الحمد لله رب العالمين وصلى الله وسلم وبارك على نبينا محمد بن عبد الله وعلى آله وأصحابه ومن والاه أما بعد أما بعد نشكر الله تبارك وتعالى نكم تكي رحمة صلى الله عليه وعلى آله وسلم تكين أنا ختبعيتو إن أنا وسيانا أنا موزي مناسب وكو بوكاينا كو أباو نيموزي ونبراكا تتسوما حديث أباو عن إتو عن الإمام البخاري والامام المسلم في صحيحيهما عن أبي هريرة رضي الله عنه قال قال رسول الله صلى الله عليه والآله وسلم لا تقدم رمضان بسوم يوم ولا يومين إلا رجلا كان يصوم سوما فليسومه أنا سامم تمرح من أمان زوجلك msiitamgulie ramadani kwa soumu mbili au kwa somu za siku mbili au somu za siku moja isipokuwa kwa mtu ambaye alikuwa akifunga soomu zake za kawaida basi mtu huyo anaruhusiwa kufanya hivyo wanawachuoni anasema akiwemo shekhu wetu shekh abdurahmani bin nasiri lsadi katika sharhi yake ya umdatalahkam anasema ya kwamba wanawachuoni katika makusudio ya hadithi hii wengine wanasema kilichokusudiwa hapo ni soumu za faradhi illa rajulan kana yasumu sauman faliyasumuu ai soumun wajib anasema isipokuwa mtu ambaye aliyekuwa akifunga soumu yake basi afunge linachokusudiwa hapo ni soumu ya wajib bimaana mtu alikuwa na nadhiri ya soumu ikawa imemkuta yupo katika kuitekeleza basi anakusu, anaruhusiwa hata kama itakuwa ni ndani ya mwezi wa shahbani mwishoni anataka kuingia katika ramadhani basi aunganishe na ramadhani na kama pia ilikuwa ni somu ya ramadhani anakusudia kulipa ramadhani yake basi aunganishe na ramadhani inaofuata anasema hii hikma yake ni kwa sababu allah tabaraka wataala faraa baina libadataini allah tabaraka wataala ametofautisha baina ya ibada mbili katika kila maeneo ametofautisha katika sou ametofautisha katika, na na katika Liumana, sala na mambo mengine naofanana hayo katika ibadati ndiyo maana mtu anayesali sala mbili kwa mfululizo lazima sala hizo zitofautishwe na salamu salamu ambayo itakuwa ni dalili ya kuonyesha ya kwamba mtu huyu amemaliza swala hii na anaingia katika swala nyingine haya ndiyo yale ambayo allah tabaraka wataala aliyewekwa katika sheria zake kwa sababu hiyo ndugu zangu wa islamu. akasema pia mtume rehma na naamani ziwe juu lake kwamba msikutanishe ramadhani kwa somu ya siku moja maana mwezi huu wa shaabani ukafunga mpaka tarehe ishirii na tisa kesho ikawa ni tarehe moja au mpaka tarehe thathin kesho ikiwa ni tarehe moja ya mwezi mtukufu wa ramadani jambo hilo haliruhusiwi isipokuwa kwa yule ambaye aliyekuwa akifunga saumu zake za faradhi aliyekuwa akifunga saumu zake za wajibu zikakutana na mwezi mtukufu wa ramadani mtu huyu ataruhusiwa kufanya hivyo fadlan ukiacha baadhi ya wanawachuoni wenye kusema ya kwamba makusudio yaliyokusudiwa ya alihi alikuwa akikusudia ya kwamba yule ambaye katika desturi yake alikuwa akifunga siku za ijuma tatu na siku za alhamis basi mtu huyu ataendeleza kufunga siku zake mpaka ramadhani itakapoingia au mtu ambaye aliyekuwa ana tabia ya kufunga siku moja na kufungua siku moja basi mtu huyu ataendelea na somo zake mpaka ramadhani itakapoingia lakini umda ya qauli hii ni pale ambapo wanawachuoni wanasema kwamba kawaida ya allah tabaraka wataala hakuweka ibada isipokuwa alizifarakanisha alizitenganisha na ndiyo maana ikawa ni haramu kufunga siku ya kwanza ya mwezi wa washawal ikawa ni haramu kufunga siku ya kwanza ya mwezi wa shawali kwa sababu gani kwa sababu tayari tumemaliza ibada ya somu ya mwezi mtukufu wa ramadhani hatutoruhusiwa kufunga siku ya idi ambayo ni siku ya kwanza ya mwezi mtukufu wa shawali na kama ingelikuwa jambo hilo ni jais basi ingelikuwa tumeunganisha ibada na ibada japo kuwa ibada y somu ya mwezi mtukufu ya shawali ya siku ya kwanza hii ni sunna na ibada ya somu za mwezi wa ramadhani hii ni wajibu lakini kwa sababu ni kuunganisha ibada allah taba, mtume amtume akatukataza tusifunge siku ya idi kwa makusudio ya kwamba tutakuwa tumeunganisha ibada kwa makusudio ya kwamba tutakuwa tumeunganisha ibada kwa maana hiyo ndugu zangu aislamu tujitani kwa wale ambao waliokuwa wakifunga katika mwezi mtukufu wa eh, katika mwezi wa shaabani