الحمد لله الحمد لله رب العالمين القائل في محكم كتابه العزيز الله نزل احسن الحديث كتابا متشابها مثاني تقشعر منه جلود الذين يخشون ربهم ثم تلين جلودهم وقلوبهم الى ذكر الله ذلك هدى الله يهدي به من يشاء ومن يذلل الله فما له من هاد واشهد ان لا اله الا الله وحده لا شريك له واشهد ان محمدا عبده ورسوله بلغ الرساله وادى الامانه ونصح الامه صلى الله عليه وسلم وعلى آله وصحبه أجمعين أما بعد أيها الناس أوصيكم ونفسي بتقوى الله عز وجل فقد فاز المتقون لقوزانقوا إسلام بعد يكم شكور الله جل جلاله نكم صلياً انتم ويت محمد صلى الله عليه وسلم kabla ya khutba yetu insha allah wiki hii iliyopita tumekuwa na matukio mbalimbali mengine mbali. ya raha na mengine ni ya huzuni miongoni mwa hayo ni kwamba juzi ndugu yetu shekhe wetu shekh nasor bachu wa zanzibar alikwenda mbele za haki na hiyo ni njia ya kila mmoja tunamwomba allah subhanahu wataala amuweke pema penye wema na waislamu wote kwa jumla waliotangulia mbele za haki pili ndugu zangu waislamu tulitangaza kwamba wiki hii juu ya membar hii tutakuwa na ndugu yetu ustadh hashim ahmad rusaganya lakini amenipigia jana kwa dharura fulani ameweza kushindwa na insha llah wakati mwingine mungu akimpa nafasi atakuwa pamoja na sisi ama khutba yetu ya leo tutazungumzia asbabu ladhi tuaddi ila kaswat lqulub sababu ambazo zinapelekea nyoyo za watu kuwa ngumu sababu ambazo zinapelekea nyoyo za watu kuwa ngumu naomba munipe maskizi yenu insha allah kwa muda huu mfupi tuweze kuzijua ni sababu gani ikiwa sababu hiyo unayo uweze kuiepuka na ikiwa huna useme alhamdulillah allah subhanahu wataala ndugu zangu wa islam anatuambia ndani ya qurani بعد اعوذ بالله من الشيطان الرجيم افمن شرح الله صدره للاسلام فهو على نور من ربه فويل للقاسيه قلوبهم من ذكر الله اولئك في ضلال مبين اسمع الله سبحانه وتعالى افمن شرح الله صدره للاسلام je yule mtu ambaye mwenyezi mwenyezimgu subhanahu wa taala amempanulia kifua chake akaufanya moyo wake ni wenye kuukubali uislam fahuwa ala nurin min rabbihi akawa yuko katika nuru inayotoka kwa mola wake je ni sawasawa na yule mtu ambaye moyo wake ni mgumu أنت أنباه هاديا أقبال أو إسلام من يزمك أنا سيما فويل للقاسية قلوبهم من ذكر الله بس عذاب كالي إتا ولواتو أمباو أنباه وننيو نجومو وسمكم بوك من يزمك سبحانه وتعالى بل من يزمك أكا أولئك في ضلال مبين هاوى وليو تاجو basi ndio walio katika upotevu wa wazi wazi kabisa waliyadhu billah kitu ambacho kinafanya nyoyo zetu ziwe ngumu kwanza kabisa ni kutomkumbuka mwenyezimngu subhanahu wa taala kisha miongoni mwa sababu kubwa ni mtu kujua yeye ni mwislamu kisha akauweka nyuma ya mgongo wake uislamu huo akawa ni mwenye kufuata mambo ya ulimwengu ndugu zangu waislam hivi mwenyezimngu akutuambia waman yabtaghi ghaira lislami dinan yoyote atakayechagua dini isiyokuwa ya kiislam basi ajue ya kwamba falan yuqbala minhu hawezi kukubaliwa hivi watu hawajaisoma aya ya mwenyezimngu subhanahu wataala aliposema inna dina inda llahi lislam hakika uislamu au dini inayokubalika mbele ya mwenyezi mungu ni uislamu kwa ajili hii ndugu zangu wa islam ndio mwenyezimngu akatwambia je yule mtu ambaye mwenyezi mwenyezimngu amempanulia kifua chake akawa ni mwenye kuukubali na kuufuata uislamu na akawa yuko katika nuru ya mola wake je aweza kufananishwa na yule mtu ambaye moyo wake ni mgumu asiomkumbuka mungu la yastaun hakika haiwezekani kabisa kwa hivyo ndugu zangu wa islam tuukubalini uislamu tena tuwe saa zote ni wenye kumkumbuka mwenyezi mungu kwa hali yoyote iwayo ili tunusurike na nyoyo zetu kuwa ngumu miongoni mwa sababu ndugu zangu wa islam zinazopelekea nyoyo za watu kuwa ngumu kwanza kabisa wakasema wanachuoni alwuquu fi lmaasi ni watu