إن الحمد لله، نحمده ونستعينه ونستغفره، ونعوذ بالله من شرور أنفسنا، ومن سيئات أعمالنا. من يهده الله فلا مضل له، ومن يغلي فلا هادي له، واشهد ان لا اله الا الله وحده لا شريك له واشهد ان محمدا عبده ورسوله يا ايها الذين امنوا اتقوا الله حق تقاته ولا تموتن الا وانتم مسلمون يا ايها الناس اتقوا ربكم الذي خلقكم من نفس واحده وخلق منها زوجها وبث منهما رجالا كثيرا ونساء واتقوا الله الذي تساءلون به والارحام ان الله كان عليكم رقيبا يا ايها الذين امنوا اتقوا الله وقولوا قولا سديدا يصلح لكم اعمالكم ويغفر لكم ذنوبكم ومن يطع الله ورسوله فقد فاز فوزا عظيما اما بعد فان احسن الحديث كتاب الله وخير الهدي هدي محمد صلى الله عليه وعلى اله وسلم وشر الامور محدثاتها وكل محدثه بدعه وكل بدعه ضلاله وكل ضلاله في النار ايها الناس اوصيكم ونفسي بتقوى الله العظيم يعني يواثر ناقوسيين في ان يصينا في صيامكم شاء الله سبحانه وتعالى. يقول عليه الصلاه والسلام انا سيرمت بيت محمد صلى الله عليه وعلى اله وسلم ان الاسلام بدا غريبا وسيعود غريبا كما بدا فطوبى للغرباء قيل من هم يا رسول الله قال الذين يصلحون اذا فسد الناس وفي روايه عند احمد وغيره اناس صالحون قليل في اناس سوء كثير من يعصيهم اكثر ممن يطيعهم والحديث في الصحيحة لشيخ الألبان من حديث عبد الله بن مسعود رضي الله عنه متميات محمد صلى الله عليه وسلم أما لازكت كحديثه جو حال يا أمة وإسلام أكسيما صلى الله عليه وعلى آله وسلم إن الإسلام بدأ غريبا، حقيقة و إسلامو أوليازا كتكهالي يوغيني، <applause> وسيعود غريبا كما بدأ، لو طرديتينا و هو كتكها كو كتكهالي يوغيني كما أوليفو كو مانزو، فطوبى للغرباء، ما ومزوري نكوفاون نكوالي واتاكوكوواوني غرباء. ما صحاب وكامولي زانتومي صلى الله عليه وسلم. نيكيناناني غرباء. نتومي صلى الله عليه وسلم. أكاوان بيا ما زاكي الذين يصلحون إذا فسد الناس. غرباء نواليوات وأمباو. wanatengeneza pindi watu wanapoharibu wanarekebisha pindi watu wanapoharibu hao ndio ghuraba katika riwaya iliyopokelewa na imamu ahmadi na wengineo mtume akaelezea sifa ya ghuraba akasema sifa ya kwanza ya hawa ghuraba unasu salihun qalil fi unasin suin kathir ni watu wazuri ni watu wema wachache katika jamii ya watu wengi sana wabaya sifa yao ya pili mtume sal llahu lihi wa akasema man yasihim akthar miman yuticuhum wale wenye kukubali ulinganizi wao wale wenye kukubali maelekezo yao wale wenye kuikubali dacwa yao ni wachache kuliko wale wengi wenye kuwapinga hadithi hiyo mtume wetu salllahu alaihi wasallam inatupa picha kuonyesha kwamba hali ya ghurba hali ya ugeni wa dini imetajwa katika nemna mbili namna ya kwanza ilikuwa katika zama za mtume wetu salllahu alaihi wla alihi wasallam wa pale alipokuja kuutangaza uislamu na kuufundisha uislamu na wale waliomkubali mtume salllah lahi wasalam wakawa ni ghuraba walitengwa na jamii yao wengine waliadhibiwa wengine walifukuzwa makwao wengine walinyanganywa mali zao almuhimu watu walipata mavila makubwa sana katika zama za mtume salllahu alaihi wasallam kunako kuutangaza uislamu na hali hiyo ya ugeni iliyokuwa katika wakati wa mtume salllalahi wala alihi wasallam ilikwenda inapotea kidogo kidogo kwa juhudi ya dawa ya bwana mtume muhammadi salllahu alhi wa salam kila watu walipokuwa wakisoma wakihudhuria majilisi za mtume sallllahu alayhi wasallam walikwenda wanabadilika hatua wa moja baada ya nyingine hatimaye ilipoenea dawa ya bwana mtume salllahu alaihi wasallam ugeni huo ukapotea na ikawa katika jamii wa <coughs> ya waislamu ni jamii ambayo imepambika na mapambo yaliyopamgwa na mtume muhammadi salllahu alihi wasalam tabia zao zikawa ni tabia ziko sambamba na tabia za mtume itikadi zao mambo yao hata uislamu ukasimama na uislamu ukaongoza katika ulimwengu huu ni ugeni mtume, alayhi wa kwanza ulikwisha mtume salllah laihi wl lihi wasalam katika hadithi hii akarudia tena akasema wasayaudu ghariba kama badaa na huo uislamu utarejea tena kuwa mgeni kama ulivyokuwa mwanzo ugeni huu wa pili mtume hakuuzungumza kama ugeni, ugeni wa kwanza ugeni huu wa pili ukawekewa zawadi kuonyesha kwamba si mgeni mwepesi mtume akasema wasayaudu ghariban kama badaa fatuba lilghuraba na ugeni usilahu huu utarudia tena kuwa mgeni kama ulivyoanza na mafanikio mazuri na furaha ولكن لقوال ان يكون هناك افراد من الإمام الأوزاعي يكون هناك افراد كَمَا اجل الْإِمَامُ يكون رَحِمَهُ اللَّهُ من اجل ان