ان الحمد لله نحمده ونستعينه ونستغفره ونستهديه ونعوذ بالله من شرور انفسنا ومن سيئات اعمالنا من يهده الله فلا مضل له ومن يضلل فلا هادي له واشهد ان لا اله الا الله وحده لا شريك له وأشهد أن محمدا عبده ورسوله، قال الله تعالى: يا أيها الذين آمنوا اتقوا الله حق تقاته ولا تموتن إلا وأنتم مسلمون، وقال الله سبحانه وتعالى: يا أيها الناس اتقوا ربكم الذي خلقكم من نفس واحده وخلق منها زوجها وبث منهما رجالا كثيرا ونساء واتقوا الله الذي تساءلون به والارحام ان الله كان عليكم رقيبا وقال الله سبحانه وتعالى يا ايها الذين امنوا اتقوا الله وقولوا قولا سديدا يصلح لكم اعمالكم ويغفر لكم ذنوبكم ومن يطع الله ورسوله فقد فاز فوزا عظيما أما بعد فإن أصدق الحديث كتاب الله وخير الهدي هدي محمد صلى الله عليه وسلم وشر الأمور محدثاتها وكل محدثة بدعة وكل بدعة ضلالة وكل ضلالة في النار اللهم إنا نعوذ بك من عذاب النار إيمان كإيمان بعدكم شكروا الله سبحانه وتعالى na kumtakia rehma mtume wetu muhammadin salillah alaihi wasallam na kuhusieni ndugu zangu pamoja na kuihusia nafsi yangu kumcha allah subhanahu wa taala tunamshukuru allah tabaraka taala ambaye aliyetuwezesha kuufikia mwezi mtukufu wa ramadhani mwezi wa ramadhani ukatufikia tukiwa ni wazima wa bukheri na afya tukaweza kufunga mpaka leo hii tukiwa tayari tumeshamaliza siku kumi na tano ni fursa kwetu ndugu zangu katika imani kunyanyua mikono kwa allah subhanahu wa taala na kumshukuru mwenyezi mungu subhanahu wa taala ambaye katuchagua miongoni ma wengi ambao aliowaondoa kabla ya mwezi wa ramadhani haujafika tukaufikia mwezi huu na tunaufunga mwezi huu na tayari ndugu zangu katika imani mwezi wa ramadhani kwa kuwa ni muda mfupi muda mdogo kama alivyosema allah subhanahu wa taala ayaman madudat ni siku chache zenye kuhesabika tayari mwezi wa ramadhani umesha kuondoka na kumi la kwanza limeondoka na kumi hili la pili ndio linatupa mkono ndugu zangu kwa hiyo watukufu wa islam mwezi wa ramadhani ni shahrulmunasabat ni mwezi wa wa awamu na msimu wa kufanya ibada kwa kuwa ni mwezi na msimu wa kufanya ibada kila siku zinapoondoka ndio siku bora zinazidi kuja tukiwa ndugu zangu katika iman tunaangalia kuifikia siku kumi za mwisho za mwezi mtukufu wa ramadhani ambazo ni siku za kuitafuta leilanqadir tunamwomba mwenyezimgu subhanahu taala atufikishe katika masiku haya watukufu wa watukufuwaisla siku ambazo tunazo ni siku za kujiandaa kuitafuta leilatu lqadir mwenyezmngu subhanahu wa taala ameteremsha ndani ya qurani siku e, sura kamili ambayo itasomwa mpaka siku ya qiama na kisha sura hiyo ikaitwa suratlqadir yaani ni siku ambayo iliyokuja kuzungumzia usiku wa leilau lqadir kwa hiyo ndugu zangu katika iman nimependa niiandaye hutuba yetu ya leo ikiwa ni maandalizi ya kupokea eh, ya kuzipokea siku hizi tukufu siku hizi bora siku hizi adhimu siku ambazo mtume salatu wassalam alikuwa haziachi zikaenda hivi alikuwa anajiandaa kufanya ibada mbalimbali mbali, alikuwa anawaamsha wake zake kwa ajili ya umuhimu wa kuitafuta hii siku ya lailatulqadr ndugu zangu katika iman mwenyezimgu subhanahu wataala أنا سمكت يا قرآني إنا أنزلناه في ليلة القدر وما أدراك ما ليلة القدر ليلة القدر خير من ألف شهر تنزل الملائكة والروح فيها بإذن ربهم من كل أمر سلامٌ هي حتى مطلع الفجر ويسمو سبحانه وتعالى أنا سمكت كاياهيزي كوانبا إنا أنزلناه في ليلة القدر أكيكاسسي tumeiteremsha qurani ndani ya usiku wa cheo usiku wa cheo wanachuoni wanasema ndio lailatu lqadr kisha mwenyezi mwenyezimgu akatoa swali kwa kusema