إن الحمد لله نحمده ونستعينه ونستغفره ونستهديه ونعوذ بالله من شرور أنفسنا ومن سيئات أعمالنا من يهده الله فلا مضل له ومن يضلل فلا هادي له وأشهد أن لا إله إلا الله وحده لا شريك له وأشهد أن محمدا عبده ورسوله قال الله تعالى يا ايها الذين امنوا اتقوا الله حق تقاته ولا تموتن الا وانتم مسلمون وقال الله سبحانه وتعالى يا ايها الناس اتقوا ربكم الذي خلقكم من نفس واحده وخلق منها زوجها وبث منهما رجالا كثيرا ونساء واتقوا الله الذي تساءلون به والارحام ان الله كان عليكم رقيبا وقال الله سبحانه وتعالى يا ايها الذين امنوا اتقوا الله وقولوا قولا سديدا يصلح لكم اعمالكم ويغفر لكم ذنوبكم ومن يطع الله ورسوله فقد فاز فوزا عظيما اما بعد فان اصدق الحديث كتاب الله وخير الهدي هدي محمد صلى الله عليه وسلم وشر الامور محدثاتها وكل محدثه بدعه وكل بدعه ضلاله وكل ضلاله في النار allahumma ina nacudhu bika min cadhabi lnar watukufu waislam baada ya kumhimija allah subhanahu wataala na kumtakia rehma mtume wetu muhammadin sali allahu aalayhi wasallam na kuhusiyeni pamoja na kuihusia nafsi yangu ndugu zangu juu ya kumcha allah subhanahu wataala kabla hakujiendelea na kutuba yetu nilikuwa napenda niwakumbushe ubora wa swafu ya kwanza na swafu ya pili ndugu zangu sisi tumekuja mapema msikitini haipendezi mtu akakaa mwisho kwenye ukuta mtu ukija mapema msikitini unagombania ukaye swafu ya kwanza kwa sababu moja mtume sala llahu aleihi wa salama anasema inna lmalaika la yusaluna ala safi lawal hakika malaika wanamtakia rehema mwislamu yoyote mwenye kuswali swafu ya kwanza kisha swafu ya pili kisha mtume sali allahu alii wa salama akasema hakika swafu zenye shafu swafu ambazo sio bora ni zile swafu za mwisho kwa hiyo watukufu wa islamu kabla yatujiendelea na hutuba yetu nilipenda nizungumze kwamba misikiti mingi ambayo watu wanajua ubora wa swafu ya kwanza sofu hii huwezi kuipata kirahisi leo hii kuna sehemu kuna nafasi kuna sehemu kuna nafasi kuna sehemu kuna nafasi mtu kaja amechelewa na anapata ubora wa sofu ya kwanza na wewe umekuja umewahi unapoteza ubora wa sofu ya kwanza hali ya kuwa sisi leo ndugu zangu tunakimbia moto tunataka tufanye yale mambo ambayo yana ubora mkubwa sehemu hizi hazina sharifu wala hazina sharifu ukichelewa unakaa nyuma hii ndio taratibu na uislamu ulivyoweka mtume sal llahu alehi wasalam katika adabu lmajlisi adabu za kukaa alikuwa anawaambia masahaba hakika nafasi yako ya kukaa ni ile sehemu iliyokuwa ya wazi kwa hiyo hata aje abubakari sidiqi radiallahu taala anhu aja umar bnlkhatab akikuta sehemu zilejaa anakaa sehemu iliyokuwa ya wazi tena nyuma kwayo ndugu zangu katika iman jaze sofu ya kwanza kikamili ili zile thawabu tuzipate sisi kwa sababu zisi ndio tuna haki na tumekuja mapema halafu zikishajaa unaingia sofu ya pili unafunga na hii unaepusha mambo yale ya kukata kukatana shingo mtu kaja amechelewa lakini kaona nafasi kuna faragha kuna upejo kwamba anaweza kakaa kwa hiyo kaka. anakatakata yale mashingo ya wenye kuswali kuna karaha kuna maudhi umona alafu unakupoteza ile ile ule usikivu wa hutba kwa hiyo ndani ya kero ya waislamu na ndani ya kumpoteza mtu kuzingatia zile kwenti za khatibu nazozizungumza unakumempotezea vitu vingi kwa hiyo mtu mwenye kuwahi anakaa sofu ya kwanza siku zote kiya msikitini jitaini sana ukae sofu ya kwanza ukikaa sofu ya kwanza unapata baraka ya kuombewa na viumbe bora ambao ni malaika wa mwenyezimungu subhanahu wa taala nikizungumza haya tuingie katika hutuba yetu insha allah ndugu zangu katika iman leo kwenye wzimgu akipenda tutazungumzia hutuba yenye anwani inayosema madha bada ramadhan nini tufanye baada ya mwezi mfukufu wa ramadhani ndugu zangu