ndugu zangu katika imani kwao mwislam kama mwislam mzazi wako ikiwa ni baba ikiwa ni mama amekuisha tangulia mbele ya haki hakuwahi kufanya ibada ya hija mfanyie ibada ya hija mzazi wako kuna baadhi ya waislam wanaishi katika nyumba za urethi baba yake ameacha ya nyumba tano nyumba sita yeye anakusanya kodi anakula tu hata siku moja kumfikiria kwamba hapana ngoja nikusanye pesa zienee kiwango nenda nikamfanyie baba yangu hija hamna wala hafikiria kwamba baba yangu ndio ilikuwa ni sababu ya mimi kupata hizi mali hizi sasa acha nimkumbuke nikamfanyia ibada ya hija hamna uko wapi wema ndugu zangu katika imani kuwafanyia wazazi huu ni msiba msiba acha kumfanyia mzazi ibada ya hija baadhi ya watu wanaishi katika nyumba za urithi hata kusema chumba kimoja anakitoa swadakatunjaria kwa ajili ya maremu mzee hamna allahu akbar wallahi ni msiba au hii kodi ya hiki chumba itakuwa inaenda kulipa bili ya maji muskitini au bili ya umeme muskitini hamna zote mtu anatafuna tu wema ukowapi ndugu zangu katika imani ndio malezi ya uislamu haya hatuwakumbuki wazee waliotangulia huu ni msiba ndugu zangu katika imani allah, allah waislam ukiwa na uwezo na wewe mwenyewe umekisha fanya ibada ya hija basi mfanyie ibada mzazi mfanyie mama kama alishatangulia mbele ya haqi vilevile mfanyie baba kama alishatangulia mbele ya haki hili ni jambo ambalo linaruhusiwa na sheria <coughs> ndugu zangu katika imani haya ni mafunzo ya mtumo wetu muhamadin w waislam ibada ya hija imefaradhishwa katika mwaka wa 9 sanatutasia min alhijra mwaka wa tis baada ya mtume wetu muhammadin sawsama kutokea katika mji wa maka kuelekea katika mji wa almadinatulmunawara alipofika mwaka wa kwanza kakaa madina mwaka wa pili mwaka wa tatu mwaka wa nne wa tano wa sita wa saba wa nane mwaka wa tisa ndiyo hija inafaradhishwa ilipofaradhishwa hija ndugu zangu katika imani mtume wetu muhammadin sws akamteua ababakari sidiqi rlh anhu aende makkata lmukarama kwa ajili ya kuwaongoza watu katika ibada ya hija kisha awatangazie waislamu ya kwamba mtume swsam atafanya ibada sana lqadima mwakani ambao ni mwaka wa kmi siddiqi abbakdii anhu akaenda maka ibada ikafanyika akawatangazia watu kwamba mwakani mtume alaihi s atakuja kufanya ibada ya hija watu wakasambaa baada ya hija habari zikaenea katika mji wa makka katika mji wa madina kando kando katika vijiji vya makka na vijiji vya mji wa madina kwamba mwakani mtume alaihi s anafanya ibada ya hija basi ikawa jamun ghafir watu wakawa ni wengi kila mmoja anataka kufanya hija pamoja na mtume alaihi saw mtume salllah alaihi wasalama alikuwa katika mji wa madina muda umefika kwa sababu hija hijawaislam ina miezi yake kama alivyosema mwenyezi mungu subhanahu wataala ndani ya qurani ya kwamba alhaju ashhuru malumati hija ina miezi malum kwa maana sio kila mwezi unaweza ukafanya hija hapana kuna miezi mtu anahirimia kufanya ibada ya hija mfano ni miezi mitatu shawal ni katika miezi ya, ya hija na dhulqada na vile vilevile alashuru dhulhija na haya masiku ya dhul hija ndio mwislam anapotaka kufanya ibada ya hija basi ni katika hii miezi mitatu shawali akitoka nyumbani kwake anaenda maka basi anakuwa amekwenda mapema anatangulia pole atakaa mpaka mwezi wa dhulhijja umefika au ameenda dhulqada akimaliza kufanya umra atasubiria hija na itapoingia mwezi wa dhulhija wenyewe mpaka ile siku maalum ya tarehe nan ndio anajiandaa na kufanya mambo ya hija ndugu zangu katika imani kwa hiyo mtume sallah alaihi wasalama kutokana na rehma zake rehma ya mtume sallali wasalama kwa ummati wake akaanza kumwambia watu