wama adraka ma lailatu lqadri ni kitu gani ambacho kitakachokufahamisha na kukujulisha kwamba ni upi huo usiku wa cheo allah subhanahu taala akasema lailatu lqadri khairun min alfi shahr leilat lqadri usiku huu ni bora kulikoni miezi elfu moj kisha mwenyezimungu subhanahu wa taala akataja vitu ambavyo vinavyotokea katika huo usiku akasema tnazalu lmalaikat walruu fiha biidhni rabbihm min kuli amri salamun hiya hata matlai alfajr kwamba tnazzalu lmalaika walruu fiha wanateremka malaika wengi sana ndani ya usiku huu malaika wengi wanateremka na ndani ya malaika hao kuna, kuna jibrilu alaihi ssalam naye anakuja miongoni mwa malaika ndani ya usiku huu ndugu zangu kuna wageni wa mwenyezi mungu subhanahu wa taala tangu mungu mtu, amuondoe mtume wake akamchukua mtume muhammadi salllah alhi wasalam katika ardhi hii akafariki mtume wetu muhamad salasalama jibril ambaye kazi yake ilikuwa ni kuteremsha mwenyezi mwenyezimgu alimwandalia ziara moja ambayo ni siku moja kwa mwaka mzima ambayo ni ziara ya siku ya leilalqadir kwa hiyo tukufu waislamu ijumaa ijayo mwenyezimgu akituweka hai tayari tutakuwa tumeshaingia katika masiku haya leo ni tarehe kumi na sita sindio leo ni tarehe kumi na sita sasa leo kama ni tarehe kuina mpaka jumaa nyingine kutufikia tayari tutakuwa tumeshaingia katika masiku haya sasa ili tuipoteza hata siku moja mimi nikaiandaa hutuba hii ili tuweze kujifunza ubora na utukufu wa masiku haya ili watu wasiwezi kupoteza ndugu zangu katika iman siku hii ya leilau ladir mwenyezmngu subhanahu wataala anaoleta malaika lakini pamoja na kuwaleta malaika anamteremsha ana, ana, jibrili ana alayhi salam anakuja kuona ummati muhammadi sali llahu alaihi wasalam jibril ambaye tuseme ndio aminu wa malaika wote aminu lwahyi ambaye aliypewa alay, aliyepewa fursa na kazi ya kuiteremsha quran na kuteremsha wahi kwa umati muhamad na kwa mitume wote ambao waliokuja vitabu vile alikuwa naviteremsha jibilu lsaa na naye pia anashuka ndani ya leila ladri ambazo hizi, hiyo, Islam, surahi, ni siku hizi zinazokuja ndugu zangu kumi la mwisho kwahiyo tukufuaisla sura hii ni moja miongoni mwa vitu vinavyoonyesha ubora na utukufu wa leilaadaezu alishusha urani jmaa waida il lmafud ila baiti lizzati fi sama mwenyezimnu subhanahu wataala aliicheremsha qurani yetu hii tunayoisoma hii qurani kuitoa katika lauhi lmahfudh ambao ni ubao unaokusanya au unaohifadhi matendo na vitendo vyote ambavyo mwenyezimngu subanahuwataala anavifanya akaitoa urani kuitoa katika lai lmafud akaileta mpaka katika nyumba moja inaitwa baitu lizzati fi lsama nyumba hii iko mbinguni na wanachoona wanasema hiya qiblat lmalaika ndio qibla cha malaika kama sisi tunavyoswali tunaelekea makka alkaba basi na wao malaika wanaposwali wanaelekea katika nyumba hiyo iko mbinguni miongoni mwa sifa za nyumba hiyo wanasema kila siku wanaingia malaika b wanasai wale waliopata fursa ya kuswali hawawezi kuingia tenakut mpani insiai wenyezu aliokua na viumbe wengi tena wenyekumcha wenyeu na kuwabuu alla subnawaaa kauuakujibidisha na kufana ibada ya alla sbata usianiam weezu ana ha aaya naawauee hii miti tunaiona vyumbe vyote tunavyoviona vinamwabudu mwenyezi mungu subhanahu wa taala hawakuku hawa na mbuzi na kondoo na ngombe vyote ni viumbe ambavyo vinamwabudu mwenyezi mungu subhanahu wa taala sasa ndani ya, ndani ya nyumba hiyo ambayo ni baitl izza