katika iman mundhu ayama tangu siku zilizopita كنا نستعد لاستقبال شهر رمضان المبارك الجنداء وشعبان, وشعبان. أخو رمضان. ثم هل علينا ببركة الله سبحانه وتعالى شهر رمضان المبارك ولله الحمد kisha mwezi mtukufu wa ramadhani ukaingia tukiwa ni wazima tukiwa ni wenye afya alhamdulillah tukatekeleza yale ambayo tulikuwa tunaowezo wa kuyatekeleza nduku zangu katika imani tukafunga na tukaswali na tukatoa zaka tukafanya kila aina ya mazuri ndani ya mwezi mtukufu wa ramadhani tukayafanya fa ha huwa shahru ramadhani intaha wansarama basi ndio mwezi huu wa ramadhani muda wake umekaa na ukaisha mwezi wa ramadhani mwezi wa ramadhani umeondoka ndugu zako umeondoka ukatuacha tukiwa na huzuni umeondoka mwezi wa ramadhani ukatuacha tukiwa na majozi kwa sababu ni msimu wa kheri na ni msimu wa ibada ni msimu ambao masahaba na watu wema aliyotangulia walikuwa na, na wanatamani mwezi wa ramadhani huwe ni mwaka lakini ya allah mwenyezimungu subhanahu wa taala kautoa mwezi mkufu ramadhani kama vile kufunga na kufungua ibada llah faman wajada khaira fi shahari ramadhani lmubarak faliahmidi llah yeyote ambaye aliyefanikiwa akajaliwa kufanya mambo mema akafanya ibada mbalimbali nzuri basi faliahmidi llah basi ni wajibu kwake yeye amshukuru allah subhanahu wa taala kwa sababu ni wachache ambao walioafikishwa na allah subhanahu wa taala kuutendea haqi mwezi mtukufu wa ramadhani tupo hapa ndugu zangu tukiulizwa hivi mwezi mtukufu wa ramadhani tarawehe uliswali mwanzo wa mwisho aambana tarawee lia kienda msikitini nikikuta laka mbili napitiahzhzo saazingine naenda nikikuta lakann na pitahzhz saangine na tali nakuwa nezigi mviuana sikizi wingi wamanwajada ghaira dhalika na atakayepata tofauti na mema iyoyatanguliza kwa allah subhanahu wa taala fala yarumanna illa nafsa silau isikokuwa nafsi yak sda so, nabiu a ا w mimbar siku moja mtumi w adipanda kwenye mimbar kama apa niliposimama fartaa faa i a faal amin tumma rtaa thaliha faqal amin msaba wamtumi ا wakamuuliza kwa nini tume kuskia unasema amin akasema jaani jibrili kaja jibrili akalipa ujumbe aliyoutoa kwa mwenyezimngu subhanahu wa taala kauli ya kwanza jibrili kanaambia sema amin mtume sal llahalwasallam akasema amin kisha akasema amepata khasara mtu yote atakayekusikia una tajwa ewe mtume muhammadi sali llahu alaihi wasalama halafu mtu hakukuswalia sema amin akasema amin kisha amini ya pili jibrilu akamwambia mtume salllali wsalam amepata hasara mtu ambaye kawani ringi wazazi wake wawili akiwa hai alafu akuingia peponi subhanllah mtume akasema amin kisha ngazi yatafu alipoitikia mtume salllahlehi wasalama jibrilu alimwambia sema amin mtume akasema amin kisha jibrilu akamwambia amepata khasara mtu ambaye kadirikiwa na mwezi mtukufu wa ramadhani alafu hakusalehewa madhambi yake mtume salllawsaa akasema amin ma adhama hadha lduaa ukubwa ulioji wa duwahidu jibrilun yadu wannabiyu salla laihi wasalama yuamin jibrilu anaomba alafu mtume anasema amin itarudishwa hivyotuwa kaiya ndugu zangu katika imani kwa vyovyote amepata hasara yule ambaye hajasameewa madhambi yake kwa kuondoka kwa mwezi mtukufu wa ramadhani wakabuba na amefanikiwa man istafadha bishahari ramadhani lmubaraka yoyote ambaye mwezi wa ramadhani umefikia na akanufaika na mwezi huu akafaidika na mwezi huu akajitahidi kusafisha nafsi yake ndugu zangu katika iman in ramadana hadiya saka llahu subhanahu wa taala li ummati muhammadi sal llah alhi wasalam kakika mwezi mkuufa ramadhani ni zawadi mwenyezimungu subhanahu wa taala kaileta zawadi ile kwa ummati muhammad enzi hizi tulizokuwa nazo mwaka wa