kuingia katika masia maasia ya aina yoyote ile utakapoingia katika kumuasi mwenyezimgu subhanahu wa taala basi jua ya kwamba moyo wako unasusuaa moyo wako utakuwa ni mgumu hivi tuangalie ndugu zangu wa islam badhi ya waislamu wengi wanawake kwa wanaume wamekuwa ni wenye kuingia katika kumuasi mwenyezimgu kwa ajili ya kuingia katika mambo ambayo ni ya mpito mambo ya kilimwengu tumeshuhudia wangapi katika wake zetu ndugu zangu waislam wameingia katika masia ya atabaruj wanatembea uchi kwa sababu wanapigania mwanasiasa fulani aingie katika siasa tumeshuhudia vijana wangapi ndugu zangu waislam ambao wamedanganywa kwa shilingi mia mia mbili wanaingia katika uovu wa ulevi ni wangapi wamewacha majumba yao ndugu zangu wa islam kwa ajili ya kwamba wanadai wanafanya kampeni wanalala nje mpaka mashtaka yanatufikia kwamba mume wangu haonekani mwingine anasema mke wangu ameshikana wa na watu ambao tabia zao hazilingani wamefikia kulala katika hali ya uzinifu alikhtilat baina lrijali wanisa mchanganyiko baina ya wanaume na wanawake ndugu zangu waislam huu ndio uislamu ulivyotufundisha hata kama tunataka fulani aingie lakini tusikubali kama vijana kupawa shilingi mia mbili kuingia katika hali ya ulevi kisha halafu tunasema tunataka amani amani itakuja vipi wakati wake za watu wako nje wakati vijana wameingia katika ulevi ayuhalikhwa miongoni mwa mambo ambayo yanapelekea watu nyoyo zao kuwa ngumu basi jambo la kwanza ni sisi kuingia katika maasia pili wakasema wanachuoni alinshighalu bidunia ni watu kuisahau akhera wakaishughulikia dunia na hatujasema kwamba dunia iachwe hatuwezi kuifikia akhera mpaka tuwe ni wenye kuishi duniani dunia ndiyo pahali pa kupanda mavuno ambayo tutayapata kesho akhera kwa hivyo usije ukaipa dunia kipaumbele ukamsahau mola wako na ndiyo sababu mwenyezi mungu subhanahu wataala ametwambia maneno ndani ya qurani akiwahutubia waumini hiyo aya insha allah nikikumbuka nitawaambia mwisho wa khutba hii jambo jengine ambalo linapelekea nyoyo za watu kuwa ngumu alibtiadu aani lajwai limaniya ni mtu kuwa mbali na mazingira ya kiimani na huu wakati watu wamekuwa mbali sana na mazingira ambayo ni mazuri ya dini yao wameingia katika mazingira ya kumwasi mwenyezimngu subhanahu wa taala na ndiyo sababu allah jala jalalu akatuambia ndani ya qurani kuthibitisha kwamba tunapokuwa mbali na mazingira ya kidini مازنجيرا يكيمونغو بس نيو زيتو زينا سوسوا نزينا كوانغومو الله كسمه بعد اعوذ بالله من الشيطان الرجيم الم يعني للذين امنوا ان تخشع قلوبهم لذكر الله وما نزل من الحق ولا يكونوا كالذين اوتوا الكتاب من قبل فطال عليهم الأمد فقست قلوبهم وكثير منهم فاسقون الله نسيما كتك سورة الحديد ألم يعني للذين آمنوا جيه هاو جفكية وكاتي وولوات أنباء ولي أن تخشع قلوبهم لذكر الله نيوزاو kwa ajili ya kumkumbuka na kumtaja mwenyezi wa ma nazala min alhaqi je haujafikia wakati kwa waumini kufuata yale ambayo yaliyoteremshwa ya haqi kutoka kwa mwenyezimngu subhanahu wa taala bila shaka wakati umefika kwa waumini nyoo zao zikawa ni zenye kunyenyekea kwa ajili ya kumkumbuka mwenyezimngu nyoo zao zikanyenyekea kwa haqi iliyotoka kwa mwenyezimngu subhanahu wa taala نيكي يقول لك ان الله يقول لك ان الله يقول ولا ان كالذين يقول الكتاب من قبل يقول لك ان الله يقول محمد ان الله يقول لك ان الله يقول لك ان الله الله ulikuwa mrefu mno wa kuondokewa na mitume na watu wema fakasat kulubuhum watu wema wamekwisha mitume wameuawa pia wakabakia tupu hivi hivi hawana kitabu cha mwenyezi mngu wala hawana mtu ambaye atawaongoza fakasat kulubuhum nyeo zao zikawa ngumu وكثير منهم فاسقون نوينجي ميونجو نيمو قوى من فاسق والعياذ بالله اياهين