الحمد لله والصلاة والسلام على رسول الله وبعد روى الإمام مسلم من حديث عائشة أم المؤمنين رضي الله عنها أن الإمام مسلم حياك حديث قتوك فأم المؤمنين أم عبد الله عائشة رضي الله عنها أنا ليس عائشة رضي الله عنها kuwa bwana mtume muhammadi sal llahu alihi wasallam alikuwa anaposimama katika qiamu leili katika kisimamo chake cha ibada za usiku kisimamo ambacho ameelekezwa na allah asimame na ni kipindi ambacho mja anaposimama katika wakati huo wakati wa sahar wakati wa thuluthi ya usiku ya mwisho يقوى ساننا الله سبحانه وتعالى معنا الله مترينك كتكا مبين نأنا نَادِي ونكوام بعموام ولكم تكم سماها, سماها الله وتتولي شيدا زاو صلى الله عليه وعلى آله وسلم أنا هو أنا من اللهم رب وميكائيل وإسرافيل فاطر السماوات والأرض أنت ولي في الدنيا والآخرة. اللهم رب جبرائيل. يا الله نبي يا رب وجبريل وميكائيل نندي يا رب وميكائيل وإسرافيل نندي رب وإسرافيل فاطر السماوات والأرض. لا أن أرضي. صلى الله عَلَيْهِ وَسَلَّمَ أنا أعلم أن الله لا يمكن أن أنا أعلم الله. أنا أعلم الله الله الله اهدمي لما اختلف فيه من الحق. من اقوام الله نيونغوزي كاتكالي امبيا واتومي تفوتيانا كوني حق. انك تهدي من تشاء الى صراط مستقيم. كواي الله ومونغوزا ومتكاي كتكنجيع إليونيوك هو ينمتومي و الله واتومي تفوتيانا كوني حق yeye ndio alikuja kuifikisha haqi na kuifundisha haqi hapa anifundisha mimi na wewe hawa wanasema wako kwenye haqi na hawa wanasema wako kwenye haqi na wewe unahitaji kuipata haqi hauwezi kuipata ila kwa taufiki ya allah subhanahu wa taala ikiwa mtume sala llahu aleihi wasallam anamwomba allah amuongoze Anam kwenye haqi kwa watu ambao wametofautiana katika kuitafuta haqi hawa wanasema haqi iko hivi hawa wanasema haqi iko hivi hawa wanasema haqi iko hivi yahitaji kumuomba allah subhanahu wataala hasa katika zama zetu hizi ambazo kila mmoja atangaze yeye ndo yuko katika njia ya bwana mtume muhammadi salllhlwsalam na wewe dini yako wamemkabidhi shekh ya kushikie shekhe ya kushikia dini yako akikwambia simama unasimama akikwambia kaa unakaa nenda unakwenda rudi unarudi huulizi chochote wao utafikaje kwenye haki mizani yako ya kuifahamu haki iko wapi kama hutakuwa hujajua mizani ya kuifahamu haki katika zama hizi basi wewe huwezi kusalimika sio haja mtu kuja akakwambia qala llahu نسيو حجة متكوية كما قال الرسول لكن إبن فهام إلي وكوى سهيه جو يقال الله نائب سفهام إلي وكوى سهيه جو يقال الرسول إلي ويو بكيك كسيفة يكثبتك كحق لذيما أقيد فهام يا قرآن السنة كفهام يا مسحاب وامتنوية محمد صلى الله عليه وسلم ذلك لأنهم شهدوا التنزيل na hivyo ni kwamba wao walishuhudia wakati hiyo qurani inateremka kwa mtume muhammadi salllahu aleiwasalam na walishuhudia wa wa wakati hizo sunna zafundishwa na mtume alaihi muhammadi salllahalihi wlliiwasalam natoa mfano mmoja mathalan imezooleka katika misikiti mingi sana ambayo ndo watu wamekulia humo na wameziwekea humo na nayale waliozewekea kwayo na yale waliokulia kwayo ndiyo yakaitwa sunna moja katika mambo ya msingi watu baada ya swala huwa wanaongozwa na imamu katika adhikari na pia kuombeana dua lakini kuna baadhi ya watu hawaongozani katika adhikari yani imamu hawaambii watu subhanallah hawaambii watu alhamdulillah hawaambii watu allahu akbar la kila mmoja anafanya mwenyewe lakini imamu yule sasa anahitimisha ule ukimya kwa yeye kuwaombea watu dua ama kumwambia mmoja wao awaombewe zake dua jambo hili ukiliangalia ni jambo zuri kwa mtazamo wa macho yetu na fikira zetu za kibinadamu ambazo ni dhaifu katika sheria ya allah utasema ni jambo zuri na ukija watu akakwambia la hivi hakufundisha mtume na huo sio utaratibu sahihi na hilo halikubaliki katika dini wewe unawezekana ukapigana kwa hasira kwa sababu muongozaji wa lile ndo shekhe wako mkubwa tangu unazaliwa hujamjua shekhe mkubwa kama yule lakini anakubalika katika miji yote akienda sasa anakuja mtu akakwambia kwamba hivi si jambo sahihi mizani yako wewe ni wewe kuuliza kwa shekhe ku. wako ikiwa twafanya hivi ndivyo alivyofanya mtume salllah lahi wasalama na masahaba zake ikiwa wao walifanya wa basi ni kheri na tufanye na ikiwa wao hawakufanya wa wa basi na sisi