kwa siku moja wanaingia malaika elf sb wakiingia hawapati nafasi tena ya kuingia pale ae na iwauawengi wanaofanyaiayuhyisha baaa ya hapo weyenuuaa akaieremsha ur naaan wafaaa akairemshar vipande vipand kwamihkutokana na aukindatukioa utaskiaaayna n ukiautata wayna nd ukisoma quran tutakuta wayasalunaka ani ruh ukisoma urani utakuta ul sema ul sema ni aya nyingi ambazo zilizokuja kwa ajili ya kujibu baadhi ya maswali ambayo mtume llawsa aliulizwa ndugu zangu katika iman hiyo iliteremka katika leila lqadri katika usiku wa cheo ambayo leilatlqadri hiyo inapatikana ndani ya mwezi mtukufu wa ramadhani kwahiyo watukufu waislam ikiwa ni hakuna budi ni lazima waislamu wafanye ibada waitafuta siku hiyo kwa nini waitafuta hiyo siku ya leilaladir ndugu zangu katika imani zamani watu waliokuja qamuad thamud watu israili watu wa zamani walikuwa wanaishi muda mrefu sawa ndugu zangu walikuwa wanaishi muda mrefu miaka mingi kuna watu walikuwa wanaishi miaka elfu moja miaka elfu mbili kuna watu ni yani watu ambao walikufa kwa umri mdogo na umri mdogo ni, ni miaka mia tano mia sita mia saba lakini lakiniuati muhamad w tukapewa umri mfupi sana wa kuishi sawa ndugu zangu tukapewa umri mfupi wa kuishi mtume anasema umati wangu wanaishi ma mabaina sb au was au sawa umma wangu unaishi baina ya miaka sab au miaka tha miaka st sabini hapo tha unakuwa umesha mwenyezimgu akikupa umri wa kuvuka miaka sabini basi ujue mwenyezmngu subhanahu wa taala kakupa necma na fursa ya kutubia madhambi yako na kufanya ibada sio kama watu wengine wanavyofanya kwamba wanapofikishwa katika umri huo ndo wanavunja mifupa sasa unakuta babu anajulikana kwamba ni mzinifu unakuta mtu mzima anajulikana ni mlevi unakuta mtu mzima anajulikana kwa mambo machafu mambo ambayo hayastahiki kwake yeye kwa sababu mtume wetu mhaa hainas mtu bora alikufa akiwa na mtume alikufa akiwa na miaka sta tatu ukiangilia mpaka masahaba mwaka mwaa miwili mwaka miaka miwili ni wachache ambao walioishi muda mrefu kama aanas kwa hiyo ndugu zangu katika imani umat muhammad ukapewa siku chache za kuishi lakini ule umri wa kuishi umat muhamad ukapewa amali na fadhila nyingi na, na ibada nyingi ndugu zangu leo hii ndani ya mwezi mtukufu wa ramadhani ukifanya ibada moja unalipwa thawabu mia saba sawa ndugu zangu ukifanya ibada moja unalipwa thawabu miasaba thawabu ambazo wale watu waliotangulia walikuwa hawalipwi kama sisi ummati muhammad unalipwa tofauti na wale watu waliopita leo hii kukutana mislamu wenzako kamtolea salamu ukamwambia assalamu alaikum mtumesslam anasema ukisema assalamu alaikum unalipwa thawabu ngapi thawabu kumi hizo kumi ndani ya mwezi mtukufu wa ramadhani zinazidishwa mara mia saba. hizo kumi hii ni moja miongoni mwa mambo ambayo ni bora ndani ya umati muhamad slawsalam sasa unakofanya ibada ndogo ndani ya mwezi mkufu wa ramadhani unalipwa sana thawabu zinakuwa nyingi kwa nini thawabu zinakuwa nyingi ni kufidia yale ule umri mrefu ambao ungeishi ukafanya ibada mbalimbali mtume salsaama umati muhammad huu ukapewa fadla ya kufanya ya kuwa na umri mdogo na amali na matendo na thawabu nyingi angalia mtu anapoipata lilaa mtu anapoipata leilatu ladri ni sawa na mtu ambaye aliyekuja hapa duniani akaishi miaka 8mj sawa ndani ya hiyo miaka hmj hajawahi kufanya masia hata siku moja akbar ndani ya miaka 8mj hujawahi kufanya dhambi ya aina yoyote miaka