دوغوزانغوا الاسلام ان تونيشا كوامبا طول الوقت في البعد يعني وكاتك مريفو نقوى مبالك بسا من عن الاجواء الايمانيه ومازنغيريا ايماني مدعاه لضعف الايمان وقسوه القلوب ni moja katika sababu ya kufanya moyo imani zetu ziwe dhaifu na nyoyo zetu ziwe ngumu mazingira ya kiimani hawa mayahudi na manasara walikuwa mbali muda wao ulikuwa mbali mno wa kuondokewa na mitume na watu ambao walikuwa wema na baada yake wakabakia hawana wa kuwaongoza isipokuwa zikabakia nyoyo zao kuwa ngumu ndugu zangu waislam haya yaliwapelekea banu israil nyeo zao kuwa ngumu kuwa mbali na viongozi wa dini kuwa mbali na watu wema kuwa mbali na mitume wao nyeo zao zikawa ngumu sikiliza sababu nyingine ikiwa tunazo tumwombe mungu atuepushie na ikiwa hatuna basi tumshukuru mwenyezimngu banu israil miongoni mwa sababu nyingi ambazo ziliwapelekea wao نيو زاوزي كاوانغومو، كوانزا كابيسا بدلوا كتاب الله بأيديهم. ولي بدلشا كتاب وكا مونيزمغو كوميكون ياو. سبحانه وتعالى، أكا توتاجية راني قراني. وإن منهم لفريقا يلوون ألسنتهم بالكتاب. ميونغونيماو ولي باتيكانا walikuwa wanapowasomea watu kitabu cha mwenyezi mwenyezimngu wanapinda ndimi zao wanayabadilisha maneno hayo litahsabuhu min alkitab ili nyinyi mupate kudhania kwamba haya yanatoka katika kitabu cha mwenyezimgu wa ma huwa min alkitabi na hali ya kuwa hayatoki katika kitabu cha mwenyezi mwenyezimngu wayaquluna huwa min indillah wanapowasomea watu maneno hayo wanawambia sikilizeni yafuateni haya yanatoka kwa mwenyezi wa ma huwa min indillah na hali ya kuwa hayatoki kwa mwenyezimgu wa yaquluna la llahi lkadhiba wahum yalamun na wanamsingizia mwenyezi mwenyezimgu uongo hali ya kuwa wanajua nyoyo zao zikawa ngumu kwa ajili ya kubadilisha kitabu cha mwenyezi mwenyezimgu ikiwa sisi leo tunaisoma qur'an na hatuwezi kuifuata hatuwezi kufuta tu lakini vitendo vyetu vinaonyesha wazi tunakataa maamrisho ya mwenyezimngu subhanahu wataala jambo jingine washtarau bihi thamanan qalila wakauza dini watu wanauza dini kwa sababu ya thamani ndogo ya kilimwengu kwa sababu ya nafasi nliyo nafasi kuwa mimi nnazungumza na waislamu leo nije nichukue dhamana kwa watu kwamba waislamu wa, wa mskiti musa wametoa hukmu ya jambo fulani kwa nini iwe hivi ulimwengu mzima leo unasambaratika kwa sababu ya mambo kama haya ashuhakuna shura. shura jambo la tatu wanabadhuhu waraa dhuhurihim miongoni mwa mambo yaliyopelekea nyoyo zao zikawa ngumu walikiweka kitabu cha mwenyezi mwenyezimngu nyuma ya mgongo wao kitabu kinawekwa mbele cha mwenyezi mungu watu wanasoma ili wapate hidaya lakini wapi mwisho kabisa wattakhadhuu ahbarhm wa ruhbanhum arbaban min duni llah wakawafanya wale watawa wao na wachamungu wao kuwa ni miungu kinyume na mwenyezimngu subhanahu wa taala fainda dhalika s ulubuhm kwa ajili ya haya ikawapelekea banu israil nyoyo zao zikawa ngumu kabisa zikasusuaa fala yakbaluna mawidhatn natija ikawa hawakubali mawaidha yanayosemwa toa mawaidha kuanzia asubuhi mpaka jioni lakini yanaingia kwa huku yanatoka kwa upande wa pili nyoyo zimekuwa ngumu wala talinu qulubuhum biwaadin wala waidin nyoyo zao zikawa hazilainiki hata ukimwambia fanya mema mwenyezi mungu atakuingiza janna nyoyo hazilainiki ukiwaambia nyinyi mutaingizwa motoni kwa ajili ya mambo haya nyoyo hazilainiki la talinu qulubuhum biwaadin wala waidin na hali ya kuwa waislamu ndugu zangu zanguwaislam inatakikana wanaposomewa aya za mwenyezi mungu subhanahu wa taala wanakuwa mstari wa mbele katika kufuata yale ambayo waliosomewa leo ni miaka mingapi watu wanasikiliza mawaidha lakini kila ukiangalia hali za waislamu wako pale pale hawataki kubadilika