitaka siku ya gulio naenda kwenye gulio kama kuna, kuna soko la mitumba labda ya la viatu nguo soko la mbuzi sasa kuna soko la kuwauza watumwa kama ni siku ya jumaa pili mathalan au jumaa mosi au jumaa ukifika pale utawakuta wanawake wa kila taifa kitaawakindi kitaka wakichina wa ki, wa, wa, wa, wa, wa, ukitaka wakituruki ukitaka wawapi utakuta wanawake wko hapo wauzwa kwa bei mbalimbali watumwawaeamatwa ukttkumina na unaruhusiwa katika, katika sheria wengie wanawatumwa hamsin wingine mia na unaweza ukatengeneza kama holi fulani vimoja kwa sababu katika watumwa wa kike hakuna sheria ya kwamba kila moja ya chumba chake si lazima utoe chakula ugawe ugawezamo hamna ukatengeneza holi lako hivi kama boarding mtalala hapo ukija wachagua huyu wachagua yule basi ni wako hawa ilikuwa namna hiyo sasa wanasema ni kwamba wale watumwa watakithiri wanawake wajakazi watakuwa wengi kiasi ambacho mwanaume mmoja anawajakazi hamsini na maana yake ni kwamba wataletwa watumwa kutoka sehemu mbalimbali assabaya alimamu bin hajar rahimah ullahu taala anasema kultu nikasema mimi ninasema mimi kwamba haya yote sio waliyokusudiwa kilichokusudiwa ni kwamba akhiri zamani itatokea watu allah atakadiria kwamba wakizaa huzaa sana watoto wa kike na wanaume wanakuwa nadira sana leo ukiangalia katika familia nyingi ka namna hiyo mtu anaweza kufuiliza watoto nane saba wakike mwanamke mwanamke mwanamke mwanamke mpaka wengine wakasirika mambo gani mke amejifungua mtoto gani jfunguhask hv basi watafuta ldalala taarifa isij kaja mbaya Masabu kwa sababu kwa kwako ni mbaya wanawake wanawaketwanawake hilon jambo lipo kwa watu wengine hukairika lakini si jambo la kukasirika sasa ile alla hukadiria katika ahiri zamani kuwa hivyo alafu baadaye kijidume kimoja wapata mwingine ndi hivyo hivyo yule hivyo hivyo kijumuisha familia tatu nne utakuta wanawake wako ishirini wanaume wa nne wanaume watatu ndo nasema hili litakadiriwa ahiri zamani sasa kama hali ndio hivyo na hili ni jambo linaonekana si katika hikma kila mmoja akabaki na wake tu kwamba tayari tushafunga pingu za maisha kama walivyokuwa manasara katika waislamu hakuna pingu za maisha imsakun bimaarufi au tasrihun biihsani kwa hiyo kila mmoja akabaki nawakitu. Nawakitu na wake na wanawake wameng'ang'ana ukitishia kuoa tkamba utaniacha na ukiniacha tunagawana mahakamani nusu kwa nusu waislamu hao mali yote hii tumechuma pamoja kwaio tuenda mahakamani twagawana nusu kwa nusu kwa mtu aogopa kuoa kwa sababu ataambiwa mali nusu kwa nusu hili ni jambo lipo na limeenea na wanawake watakiwa kupewa nasaha sana katika mambo haya lakini leo si mahala pake isipokuwa ni nasaha tu baina yetu na muda ambao nilikuwa nimefikiria kuutumia naona e kama miziji kwo itatosha itatosha na hii iwe nina kwangu na kwenu nyote kwa ujumla juu ya jambo hili nasalullah lafa wssalama hakuna maswali tli baadaye au kwa kama ulizua kujibu ya pia. kuna taarifa wambaoni wazoefu ukiwa wanawake zaidi ya moja ni vizuri kujitahidi usiwafanye wewe karibu yani wasiwe marafiki watakaa muda mrefu mbalibawatakmda lakini... mrefukwa sababu amezungumza suala la uzoefu naweza nisiwapinge katika hili lakini kwa inavyofahamika kwanza katika kitu ambacho kinatakiwa wanawake wanapoolewa na mume mmoja wewe wawili au watatu atakiwa kila mmoja awe na uhuru wa mahala pake natakiwa hujiandae kwa ajili ya hilo ama zile amri za kijeshi za baadhi ya watu kwamba mtakaa hapa mtapika pamoja mtakula pamoja, pamoja leo atapika huyu kesho atapika huyu Yani, ya hakuna ule uhuru wa mwanamke kujipangia na kujichagulia ambo wasaa wake hizi ni amri ambazo hazina uzito iliyo sawasawa ni kila mwanamke awe na nafasi yake afanye vile anavyojisikia leo ajisikia kupika leo hajisikii kupika leo ajisikia vile awe yani, na uhuru na mahala pake hata kama mahali penyewe pasiwe ni nyumba ya kifahari yaani hakikisha katika hili unaandaa mazingira mwanamke anakuwa na uhuru wa