elfu2ili na kuminnn hadiya ni zawadi ndugu zangu katika iman ii wallah kawajima watu wengi kufikia katika mwezi wa ramadhani wengi walitamani lakini watu leo hii takriban i siku ya ishirini watu walioondoka ndani ya mwezi wa ramadhani na kabla ya mwezi wa ramadhani ghazza wenzetu pal- filistini wamefikia takriban elfu na mia hakuwapangia wadiriki mwezi mtukufu wa ramadhani japokuwa ni shuhada ukienda kupata ihsaiyat maustalini ni watu wangapi ambao mwenyezmngu subhanahu wataala aliwanyima fursa ya kuufikia mwezi mtukufu wa ramadhani wengi, watu, mapia, me, watu wengi wameondoka watu makaburi mapya wamezikwa watu wengi ndugu zangu katika kwa hiyo kaa ukijua mwezi w ramadhani tunapozungumza hivi haupo tena na kurudi kwa mwezi wa ramadhani ni wajibu kwa sababu mungu anasema ina iddata lshuhuri inda llahi ithnashara shahra mwezi wa ramadhani kurudi ni lazima lakini wewe kuufikia tena mwezi mwingine wa ramadhani leisa biwajib si wajibu kwa sababu hauna redi hauna dhamana ya kuufikia mwezi mwingine na ndio maana mtume sala llahu wasallam aliposema amin aliwaombea ali dua mbaya wale ambao mwezi wa ramadhani umefika na hawakunufaika nao na madhambi yao hayayafutwa kwa hiyo ndugu zangu katika imani mwezi wa ramadhani ni, ni zawadi ambayo mwenyezimungu subhanahu wataala akatuletea kwa malengo mbalimbali liyatuba alasi ili yule ambaye ni mtenda madhambi aweze kutubia waliyataalama ljahira na mtu ambaye hajui ajifundishe ni jinsi gani mwanadamu anatakiwa aishi duniani waliyaghtadima alabidu na ili mfanye ibada aichukue fursa gengeya, nafudi nafudi ya kujijengea na kujitengenezea na kujijazirizia yale mema ambayo yanayopatikana katika mwezi mkua ramadhani ndugu zangu katika iman mwezi mtukufu wa ramadhani baada ya kuwa umeondoka yapo maswali ya kujiuliza lakini maswali makubwa ambayo nimbari hii ya leo dunia nzima inazungumzia maadha ya bada ramadhani baada ya ramadhani sasa ikiwa ni ijumaa ya kwanza katika mwezi wa shawali tufanye nini baada ya ramadhani swali lingine ndugu zangu katika iman wama alamatu qabuli siami shahri ramadan ni naziti alama ambazo zinazoonyesha kwamba somu zetu zimekubaliwa zime na allah subhanahu wataala ndugu zangu katika iman ramadhani ilipoingia watu walitangaza kwamba mambo machafu yachwe lakini shaitani lanatullahi la alaihi ana mbinu za aina mbili za kuwapoteza watu mbinu ya kwanza anaitumia katika miezi ya rajab na miezi ya shaban kuwaigiza watu wengi sana katika maasia kwa sababu ndani ya mwezi mtukufu wa ramadhani hatakuwa na nafasi ya kumpoteza wa. mtu ukaona watu wakaweka masherehe mbalimbali madisko mataarabu miziki funyo sawa watu wanafanya madhambi ya mwisho mwisho mwezi mtukufu wa aujaingia watu wakaoa ndoa nyingi sana masha mashallah tabarakallah nyingi sana kabla ya wezi mtukufu wa ramadhani wale wenye vimada wakawachukua vimada wakawarudisha makwao kwakwa huu mwezi hapana wale washirikina watu wa ngoma watu kucheza mizimu wakasimamisha mizimu yao kwamba kwa mwezi mtukufu wa ramadhani sasa umeingia lakini ndugu zangu katika imani mbinu ya pili ya sheitani ramadhani inapomalizika anakuja na spidi zote kuja kutuharibia kutuvungia kubatilisha yote tuliyoyafanya katika mwezi wa leo hii ndugu zangu katika imani aunaposoma magazeti kwenye mitandao magazeti yanayouzwa magazeti matukio mengi ya mauaji yanatokea kwa sababu ya hiana au kwa sababu ya swala la wivu wa mapenzi alafu yale mapenzi yenyewe yanayozungumzwa sio mapenzi ya mume na mke ni mapenzi ya kerfre na boyfriend baada ya mwezi wa ramadhani kumalizika taarafu zimekuja wakina mza yusufu wameingia