mwezi ambao mtume sw ali alikuwa akifunga sana kuliko miezi mingine isipokuwa ramadani basi wajitahidi wasiunganishe wasifunge moja kwa moja mpaka siku ambayo kesho yake wataingia ndani ya mwezi mtukufu wa ramadani kwa kuwa watakuwa wamemkhalifu mtume rehma na rehmanaamanizwe ju lake katika hadithi nyingine hadithi ya ibnu umara anhu hadithi ambayo inatupa picha يننقان سيسي تفنق أنا سمع حديث أبايا وميتها الإمام البخاري والإمام, والإمام مسلم في صحيحيهما عن ابن عمر رضي الله عنهما قال سمعت رسول الله صلى الله عليه وعلى آله وسلم يقول إذا رأيتم الهلال فصوموا وإذا رأيتموه فأفطروا وإن هم عليكم فأكملوا ثلاثين يوما أنا سمع ibn umar radilla n ilimsikia mtume manamani za juu lake akisema mtakapouona mwezi fungeni na mtakapouona mwezi fungueni na kama kutakuwa na mawingu msiuoni mwezi ambao ni wenye kuandama kwa ajili ya kuingia ramadan basi kamilisheni siku za shabani hehin hizi siku mtakapozikamilisha kutakuwa hakuna jingine isipokuwa tayari tutakuwa meingia katika mwezi wa ramadan fainhuma wanawasioni wakatofautiana je hapa kuna tadhyii tuna dhaii shaban ada tuna dhayiqi shaaban au tunadhayii ramadhan limana hiki ambacho tutakachokichelewesha haswa hasa tucheleweshe ramadani au tucheleweshe shaabani wakasema katika kauli iliyokuwa raj kinachocheleweshwa haswa haswa ni kufunga na kinachocheleweshwa hasa haswa, haswa ni kufunga na si kufungua, kufungua. bimaana tunachukua zaidi fainh lm faakmilu fa 3 yuma katika mwezi wa shaabani kuingia ramadani ama katika mwezi wa ramadani kuingia shawali hatucheleweshi kama tunavyochunga zaidi katika mwezi wa shaabani kuingia ramadhani alhazil mwezi hufungwa eh, watu huingia katika mwezi wa ramadhani kwa kuonekana kwa mwezi pale ambapo utakapokuwa umeonekana mwezi basi watu watahitajika kuingia katika miezi katika saumu ya mwezi wa ramadhani na pale ambapo utakapokuwa umeonekana mwezi watu watahitajika kuingia katika ibada ya id lfitri idi ya kufungua baada ya kutoka katika ibada azim ya mwezi mtukufu wa ramadani wakawa wametofautiana ni idadi ya watu wangapi watakauona mwezi ili tuweze kuhakikika kufunga kauni iliyokuja kutoka kwa alimam ahmad bnu hambal rahimahullahu taala imam ahlssunna waljamaa akasema ikiwa ni mwezi wa kuingia ndani ya ramadhani basi watu wawili e, mtu mmoja akiwa ni mwadilifu yatosha kukubali habari zake ama ikiwa ni mwezi wa kutoka nje ya ramadhani bimaana kupungua au kuandama kwa miezi mingine siokua ramadhani basi tutahitaji watu wawili waliokuwa waadilifu hii ndiyo qauli ya alimam ahmad ibnu hambal rahimahllahu taala ndugu zangu waislamu mwezi ramadhani ndio huu unakuja na tunacyohitajika ni kuandaa nafsi zetu katika uchamungu kuandaa nasi zetu katika kutoa kuandaa nasi zetu katika kujikaza kabisa kufanya ibada mbalimbali tunafahamu ya kwamba kawaida ya waislamu huwa wanaingia katika misikiti kwa wingi inapokuwa mwezi mtukufu wa Ramadhani. hawa wengine wanaachia kwenye tarehe a wengine wanaacha kwenye tarehe t wengine kwenye wanaa en wengine 15, wengine ishi mpaka inafika th 5 safu zimebaki zile zile za kawaida au zimepungua kuliko kawaida ndugu yangu mwislamu chukua fursa hii ya mwezi huu wa ramadhani allah akiwa atakujalia kuingia katika mwezi ramadhani basi ufahamu hii ni, ni bahati ambayo wenzako akuipata kwa maana hiyo bahati hii unatakiwa uitekeleze na uifanyie kazi na ufanye yale yote ambayo allah tabaraka wataala anahitaji na aliyofundisha mtume wetu muhammadin slawalwasalam na aliyoyandaa mtume rehma amani rehimaahmani ziyejuulake kwa masahaba wake na masahaba wakayaandaa kwa matabiin na tabiin tabiinawakayaandaa mpaka siku hii ya leo basi wewe mwislamu unatakiwa uwe katika njia kama hiyo uweze kuwafuturisha waliokuwa hawana uwezo uweze kufuturisha nyumbani kwako uweze kufuturisha watu wa karibu yako uweze kuwe- kuleta iftari katika nyumba za allah tabaraka wataala uweze kutoa sadaka kwa wingi ili kujitengenezea pepo yako na ili kujitengenezea akhira yako wsalli اllahu wsalama عla nabiyina muhammadin wala alihi wasahbihi wasallam