mahala pake ambapo wewe utakwenda takuja hapa ni zamu ya mtu fulani leo kwake sio zamu ya mke fulani wewe na mkeo nawenda kwa huyu ikawawewe na mkeo kila mmoja aenda kwake si vibaya watu watakapokuwa waweelewana wao wenyewe wanawake kwa mapenzi yao na khiari yao na si kwa sababu ya kulazimisha wewe nadhani takaeleweke hilo kwa uhuru wao sawa kwamba mimi nakubali au sisi tutaona kwamba tu tuwe pamoja wako wanawake waaena hiyo hilo ni suala kwanza suala la pili ni suala la kuwaweka karibu wanawake ukaribu kama ikiwa ni ule ukaribu wa kwamba wakae pamoja Ha? ukiwa ukaribu huo naunokusudiwa itakuwa ni kama nilivyosema lakini ikikusudiwa kue kwa umbali umbali wa kwamba kila mmoja na kwake basi pia ni kama nilivyosema lakini kwamba ikiwa umbali huu wa kuwatenganisha ni kuwafanya kwamba wasijuane wala hakuna maingiliano yoyote hakuna mawasiliano baina yao hakuna ujamaa huyu wa hamjui huyu si katika sawa kwa sababu hawa ni waislamu na hawa ni ndugu na wewe ndiye mume na kuna watoto baina yenu kuna kizazi baina yenu leo weza so ukaumwa wewe ikawa huko nyumba fulani kwa sababu hawa hawajuwani hawana ukaribu hakuna udugu hakuna maelewano basi akija mmoja hapo katika kukutembelea wewe pengine basi itakuwa ni vita umeunganisha ume vita sasa iliyoo sawasawa watakiwa utoe juhudi za kuwafanya kitu kimoja hawa wanawake ama kufanya wawe marafiki kweli kweli waelewana wakitaka kwenda hukunde pamoja hilo ah, wewe huna mamlaka nalo hilo la na, na kumwomba allah tabaraka wataala akufanyie hivyo kwa sababu yeye ndi ambaye yualifu lkulubu anaziunganisha nyoyo zao lakini kusema kwamba ki-ki kimazoea ki, ki, ki Experience wanawaki, wambali, na experience iliyopo kwamba wanawake wakiwa mbali ndi atadumu nao kwa muda mrefu naminawezekana ikawa hivyo ikawa mmoja yuko uganda mwingine yuko, yuko tanzania niule umbali tu ndio umeutenganisha lakini wakikutana siku hio watatiana kucha sasa hii itakuwa hujafanya hujafanya kitu huja kitu wallahu taala faataa sikutarajia kwamba kutakuwa na maswali kwa sababu hii ni kalima nasaha baina yetu nmambo yote natuhusu, osote natuhusu na jambo hili limepangwa kwa muda maalum kwa hiyo mimi naona ilikuwa bora ningeishia hapa ili ratiba nyingine iendelee imam naono ngechukua fursa hii kuendeleza hatua inayofuata alafua minkum kwa kurefusha maneno ambayo sikutarajia kurefusha بارك الله فيكم وجزاكم الله خيرا كلمه هي كلمه مفيده كلمه عظيمه كلمه عظيمه ان عظيمه كلمه wale wenye mki mmoja imewagusa kiliao wenye waki wawili watatu na wanne imewagusa kiliao <coughs> na faida hizi ndizo ambazo tukuwa tunatarajia katika mjimwiko kama huo kwamba kila mmoja akiondoka aundoke na faida hizi kwa sababu kwa hakika kuishi na hawa wanawake ntaofikia allah na ni jambo la kila mmoja amwombe allah subhanahu wa taala ampewe pesi wa kuishi na wake zake kwa sababu ukiangalia wajanja ni wengi ukiangalia utaona kwamba huyo jamani kweli lakini ka mwanamtu nafika mahala acheua haya tunayaona bali vile vikao mnavyotuita kwa ajili ya kufanya suluhu ni ushahiri wa hilo mtu mjanje kwelikweli hivijamo wenye maninakuooautukia allah subhanahu wa taala ini mpaka ofika mahala ujama huyu na ujanje huu imekuanya lakini hivyo ndivyo iliv situmome allah atuwafikishe wale ambao wanamke mmoja waongeze lakini hali ya kuwa mombe allah subhanahu wa taala awafanyi na nawepesi katika ombo yao na wale ambao wanamke zaidi ya mmoja basi pia wmwombe allah subhanahu wa taala awawafikishe kwa sababu ni jambo zito ni jambo gumi alihitaji ubale alihitaji ujanja wala pia alihitaji ujinga uzembe yaani wewe kwa mke basi uinamiechili namn alihitaji pia hiyo yaani wewe unahitaji taufiki ya alla ukiwa mzembe mzembe utaangushwa na wanawake na ukiwa mkorofi pia haisaidii kitu bali wewe watakiwa uwe kati wa kati kwa, kwa taufiki ya allah subhanahu wa ta'ala uenda ukafanikisha jambo yeyi sasa mimi sio mzungumzaji maneno mazuri yamezungumzwa Na, mazungumzo namwomba