يكون هناك افراد من اجل ان يكون هناك افراد من ولكن يذهب اهل السنه والجماعه وتكاوندك وتكاوقوا هواك نوات اهل السنه والجماعه ونوات وما وتتمسك نما فندش صحيح يا محمد صلى الله عليه وسلم وتشكمان لايتكادي الى لك يكون صلى الله عليه وسلم وكفايى عباده ذويله واللي ولهيكزوا صلى الله عليه وسلم نزكى وشغل زاوزة هركة زاوزة بين صلى الله عليه وسلم هاوة تكوى غربا إمام الأزاء. حتى إنه سيكون في بلد لا يكون في بلد إلا رجلا واحدا إذا فكيها توا كتكمجي هاوة سنة إيه تموجة. يعني إذا كان كتكمجي وكفيك هاوة سنة ukampata yuko mtu mmoja tu unafikiri yule mtu atakuwa na hali ya namna gani katika kufuata dini ya allah subhanahu wataala huu ugeni wa pili mtume sal llahu alaihi wla wa alihi wasallam ameuwekea zawadi kutokamana kwamba ugeni huu utakuwa ni mgumu sana pale ambapo jamii ya watu hawa haitakuwa ni jamii ile ya watu waliokuwa kwa mtume muhammadi sal llahal wa salam wala walikuwa ni makafiri وشركينا نما يهودي نما نصارى أما هاو نكله نما شيخ نما إسلام نما شريف نما ولي لكنه على غير دين النبي صلى الله عليه وسلم لكن وطهاره وكتكدين يوم لم محمد صلى الله عليه وسلم ولا وكذا كتكدام يهوا أبا وديو مشيخ نديو ندي موالي نديو مشريف نديو يوم غازي ambao wako nje ya manhaji ya bwana mtume muhammad salllahu alaihi wasallam wewe ukakaa katika manhaji ya bwana mtume vidole vitakavyokujia na maneno yatakayokujia na madhila yatakayokupata basi wewe umeahidiwa zawadi na mtume muhammad salllahu alaihi wasalam fatuba lilghuraba mafanikio mazuri ya kuipata pepo ya allah subhanahu wataala ni kwa wale watakaokubali kuwa wao ni ghuraba masahaba wakamuuliza mtume salllahu alei wasallam hawa ghurabani watu gani mtume akamwambia aladhina yuslihuna idha fasada lnas ni wale watu ambao wao wanaislah wanatengeneza wanasuluhisha pindi watu wanapoharibu sasa lichukulia jambo la kuharibu si kwamba wameharibu kina mama jikoni na jambo hili la kuharibu si kwamba wameharibu wa biashara wadukani waloharibu ni mashekhe waloharibu ni viongozi wa dini halafu nyinyi mkaja kutengeneza yalioharibu na hawa watu mwafikiri uzito wake utakuwa ni mgumu kiasi gani halafu katika mji ndio wewe mmoja umekwenda ama mko wawili au watatu mnafikiri ugumu wa kuifikisha dini ya allah katika maeneo haya itakuwa ni mgumu gani hawa wameahidiwa zawadi lakini utaona kwamba acha huko kufikisha wewe kune kitendo cha kutekeleza maelekezo ya bwana mtume muhammadi salllahu alehi wasalam katika jamii ya watu ambao wako kinyuma na maelekezo ya bwana mtume muhammadi salllahu alehi wasalam pia wewe utakuwa ni mtu wa ajabu katika jamii hiyo na watu watakuuliza watakwambia unataka kutuambia shekhe fulani alikuwa hajui mwalimu fulani hakusoma mwalimu fulani hakuwa kadha mufti mwenyewe alikuwa hivi shekhe wa mkoa alikuwa hivi utatajiwa orodha ya mashekhe na baada watatokea wengine watakwambia mi nimekwenda mpaka maka haya nimeyakuta wewe watatuambia nini sasa hii ndiyo jamii ambayo wewe watakiwa utamasak ufungamane pamoja ushikamane na mwongozi wa mtume wetu muhammadi sallalh wasalam ni kipindi kigum sana ni kipindi kigumu sana wewe kuyabadilisha mazingira hayo na islahi ya kwanza hautaweza kufanikiwa kuyabadilisha mazingira hayo kwakowewe mwenyewe hautaweza wala kwa familia yako hautaweza ila uanze kuirekebisha aqida yako hiyo uliokuwa nayo ni aqida salim waitakidi itikadi iliyokuwa sahihi hipi itikadi yako kwa allah subhanahu wataala na waijua itikadi ya ahlu sunnati waljamaa ambao hao ndio alghuraba ili wawa ufungamano na itikadi hiyo na ukae katika itikadi hiyo na umuombe allah akuthibitisha katika itikadi hiyo ikiwa huwezi kuifahamu itikadi hiyo basi ni lazima uelewe ya kwa kwamba hautaweza kusalimika kubaki katika sifa ya guraba na kama hautaweza kusalimika kubaki katika sifa hiyo basi jua wewe kusalimika na kuingia katika moto wa allah kwako ni nadhira hadithi hii ya bwana mtume salllahu alaihi wasalam ni hadithi ambayo inatupa msukumo mkubwa sana sisi waislamu tujitahidi kufuata manhaji ya bwana mtume muhammadi salllahu alaihi wasallam na kuuangalia uislamu tuliokuwa nao je uko sambamba na uislamu waliofundisha mtume muhammadi salllahu alaihi wasalam ama uko kinyume na kama uko kinyume basi wewe haujasalimika