si wakina nani wameingia wakina khadija nyusi wataingia yote haya sheitani anakwambia kwamba nafasi iliyoipoteza ya mwezi mzima niiweze kuijaza pali warabu anasema laisa lkhabarukalmuayana hakuna khabari kama kujionea niendeni katika makumbi ya starehe manake sio makumbi ya starehe makumbi ya bala mwangalie ni jinsi gani pombe zinavyoisha makreti na makreti yanaongezwa yana ya bia abaa mengine yaku hapa jirani mwezi wa ramadhani alikuwa hayana lorati lakini ramadhani maisha leo hii mauzo ukiuliza mauzo ya mwezi wa ramadhani na mauzo ya sikukuu watakuambia hapa jirani hapa nyumba ya piliin lilahi wina ilaihi rajun nenda kwenye mabichi leti kama tungekuwa tunajua bikira zilizovunjwa katika haya ndugu zangu katika imani sasa sheitani kaja na sipiri zote kaja na nguvu zote yule mzinifu aliyekuwa na kimada amekirudisha na yule ambaye alikuwa anajiziwia kuvuta sigara manake sigara ndugu zangu minalmuharamat ni katika mambo ya haramu yaliyoharamishwa na sheria katika dalili zote yani katika vitu ambavyo vimeharamishwa vizuri ni sigara manake usije ukawa unaivuta ukaambiwa kama vitabu vile vita vya babu maja huko matinsafina tunaja ukaambiwa na mababu zako kwa waliopita kwamba wali ni mafru sigara niya haramu min almuharamat watu wa ramadhani walipunguza uvutaji wa sigara subhanllah masaa kumi mvutaji wa sigara alijiziwia kuvuta sigara lakini leo hii anaongeza paki marabu anasema alhaqu matarafa bihi lada hani ile ambayo adui mwenyewe kaikubali kwamba hii bana siyo mzungu kkutengenezea sigara anakuwekea onyo pakti zingine zimeonyesha kabisa mtu aliyekufa makufu ki, kwe, ya kichwaileuu iko hii kwenye paktiya sigara na kisha apo chini nakuambia lugha zote anakuandikia kiswahili anakuandikia kingereza anakuandikia kifaransa anakuandikia ana lugha zote kwamba ukutaji wa sigara ni hatari kwa maisha yako unataka nini na katika dharuri yatu za sheria misingi mitano ya sheria msingi wa kwanza hifdhu din kwamba mwislamu unatakiwa dini yako uilinde na msingi wa pili katika misingi ya sheria ambayo qurani imeshuka kwa sababu ya mambo hayo hifdhu nafs nafsi yako lazima ihifadhike iligwe kwayo ndugu zangu katika imani ramadhani ilitufundisha kuacha zinaa ramadhani ikatufundisha kuacha riba ramadhani ikatufundisha kuacha kugombanisha watu ramadhani ikatufundisha tujiepushe na maneno ya uongo ramadhani ikatufundisha tujiepushe na kila aina ya maneno machafu vitendo vichafu mambo ya uovu na uharibifu ramadhani ilituambia stop haitakiwi lakini ramadhani ikatufundisha tuswali tarawehe ikatufundisha tusimame usiku ramadhani ikatufundisha utekelezaji wa swala ya faradhi mashallahswalawfa miskitini miskiti ilikuwa inapurika watu wanaswali mashaallah ramadhani ikatufundisha tutoe mpaka hatua ya mwisho mwezi wa ramadhani haukuacha kutufundisha tabia ya utoaji katika zakatufitri mpaka mtoto mdogo ramadhani ilimfundisha atoe zakatuitri ni wati ndugu zangu katika imani mwezi wa ramadhani kuondoka haina maana yale yote mpaka ramadhani nyingine mwezi wa umetufundisha ni jinsi gani mwislamu anatakiwa aishi katika maisha yake ya dunia ndio maana mwenye wezingu katuletea semina ya mwezi mmoja ya kujifundisha jinsi tunavyotakiwa tuishi maisha yetu ya dunia ili tuweze kufanikiwa ndugu zangu katika imani falfalah kullu lfalah fi taatillah hakika kama unakufuta maisha bora yenye mafanikio yenye matunda hapa duniani na utakapokufa basi ni wajibu ujifundishe yale yote ulioyasoma yasoma katika mwezi mkufu wa ramadhani yawengiwo misingi ya maisha yako ya kila siku mpaka mwenyezmngu subhanahu wataala atakapokuchukua kwa