yote, yote hii uliifanya ukiwa katika ibada hizi no haya ndio malipo ya kulipa usiku mmoja wa leilatlqadiri kwa mtu atakayeupata nu anasema lila ladri hairun min shahr leila lqadri ni bora kulikoni miezi e sawa jamani hii anasema wanasema wanachuoni tawidhun liamali umati muhamad ni, ni yani, badala ya ule umri mrefu ambao wangeishi um, um, ai muhamad mwenyewezimungu akawapa umri mdogo akawapa na amali zenye thababu nyingi <S- <S- <S- <S- mtu akiwa na miaka has au mtu akawa na miaka ishirini akapata leilatu lqadiri mara hamsini au mara ishirini au mara 1 na tano ameishi miaka mingapi sawa ndugu zangu ameishi miaka mingapi yani unapiga t mara ishirini ukipiga mahesabu unakuta ni sawa sawa na vile ambavyo wale watu wakina waki, waki qaumuad wa wakiamuha watu nnbinbi ibrahim walikuwamiaka mirefumiaka mingi unakuta nipale pale kwa sababu mfano mwezi huaramadani tukipata lilaladitunamwomba mwenyezmu subna wtaala atujalie kuwa ni miongonimwa watakaopata llaawezi huaramadani ukiipata na mwezi uliopita uliipata na abla a mwezi uliopita ukaipata namaana una masiku matatu ambayo kila sikumoja ni bora kuli mezi l mj nakua mezi mingap miezi el sawahaya kuna mtu hapa ambaye labduseme mze kama mzee wetu ana miaka kama hamsini tangu aanze kuba mpaka kufikia miakahamsini amefunga ramadhani ngapi sa jamani ndani ya hizo ramadhani alikua naitafuta leila ladir akaipata anapata hawabu ngapi ukipiga mahesabu unakuta ni sawasawa na wale wake waliopita llaa na huu ndio uadirifu wa menyezimngu ndugu zangukatika iman mwezi wa ramadhani nmwezi wa msimu wa ibada na kila ramadhani inavyokaribia kuisha na ndivyo sawabu zinavyoongezeka na matendo mema yanaongezeka pia ndugu zanu kwa hiyo tusipoteze masiku haya tujitahidi kwa kadiri na hali na mali ili tuweze kuipata leilatu lqadri mtume salla lh wsaa anasema man qama leilat lqadri imanan wahtisaba ghufira lahu ma taqadama min dhambi yoyote mwislamu yoyote ambaye atakayiweza akasimama kuitafuta leilatulkadiri kitendo chake cha kusimama tu ndugu zangu angalia huu haya malipo sio malipo ya yule atakayeipata leilatukadiri haya ni maripo ya mtu atakayefanya juhudi ya kuacha usingizi na kuacha kitanda chake na kuacha shuka lake akaamua kusimama na kufanya ibada ya kumwabudu allah tabarak wataala kuitafuta lailaladri peke yake ufia lahu ma taadaa min dami mtu huyo atasamehewa madhambi yote madami yotaaa yako ikifika sana uko lazima so aolazianaswali tua una nautadka una lakiiso lalaukutaumelala ikukuta katika ibada na ndio maana aisha rahillahu taala anha mke wa mtume muhammadi salllah alahi wasalama alimuuliza hivi mtume sa salama je nikiona leilatu qadri nisemeje bimana leilatu qadri haiji we ukiwa umelala usingizii bila hivyo tofauti ya mtu anaiswali na kuitafuta na yule mtu asiyeitafuta analala tofauti yake itakuwa ni nini kwa hiyo ni lazima uwe umefunga kibwebwe uwe umefunga umeuay yani umejifunga kwamba sasa naitafuta anaitafuta lailaladiri wafanye ibada unaswali mwenyezi mungu unasoma qurani unafanya istighfar ndani kwako kimya sawa ndugu zangu mwenye kuitafuta hiyo lailatlqadiri maarifo anayopata anafutiwa madhambi yake yaliyotangulia yote na ukiipata bado zile zile siku ile zinesi, miaka yako themanini na moja ya kufanya ibada iko pale pale unalipwa na mwenyezimungu kwa hiyo mwezi wa ramadhani ndio maana watu wema waliotangulia walikuwa namwomba mwenyezmungu