انتومي محمد صلى الله عليه وسلم، كوليس <وسكموجة> قيل يا رسول الله ما الغيبه؟ اي انتومي من <ونزمقني> يزيمكو نيني غيبه نينيني؟ غيبة انتومي عليه الصلاه والسلام كوانبيا، ذكرك اخاك بما يكرهك. غيبه معناياك نكم تاجا ندوكوياكم واسلام وجامبو امبالو انا لتوكيا. <متومي> قيل wakasema tena kumwambia mtume alayhi salatu wassalam afaraita inkana fi akhi ma aqulu je waonaje ewe mtume mwenyezi mngu lile ambalo linalomzungumza nalo, nalo huyu ndugu yangu analo kweli mtume alaihi salatu wasalam akawambia inkana fihi ma taqulu ikiwa lile unalomzungumza nalo huyo ndugu yako analo kweli fakad ghtabtahu basi wewe umemsengenya wa in lam yakun fihi ma taqulu na ikiwa umemsema ndugu yako na jambo ambalo hana fakad bahadtahu basi wewe umemzulia na haya yote ni mambo ambayo yanaingia katika kuudhi unapomzulia mtu unamuudhi na unapomsengenya mtu yakimfikia inaudhi kwa hivyo tujihadhari na tabia hii ndugu zangu wa islam ayuha ayuhalihwa نتومي محمد صلى الله عليه وسلم، ألي بوكو أنا بانيش واجيون بنجوني. الصحابة أنس أنا سيما، نتومي أنا سيما. مررت بقوم نليوبيتياواتو لهم أذفار من نحاس يخمشون بها وجوههم وصدورهم. نتومي عليه الصلاة والسلام، أليوبيتياواتو أنباو، وليوكوى، وأنا أظفار يعني كوتشا. min nuhasin zashaba yakhmishuna biha wujuhahum wa sudurahum wanajibambua na kujikwangura nyuso zao na vifua vyao fakultu mtume anasema akasema man haulai ya jibril wakamuuliza nani hewe jibril hawa watu wanakucha zashaba tena wanajibabua wao wenyewe nyuso zao na vifua vyao qala jibrili akamwambia haulai aladhina yakuluna luhuma nnasi hawa ni wale ambao wanaokula nyama za watu wayaqacuna fi aradhihim na wanaingia katika kuharibu sifa na heshima za ndugu zao wa islam hii ndiyo khatari ndugu zangu wa islam ayuha ayuhalihwa baada ya kuyafahamu haya tuangalie sampuli nyingine ya vitendo hii ni ya maneno ama sampuli ya vitendo ni nyingi sana na ni za hatari miongoni mwayo adhiyat ljiran bsticmali ma yuudhihim ni mtu kumuudhi jirani yake kwa kumfanyia mambo ambayo yanamuudhi wa yuhliquhum min alaswat almuzija na kumbabaisha na kumtia kero na kumfanyia interruption kwa kumtilia sauti ambazo zinatisha sauti ambazo zilizoharamishwa kalaghani walmaazif mtu anamwwekea jirani yake nyimbo anataka kupumzika hili ni jambo linaloudhi sana katika jamii yetu ndugu zangu waislam vipi utaweka nyimbo wewe ikiwa unaitakidi nyimbo kwako ni halali mwingine anaitakidi kwake ni haramu hana haja kusikiliza bali unaweza kuta unapomwambia hebu punguza kidogo anakuambia shika lako tena inaongezwa zaidi sstem ambayo ni ya kileo ni mambo yanaoudhi kumuudhi jirani yako wakati mtume ametupa wasia akasema ya kwamba ahsin ila jarika takun muminan hakusema musliman mfanyie ihsani jirani yako na wema ili ujenge imani yako unaingia katika kuharibu heshima ya mwislamu na kumuudhi wakati wee unamwekea nyimbo kwa kutumia vyombo vya kileo vyombo vizito ambavyo vinatakana kutumika uwanjani unatumia ndani ya nyumba kuwaudhi ndugu zako waislam leo watu wanaudhiana majumbani mitaani tukiwa na harusi zetu tena wewe ambaye unachukia lile jambo ile spika kubwa itaelekezwa kwenye nyumba yako watu hawajui kuna mgonjwa hawajui tuko karibu na hospitali hawajui kwamba kuna wengine wanataka kufanya ibada zao wakati wa usiku sisi tunakimbilia raha zetu ndugu zangu waislam hakika haya ni mambo yasiyofaa na haswa huu wakati wa