بسم الله الرحمن الرحيم الحمد لله رب العالمين وبه نستعين على أمور الدنيا والدين والصلاة والسلام على مبعوث رحمة للعالمين محمد بن عبد الله صلى الله عليه وعلى آله وأصحابه أجمعين إخواني في الله أوصيكم ونفسي بتقوى الله فقد فاز المتقون دقوزانكم كتك إيمان baada ya kumshukuru allah subhanahu wataala allah ambaye kwa rehma zake na mapenzi yake ametujaalia kuwa waislamu wallahi ni moja miongoni mwa neema za mwenyezimungu subhanahu wa taala kukujaalia wewe pamoja na mimi kuwa waislamu au kuzaliwa ndani ya uislamu au umeona haqi ukaifuata ukaingia katika wislamu wa wallahi ni moja miongoni mwa neema ndugu zangu katika imani hapanabudi kumshukuru mungu subhanahu wataala kwa hilo nema waislam sio pesa peke yake hapana nema ni nyingi ndio maana mwenyezi mwenyezimungu subhanah wataala amesema ndani ya qurani katika surati nahli ya kwamba wa intaudu nimata llahi la tusuha e wallah laiti wewe binaadamu ukikaa chini ukianza kuhesabu neema za mwenyezi mungu subhanahu wataala alizokuneemesha wallahi hauwezi ukazimaliza unaona hi? unaona wallahi kuona ni neema kuna baadhi ya watu wana macho kama yako tena makubwa kukushinda lakini hawaoni la ilaha illallah kuna baadhi ya watu wana mdomo tena mzuri kukushinda lakini hawasemi ulimi unatikisika lakini hawasemi hawaongei sio neema ya mwenyezi mungu hiyo wallahi kuna baadhi ya watu wana masikio lakini ukisema hasikii sasa neema za mwenyezi mungu waislam ni nyingi miongoni mwa neema hizo wallahi ni kutujalia kuwa waislamu alhamdulilahi rabilalamin rehma na amani za allah zimwendee kiongozi wa umma mtukufu wa daraja mtume wetu mwombezi wetu nabii muhammad sa lihi wasalam pamoja na ahali zake na masahaba wake na waislamu wote kwa ujumla watakaofuata mwenendo wake mpaka siku ya qiama ndugu zangu katika imani na kuhusieni pamoja na kuihusia nafsi yangu katika swala la kumcha allah subhanahu wataala wa tutakumbushana jambo moja jambo ambalo kichwa chake cha habari kinasema ahamiyat lhaji fi lislam wa fardhiyatihi umuhimu wa hija katika uislam hija umuhimu wake katika uislamu hija ina nafasi gani ndani ya uislamu hija wakati gani imefaradhishwa na mwenyezi mungu subhanahu wa taala ndugu zangu katika imani tufahamu ya kwamba hija ni moja miongoni mwa nguzo tano za uislamu kwa sababu uislam unabebwa juu ya nguzo tano ndio anasema watu wa fiqhi ya kwamba arkanulislam 5s nguzo za uislam ni tano ni kama vile vile nguzo za iman arkanuliman 6 nguzo za imani ni 6 arkanulisan d nguzo ya ihsani ni moja lakini imani na ihsani sio mada yetu wa tunakumbushana katika hii ya hija ya uislam arkanulislami kam s nguzo za uislam ni tano nguzo ya kwanza shahadatu an la ilaha illa llah ni kukiri kwa moyo na kutamkwa kwa ulimi ya kwamba hapana mola apasai kuabudiwa kwa, kwa haqi isipokuwa mwenyezi mungu subhanahu wataala peke yake hanamshirika na kwamba nabi muhammadi waana muhammadan abduhu wa rasulu nabii muhammadin sa lai wsalma ni mja wake na mtume wake hii ni nguzo ya kwanza shahada nguzo ya pili iami swala kusimamisha sala tano na nguzo ya tatu itaizaka kutoa zaka ni nguzo katika uislamu nguzo inayofuata ya nne somo ramadan kuufunga mwezi mtukufu wa ramadan mwezi ambao juzijuzi tu tumeumaliza tunamwomba mungu subhanah wa taala atukubalie bada yetu yafunga ya mwezi mtukufu wa ramadan na nguzo ya tano haju baitillahi lharam kuhiji nyumba ya mwenyezi mungu tukufu kwenda makka ni moja miongoni mwa nguzo tano za uislamu ndugu zangu katika iman kwa hiyo uislam hija ina umuhimu katika uislamu kwa sababu gani kwa sababu kwanza ni nguzo katika uislamu na yule atakaekanusha hija hakuna mambo ya kuhiji ni kupoteza pesa tu la ilaha illallah wallahi ni maneno ambayo ni khatira maneno makali maneno mabaya machafu usithubutu mwislam kusema maneno hayo yawezekana ikawa ni sababu ya kupata tiketi ya kutoka katika uislamu mwenyezi mungu atunusuru ndugu zangu katika imani kwa hiyo hija waislam ni nguzo miongoni mwa nguzo za uislamu na hija waislamu hiyo ibada ya hija anayefanyiwa ni mwenyezi mungu subhanahu wa taala peke yake sio kwamba hija ni kwa sababu ya mtu fulani kwa sababu ya kiumbe fulani kalla hija ni kwa sababu ya mwenyezi mwenyezimungu subhanahu taala peke yake mwenyezi mungu subhanahu wa taala anaeeleza ndani ya quran kama wanavyosema wanachuoni ya kwamba hija imethibiti dalili yake ndani ya qurani