subhanahu wa taala wafikishwa katika mwezi mtukufu wa ramadhani ni msimu wa ibada ni msimu wa kuchuma ni msimu wa kuvuna ni msimu wa kutubia ni msimu wa kufanya khairati mbalimbali mbali. kwa sababu sababu tendo moja unalolifanya kwa ajili ya mwenyezi mungu unalipwa sana unalipwa ujira mwingi a watukufu wa islamu miongoni mwa malengo ya allah subhanahu wa taala kuileta leilatuqadir na kulifanya kumi la mwisho liwe bora kulikodi makumi mengine kwanza kabisa mwenyezi mungu anataka waja washukuru nema ya mwenyezi mungu mwenyezimgu subhanahuwataala ya kupewa malipo kama haya mja uwe ni mwenye shukurani umshukuru allah subhanahu wataala ambaye kakufikisha katika mwezi mtukufu wa ramadhani jamani kuna watu wamekufa kabla ya ramadhani kwa siku moja tu mwenyezi mungu akawaondoa waa anaita ni tasia saa ndugu zangu mwenyezimngu akawondoa akubakiza wewe sio kwamba ameshindwa kuondoa na wewe mwenyezimgu hakushindwa kushika kuchukua roho yako na wo kawa ni miongoni mwa watu waliokufa mwenyezimungu amekupa fursa fursa ya kutubia mwenyezimngu amekupa fursa ya kutengeneza matendo mema amali nzuri mwenyezimngu amekupa fursa ya kutubia mwenyezimngu amekupa fursa ya yakuzirekedisha tabia zako ndani ya mwezi mkufu wa ramadhani mwenyezi mungu amekupa fursa ya, ku, ya kushiriki katika semina ambayo ndani ya semina hiyo mwisla anajifunza ni jinsi gani aishi kwa hiyo allah subhanawataala anataka tuishukuru neema ya mwenyezi mungu mwenyezmu subhanawtaala jambo la pili ndugu zangu iktharu min alibada mungu anataka tuzidishe kufanya ibada isia kwamba wewe ni mwezi wa ramadhani ndi naswali tu isiwe kwamba we mwezi wa ramadhani ndi unatoa tu isiwe mwezi wa ramadhani ndi unajistiri tu isiwe mwezi wa ramadhani ndi unakuwa mpole miezi mingine unakuwa simba ukiingia ndani ya nyumba watoto unakimbia chini ya vitana ah, mwenyezimgu subhanahu wa taala amekufikisha katika mwezi wa mtukufu wa ramadhani ili uweze kujifunza ni jinsi gani uishi katika miezi mingine kisha ndugu zangu katika imani mwenyezi mwenyezimngu fadila kama hizi anazotupa kama za kuifikia laila lqadr na kuipata lailau lqadr na kuswari salatu tarawih na kufanya mambo mengine asema ightinamu min furasi libada wamusimu libada kwamba mwislamu aufanyie kazi msimu wa ibada leo hii wafanya biashara wale wanaouza nguo wanaouza makanzu wanaouza mafutari ndio msimu wake sasa kwa hiyo ana ana anaandaa ana soko anaandaa mazingira anaandaa bidhaa anakuwa na bidhaa nyingi vile vile ndugu zangu katika imani mwenyezi mwenyezimngu subhanahu taala katika maisha yetu kaweka msimu waibada, watu, wa ibada kwamba watu wajitaidi waipate zwanufaike wa, wa, wa, wa na msimu huo mtu anahakikisha mpaka ramadhani nakuisha basi kuna mabadiliko ambayo ameyapata katika maisha yake na katika moyo wake na imani imeingia na ndio ile laalakum tattakun ili muweze kuwa wachamungu ndugu zangu katika iman tumwombe allah subhanahu wataala atujalie ya kuwa ni miongoni mwa wale watakaoisimama kuitafuta leilatuladir tumwombe allah subhanahu ataala atujalie ya kuwa ni miongoni mwa wale ambao watakaobadilishwa na mwezi mtukufu wa ramadhani tumwombe allah subhanahu wataala atujalie ya kuwa ni miongoni mwa wale ambao watakaokuwa wamepata mafunzo wa? ndani ya mwezi mtukufu wa ramadhani aulu auli hadha وأستغفر الله لي ولكم وعن سائر المسلمين والمسلمات فاستغفروه إنه هو الغفور الرحيم وهو البار الكريم