nini allah subhanahuwataala anasema wabudu rabbak hatta yatiaka lyaqini sawa sio ramadhani tu allah anasema wabudu rabbak mwabudu mungu wako mtii mungu wako fanya matendo yanayomridhisha mungu wako hata yaatiakalyaqin mpaka kifo kitakapokujia wallahi mwenyezi mngu anatupenda sana alivyotuweta mwezi mkuvonamanani ni kama message kwamba jamani mimi napyotaka me nataka mue hivi wallahi mwislamu akaacha kunywa maji ya halali juizi ya halali soda ya halali sijui vitugani vya halali vyakura vizuri vizuri mashaallah vya halali wenyezimu akamfundisha tabia ya kuvyacha kwa ajili ya allah subhanahu wa taala ikiwa mungu akakufundisha tabia ya kuacha vitu vya halali kwa ajili ya allah je vitu vya haramu faminbabi aula kuacha munkarat kuacha maogu kuacha maasia kuacha madhambi yaache ndugu zangu ndio kabisa sasa iwe mwezi wa ramadhani umetuachia athari kwamba haya tunayojifundisha ndiyo tutakayoishi nayo mpaka tunakufa sio mpaka ramadhani nyingine mungu anasema wabudu rabbaka mwabudu mungu wako hata yatiaka lyaqin mpaka kifo kutakapokujia bimaana alibada la tankatiu libani adama ila lmauti ibada haikatiki kwa mwanadamu mpaka anaingizwa kaburini ndugu zangu katika imani kuna watu hawamwabudu mwenyezimngu watikisa ni wagonjwa sawa mtu akipata homa au akiuma mafua wajua bana leo nasika baridi aiyo swala sia mugu aasameisi anajua mwenyewe mungu haiyangu niokuwa nayo wapo watua mtu anapata kijisafari cha kutoka tanga kwenda daressalamu haswali kwenye gazi yuko ravi anunue maji ya kunywa lakini maji ya kutawaza hanunui kuna watu wengine wanakwenda kwenye misiba palipofiliwa wakati wa wakumswalia ndugu yake anasema mimi sina uzu mwanaume mzima na ndevu zake kuna watu wengine ramadhani ilipoondoka walisalimu amri wakasema sasa ramadhani balibali wallahi ramadhani itarudi lakini wewe na mimi kuifikia ramadhani narujia tena wewe na mimi kuifikia ramadhani tukiwa kama hivi msikitini kitu hicho ni muhaki kama ikuondoka mimi utaondoka wewe sasa ramadhani umeitendea nini ndugu zangu katika imani ibada haina msimu kwamba mimi nafanya hapa nikimaliza basi yani niloyafanya atanitosha mwaka mzima mwenyezi mwenyesimugu hataki atuingize motoni tukiwa wajinga hatujui mwenyezi mwenyesimugu anataka tuingize motoni baada ya kuwa tumefahamishwa kila kitu ndio maana watu watakawoingia motoni wale walinzi wa moto watawauliza anamyatikumnafiru jamani wani hawakuwajia watu wakuwafikishieni ujumbe alu bala kad jaana nafiru fakahaa dawa ndugu alu bala neno bala lina nguvu katika lugha ya kiarabu kulikoi kusema ku naam kwa sababu swali limekuja istifham maa nafi alamyatikum nafir ah, ni stifham nala ni nafi jibu lake haliji nam ukisema nammaanake umekataa ndio maana ikajakitu kinajewa bala manaekwa nini sisi ueaa tumeadhinua kinyinganyinga bali walitujia wafikishajiwengi fakadhabna tukawakaribisha kuwakaribisha neno fakadhabna ni tofauti na kusema faankarna tukakanusha takdhibu unaujua ukweli kwamba hiinanalolizungumza huyu bwana ni sahihi lakini ni sahihi lakini mimi ah, bado mpaka nizewekezeeke kwanza ndoniazakuswaa ndugu zangu ambao awajaoa ah, ni swali ya nini hizi mpaka nikishaoa kishakuwa na watoto sasa sama, ah, na nyumba yangu ndio nianze kuswana wale wazee asemana uzeeuu tena mambo ya ibada aoa ibada ya bada, nini tuiaa tulivakuwa watoto wakina mama ndio kabisa ndio kabisa imna lilahi akifikisha miaka arobaini miaka hamsi miaka stin kusimamia sana kuswata kwa hiyo ukweli wa mamba tunaujua na ndio wa maana watakaoingizwa motoni watakapoulizwa kwa kwamba hawakuajia wafikishaji kalubala kadejana nairun pakatamna