mambo yasiyofaa ya siasa ya utakuta haya ni zaidi زيدنا زيد نوانويا فانياهايا نيكي ناناني سيكو مويا متومي عليه الصلاه والسلام اليامبي ويا رسول الله اي متومي من يزمجو. ان فلانه تتصلي الليل حكيكا كنا منام كي مويا انا صالي وسكنا نمشانا ياي وتصوم النهار نهاواتي كفونجاية يعني انا صالي صلاه الليل انا فونغا صوموزا سنه watudhi jiranaha bilisaniha lakini mdomo wake maji maji kumuudhi jirani yake anafanya kheiri kubwa salatu llail na kufunga jumatatu na alkhamisi ibada kubwa sana vipi mwanamke kama huyo au vipi itakuwa mtu kama huyo mtume alaihi salatu wassalam akasema la khaira fiha hiya fi nar huyu hana kheri atakuwa ni mwanamke wamotoni na kadhalika ikiwa ni mwanamume atakuwa ni wamotoni wliyadzu billah wa min adhiyati lmuslimin na miongoni mwa maudhi ya kuwaudhi waislamu ndugu zangu waislam mudhayakatahum fi turukatihim wa shawariihim ni kuwatilia dhiki waislamu katika njia zao unajua waislamu wanapita hapa wewe unasimamisha gari unasimamisha mkokoteni asipite tu umuudhi basi lipi kubwa zaidi kubwa tumekula ugali jana usiku umetushinda tumepika ni israfu tunatupa njiani tunawatilia dhiki wanaopita katika njia watu wakipita wanakanyaga ugali wanakanyaga mikate wanaudhika watu wanakwenda msikitini kubwa zaidi ausa uchafu watu wameiga mila za watu wengine kuna sehemu ndugu zangu waislamu mtu akitoka ndani ya nyumba yake أوتا ذاني أنا توكا سوبر ماركت، ولمفوكو أليوبيبا. هاتوا إشيريني هازي بيتي، أشاوباغا ولمفوكو، وتاشانغا. ناني وشافووتي وكوهابو، ناني كاتيكانجييا. ونجيني حتى نجيسي، وزيتوبا كاتيكانجييا، نيكوزانغو إسلام. وبعض الناس لا يبالي بوضع هذه الأشياء في طرقات المسلمين. بعد يا ولا ها وجالي كويكا وشافو ولا كوزويا نكووزي واسلام كتيكا جيازاو نمتومي محمد صلى الله عليه وسلم اميتوميا ان اماطه الاذى عن الطريق صدقه كونوشا اوذيا كتيكا جيا نصدقه وانها من شعب الايمان هكيكا كوفانيا يفيو يا ايمان نكي ماليزيا خطبهين لغزان واسلام ni kwamba sisi tunaona imani ni kuswali na kufunga na kuhiji lakini wanachuoni wanasema faliman laisa almujarad itiqadu e billah au khaufa min iqabihi si kuamini mwenyezimngu pekee yake na kuogopa mateso yake innama huwa aqidatn ni imani wa amalu na matendo mazuri wanidamun na nidamu wa adabun na adabu ikiwa wasali wahiji wafunga huna nidhamu katika maisha yako huna adabu katika maisha yako huna matendo mazuri ukitoka nje ya msikiti vipi imani yako itasalia kuwa ni aqida ya kweli kwa hivyo ukiwa na imani ya kweli lazima haya uyafungamanishe yabdau bikalimati twhid hii imani inaanza kwa kalima ya tuhid la ilaha illallah wayantahi bidafai ladha ani tariqi almuslimin na inamalizikia hii imani katika hali ya chini kabisa ya kuondoa uchafu katika njia za waislam kwa hivyo tuhadhari na kuwaudhi waislam au kuudhiana sisi wenyewe kwa wenyewe waislam haya ni mambo muhimu na ikiwa tutadumu katika kuudhiana hakuna moja litakalokuwa sababu itakuwa dua yangu namuapiza mwislamu mwenzangu na dua ya muislamu mwingine inamwapiza mwingine tuchungeni haya na hii ndiyo khutba tuliyokusudia leo ndugu zangu islam tukizungumzia anwau adhiyati lmuslimin sampuli za maudhi au kuwaudhi islam sampuli za kuwaudhi islam تومتاجي بعض البالين ينغي الله توجيه علي توميونعوني بارك الله لي ولكم بالقرآن العظيم ونفعني وإياكم بالآيات والذكر الحكيم أقول قولي هذا وأستغفر الله لي ولكم ولسائر المسلمين والمسلمات فاستغفروه إنه هو الغفور الرحيم وهو البر الكريم