ya kuonyesha kwamba hija ni wajibu hija ni lazima hija ni nguzo ndani ya qurani vile vile kuthibiti kwake ndani ya hadithi sahihi za mtume muhammadin salih wasalam vile, vile ijma wamekubaliana wanachuoni wote ulimwengu mzima ya kwamba hija ni wajibu hija ni lazima ndugu zangu katika imani ndani ya qurani mwenyezi mungu mwenyezimungu subhanahuwataala anasema katika surati al imrani ya kwamba sua aani ii ni sua ya t katika ya ya97 mwenyezimungu anasema ya kwamba wlilahi alى لnasi hiju اlbiti mn istطaعa ilih sabila waman kafara fain اllah gany عan اlalamin a walilahi ala nasi hiju lbaiti ni haqi ya mwenyezi mungu mwenyezimungu subhanawataala kwa watu anastahii mwenyezimungu suban wtaala afanyiwe ibada ya hia na binadamu bindam lnas watu wote wafanye ibada ya hija lakini kwa nani anii kwa mwenyezi menyezimungu subhana wataala kwa ajili ya allah tabaraka wataala walilahi ibada ya hija inamhusu mwenyezi mwenyezimungu subhanahu taala ndio yule atakaefanya ibada ya hija kwa ajili amelazimishwa na shetani wake ibada yake ni batil kwa sababu gani hakufanya kwa ajili ya allah subhanahu wataala hii ni nguzo ndugu zangu katika imani wa lilahi ala nasi hiju lbaiti ni haki ya mwenyezi mungu watu waende kufanya ibada ya hija lakini mwenyezi mungu akasema man stataa lakini yule atakaeweza atakaeweza njia ipo ya kwenda njia iko wazi ni kufanya maandalizi ya kutosha yatakayoweza kukufikisha katika mji wa makkata lmukarama kwa ajili ya kutekeleza hii fardhi ya hija ndugu zangu katika imani lakini allah subhanahu wataala katika hii aya katika surati al imran hii aya ya 97 anasema ya kwamba wamankafara na yeyote atakayekanusha hija yeyote ambaye hataki kwenda hija akaikanusha hakuna mambo ya hija bwana ni kupoteza pesa anatoka katika uislamu kisha mwenyezi mungu anamalizia aya anasema fa faina llaha ghaniyun mwenyezi mungu ni mfuasi mwenyezi mungu ni tajiri wa ulimwengu mzima ikiwa wewe hautaki kwenda hija na pesa unazo uwezo unao fa faina allaha ghaniyun an ilalamin mwenyezi mungu hakuhitaji wewe hana shida na wewe bali wewe ndio una shida na mwenyezi mungu subhanahu wa taala ndugu zangu katika imani abdulahib abbas hnhuma anaelezea katika hadithi ambayo ni sahihi fadl bnu labasi raillah anhuma anasema kuntu radifa nabii sallah laihi wasalam nilikuwa nyuma ya mtume saa wasaam katika kipando mtume sawsa ndiyo yuko, yuko mbele anashika zimam zile kamba za mnyama alafu fadl bnulabasi yuko nyuma ya mtume wetu muhammad wsa anasema akaja mwanamke fajaat mraa akaja mwanamke mwanamke khathamiya yani ni katika kabila la khathamiya huyu mwanamke alikuwa na swali moja tu la kumuuliza mtume wetu muhammad sala alh wasallam katika masala ya dini wa islam hakuna aibu wewe mwanamke wa kiislam kuna jambo haulijui katika uislamu wa wako katika dini yako ukikutana na shekhe muulize hata kama ni barabarani kuwa na namba ya shekhe mpigie shekhe sim shekhe mimi tatizo la dini naomba unisaidie unauliza kwa sababu kuuliza ndiyo njia ya kusoma ndugu zangu katika imani huyu mwanamke anamuuliza mtume sal llahu alaihi wasalam a kwamba ya rasul llah ewe mtume wa allah inna faridat allahi ala ibadihi fi lhaji adrakat abi sheikhan kabira hii faradhi ya hija ulazima wa kufanya ibada ya hija mwenyezi mungu amewajibisha hija kwamba ni lazima watu wa hiji amri hii imekuja ya rasulllah imemkuta baba yangu ni mtu mzima baba yangu ni mzee baba yangu ni kikongwe sasa baba yangu ya rasulllah la yathbutu ala rahila hawezi akakaa juu ya mnyama juu ya farasi hawezi akakaa juu ya ngamia hawezi akakaa juu ya punda hawezi akakaa juu ya nyumbu hawezi akakaa kutokana na uzee aliyokuwa nao haya ni maelezo ya swali la huyu mwanamke wa, wa khahaamiya anamuuliza nabi muhamad w sasa anasema afa ahujua anhu ya rasulllah swali langu la msingi je nimfanyie ibada ya hija baba yangu lla akba allahu akbar angalia watu wema ndugu zangu katika man faradhi imekuja imefika baba yake mzazi wake ni mtu mzima kisha kuwa mzee anamuuliza mtume salallahu alaihi wasallam ya rasul llah baba yangu hali yake taabani mzee kikongwe ni wa kuanua na kuanika hawezi akapanda mnyama je nikimfanyia ibada ya hija inaswihi sheria inaruhusu angalia jibu la mtume muhammadin salllahu laihi wsalama akasema ya kwamba naam inafaa ruhsa anatoa kibali mtume wetu muhammadin salllahu alaihi wasallam