tukakadhibisha tulikubali kwamba yale waliotuletea ni yakweli lakini nafsi zetu zilikataa kway ndugu zangu katika imani tabia zilizozifundishwa ndani ya mwezi wa ramadhani ndio maisha bora ya mwanadamu mpaka anaingizwa kaburini anatakiwa awe hivyo ukiwa tofauti na hivyo huwezi kufanikiwa mungu anasema wabudu rabbak mwaabudu mwenyezimgu hata yatiaka ya lyaqini mpaka kifo kinakujia ujumbe huu aliambiwa mtume salllahu alehiwa sallam sawa so lakini mitume waliotangulia nao waliambiwa ujumbe wa kama huu ukimwangalia nabiyu ullahi isa au yesu laihi salam wakati alipotumwa aliambiwa maneno kama aliyoambiwa mtume sala llahu aleihi wasalam aliambiwa waauswani bisalati wazakati eh, madumtu haya kwamba katika vitu ambavyo mungu kaniambia kaniamrisha ameniamrisha ni swali nitoe zaka kwa mda ambao moyo wangu utakuwa unapu, unapumua nafsi iko katika mwili wangu basi kwangu mimi ni wajibu kuswali kwangu mimi ni wajibu kutoa sasa ndugu zangu katika imani mafundisho ya ramadhani yave kwenda wapa waliulizwa watu wema waliotangulia vipi kuhusiana na watu ambao mwezi wa ramadhani wanaelekea ibada sawa mwezi wa ramadhani masha allah nyuso zinapata weusi zinapata sijida kama wanavyosema wenyewe sawa japokuwa unaposwali si lazima kwamba itoke alama nyeusi sio lazima lakini uso wako utakuwa unangara kwamba wewe ni mswaliina kweli wa swali aliulizwa bwana mmoja vipu kuhusiana na watu ramadhani mashallah ikiingia unawakuta wanafanya juhudi za kufanya ibada lakini ramadhani inapoisha na wao wanakwisha yulo bwana akasema bisa lqaul zadi katika watu wabaya hakuna wabaya kama hao asema la yarifuna llah mtu anayefanya hivyo hamjui mwenyezimgu subhanahu wa taala la yarifuna ya llah ila fi ramadan yani mtu huyo anaabudu mungu wa ramadhani lakini mungu wa miezi mingine hamjui mtu huyo hamfahamu nani mwenyezmungu subhanahu wataala ewallah deiti kama mungu angekuwa na mmzuku mtu waifu mwezi wa ramadhani tu ndi anashusha zesiki zake hayo macho yako nayoneangalia basi yaona mwezi wa ramadhani tu hayo masikio yanasikia mwezi wa ramadhani tu hiyo grisi iliyoko kwenye magoti yako inaokufanya utembee kwenye gari tunaweka grisi nanadize sijui na nini basi wewe hayo magoti yako anatembea mwezi wa ramadhani tu haya ungeishi unge, unge, viu unge, kekua nasuguj mbaga ramadhani nyingine ndugu zangu katika imani bnbai rahimahullah katika kauli hii anasema hawa watu wabaya sio wale ambao walioacha ibada za nawafid mfano ibada za kiamu leili pengine mwezia ramadhani kuna ini, lakini ramadhani ilipo, ilipoisha ukaacha uka kuswali usiku au kuswali swala za suna au zile ibada ambazo sio wajibu sio watu hawa kauli hii ni wale watu ambao tarakulfaraid walwajibat waliacha zile swala za faradhi msikitini hawasa mwadin naathini swala isha hawaswali salatu lfajiri hawaswali watu hawa ndio watu wabaya duniani wanaomwabudu mungu wa ramadhani lakini hawamwabudu mungu wa dunia nzima ndugu zangu katika imani tusiwe katika kundi hili la watu wenye kuabudu mungu wa ramadhani tuwe katika kundi la wajawema ambao ramadhani ilikuwa ikiingia wanajifundisha makarima lakhlaq tabia nzuri wanajifundisha hayatu saida maisha bora wanajifundisha ni jinsi gani watatengeneza eh, mafanikio mwenyezimgu wataka kuwachukua kwa sababu ndugu zangu hapa duniani ni pepesi sisi tunaishi duniani hapa ni pepesi kabisa ukikosa unaenda kwamba mdogo ukikuta amepika muhogo na wee unakaa unakula hakushiki mkono sawa ndugu zangu ukikosa unampigia simu rafiki yako bwana mimi nimekwama naomba shilingi elfu tano anakuwa sima shilingi elfu tano au anakupakabisa sawa jamani