kumwambia abubakari sidii rallah anhu watangaze ili watu wawe na taarifa ya kwamba mwakani mtume alaihi wsaaa atafanya ibada ya hijja habari zikaenea watu wakawa wengi hata ukiangalia katika baadhi ya vitabu vya sira wanaeleza ya kwamba waliohiji pamoja na mtume salllah laihi wasalama takriba watu laki moja na elfu 20 watu wengi kipindi hicho wadakhala lnasu fi dini llahi afuaja watu wamekusha katika dini ya mwenyezi mungu makundi kwa makundi mtume sa wsalama anawaambia kwamba khudhu anni manasikakum khudhu anni manasikakum, manasikakum. chukueni kutoka kwangu ibada yenu ya hija kwa maana mwislam kama mwislamu ukitaka upatie katika hija yako ni lazima ufanye ibada ya hija kama alivyofundisha mtume wetu muhammad ws ndugu zangu katika imani wale wenye kufanya ibada ya hija na wale wenye kufanya ibada ya umra wafahamu ya kwamba wafdullah ni wageni wa mwenyezi mungu subhanahu wa taala daahum mungu amewaita wa fa, faajabuu wakamwitikia mwenyezimungu subhanah wa taala Mnada, mnada ambao mwenyezi mungu subhanahu taala alimwambia nabi ibrahimu alaihi ssalam asimame tu kwenye kilima aite watu joni kufanya ibada ya hija katika vitabu ameandika nabi llahi ibrahimu alaihi ssalam anamwambia mwenyezi mungu subhanah wataala ya rabbi sauti yangu itafika ulimwengu mzima allah anawambia wewe sema tu waalainalbala sisitutafikisha allahuakbar anaelezea wanachuoni yule ambaye atakayehiji sauti mwenyezi mungu aliitanua ikapenya mpaka mtu alikuwa bado ni mbegu katika uti wa mgongo wa mzazi wake sauti ikaingia sasa ukenda ukahiji umetekeleza ile sauti ناء ل منا مناد و بي الله ابراهيم عليه السلام البيون مزمن سبحانه وتال ي كوامب وذن في الناس بالحج يأتوك رجالا وعلى كل ظامر يأتين من كل فج عميك و ي النا م ايها الناس ان الله قد فرض عليكم الحج فحا basi ndiyo maneno aliyoyasema nabiullahi ibrahimu alayhi salam ayuhanas enyi watu ina llaha kuhakika mwenyezimungu subhana wataala kad faradha laikum lhaju amelazimisha amewajibisha amekwisha hukumu mungu ya kwamba hija ni lazima fahuju njooni mfanya ibada ya hija. allah allah ndugu zangu katika imani mislam upo na uwezo wallahi nenda ukafanya ibada ya hija fanya ibada ya hija ukingali mzima mwislam waulizi ambao wameishafika maka watu ambao ni watu wazima wanafanya ibada ya hija wanabebwa wallahi haina raha yoyote unanyanyuliwa kama makopa unabebwa kama kitebo wallahi kama mzigo wallahi auoni ladha ya hija ikifika sehemu ya kutupa mawe hauwezi kutupa unampa mtu mawe anaenda na kutupia lakini kama unafika mwenyewe wallahi unaona watu wengi namna wanavyotupa mawe wanamtukuza mwenyezimungu subhanahu wataala lakini wewe ni mzee huna loloti huna chochoti huna nguvu kazi yako ni kulala tu ndio ameenda kufanya ibada hija wakati nguvu zipo hutaki kwenda kumwabudu mwenyezimungu subhanah wataala huu ni msiba ndugu zangu katika iman kwao waisla wale wenye uwezo wallahi wafanye haraka waende kuhiji kabla hajatokea mtu mmoja dhusuaikataini kutoka katika nchi ya habasha ya ethiopia atakuja kama alivyosema mtume sallamu, akhiri zamani ataivunja alkaba hajaran hajara jiwe moja moja ataivunja itakuwa hamna tena kufanya ibada ya hija isifikii huko mwislam alkaba ikavunjwa akhiru zamani na wewe hujaenda ku, ku, ku, ku, kutekeleza ibada ya hija na uwezo unao wallahi ni msiba wale wenye uwezo mwenyezi mungu subhanahu wa taala aweke wepesi waende kufanya ibada ya hija waache ubakhili wakamwabudu mwenyezi mungu subhanahu taala nyezinguatukilalaei mnyezimng atuepshalashari menyezimng atusam maambi yetu menyezimngu atufufusukeiama utm uhaa ymacachega iimasma ورحمه الله وبركاته