hatufanyi atakwambia naamu walifanya kwa hadithi ya bwana wa mtume sallla alahi wasalam mafakiri walikwenda kwa mtume wakalalamika hali zao na kushindwa kwao na matajiri mtume akawafundisha hizi afikari wasemi subhanallah alhamdulillahna allahuakbar na dua ni silaha ya muumini na lazima mwislamu waomba dua si tatizo kaifia ya kuomba dua ndo hii hiyo kaifia ya sisi kumwomba allah baada ya swala ndo hii na nandio maanake mtume akasema katika sehemu ambazo dua ni mustajaba baada ya swala swalaadi sawa kaifia yake ya kuomba dua ndo hiyo ha, kuna ubaya gani kama mmoja wetu atatuombea tuashindana daraja sisi hapa wakati wa mtume walishindana watu daraja nani aliwaombea wenzake dua kwa hivyo watu wanapowaambia kwamba huo sio muongozo maana yake hauko sambamba na muongozo wa mtume muhammadi sal llah l wasalam hivyo hakuna kheri katika jambo ambalo liko kinyume na mafundisho ya mtume muhammadi sal llah a w katika mlango wowote kama mwislamu hatotenga muda wa kujitahidi kuifahamu dini yake japo katika sura ambayo itamfanya abakie katika haki na kuweza kujua dhawabiti misingi ambayo itamfanya yeye kwamba asiweze kutekwa na watekaji kama hatokubali kulifanya hili basi hawezi kusalimika na upotovu ambao unaenea kwa kasi katika zama zetu mtume wetu muhammadi salillah alaihi wasalam ameifundisha dini na akaiacha dini iko safi imesafika wamekuja watu wana sura ya dini wakaichafua dini hautoweza kujua uchafua dini pasina kuijua dini waliokuja kuifundisha mtume muhammadi salllahu alihi wasalam lazima utenge muda ukiwa ni mzee ukiwa ni kijana lazima utenge muda wa kuijua dini yako kwa usahihi usiabudu bila elimu ukiabudu bila elimu utakuwa umejifananisha na mwanaswara na kama wewe utakuwa umesoma na ukaenda kinyuma na yale ulioyasoma basi wewe pia umejifananisha na mayahudi haujasalimika ila wewe ukae katika sirata almustakima ambayo ni surati ya mtume wetu muhammad lhwsa na hii ndio njia itakayokufanya ubakie katika usalama kwa hiyo wale ambao ni ghuraba sifa yao wanatengeneza yale yanayoharibiwa hawa unapoyatengeneza unaitwa wewe waleta farka unaitwa wewe unatenganisha watu waita wewe wanaeta vurugu sifa zote utapewa sasa wewe watakiwa uangalie kwa nini unafanya na nini unachokitafuta kama ni radhi za allah endelea na kama watafuta jina lako acha كما البسيمة الإمام الشافعي رحمه الله تعالى أجمع المسلمون على أن من استبان له السنة على رسول الله صلى الله عليه وسلم لم يحل له أن يدعها لقول أحد ومقبليانا ولا وتوني وكسلام يقوام ييوتي أمباي أتبيني كيوة نمونغوزو ومتم محمد صلى الله عليه وسلم akajua huu ndio muongozo wa mtume basi sio halali kwa mtu huyo kuuacha muongozo huo kwa kuambiwa na mtu yoyote sasa yawajibika sisi kujitahidi katika dini yetu na tuweze kufahamu ya kwamba mizani ya kuifahamu haki sio kuona watu wengi wamekukubali mizani ya kuifahamu haki ni wewe kupatia kitabu cha allah na wewe kupatia sunna ya bwana mtume sal llahu alaihi wasallam tena ukafanya katika ufahamu sahihi waliokuwa nao masahaba wa mtume wetu muhammadi salllah al w salam na wala wingi wa watu si hujja kama alivyosema mtume sifa ya hawa ghuraba ambao ni watu walioshikamana na uislamu sahihi watu wengi wanawapinga na wale wenye kuwaunga mkono na kuwasaidia na kuwapa nguvu na kuwashajihisha katika kusimamia hiyo dini ni wachache na sura hiyo ukiangalia katika zama zetu iko wadhihi iko wazi na inafahamika ni wewe sasa mwislamu ujiongeze bidii yako ujitume katika dini yako na usiwe na kanuni ya kusema tangu zamani wazee wetu fulani na fulani acha fulani na fulani acha wazee wetu acha tumezoea nini engelia amefundisha nini mtume muhammadi salllahu alaihi wasalama na amekataza nini mtume muhammadi salllah lh wasalama kwa sababu ضوابت أو kukaa katika وينجي ya mtume muhammad كطاعة محمد صلى الله عليه وسلم، kuingia motoni ni wewe نوالك katika كطاعة ya محمد صلى الله عليه وسلم. ربنا تقبل منا إنك أنت السميع العليم، وتب علينا إنك أنت التواب الرحيم، اللهم يا مقلب القلوب ثبت قلوبنا على دينك، وصلى اللهم وسلم وبارك على نبينا محمد وآله وصحبه وسلم.