lakini wallahi tunakuwa kwenda hata mtu ulimkosea kitu kidogo ambacho hakihesabiki au huwezi ukiona siku ya kiama kitachukuliwa apewe mwenyewe hkiama siku ngumu mama yako nampenda baba yako nampenda utamkimbia ndani ya kaburi unakaa ni wewe mwenyewe peke yako hautakaa na mtu sasa hakuna kitaga chokusaidia isipokuwa ni haya matendo takayotenda hapa duniani kwa hiyo duniani hapa ni kwepesi lakini tunako kwenda ndio kugumu na siku zote mtu anaangalia kwamba baadaye mimi nataka niwe niweviti nandio maana hawa wanaosoma mtu anasoma baadaye niwe injinia niwe dokta niwe profesa niwe nani katika uzeheni niweze kunyosha miguu vizuri anayechuma ujanani analia wapi kivulini sindio au ju anayechuma kwenye jua au, au kwenye jua kali wakati wa kula anakula akiwa ndani kiyoyote kinampuliza feli nampuliza vile vile maisha yetu ndugu zangu tume anasema adunia mazraatun lilakhira dunia ni shamba tuko hapa tunatengeneza tunachuma usijeweo unachuma madhambi alafu udhani kwamba wewe ukienda kule utaenda kupata mazuri usifuate vile ambavyo wanavyosomewa watu wanaokufa kwenye kaburi mtu kashika ka kitabu utashafunikwa tani saba za mchanga halafu anasomewa huku juu anaambiwa fulani bi fulani kumbuka ile ahadi ambayo mungu aliokufa ah, wamkumbusha shamiminiwa tani saba sasa kikumbuke itamsaidia nini caala shaingia kwenye haki wee unamkumbusha fulani bin fulani kbuke ile ahadi ambayo imechukua kwa mwenyezi m kisha anaambiwa mtu sasa hivi watakuja malaika wawili hawali hawanywi umona ni viumbe tu kama viumbe wengine wasikutishe wasikogopeshe ah. waislamu kweli haya ndiyo atakayotufaa sisi kisha wafundishwa majibu ukiulizwa mungu wako nani sema mungu wangu ni anga kibla changu ni wapi sema kibla changu ni maka ndugu zako ni wakinanani ndugu zangu ni waislamu ishafunikwa tani aba za mchanga wafundishwa majibu ya mtihani siku ya mtihani hatuwezi kufika ndugu zangu tuambizane ukweli ulimwengu huu ni ulimwengu wa sayansi na teknolojia ramadhani imetufundisha ibada imetufundisha maadili mazuri وصيراجيء فما وكيف دعوتانبي واتسموا بسماء القرآن ميا مياكل كما هو عن Ezra حفظ ميان وتنفقون الله لي ولكم بالقرآن العظيم ونفعني وياكم بما فيه من الآيات وذكر الحكيم أقول قولي هذا وأستغفر الله لي ولكم وعن سائر المسلمين والمسلمات فاستغفروه إنه هو الغفور الرحيم فهو البار الفريد. <applause> الحمد لله رب العالمين والصلاة والسلام على سيدنا محمد وعلى آله وأصحابه أجمعين أما بعد نقزانك كتل إيمان رمضان من فماذا بعد, بعد رمضان بعد موز عندك تفينيني kipi kinachofatia baada ya mwezi wa ramadhani kuondoka kitu cha kwanza ndugu zangu katika mambo ambayo mwislamu anatakiwa ayafanye baada ya mwezi wa ramadhani kuondoka athabat ala jami ma jaa bihi ramadan waislamu tunatakiwa tuthibiti tudumu yatenda mazuri yote yaliyofundishwa ndani ya mwezi mtukufu wa ramadhani hilo ni la kwanza jambo la pili ndugu zangu adduaun la ldhabat waduaun ala qabuli jamici libadat ni kumwomba mwenyezimngu kumlilia mwenyezimngu subhanahu wa taala atudumishe katika ibada ambazo tulizozifundishwa ndani ya ramadhani lakini pia mweyezmgu subhanahu wataala azipokee ibada zote tulizozifanya katika mwezi mtukufu wa ramadhani watu wema waliotangulia walikuwa miezi sita baada ya kuondoka kwa mwezi wa ramadhani tuseme leo hii tuiko shawar sawa kisha dhulqida kisha dhulhija kisha muharam kisha swafar kisha rabilarabii lula sawa rabiilawal miezi sita wanamwomba mwenyezimngu subhanahu wa taala kila siku kila baada ya swala wanamdiliawa allah subhanahu wa taala aweze kuipokea somu yao ndugu <coughs> zangu katika imani hawa ni watu wema wewe umefunga baada ya sikukuu na kuswali idi basi hauna mpango tena ramadhani hujui ibada zako somu yako ilikubaliwa hujui haikubaliwa dugu zangu tumwona allah subhanahu wataala azipokee somu zetu lakini jambo lingine pia ambalo ndugu zangu linayotakiwa baada ya ramadhani kuondoka ihyau masharii ramadan tunatakiwa tuhuisha ndugu zangu projekta zote ambazo zilizoletwa mwezi mchukufu wa ramadhani ramadhani imekuja na mafunzo mazuri mazuri madani imekuja na vitu vingi ambavyo sisi waislamu iwapo kama tutavihuyisha tutakuwa bora na tutakuwa na nguvu kwa hiyo katika mambo yanayopaswa ndugu zangu tuyahuyishe mambo haya yasianguke yakaisha yakateketea yakapotea miongoni mwa mama, mambo mazuri yaliyoletwa na mwezi mtukufu wa ramadhani hivi ndugu zangu hamkumbuki kama mwezi wa ramadhani waislamu tulikuwa tunapendana hatukumbuki kama tulikuwa tunaalikwa stari kwa mkuu wa wilaya ftari kwa mkuu wa mkoa stari ikuru kwa mweshimiwa rahisi hatukumbuki kwamba mabenki yalikuwa pia yanadaa ftari sijui dtb sijuiradb haya hatukumbuki kama tulikuwa tunapewa mialiko ndugu zangu ya kufuturu pamoja hii ina maana gani waislamu ndugu zangu katika imani hatukumbuki kwamba mtu ulikuwa anakuja mtu kuomba ftari ana wamba asema leo leo paka amelala jikoni eo sij tafturu nini jamaninachukua shiringi elfu tano anasasawskilizawandak saiji tabia hizi hatuzikumbuki waislamu ama mwezi wa ramadhani zilikuwa zimeshamili hii ilikuwa ina maana na ilikuwa inaonyesha mshikamano wamba waislamu wote ni kitu kimoja sisi wote ni ndugu na tunatekereza ibada ya allah subhanahu wataala sasa kwa nini tusishikamane allah anasema watasmu bihabli llahi jamia wala tafaraku jamani tushikamaneni katika kamba ya mweyezu katika dini ya mwenyezimngu sote tusitengane tushikamane ndugu zangu na masharti lakini sharti kubwa na mshikamano ni sisi sote kushikamana kuzitumia kitabu cha allah subhanau wataala na mafundisho sahihi ya mtume sallah alh wsalaa wanafsi lfidatu walkhurafa na kuyaachilia mbali na kuyatupilia mbali mambo ya uzushi mambo ya bida ambayo yametufikisha hapa tulipofikia watuuwaisla waislamu kukosa mshikamano wllahi nakuapieni hapa leo sikua ijumaa atutakweza kufanikiwa tavyojua kuwa mkaidi utakavyojua amimu unidanganyi kwenye dini bwana wee wajana tu bake ndi maneno ya wazee wetu ambao ndo wanatakiwa sisi tuwafuate amkuta msee kashika bendera kabisa hili hapana na wallah kiwbkiukimwomba ushaidi anakwambia mimi nimekuwa babu yangu nilikuwa namwona nafanya baba yangu niikuwa namwona nafanya mjomba wangu nilikuwa namuona nafanya, nafanya. shehe wangu nilikuwa nnfaa ujekunindowa wewe haya maneno ndio maneno alikuwa nazungumzwa na, na kufarukurashi wale makafiri wa kikurashi wakati mtume ameleta ujumbe wa uislamu walikuwa nasema hivo na umeli razilemani kwa maneno hayo kwani babake nibabayake mdogo na mtume salllahualeh wa sallam wakati alipotaka kufa mtume kaenda anamwambia hivi sema la ilaha illa allah mimi nitakuwa saidi yako siku ya kiama abujahli alimwambiaje unaacha dini ya babu yako sawaslam waiyo Bueza, ili tuweze kufanikiwa ni lazima tushikamane tukikumbatie kitabu cha allah na tukumbatie mafundisho sai ya mtume sal llahu alehi wasallam tulipokosa uh, mshikamano ndugu zangu ndio hayo yanayotokea huko ndugu zangu waslama tuna mshikamano leo hii damu elfu na mia tatu kwa siku ishirin na tano zimemwajika sawa waislamu damu elfu na mia tano ndani ya siku ishirini na tano zimemwanyika kwani tunafikiria duniani hatuna watu hamuna waislamu nchi sajini ni za watu gani ndugu zangu mungu ameotesha bahari za petroli chini ya ardhi kwenye ardhi zao ndugu zangu wallahi